Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thắc mắc về chế độ bảo hiểm

  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.88K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #1
    E đang có 1 thắc mắc mà k biết hỏi ai, nên đành lên đây hỏi các mẹ thông thái. Em dự sinh vào ngày 13/8,đến nay là thai đc 5 tháng ( 20 tuần) rồi các mẹ ạ. Ở công ty em đang gần như là bị gây khó dễ để ép mình tự nghỉ việc. Nhưng theo như e biết thì hình như mình chỉ được nghỉ trước sinh sớm nhất là 2 tháng thì mới đc hưởng bảo hiểm, tức là theo đó thì sớm nhất là 15/6 e nghỉ mới đc chế độ.
    Hiện giờ e đang băn khoăn nếu mình nghỉ việc thì ko đc hưởng chế độ thai sản pải ko các mẹ? Mình ko đc tự đóng 100% bảo hiểm đến lúc mang thai tháng thứ 7 ạ( tức là mình tự đóng thêm 2 tháng nữa)?
    E đang rất thắc mắc, mong các mẹ biết về bảo hiểm chỉ cho em với ạ, e ký hợp đồng với công ty đến nay là đc hơn 1 năm rồi, và là loại hợp đồng dài hạn ạ. Mong các mẹ sớm giải đáp giúp em!!!!

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT


    • Avatar của Hangbeu
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

    • 128 Được cảm ơn

    #2
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huonghuong887 Xem bài viết
    E đang có 1 thắc mắc mà k biết hỏi ai, nên đành lên đây hỏi các mẹ thông thái. Em dự sinh vào ngày 13/8,đến nay là thai đc 5 tháng ( 20 tuần) rồi các mẹ ạ. Ở công ty em đang gần như là bị gây khó dễ để ép mình tự nghỉ việc. Nhưng theo như e biết thì hình như mình chỉ được nghỉ trước sinh sớm nhất là 2 tháng thì mới đc hưởng bảo hiểm, tức là theo đó thì sớm nhất là 15/6 e nghỉ mới đc chế độ.
    Hiện giờ e đang băn khoăn nếu mình nghỉ việc thì ko đc hưởng chế độ thai sản pải ko các mẹ? Mình ko đc tự đóng 100% bảo hiểm đến lúc mang thai tháng thứ 7 ạ( tức là mình tự đóng thêm 2 tháng nữa)?
    E đang rất thắc mắc, mong các mẹ biết về bảo hiểm chỉ cho em với ạ, e ký hợp đồng với công ty đến nay là đc hơn 1 năm rồi, và là loại hợp đồng dài hạn ạ. Mong các mẹ sớm giải đáp giúp em!!!!
    Chào ban!
    Hì, Để được hưởng chế độ thai sản thì người nữ lao động phải tham gia BHXH được 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp của bạn 12 tháng trước khi sinh con (Nếu dự sinh trước ngày 15/8) sẽ tính từ ( T8/2012 - T7/2013), ( Nếu sinh con sau 15/08) sẽ tính từ (T9/2012 - T8/2013). Trong thời gian này bạn đóng đủ 6 tháng BH trở lên là okie. vẫn hưởng chế độ BH như thường. Nhưng thủ tục thanh toán với bảo hiểm là mình tự lo. Bạn không nhất thiết phải đóng BH đến tháng 7/2013.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #3
    "Theo dieu 157 Bo luat lao dong nam 2012
    Điều 157. Nghỉ thai sản
    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.
    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.
    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

    Như vậy bạn chỉ được nghỉ thai sản tối đa trc 2 tháng sinh con thôi nhé. Bạn thử xem còn thời gian nghỉ phép ở công ty thì tận dụng xin nghỉ cố gắng nán lại công ty để đc đóng bảo hiểm cho tới ngày 15/6 nhé; hoặc bạn có thể gửi đóng bảo hiểm ở 1 doanh nghiệp nào đó bạn ah. chỉ còn 2 tháng rưỡi nữa thôi, nếu không đủ đk thanh toán thai sản sẽ rất lãng phí và thiệt thòi cho mình. Đóng bảo hiểm 1 thời gian dài, đến khi nghỉ thai sản lại k được. 6 tháng sinh con nằm 1 chỗ làm gì ra để nuôi con. Mà cái doanh nghiệp bạn làm sao ác quá vậy. Theo luật lao động thì ép phụ nữ đang trong thời gian thai sản là phạm luật, ngoài ra về mặt đạo đức là cũng k có tình ng nữa! Vì con, vì quyền lợi của bản thân bạn cứ mặt dầy vào k chịu nghỉ thì cũng k ai ép mình nghỉ đc cả!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #4
    Các mẹ ơi, nếu mình đi làm trước 6 tháng, thì lương các tháng đó có đóng bảo hiểm không. Hay hết 6 tháng mới đóng bảo hiểm tiếp???
    • Avatar của Hangbeu
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

    • 128 Được cảm ơn

    #5
    TRong thời gian 6 tháng nghỉ sinh cả người lao động và sử dụng lao động đều không phải đóng bất cứ khoản BH nào. thế nên sau 6 tháng ấy mới được đóng bảo hiểm trở lại mẹ ạ.
    • 41 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #6
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hangbeu Xem bài viết
    Chào ban!
    Hì, Để được hưởng chế độ thai sản thì người nữ lao động phải tham gia BHXH được 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp của bạn 12 tháng trước khi sinh con (Nếu dự sinh trước ngày 15/8) sẽ tính từ ( T8/2012 - T7/2013), ( Nếu sinh con sau 15/08) sẽ tính từ (T9/2012 - T8/2013). Trong thời gian này bạn đóng đủ 6 tháng BH trở lên là okie. vẫn hưởng chế độ BH như thường. Nhưng thủ tục thanh toán với bảo hiểm là mình tự lo. Bạn không nhất thiết phải đóng BH đến tháng 7/2013.
    Sorry mẹ Hangbeu noi đúng rồi, tuy nhiên nếu chủ top nghỉ từ thời điểm này coi như là nghỉ việc luôn và sẽ chấm dứt đóng BH tại đây. Theo mình đc biết thì thời gian 6 tháng nghỉ sinh k phải đóng BH, tuy nhiên thời gian nghỉ sinh vẫn ghi nhận là thời gian tham gia BH cho nên cần tính toán kỹ lưỡng để đỡ thiệt thòi...Keke
    • Avatar của Hangbeu
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

    • 128 Được cảm ơn

    #7
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkrose83 Xem bài viết
    Sorry mẹ Hangbeu noi đúng rồi, tuy nhiên nếu chủ top nghỉ từ thời điểm này coi như là nghỉ việc luôn và sẽ chấm dứt đóng BH tại đây. Theo mình đc biết thì thời gian 6 tháng nghỉ sinh k phải đóng BH, tuy nhiên thời gian nghỉ sinh vẫn ghi nhận là thời gian tham gia BH cho nên cần tính toán kỹ lưỡng để đỡ thiệt thòi...Keke
    Keke. Trường hợp chủ top giống hệt trường hợp của mình. Cũng rậm rịch hết tháng 5 này sếp có ý định cho nghỉ đây. Mình vẫn thương lượng xin gửi lại tiền để đóng tiếp cho tới lúc mình sinh bé = tiền của mình. Nếu đi làm mà thái độ sếp không thoải mái. Thì cứ chủ động thương lượng với sếp xem. sếp có mất gì đâu.
    • 13 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #8
    Mình cũng xin nghỉ k lương tự đóng 100% bảo hiểm mà sếp k cho. Giờ cố đi làm thêm 2 tháng nữa thì tâm lý ức chế, chỉ sợ ảnh hưởng đến con. Mẹ pinkrose lý luận đúng, còn cách gửi cty khác đóng bh cơ mà chả quen cái cty tư nhân nào. Chửa đẻ mà cứ bị gây khó dễ thấy ức chế quá mấy mẹ ạ