TIN TÀI TRỢ.

Thai 35 Tuần Bsy nói em là thai trương thành đô 3, trương thành hơi sớm. có me nào biết vế chuyên này ko chỉ cho em vói...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bây giờ thai em 35t rồi bác sỹ nói em là thai trưởng thành đô 3. ơi sớm ơn vì thường thai 37t mớ trưởng thành đô 3. bsy nói ko có gì lo ngai. nhưng lai kuyên em nên an nhiều đồ bổ hơn và uống nhiều nước hơn.em hơi lo sao lai bảo em ăn uống nhiều hơn trong khi em tang 14kg và thai đã đươc 2.5kg rồi đó. à bsy còn nói em là thai trưởng tành đô 3 thì dinh dưỡng truyền vào cho em bé ko tốt bằng khi đô 2. em nghe bsy giai thích mà cung ko iểu lắm mong các me ai biết thì chỉ em vói.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 708 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Mẹ nó tham khảo đây thử coi

Canxi hóa bánh nhau cuối thai kỳ

Canxi hóa bánh nhau còn được ghi trên kết quả siêu âm là 'xơ hóa bánh nhau'. Đây là hiện tượng lắng đọng canxi giữa bánh nhau và cơ tử cung. Phần lớn trường hợp, đó là dấu hiệu trưởng thành của thai chứ không phải thai bị thoái hóa.
    Hiện tượng canxi hóa bánh nhau là dấu hiệu bình thường trong suốt thai kỳ nhưng có thể nhìn thấy qua siêu âm ở khoảng thời gian cuối thai kỳ.

Tuổi thai càng lớn thì các đám canxi hóa càng nhiều. Trên siêu âm, bánh nhau sẽ được đánh giá mức độ canxi hóa với các cấp độ sau:

- Độ 0: tuổi thai khoảng 31 tuần (+/- 1 tuần).

- Độ 1: tuổi thai 34 tuần (+/- 3,2 tuần).

- Độ 2: tuổi thai 37,6 tuần (+/- 2,7 tuần).

- Độ 3: tuổi thai 38,4 tuần (+/- 2,2 tuần).

Nếu thai dưới 33 tuần tuổi mà bị canxi hóa cấp độ 2 (hoặc 3) thì thai phụ cần đi khám thai thường xuyên. Có một số nghiên cứu cho thấy, bánh nhau canxi hóa mức độ 3 xuất hiện sớm có nguy cơ đi kèm với tình trạng suy dinh dưỡng trong bào thai. Khoảng 78% tình trạng suy dinh dưỡng, cao huyết áp và thai suy xảy ra nếu bánh nhau vôi hóa ở mức độ 3 trước 37 tuần.

Trường hợp thai 35 tuần có bánh nhau độ 1 là trong giới hạn bình thường.

Tránh lạm dụng canxi

Sự lạm dụng canxin sẽ khiến canxi bị lắng đọng ở bánh nhau, gây nên hiện tượng canxi hóa bánh nhau. Ngoài ra, dùng quá nhiều canxi có thể gây nên hiện tượng thừa canxi ở bé sơ sinh, với các biểu hiện: thóp kín quá sớm, xương hàm rộng và nhô ra, động mạch chủ bị thu hẹp. Nếu muốn bổ sung canxi, thai phụ cần tuân theo chỉ dẫn của bác sĩ.
    Tửu bất túy nhân, nhân tự túy
    Sắc bất mê nhân, nhân tự mê
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

[QUOTE=Thỏ Con Yêu Thương;11786533]Mẹ nó tham khảo đây thử coi

Canxi hóa bánh nhau còn được ghi trên kết quả siêu âm là 'xơ hóa bánh nhau'. Đây là hiện tượng lắng đọng canxi giữa bánh nhau và cơ tử cung. Phần lớn trường hợp, đó là dấu hiệu trưởng thành của thai chứ không phải thai bị thoái hóa.
    Hiện tượng canxi hóa bánh nhau là dấu hiệu bình thường trong suốt thai kỳ nhưng có thể nhìn thấy qua siêu âm ở khoảng thời gian cuối thai kỳ.

Mẹ nó cứ yên tâm nhé! Mình 34 tuần cũng canxi hóa độ 3 đây này mà đến 40 tuần tròn em bé mới chịu ra đời đây nè! Lúc đầu mình cũng sốt ruột lắm nhưng bác sỹ bảo là ko sao cả cứ đi khám bình thường là được
    Wh14
    • 512 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình cũng đang bối rối chuyện này....

Mình đi khám thai lúc 32t thì có kết quả là "nhau thai trưởng thành độ 3". Có hỏi BS thì họ bảo "độ trưởng thành nhau thai khác với vôi hóa/canxi hóa nhau thai", và trường hợp của mình cũng ko có gì đáng lo, họ ko dặn dò gì thêm cả!!!

Nhưng lên wtt thì các chị có kinh nghiệm đều bảo là nếu nhau thai trưởng thành độ 3 thì chất dinh dưỡng truyền sang con sẽ giảm đi, và có nguy cơ sinh sớm...... (đìều này tương tự như khi bị canxi hóa nhau thai độ 3).

Vậy thực ra độ trưởng thành nhau thai và canxi hóa nhau thai khác nhau điểm nào??? Mình mới 32t mà nhau thai đã trưởng thành độ 3 thì có nguy hiểm gì ko các mẹ thông thái ơi???:Sad:
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thỏ Con Yêu Thương Xem bài viết
    Mẹ nó tham khảo đây thử coi

Tuổi thai càng lớn thì các đám canxi hóa càng nhiều. Trên siêu âm, bánh nhau sẽ được đánh giá mức độ canxi hóa với các cấp độ sau:

- Độ 0: tuổi thai khoảng 31 tuần (+/- 1 tuần).

- Độ 1: tuổi thai 34 tuần (+/- 3,2 tuần).

- Độ 2: tuổi thai 37,6 tuần (+/- 2,7 tuần).

- Độ 3: tuổi thai 38,4 tuần (+/- 2,2 tuần).

Nếu thai dưới 33 tuần tuổi mà bị canxi hóa cấp độ 2 (hoặc 3) thì thai phụ cần đi khám thai thường xuyên. Có một số nghiên cứu cho thấy, bánh nhau canxi hóa mức độ 3 xuất hiện sớm có nguy cơ đi kèm với tình trạng suy dinh dưỡng trong bào thai. Khoảng 78% tình trạng suy dinh dưỡng, cao huyết áp và thai suy xảy ra nếu bánh nhau vôi hóa ở mức độ 3 trước 37 tuần.

Trường hợp thai 35 tuần có bánh nhau độ 1 là trong giới hạn bình thường.

Tránh lạm dụng canxi

Sự lạm dụng canxin sẽ khiến canxi bị lắng đọng ở bánh nhau, gây nên hiện tượng canxi hóa bánh nhau. Ngoài ra, dùng quá nhiều canxi có thể gây nên hiện tượng thừa canxi ở bé sơ sinh, với các biểu hiện: thóp kín quá sớm, xương hàm rộng và nhô ra, động mạch chủ bị thu hẹp. Nếu muốn bổ sung canxi, thai phụ cần tuân theo chỉ dẫn của bác sĩ.
    cảm ơn mẹ Thỏ Con Yêu Thương nhé. nhờ có bài viết này mà em mới yên tâm được phần nào.
    • 1,201 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Up lên cho các mẹ thông thái trả lời. Mình cũng thắc mắc vì s.a tuần 34-35 ghi độ trưởng thành từ 2-3 rồi. Nếu vậy thì ko biết thai nhi có nguy cơ suy dinh dưỡng ko? :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 644 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Cái này mình cũng từng sợ như các mẹ, mình khoảng 35 tuần cũng độ ba. Mình về tích cực uống nước đường glucoza, cái này bác sỹ BV bưu điện tư vấn cho mình là vừa dưỡng thai mà vừa tăng cân cho con nên có lẽ vậy trộm vía con mình lúc sinh cũng 3,2kg mà mẹ vẫn 12 kg nè
    iLrZIF2vp7