TIN TÀI TRỢ.

Tăng cân nhiều có nên uống sữa bầu nữa không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,713 Bài viết

• 4,561 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đứa bạn mình nó lấy chồng xong sang nước ngoài định cư. Nó bảo đi khám bác sĩ bảo là cứ ăn như bình thường, không cần phải cố gắng ăn nhất là trong 3 tháng đầu. Nhưng bác sĩ là yêu cầu phải uống sữa bầu để bổ sung thêm chất cho thai nhi. Họ bảo là kiểm soát giúp mẹ và bé trong cân nặng chuẩn chứ vượt quá cân mới lo do sẽ có nhiều hậu quá nếu bị thừa cân như tiểu đường. Nó đi khám xong về truyền bá lại cho group mấy đữa bạn thân. Vậy nên lúc bầu, mình cũng chỉ ăn bình thường, bổ sung 2 cốc sữa Dielac Mama Gold và một ít đồ ăn phụ thôi. Mình tăng cả quá trình là 10kg, đẻ xong giảm luôn được 5kg. Sau 1 tháng thì giảm thêm được 2kg nữa. Mình sợ tăng nhiều quá đẻ xong khó giảm lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,339 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top ơi, tăng cân nhiều thì bạn phải xem lại thực đơn của mình, có thể mẹ nó ăn nhiều đồ tinh bột (cơm, bún, phở, bánh mì...) chăng? Thực sự những món đó mới làm cơ thể chúng ta tăng cân nhiều vậy. Nếu đúng mẹ nó ăn nhiều mấy món đó thì phải stop lại ngay. 1 ngày 2 bát cơm lưng lưng còn đâu ăn thịt, các, rau, hoa quả để bổ sung dưỡng chất. Còn bản thân mình thì vẫn khuyên mẹ nó uống sữa bầu để bổ sung dưỡng chất do dưỡng chất mình hấp thụ qua thực phẩm chưa chắc đã đủ. Hơn nữa sữa bầu nhiều chất (không phải chất béo đâu nhé) nên no lâu, mẹ nó sẽ không phải lo việc cắt giảm cơm, bún mà nhanh đói nữa. Một công đôi việc mẹ nó nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mayflowers Xem bài viết
    Đứa bạn mình nó lấy chồng xong sang nước ngoài định cư. Nó bảo đi khám bác sĩ bảo là cứ ăn như bình thường, không cần phải cố gắng ăn nhất là trong 3 tháng đầu. Nhưng bác sĩ là yêu cầu phải uống sữa bầu để bổ sung thêm chất cho thai nhi. Họ bảo là kiểm soát giúp mẹ và bé trong cân nặng chuẩn chứ vượt quá cân mới lo do sẽ có nhiều hậu quá nếu bị thừa cân như tiểu đường. Nó đi khám xong về truyền bá lại cho group mấy đữa bạn thân. Vậy nên lúc bầu, mình cũng chỉ ăn bình thường, bổ sung 2 cốc sữa Dielac Mama Gold và một ít đồ ăn phụ thôi. Mình tăng cả quá trình là 10kg, đẻ xong giảm luôn được 5kg. Sau 1 tháng thì giảm thêm được 2kg nữa. Mình sợ tăng nhiều quá đẻ xong khó giảm lắm.
    Bạn mình ở nước ngoài cũng nói thế á, nó bảo đi khám bs rất chú ý đến thực đơn ăn uống của bà bầu, vì muốn kiểm soát cân nặng, k để tăng cân quá nhiều và quá nhanh, vì tăng cân nhanh và nhiều nguy cơ tiểu đường thai nghén rất cao. Tinh bột cũng được hạn chế, chủ yếu là chất đạm, chất xơ, vitamin, hoa quả, sữa... là những thứ bs khuyên nên ăn. Mình cũng đc con bạn truyền bá tư tưởng nên cũng chọn uống sữa bầu ngay từ lúc mới mang thai, còn tinh bột vốn bt ăn đã ít rồi nên bầu bí mình cũng chẳng tăng thêm là mấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Chủ top ơi, tăng cân nhiều thì bạn phải xem lại thực đơn của mình, có thể mẹ nó ăn nhiều đồ tinh bột (cơm, bún, phở, bánh mì...) chăng? Thực sự những món đó mới làm cơ thể chúng ta tăng cân nhiều vậy. Nếu đúng mẹ nó ăn nhiều mấy món đó thì phải stop lại ngay. 1 ngày 2 bát cơm lưng lưng còn đâu ăn thịt, các, rau, hoa quả để bổ sung dưỡng chất. Còn bản thân mình thì vẫn khuyên mẹ nó uống sữa bầu để bổ sung dưỡng chất do dưỡng chất mình hấp thụ qua thực phẩm chưa chắc đã đủ. Hơn nữa sữa bầu nhiều chất (không phải chất béo đâu nhé) nên no lâu, mẹ nó sẽ không phải lo việc cắt giảm cơm, bún mà nhanh đói nữa. Một công đôi việc mẹ nó nhỉ?
    Mình hấp thụ tốt thế nên cứ ăn nhiều tinh bột là biết nhau ngay, mình có hỏi bs để hạn chế tăng cân trong quá trình bầu thì thế nào, giảm tinh bột có tốt k, vì nếu mình ăn tinh bột nhiều lên sẽ lên rất rất nhanh. BS bảo nếu k muốn ăn nhiều tinh bột cũng ok, bổ sung thay tinh bột bằng các thực phẩm khác và sữa bầu. Mà sữa bầu thì nên chọn loại Dielac Mama Gold vì hàm lượng giảm 20% chất béo nên k sợ bị tăng cân như các loại khác. Mình uống theo tư vấn thấy rất ổn, cân nặng đc kiểm soát mà con lại đủ chất nữa.
    • 1,297 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi socnhi1804 Xem bài viết
    Nếu như trong quá trình thai kỳ bạn bị tăng cân nhanh và nhiều quá thì bạn nên xem lại chế độ ăn của mình xem đã khoa học chưa, có bị ăn nhiều đường, tinh bột quá k. Có 5 loại thực phẩm làm bạn béo lên nhanh chóng trong quá trình thai kỳ mà bạn nên tham khảo:

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh

Tăng cân quá nhanh và nhiều trong thai kỳ sẽ gây những trở ngại cho cả bà bầu và thai nhi. Vì vậy, hãy ăn uống điều độ để kiểm soát cân nặng trong suốt thai kì, bà bầu nhé!

1. Nước dừa

Nước dừa rất giàu clorua, kali, magiê và một lượng đường, muối, protein hợp lý. Nước dừa cũng giúp tăng tiết nước tiểu, giúp ngăn ngừa tình trạng viêm đường tiết niệu cũng như giảm nguy cơ sỏi thận. Táo bón, đầy bụng, ợ hơi là những vấn đề thường gặp khi mang thai và nước dừa hoàn toàn có thể khắc phục vấn đề này.

Tuy nhiên, trong một lít nước dừa chứa tới 40g glucid, 2 – 3g acid amin, 4g chất khoáng. Do đó, nếu dùng quá nhiều nước dừa sẽ dẫn tới béo phì vì cơ thể thừa năng lượng. Vậy lời khuyên tốt nhất dành cho các bà bầu là nên bổ sung điều độ. Nhất là các bà bầu đang cần hạn chế cân nặng. Tối đa chỉ nên uống 3 trái/tuần để tránh tăng cân quá nhanh.

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh - Mẹ mang thai - Bà bầu cần biết - Dinh dưỡng và ăn uống khi mang thai - Sức khỏe khi mang thai

Dùng quá nhiều nước dừa sẽ dẫn tới béo phì vì cơ thể thừa năng lượng.

2. Mía

Trong kì thai nghén, rất nhiều bà bầu thèm ăn đồ ngọt. Và mía là lựa chọn số 1 vì đây là loại thức ăn tự nhiên và an toàn. Đồng thời, theo Đông y, mía có tác dụng thanh nhiệt, nhuận tràng, chống táo bón.

Song, theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì đường trong cây mía chiếm tới 70%, còn lại là các chất béo, đạm và bột. Như vậy, mía cung cấp cho cơ thể rất nhiều năng lượng và các chất dinh dưỡng. Do đó, ăn quá nhiều mía sẽ khiến có thể thừa nặng lượng dẫn tới việc tăng cân nhanh. Hơn nữa, lượng đường quá cao trong mía cũng không tốt cho thai kì vì nó dễ khiến bà bầu mắc tiểu đường. Bà bầu nên hạn chế uống nước mía để kiểm soát cân nặng của mình.

3. Sữa bà bầu

Sữa bầu được bổ sung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe bà mẹ và em bé, nhất là những chất dễ bị thiếu hụt khi mang thai như canxi, sắt, axit folic, các vitamin, axit béo có lợi cho não như omega 3, omega 6, DHA, ARA… Tuy nhiên, theo các chuyên gia, những chất nói trên không chỉ có trong sữa bà bầu mà hiện diện trong nhiều loại thực phẩm mà ta vẫn ăn hằng ngày. Vì vậy, nếu bạn có thể ăn uống bình thường thì không nhất thiết phải uống thêm sữa bầu. Đặc biệt, không nên uống quá nhiều vì nó có thể khiến bà bầu tăng cân quá mức. Điều này hoàn toàn không có lợi cho sức khỏe bà mẹ, thậm chí có thể gây khó sinh.

Cũng theo các chuyên gia, chỉ nên chọn bổ sung dinh dưỡng bằng một trong hai cách: ăn uống tự nhiên hoặc uống sữa bầu. Việc sử dụng song song khiến cơ thể gặp khó khăn trong việc tiêu hóa. Tốt nhất bà bầu chỉ nên uống thêm sữa tươi, vừa tốt cho cơ thể mà không bị tăng cân nhanh.

4. Cam

Theo các nhà khoa học, cam là một trong những loại trái cây có hàm lượng vitamin C, vitamin A, canxi và chất xơ… cao, rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai. Ngoài ra, trong cam có chứa axit folic vô cùng quan trọng đối với phụ nữ có thai. Nó giúp ngăn ngừa một số loại khuyết tật bẩm sinh, và giúp sản xuất các tế bào máu khỏe mạnh. Vì thế, cam là loại hoa quả không thể thiếu trong thực đơn hàng ngày của rất nhiều bà bầu.

Tuy nhiên, đừng lạm dụng quá mức loại quả này bằng việc ăn hoặc uống thật nhiều nước cam ép mỗi ngày. Bạn nên nhớ rằng, trong cam còn chứa một lượng đường khá lớn. Do đó, bạn có thể phải đối mặt với nguy cơ tiểu đường thai kì và béo phì. Hơn nữa, cũng cần lưu ý: không ăn vào buổi sáng sớm khi đói bụng hoặc khi bạn có vấn đề về rối loạn tiêu hóa. Cũng không nên ăn vào buổi tối. Tốt nhất, hãy dành một cốc cam ép cho bữa phụ, và uống một lượng vừa phải mỗi ngày thôi bạn nhé!

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh - Mẹ mang thai - Bà bầu cần biết - Dinh dưỡng và ăn uống khi mang thai - Sức khỏe khi mang thai

Cam là một trong những loại trái cây rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai.

5. Bánh quy

Nhiều bà bầu tỏ ra nghiện món bánh quy, thậm chí nó trở thành đồ ăn vặt không thể thiếu mỗi ngày. Nhất là trong thời kì nghén, bà bầu thường nhấm nháp vài chiếc bánh quy để giảm cơn buồn nôn. Tuy nhiên, bánh quy chứa rất nhiều năng lượng và đường, nếu ăn nhiều sẽ làm tăng nguy cơ mắc bệnh béo phì, tiểu đường ở thai phụ. Do đó, hãy hạn chế thói quen nhấm nháp những chiếc bánh quy hàng ngày để không phải đối mặt với tình trạng cân nặng tăng quá mức. Tốt nhất là bạn nên thay thế nó bằng những loại trái cây ưa thích.

Lời khuyên giúp bà bầu kiểm soát cân nặng

Việc thừa cân là hoàn toàn không có lợi cho bà bầu. Nên bạn cần có chế độ ăn uống hợp lí để kiểm soát tình trạng này. Những món ăn trên đều tốt, tuy nhiên chúng chứa quá nhiều dinh dưỡng và năng lượng, do vậy bà bầu tuyệt đối không nên ăn quá nhiều. Chắc hẳn bạn không muốn đối mặt với nguy cơ tiểu đường thai kì, béo phì, khó sinh thậm chí có thể khiến em bé của mình mắc chứng tim mạch phải không? Vậy thì, hãy ăn uống đa dạng các thực phẩm một cách khoa học, thay vì ăn quá nhiều một loại thức ăn nào đó. Như vậy bạn mới có một thai kì khỏe mạnh được.

Dưới đây là một số lời khuyên hữu ích giúp bà bầu có được cân nặng hợp lí:

Ăn uống hợp lí:

Trong quá trình mang thai, chỉ nên bổ sung đủ các chất cần thiết cho thai nhi như sắt, đạm, axit folic… Những chất này có trong các loại thịt đỏ, rau xanh, sữa… nên chỉ cần bổ sung bằng cách ăn uống đa dạng và đầy đủ. Không nên ăn quá nhiều trong một bữa vì cho rằng như thế tốt cho con, nhiều bà mẹ ăn quá nhiều nhưng chỉ béo mẹ mà con lại không tăng cân đúng chuẩn. Đặc biệt là không nên ăn quá nhiều một loại thức ăn. Nếu cảm thấy đói giữa buổi, có thể bổ sung bằng các loại hoa quả, sữa không đường… để vừa đủ chất, lại không quá béo.

Tập luyện khi mang thai:

Việc tập luyện khi mang thai không những giúp tăng cường sức khỏe cho bà bầu, giúp thai nhi khỏe mạnh, việc vượt cạn dễ dàng mà còn giúp bà bầu tránh được tình trạng tăng cân phi mã. Từ tháng thứ tư trở đi, các bà bầu nên tăng cường vận động, tập thể dục bằng cách đi bộ, tập yoga, đi bơi… để tăng cường sức khỏe. Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng, nếu bà bầu thường xuyên vận động, tập thể dục khi mang thai thì con sinh ra sẽ giảm đáng kể nguy cơ bị béo phì.
    Đây nhé, các mẹ tăng cân nhiều và nhanh đọc bài này nhé, nguyên nhân tăng cân ở bà bầu còn có cả những thứ tưởng chừng như rất tốt cho bà bầu nữa nhé. Thế nên là dù bầu hay k bầu, muốn kiểm soát cân nặng thì ăn uống phải giữ mồm giữ miệng, cứ ăn vô tội vạ, ăn cho 2-3 người với lý do là bầu rồi tăng cân nhanh k kiểm soát lại bảo tất cả là do sữa bầu. Mình thuộc dạng dễ tăng cân, nhưng bầu mình uống Dielac Mama Gold và ăn uống những thưc phẩm khác đúng mực nên cân nặng hoàn toàn kiểm soát được, thế nên các mẹ đừng lo nhé.
    • 1,687 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEM MUT Xem bài viết
    Đây nhé, các mẹ tăng cân nhiều và nhanh đọc bài này nhé, nguyên nhân tăng cân ở bà bầu còn có cả những thứ tưởng chừng như rất tốt cho bà bầu nữa nhé. Thế nên là dù bầu hay k bầu, muốn kiểm soát cân nặng thì ăn uống phải giữ mồm giữ miệng, cứ ăn vô tội vạ, ăn cho 2-3 người với lý do là bầu rồi tăng cân nhanh k kiểm soát lại bảo tất cả là do sữa bầu. Mình thuộc dạng dễ tăng cân, nhưng bầu mình uống Dielac Mama Gold và ăn uống những thưc phẩm khác đúng mực nên cân nặng hoàn toàn kiểm soát được, thế nên các mẹ đừng lo nhé.
    Đúng là ăn không kiểm soát được mới đáng sợ , chứ bầu bí mà bảo bóp mồm miệng thì sao chịu được, mình ăn cho hai người mà. Bầu là phải tăng cân đúng thôi, nhưng tìm sản phẩm nào giúp mẹ khỏe con thông minh ý . VINAMILK hiên đang khẳng định thương hiệu trong nước sản phẩm tốt lắm nhé, cứ hàng việt mà dùng sao phải nội cho đánh thuế giá cao thêm ra. Bầu giờ các mẹ bảo nhau uống Dielac Mama Gold vừa giúp mẹ khỏe, con thông minh cả nhà vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top cơ địa dễ hấp thụ rồi nhỉ,, mà ăn nhiều tinh bột mới nhanh tăng cân mà. Chứ không phải lo uống nhiều sữa mà mẹ bị béo đâu nhỉ. Chứ ai bảo uống sữa cũng béo thì mẹ nào muốn giảm e khó quá. vì trong thành phần của sữa có chữa thành phần cần thiết bổ xung não bộ đứa con thân yêu của bạn nên nếu không bổ sung sữa con sẽ thiếu chất.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,339 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Chủ top cơ địa dễ hấp thụ rồi nhỉ,, mà ăn nhiều tinh bột mới nhanh tăng cân mà. Chứ không phải lo uống nhiều sữa mà mẹ bị béo đâu nhỉ. Chứ ai bảo uống sữa cũng béo thì mẹ nào muốn giảm e khó quá. vì trong thành phần của sữa có chữa thành phần cần thiết bổ xung não bộ đứa con thân yêu của bạn nên nếu không bổ sung sữa con sẽ thiếu chất.
    Nó tùy vào cơ địa mỗi người, chứ ai cũng bảo uống sữa bầu béo lắm thì các mẹ gầy ăn mãi chẳng thấy béo có khi mua sữa bầu uống hàng ngày luôn ý chứ. Dielac Mama Gold cải tiến giảm 20% chất béo rồi nhé, nên các mẹ đừng đổ tại uống sữa bầu tăng cân vù vù nữa nhé.
    • 2,280 Bài viết

• 16,702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Đúng là ăn không kiểm soát được mới đáng sợ , chứ bầu bí mà bảo bóp mồm miệng thì sao chịu được, mình ăn cho hai người mà. Bầu là phải tăng cân đúng thôi, nhưng tìm sản phẩm nào giúp mẹ khỏe con thông minh ý . VINAMILK hiên đang khẳng định thương hiệu trong nước sản phẩm tốt lắm nhé, cứ hàng việt mà dùng sao phải nội cho đánh thuế giá cao thêm ra. Bầu giờ các mẹ bảo nhau uống Dielac Mama Gold vừa giúp mẹ khỏe, con thông minh cả nhà vui.
    Không ai bắt bầu bí fai bóp mồm bóp miệng, nhưng cũng k nên ăn thả phanh. Đừng bao giờ có tư tưởng mình bầu mình cần ăn nhiều, cần ăn cho 2 người mà cái gì cũng ăn, rồi ăn gấp 2-3 lần, ăn k phanh. Bầu bí cần chú trọng và chất lượng bữa ăn, ăn đủ các chất dinh dưỡng cần thiêt cho thai nhi, uống sữa bầu bổ sung thêm dưỡng chất axit folic, DHA, canxi cho sự phát triển hệ xương và não bộ của trẻ. Mỗi ngày ngoài 3 bữa chính mình uống thêm 1-2 cốc Dielac Mama Gold là đủ à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ bầu sợ tăng cân nhanh thì có 1 mẹo nhỏ này giúp các mẹ kiểm soát cân nặng này:

Mẹo nhỏ giúp bà bầu không tăng cần quá nhanh

Ăn uống đều đặn

Mẹ bầu cần ăn đủ 3 bữa trong ngày, bữa sáng, bữa trưa, bữa tối và hai bữa ăn nhẹ. Chỉ số năng lượng mẹ bầu cần lúc này là khoảng 1.800 đến 2.400 calo/ngày (có thể ít hơn so với những gì bạn đang ăn hiện giờ).

Thói quen ăn uống thất thường là nguyên nhân góp phần vào việc tăng cân thiếu kiểm soát. Do vậy mẹ bầu cần thiết lập thói quen ăn uống đủ bữa ngay từ đầu thai kỳ. Nếu bạn ăn uống khó khăn có thể chia làm nhiều bữa ăn nhỏ trong ngày nhưng vẫn nên ăn đúng bữa và ăn uống đủ chất. đó là phương pháp hữu hiệu để kiểm soát cân nặng ở bà bầu.

Tránh các đồ uống ngọt

Những đồ uống tạo ngọt vì có nhiều đường khiến mẹ bầu tiêu thụ hàm lượng calo lớn hơn mức bình thường.

Nhiều mẹ bầu vì nghén ngọt tới mức liên tục ăn kẹo, uống đồ ngọt, thậm chí là pha nước đường uống cho đỡ thèm khiến chỉ số cân nặng tăng lên nhanh chóng.

Thay vì cho thêm đường vào cốc nước cam hoặc lựa chọn những thực phẩm đóng gói nhiều đường như mua ăn kẹo ngọt, mẹ bầu có thể sử dụng những hoa quả trái cây có độ ngọt tự nhiên thay thế.

Bên cạnh đó hãy lựa chọn thay thế bằng các đồ uống như sữa không béo, nước, hoặc các đồ uống không đường khác.

me-bau-tang-can-it-rac-roi-dang-lo-nhung-de-khac-phuc7
    Đừng quên tập thể dục

Bạn vốn là kẻ lười vận động thì khi trở thành một bà bầu hãy có trách nhiệm với đứa con của mình hơn.

Bài tập thể dục đơn giản nhất là đi bộ, chỉ cần 15 phút mỗi ngày, bạn có thể nhận thấy sự khác biệt về các vấn đề sức khỏe của mình thay vì nằm lười một chỗ.

Ngoài ra cũng có một số chị em, vì thấy thân hình trở nên “sồ sề” hơn trước, nên “chăm chỉ” luyện tập một cách thái quá vì nghĩ mình khỏe mạnh, bình thường và nhất là nỗi sợ cân nặng “phi mã không phanh”. Đây là việc làm phản khoa học vì các chị vẫn là bà bầu.

Lựa chọn đồ ăn vặt hợp lý

Trong các bữa ăn phụ, mẹ bầu vẫn cần những món tráng miệng hoặc đồ ăn vặt nhẹ nhàng. Nhưng điều đó không có nghĩa là bạn tùy tiện sử dụng các loại thực phẩm đóng gói hay đồ ăn nhanh.

Hãy cân nhắc để lựa chọn những đồ ăn vặt có hàm lượng protein cao, bổ sung dinh dưỡng cho mẹ và thai nhi chứ không phải làm hại bạn.

Uống đủ nước

Mẹ bầu cần uống từ 8-10 cốc nước mỗi ngày. Cung cấp đủ nước cho cơ thể hàng ngày đem lại lợi ích lớn cho cơ thể phụ nữ nói chung và bà bầu nói riêng.

Đối với mẹ bầu thừa cân, việc uống nước còn giúp bạn bớt thèm ăn hơn. Đừng ngại ngần việc đi vệ sinh nhiều lần mẹ bầu nhé!

Bổ sung đầy đủ chất xơ

Chất xơ có nhiều trong rau quả, trái cây tươi. Việc bổ sung đầy đủ chất xơ cho cơ thể giúp mẹ bầu giải quyết những tình trạng khó khăn về tiêu hóa thường gặp khi mang thai như đầy hơi, ợ nóng, táo bón, trĩ…
    Lượng chất xơ mẹ bầu cần có thường là 25 đến 30gr/ngày.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình gửi các mẹ bầu thêm 1 thông tin về uống sữa bầu có tăng cân k để các mẹ tham khảo nhé:

Khi mang thai, liệu uống sữa bầu có tăng cân không?

20170609_133516_696641_ba-bau-nen-uong-sua-t.max-600x600

Việc chăm sóc sức khỏe cho mẹ bầu khi mang thai là việc làm vô cùng cần thiết, và việc uống sữa khi mang thai là một trong những cách bổ sung dinh dưỡng mà chị em hay thực hiện. Tuy nhiên các bà bầu thường quan niệm sữa là có chất béo, và việc uống sữa bầu tăng cân là chuyện đương nhiên.

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại sữa bầu được bày bán, việc lựa chọn một loại sữa phù hợp vừa dễ uống, vừa đảm bảo dinh dưỡng, lại không tăng cân luôn được các mẹ quan tâm hàng đầu.

Uống sữa bầu, thói quen phổ biến

Khi mang thai, các mẹ đa số ai cũng uống sữa bầu và nó dần đã trở thành thói quen khó bỏ. Trong sữa bầu có rất nhiều lợi ích, mà nếu chỉ cung cấp chất dinh dưỡng thông qua bữa ăn, các mẹ sẽ không đảm bảo được dưỡng chất cho trẻ nhỏ.

Sữa bầu được nghiên cứu và sản xuất theo công thức riêng, an toàn và đảm bảo cho cả mẹ và bé. Uống sữa bầu trong thời kỳ mang thai cung cấp các dưỡng chất thiếu hụt cho mẹ trong quá trình mang thai như canxi, sắt, axit folic, các loại vitamin... giúp mẹ bầu luôn khỏe mạnh, nhất là trong thời kỳ ngén.

Đồng thời việc uống sữa trong giai đoạn thai kỳ còn có thể bổ sung canxi cho thai nhi, giúp bé phát triển khỏe mạnh về thể chất, tránh tình trạng còi xương và suy dinh dưỡng ngay từ khi trong bụng mẹ. Gói phần ngăn ngừa tình trạng dị tật. Và các loại sữa có chứa Omega3, Omega6, DHA, ARA... là những trợ thủ đắc lực cho sự hình thành và phát triển não bộ thai nhi.

Và trên thị trường hiện nay, có rất nhiều loại sữa bầu tốt mà các mẹ lựa chọn. Trong đó phổ biến nhất vẫn là: Sữa nguyên kem, sữa nguyên chất, sữa đậu nành, sữa bột...

20170609_133721_796325_cach-ba-bau-uong-su.max-1800x1800
    Vậy uống sữa bầu có tăng cân như mẹ nghĩ?

Trong thời kỳ mang thai, việc tăng cân là chuyện mà bất cứ mẹ bầu nào cũng gặp. Đặc biệt là những trường hợp một số bà mẹ ngần ngại trong việc mình đã "nặng ký", nếu uống sữa bầu vào thì chắc chắn nguy cơ tăng cân rất lớn. Vì thường những sản phẩm này sẽ có nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe bà mẹ và thai nhi, nhất là axit béo có lợi cho não như omega 3, omega 6, DHA, ARA...

Tuy nhiên, theo các chuyên gia những chất nói trên không chỉ có trong sữa bà bầu mà hiện diện trong nhiều loại thực phẩm mà mẹ bầu vẫn ăn hằng ngày. Đặc biệt, không nên uống quá nhiều vì nó có thể khiến bà bầu tăng cân quá nhanh.

Thế nhưng điều này không hẳn là đúng. Vì nếu như chị em uống sữa đúng cách, khoa học thì chắc chắn sẽ không thể xảy ra tình trạng tăng cân như mẹ vẫn nghĩ.

Mặc dù trong sữa bầu có rất nhiều chất, nhưng bạn không nhất thiết phải uống chăm chăm loại sữa này mà hoàn toàn có thể bổ sung từ thực phẩm hàng ngày. Chị em nên chọn đa dạng thực phẩm, như canxi có trong tôm cá, hải sản; sắt có trong thịt, gan động vật; axit béo omega 3 có trong cá biển.

20170609_133753_049941_loi-ich-tu-sua-cho-.max-1800x1800

• Muốn con trắng trẻo, mẹ bầu cần ăn những loại thực phẩm này!
    • Lắng nghe những cử động đầu tiên của thai nhi từ trong bụng mẹ
    • 9 dấu hiệu của cơ thể tiết lộ một người phụ nữ khỏe mạnh
    • Cái giá của một đêm trực là bao nhiêu?
    • 9 mối liên hệ thú vị giữa bàn chân và sức khỏe

Những lưu ý để mẹ uống sữa bầu, khoa học và không bị tăng cân

Sữa bầu rất tốt cho sức khỏe của mẹ và sự phát triển của thai nhi, nhưng lại làm cho mẹ bầu tăng cân khá nhanh khi dùng. Vậy, để các bà bầu hấp thụ được loại vitamin bổ dưỡng này, các mẹ phải lưu ý khi sử dụng sữa bầu như sau:
    + Lựa chọn loại sữa phù hợp: Các mẹ có thể uống thêm sữa tươi ngoài việc bổ sung chất dinh dưỡng trong khẩu phần ăn hằng ngày. Chỉ khi nào cơ thể không hấp thụ được thức ăn thì mới uống sữa bầu. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, thay vì bổ sung dưỡng chất nhân tạo, các bà bầu nên ăn thức ăn tự nhiên để cung cấp dinh dưỡng.
    + Mẹ không nên ép bản thân uống sữa bầu khi mình không muốn, vì một lý do nào đó như vị của sữa khó uống... Thay vào đó, mẹ có thể chia nhỏ lượng sữa ra dùng trong ngày, thì vẫn cung cấp được dưỡng chất cho bé bình thường. Nếu bạn có những phản ứng không tốt với sữa, có thể thay bằng sữa đậu nành, sữa tươi không đường...
    + Nên uống sữa bầu kết hợp với ăn uống đủ chất để đảm bảo dinh dưỡng cho cả mẹ và bé.
    + Các mẹ nên chọn thời điểm thai nhi được 20 tuần tuổi để uống sữa bầu. Vì đây là thời điểm thai nhi phát triển mạnh về trí não, xương và răng.
    + Để đỡ ngán, mẹ bầu có thể lựa chọn loại sữa có mùi vị yêu thích như socola, cam, dâu... để dễ dàng tiêu thụ lượng sữa mỗi ngày.
    + Các mẹ bầu cũng lưu ý về thời gian và cách uống sữa bầu phù hợp. Các mẹ lưu ý là không nên uống sữa bầu trước khi đi ngủ và trước bữa ăn để tránh bị ngán.
    • 1,297 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    em thấy có nhiều mẹ chia sẻ uống sữa bầu của Dielac mama Gold thật đó bà chị ở cty có bầu cũng đang uống mỗi ngày, thấy cứ 9h sáng là chị ấy pha 1 cốc uống, em thì nay mới thử que lên 2 vạch cũng vào đây hóng với mọi người xem nên uống loại nào vì tập 2 lên cân nhiều quá là em sợ k giảm được lại lăn nhanh hơn chạy thì mất hết cả vẻ đẹp của người phụ nữ
    Vào đây học hỏi kinh nghiệm của các mẹ là chuẩn rồi đó em, e cứ ăn uống bình thường, ăn thêm nhiều hoa quả, chất xơ, chọn thực phẩm nhiều chất dinh dưỡng cần thiết cho thai nhi nữa. Trong quá trình bầu bí bé t2, c ăn uống khá khoa học, kèm theo mỗi ngày 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold và k hề bị tăng nhiều cân nhé. Chị thuộc tạng người dễ hấp thụ đó em.
    • 4,845 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào đây học hỏi kinh nghiệm của các mẹ là chuẩn rồi đó em, e cứ ăn uống bình thường, ăn thêm nhiều hoa quả, chất xơ, chọn thực phẩm nhiều chất dinh dưỡng cần thiết cho thai nhi nữa. Trong quá trình bầu bí bé t2, c ăn uống khá khoa học, kèm theo mỗi ngày 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold và k hề bị tăng nhiều cân nhé. Chị thuộc tạng người dễ hấp thụ đó em.
    Trong thời gia mang thai tăng từ 15-20kg là số cân tăng của nhiều mẹ nhiều mẹ sợ béo thì có thể dùng sữa Dielac Mama Gold Giảm 20% hàm lượng chất béo giúp tránh tình trạng tăng cân quá mức cho mẹ sau sinh. Đặc biệt, Dielac Mama Gold được đánh giá 9/10 điểm về mức độ yêu thích mùi vị là giải pháp hoàn hảo giúp mẹ vượt qua cơn ốm nghén và bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho con trong suốt thai kỳ. Nên các mẹ dùng sữa mình hoàn toàn yên tâm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,339 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Trong thời gia mang thai tăng từ 15-20kg là số cân tăng của nhiều mẹ nhiều mẹ sợ béo thì có thể dùng sữa Dielac Mama Gold Giảm 20% hàm lượng chất béo giúp tránh tình trạng tăng cân quá mức cho mẹ sau sinh. Đặc biệt, Dielac Mama Gold được đánh giá 9/10 điểm về mức độ yêu thích mùi vị là giải pháp hoàn hảo giúp mẹ vượt qua cơn ốm nghén và bổ sung đầy đủ dưỡng chất cho con trong suốt thai kỳ. Nên các mẹ dùng sữa mình hoàn toàn yên tâm nhé.
    Đa số các mẹ bầu VN mình bị tăng nhiều cân trong thai kỳ, 15-20kg còn được cho là tăng ít đó, mình biết có nhiều mẹ cả thai kỳ tăng 22-25kg cơ. Hôm qua VP đứa bạn, mấy mẹ bỉm sữa ngồi nc với nhau về bầu bí, sinh đẻ, mấy chị ở phòng nó toàn tăng số cân khủng là 23-25kg trong cả thai kỳ, mà con sinh ra cũng tâm 3.5-3.7kg. Mình nghe xong hết cả hồn luôn đó, may mà mình kiểm soát đc cân nặng.
    • 2,280 Bài viết

• 16,702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ wtt vừa giầu kinh nghiệm lại hết sức nhiệt tình nữa đúng k thế nên vào đây hỏi các mạ là chuẩn k fai chỉnh rồi. Thông tin thì rất nhiều nhưng quan trọng là mình biết chắt lọc và áp dụng vào cho bản thân làm sao cho đúng và khoa học nhất mà thôi mẹ nó nhỉ.
    • 4,845 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi socnhi1804 Xem bài viết
    Các mẹ wtt vừa giầu kinh nghiệm lại hết sức nhiệt tình nữa đúng k thế nên vào đây hỏi các mạ là chuẩn k fai chỉnh rồi. Thông tin thì rất nhiều nhưng quan trọng là mình biết chắt lọc và áp dụng vào cho bản thân làm sao cho đúng và khoa học nhất mà thôi mẹ nó nhỉ.
    Từ ngày mình biết diễn đàn đến nay cũng hơn 5 năm rồi, bao kinh nghiệm hay học hỏi được từ các mẹ, từ cách mang thai ăn uống sao cho hợp lý nhất, đến cách chọn sữa nào giúp mẹ bầu không táo bón, đến các chia se chăm con ., nuôi con. Mấy chị làm cùng phòng mình bảo cứ như bánh khoa toàn thư ấy, cái gì cái cũng biết. Phòng mới có một em chuyển về vừa mới biết có bầu xong các chị em đã mua cho hộp Dielac Mama Gold cô nàng khen quá trời,, các chị tâm lý ghê ^_^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đa số các mẹ bầu VN mình bị tăng nhiều cân trong thai kỳ, 15-20kg còn được cho là tăng ít đó, mình biết có nhiều mẹ cả thai kỳ tăng 22-25kg cơ. Hôm qua VP đứa bạn, mấy mẹ bỉm sữa ngồi nc với nhau về bầu bí, sinh đẻ, mấy chị ở phòng nó toàn tăng số cân khủng là 23-25kg trong cả thai kỳ, mà con sinh ra cũng tâm 3.5-3.7kg. Mình nghe xong hết cả hồn luôn đó, may mà mình kiểm soát đc cân nặng.
    Thế mới thấy làm mẹ vĩ đại bạn nhỉ,,, đưa bạn mình tăng 30kg sợ không dám đẻ, ui cha nhưng mà nhìn thèn cu con thì chỉ muốn beo, trộm vía mẹ sữa tốt nên con như ngô khoai ý, tròn ủng ra. Trẻ nhỏ được khỏe mạnh từ trong bụng mẹ do mẹ ăn uống đủ chất khác hẳn, mà giờ cô nàng vẫn còn uống sữa bầu, bảo tiếc uống cho hết hộp. hihi
    • 1,687 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Thế mới thấy làm mẹ vĩ đại bạn nhỉ,,, đưa bạn mình tăng 30kg sợ không dám đẻ, ui cha nhưng mà nhìn thèn cu con thì chỉ muốn beo, trộm vía mẹ sữa tốt nên con như ngô khoai ý, tròn ủng ra. Trẻ nhỏ được khỏe mạnh từ trong bụng mẹ do mẹ ăn uống đủ chất khác hẳn, mà giờ cô nàng vẫn còn uống sữa bầu, bảo tiếc uống cho hết hộp. hihi
    Làm mẹ là cuộc hành trình thay đổi ngoạn mục mà, nhiều mẹ con không nhận ra mình ngày trước nữa cơ. Tăng cân kinh khủng nhưng sữa thì vẫn không thể bỏ qua tất cả chỉ vì tình yêu con vô bờ .
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3