TIN TÀI TRỢ.

Thai 21w thỉnh thoảng bị gồ cứng 1 cục ở bụng, các mẹ giúp em với!!!

• 2 Lượt chia sẻ
  • 8.49K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 188 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Tình hình là, em mang thai đến nay là gần 21w theo siêu âm và gần 22w theo KKC. Thỉnh thoảng, em thấy bụng bị gồ cứng lên 1 cục như kiểu u ý, sờ vào thấy cứng, nhưng chỉ 15-20s sau là lại ko thấy nữa, bụng lại mềm ra như bình thường.
    Lúc đầu em nghĩ là do em bé trườn, bò, gồng mình nên bụng em mới bị thế, nhưng dạo gần đây đọc thấy các mẹ bảo bị như thế dễ là gò tử cung, dọa sinh non, em lo lắm nên lên đây hỏi các mẹ xem.
    Mà em chỉ bị gồ cứng đúng 1 vị trí thôi, ko bị cả bụng như các mẹ bị gò tử cung miêu tả, và cũng bị rất nhanh, chỉ 15-20s là hết.
    Vậy hiện tượng như của em có là bình thường ko?
    Em bị thế là do em bé trườn, bò hay là do bị gò tử cung?
    Các mẹ tư vấn giúp em với!!!
    Em sẽ học cách sống của cỏ, mạnh mẽ vươn lên và xanh đến kiệt cùng...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 158 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

hic, minh cũng bị như thế, nhất là khi nằm ngửa. mình gan 18w roi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 266 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

lúc trước mình cũng bị như thế, đấy là bình thường bạn ạ, bác sĩ nói là nếu bị gò cứng không hết hoặc thấy đau thì nên đến bệnh viện, còn nếu hết thì không sao, khi bị gò cứng nên nằm xuống và để người trong tư thế thỏai mái.còn cái phần gò và cứng là đầu của em bé đấy. Nếu thấy khó chịu khi em bé gò mẹ nó nên matxa vừng bụng 1 chut, matxa nhẹ nhàng từ trên xuống dưới theo chiều kim đồng hồ nhé.
    Còn khi nằm ngửa thì đay là tư thế làm em bé trong bụng ít không gian chuyển động nhất nên có phần khó chịu hơn và gò nhiều hơn. Tư thế tốt nhất cho phụ nữ có thai là nằm nghiêng bên trái .
    foVBp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 188 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kajiwara Xem bài viết
    lúc trước mình cũng bị như thế, đấy là bình thường bạn ạ, bác sĩ nói là nếu bị gò cứng không hết hoặc thấy đau thì nên đến bệnh viện, còn nếu hết thì không sao, khi bị gò cứng nên nằm xuống và để người trong tư thế thỏai mái.còn cái phần gò và cứng là đầu của em bé đấy. Nếu thấy khó chịu khi em bé gò mẹ nó nên matxa vừng bụng 1 chut, matxa nhẹ nhàng từ trên xuống dưới theo chiều kim đồng hồ nhé.
    Còn khi nằm ngửa thì đay là tư thế làm em bé trong bụng ít không gian chuyển động nhất nên có phần khó chịu hơn và gò nhiều hơn. Tư thế tốt nhất cho phụ nữ có thai là nằm nghiêng bên trái .
    Nghe mẹ nó nói thế em cũng yên tâm hơn rồi, em cũng để ý là khi nằm ngửa thì bé đạp nhiều hơn, chắc là do bé khó chịu vì không gian chật hẹp quá.
    Em chỉ sợ bị gò tử cung dọa sinh non thôi, nếu là hiện tượng bình thường thì em cũng đỡ lo hơn.
    Cám ơn mẹ nó nhé!
    Em sẽ học cách sống của cỏ, mạnh mẽ vươn lên và xanh đến kiệt cùng...
    • 267 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kajiwara Xem bài viết
    Mình cũng bị giống mẹ milazy , nhưng bs bảo đó là gò tử cung. Bác sĩ cũng dặn giống như mẹ kajiwara nhưng không được xoa bụng đâu.
    SXAvrDVSXAvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 64 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cái đấy là bình thường mẹ nó ạ. Bác sỹ nói đấy là cơn co tự nhiên, như thế sau này tử cung mới co lại như cũ được vì khi mang thai tử cung giãn hết cỡ
    GmOlp7
    • 58 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ko sao đâu mẹ nó ạ, mình cũng hay bị thế, hồi đầu cũng lo lắng nhưng sau khi tham khảo ý kiến của bác sỹ và các mẹ ở trên này thì sẽ là ko nguy hiểm nếu các cơn gò chỉ xuất hiện tối đa 5 lần / ngày , khoảng cách các lần ko giống nhau, ko thấy đau và sẽ hết trong vòng 30s, còn nếu thấy tần xuất nhiều hơn 5 lần/ ngày, các cơn gò xuất hiện đều đặn, đúng giờ, thấy đau thì mẹ nó phải vào viện khám, lúc ấy bác sỹ sẽ cho uống thuốc chống co thắt và dặn p nằm nghỉ ngơi.
    Còn như dấu hiệu của mẹ nó thì ko sao đâu, đó cũng là một trong những biểu hiện trong thai kỳ thôi. chúc 2 mẹ con luôn khỏe nhé
    tzNMp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 220 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Ko sao đâu bạn, mình cũng bị thường xuyên nè, càng ngày càng nhiều hơn. Đó là do em bé gồng mình hay đổi tư thế thôi. Mỗi lần bị như thế mình hay xoa xoa bụng và nói chuyện với con là bé lại xuống liền à. Còn cơn gò nó phải diễn ra đều đặn theo chu kì và phải đau cơ. Bạn cứ yên tâm đi nhé.
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

em 22w cũng bị nè, nhưng mỗi lần bé gò thấy tức tức khó chịu lắm, đêm hôm qua em theo dõi thì bé gò 4;5 lần trong 30', mỗi lần gò 30'' liền, bụng lại đau lâm râm. Em sợ lắm! huhu. Nhưng cả ngày hôm qua thì bé chỉ gò 1 lần vào buổi chiều, hôm nay em đang theo dõi tiếp. hic.
    Mẹ của mèo con :LoveStruc:
    bé BỤP
    newborn: 3,05 kg - 1month: 4kg - 7month: 6kg7
    • 827 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em bé gò lên là bình thường ah, bạn đừng lo lắng quá ^^