TIN TÀI TRỢ.

Tăng cân nhiều có nên uống sữa bầu nữa không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.06K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,635 Bài viết

• 1,229 Được cảm ơn

nếu ăn uống được thì kô cần bổ sung sữa bà bầu đâu ợ.
    mình bị cấm cả sữa tươi luôn í, chứ kô dám nói đến sữa bầu.
    May mắn không tự nhiên có, may mắn là do chính bản thân mình tạo ra.
    https://vn.360plus.yahoo.com/bich227/
    https://www.facebook.com/profile.php?id=1145652149
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 170 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình ăn 1 ngày cũng 3 cử bình thường: sáng ăn phở-bún, trưa 1 chén cơm, tối lại bún-phở, ngày 4 ly sữa bầu của ImMother, uống theo hướng dẫn sử dụng, sáng 1 trái dừa, 0,5l sữa đậu nành nấu, 5k nước mía không đá, trái cây chỉ ăn toàn chuối sứ. Đều đặn mỗi ngày bây giờ mình mới 27 tuan mà tăng 13 kg rồi, cứu với
    CÁC MẸ NÊN ĐỌC KINH ĐỊA TẠNG VÀ NIỆM PHẬT THƯỜNG XUYÊN ĐỂ BÉ KHỎE-MẸ KHỎE
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuongthaowag Xem bài viết
    Mình ăn 1 ngày cũng 3 cử bình thường: sáng ăn phở-bún, trưa 1 chén cơm, tối lại bún-phở, ngày 4 ly sữa bầu của ImMother, uống theo hướng dẫn sử dụng, sáng 1 trái dừa, 0,5l sữa đậu nành nấu, 5k nước mía không đá, trái cây chỉ ăn toàn chuối sứ. Đều đặn mỗi ngày bây giờ mình mới 27 tuan mà tăng 13 kg rồi, cứu với
    Chắc bạn lúc chưa bầu cũng là người hấp thụ tốt lắm đúng ko nếu thế. Thì bạn jong mình rồi , lúc chưa bầu mình 45kg , bầu 28w 67kg đây sau đó mình fanh ăn tinh bột lại rất nhìu , bánh ngọt các kiểu , tăng cường sua tuoi ko đg , thịt thà , trái cây .. Mình kiêng tinh bột theo chỉ định của bs uống 1 ngày 2ly sua bầu thui , và jo thì 34w rồi , mình lên cân chậm hơn , 68kg và trộm vía bé kưng đc 2kg5 òi ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 162 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ ơi đừng uống sữa bột dành cho bà bầu, các mẹ uống thật nhiều sữa tươi vào cho em, ở bên châu Âu, châu Mỹ với châu Úc người ta có sữa bột cho bà bầu đâu, uống cái đấy vừa nóng, vừa mẹ béo phì, con hấp thu kém, lợi bất cập hại ạ Ăn uống phong phú kèm với uống vitamin tổng hợp cho bà bầu đều đặn thì con sẽ hấp thu đc dưỡng chất đầy đủ các mẹ ạ. Mẹ chỉ nên tăng từ 9-13kg thôi các mẹ nhé
    Hàng xách tay từ Hungary chỉ từ 60k: https://zaodich.com/forum/f2490/kem-n.../#post26779007

Vitamin tổng hợp Elevit cho bà bầu: https://zaodich.com/forum/f2932/em-co...l#post26789181
    • 150 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuongthaowag Xem bài viết
    Mình mong được như mẹ này không được Ăn nhiều mẹ khỏe con khỏe đã rồi sau này làm đẹp không muộn mẹ nó ơi. Mình 3 tháng đầu nghén ngẩm uống nước lọc cũng đi, mà cứ nôn từ sáng tới tối bao giờ ngủ mới thôi, khổ nỗi 2 3h sáng mới ngủ được. Thèm như mẹ nó ghê cơ ~
    • 150 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimon Xem bài viết
    Các mẹ ơi đừng uống sữa bột dành cho bà bầu, các mẹ uống thật nhiều sữa tươi vào cho em, ở bên châu Âu, châu Mỹ với châu Úc người ta có sữa bột cho bà bầu đâu, uống cái đấy vừa nóng, vừa mẹ béo phì, con hấp thu kém, lợi bất cập hại ạ Ăn uống phong phú kèm với uống vitamin tổng hợp cho bà bầu đều đặn thì con sẽ hấp thu đc dưỡng chất đầy đủ các mẹ ạ. Mẹ chỉ nên tăng từ 9-13kg thôi các mẹ nhé
    Mình ngửi mùi sữa bầu là nôn, giờ hơn 4 tháng rồi vẫn thế. thay 3 4 loại sữa rồi. Mình cũng thấy nhiều mẹ bầu không uống sữa bầu mà con sinh ra trộm vía vẫn cứng cáp.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luyen_nguyenthi Xem bài viết
    Em hiện giờ có thai được 25w tội cái thấy gì cũng thèm ăn mà lại ăn nhiều nữa chứ vì vậy từ ngày có baby tới giờ em đã tăng 14kg rồi các chị ạ.Em đọc trên mạng nói rằng tăng cân nhiều không tốt dễ bị tiểu đường nên em rất lo, bởi vậy nên giờ măc dù rất thèm ăn nhiều thứ nhưng em ráng nhịn để không tăng cân nhiều nữa.Em tăng cân nhiều vậy có nên uống sữa bầu nữa không các chị? hiện giờ em chỉ dám uống sữa tươi thôi nhưng lại sợ không đủ chất cho bé.Các chị có kinh nghiệm giúp dùm em.Em cảm ơn các chị nhiều.
    Sữa tươi uống khi mang thai cũng chỉ kiểu như là uống giải khát ý (vì tớ thấy thành phần dinh dưỡng của sữa tươi rất ít đó) sữa bầu thì mới có hàm lượng dinh dưỡng đầy đủ cho mẹ và cung cấp đủ cho con, có thể trong thức ăn mẹ ăn không có hàm lượng dinh dưỡng đầy đủ nhưng nhờ uống sữa mà con được cung cấp đầy đủ hơn với các chất như là:
    - Sắt
    - Chất xơ
    - Chất béo - giảm 20%
    - DHA - tăng 30%
    - Axit folic
    Thế nên mẹ nên tìm hiểu và bổ sung bằng sữa bầu nhé, mình cũng như nhiều mẹ khác đang uống sữa bầu Dielac Mama Gold này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,028 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi van_ngao_ngo Xem bài viết
    Mình ngửi mùi sữa bầu là nôn, giờ hơn 4 tháng rồi vẫn thế. thay 3 4 loại sữa rồi. Mình cũng thấy nhiều mẹ bầu không uống sữa bầu mà con sinh ra trộm vía vẫn cứng cáp.
    Thì bạn thấy "ngày xưa" làm gì có sữa bầu thời có thai mình mẹ mình bảo có được hộp sữa bò đã là sang lắm rồi thế nên là mới sinh ra bị thiếu cân nhẹ như con cún con ý nuôi mãi không lớn bây giờ thì cũng lùn tịt đây, mình nghĩ quan niệm không uống sữa bầu của các mẹ là không đúng vì sữa bầu cung cấp dinh dưỡng rất đầy đủ, nếu như không ăn uống được thì mình có thể uống sữa bầu cũng đủ dinh dưỡng rồi đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Sữa tươi uống khi mang thai cũng chỉ kiểu như là uống giải khát ý (vì tớ thấy thành phần dinh dưỡng của sữa tươi rất ít đó) sữa bầu thì mới có hàm lượng dinh dưỡng đầy đủ cho mẹ và cung cấp đủ cho con, có thể trong thức ăn mẹ ăn không có hàm lượng dinh dưỡng đầy đủ nhưng nhờ uống sữa mà con được cung cấp đầy đủ hơn với các chất như là:
    - Sắt
    - Chất xơ
    - Chất béo - giảm 20%
    - DHA - tăng 30%
    - Axit folic
    Thế nên mẹ nên tìm hiểu và bổ sung bằng sữa bầu nhé, mình cũng như nhiều mẹ khác đang uống sữa bầu Dielac Mama Gold này.
    em thấy có nhiều mẹ chia sẻ uống sữa bầu của Dielac mama Gold thật đó bà chị ở cty có bầu cũng đang uống mỗi ngày, thấy cứ 9h sáng là chị ấy pha 1 cốc uống, em thì nay mới thử que lên 2 vạch cũng vào đây hóng với mọi người xem nên uống loại nào vì tập 2 lên cân nhiều quá là em sợ k giảm được lại lăn nhanh hơn chạy thì mất hết cả vẻ đẹp của người phụ nữ
    • 737 Bài viết

• 980 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaianhct Xem bài viết
    Thì bạn thấy "ngày xưa" làm gì có sữa bầu thời có thai mình mẹ mình bảo có được hộp sữa bò đã là sang lắm rồi thế nên là mới sinh ra bị thiếu cân nhẹ như con cún con ý nuôi mãi không lớn bây giờ thì cũng lùn tịt đây, mình nghĩ quan niệm không uống sữa bầu của các mẹ là không đúng vì sữa bầu cung cấp dinh dưỡng rất đầy đủ, nếu như không ăn uống được thì mình có thể uống sữa bầu cũng đủ dinh dưỡng rồi đó.
    So sánh ngày xưa và bây giờ thì khác xa nhau nhiều lắm bạn à, cuộc sống bây giờ đã thay đổi rồi nên là chúng ta phải chăm lo cho thế hệ trẻ, những mầm non đang lớn dần lên từng ngày đó, con được chăm sóc tốt từ trong bụng mẹ thì khi trào đời mới khỏe mạnh, thông minh, lanh lợi được, 1 đứa trẻ cứ suốt ngày ốm đau thì chắc chắn sẽ không thể phát triển trí não tối ưu rồi, em thì cứ bầu là phải uống sữa bầu mẹ khỏe con khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    em thấy có nhiều mẹ chia sẻ uống sữa bầu của Dielac mama Gold thật đó bà chị ở cty có bầu cũng đang uống mỗi ngày, thấy cứ 9h sáng là chị ấy pha 1 cốc uống, em thì nay mới thử que lên 2 vạch cũng vào đây hóng với mọi người xem nên uống loại nào vì tập 2 lên cân nhiều quá là em sợ k giảm được lại lăn nhanh hơn chạy thì mất hết cả vẻ đẹp của người phụ nữ
    Thời gian uống sữa bầu tốt nhất là 9h sáng và 10h tối lúc 10h tối uống đi ngủ rất dễ hơn nữa sữa Dielac mama Gold sẽ hấp thu vào con mà không vào mẹ nhiều nên k sợ bị mập bị dư cân khi mang thai hơn nữa sữa bầu với hàm lượngDHA: tăng thêm 30 % như thế sẽ cung cấp những dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển hệ thần kinh của thai nhi trong suốt thai kỳ. Mẹ không phải lo lắng con bị thiếu chất.
    • 144 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để không bị tăng cân thì mẹ phải kiểm soát chế độ ăn của mình đừng vì nghĩ ăn cho hai người mà ăn nhiều quá hơn nữa uống sữa khi mang thai là tốt nhất vì sữa sẽ cung cấp cho bé dinh dưỡng đầy đủ mà thức ăn không có. Em bắt đầu có thai là uống sữa bầu luôn tới lúc sinh con thì dừng đó.
    • 1,028 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocnhung1985 Xem bài viết
    So sánh ngày xưa và bây giờ thì khác xa nhau nhiều lắm bạn à, cuộc sống bây giờ đã thay đổi rồi nên là chúng ta phải chăm lo cho thế hệ trẻ, những mầm non đang lớn dần lên từng ngày đó, con được chăm sóc tốt từ trong bụng mẹ thì khi trào đời mới khỏe mạnh, thông minh, lanh lợi được, 1 đứa trẻ cứ suốt ngày ốm đau thì chắc chắn sẽ không thể phát triển trí não tối ưu rồi, em thì cứ bầu là phải uống sữa bầu mẹ khỏe con khỏe.
    Nên bây giờ có bầu thì nên uống sữa bầu để mẹ được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ mẹ cũng đừng lo lắng là uống sữa bầu thì bị tăng cân nhiều, khi mang thai tăng từ 12 - 15kg là bình thường mà, rồi lúc sinh xong lại tụt nhanh lắm, em mang thai bé đầu sinh xong lên bàn cân tụt luôn 10kg đấy, nên k sợ mập khi mà uống sữa đâu, cứ đầu tư cho con khỏe mạnh từ trong bụng mẹ đi à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ nhà mình cũng lưu ý là chọn sữa bầu khi mang thai không nhất thiết phải là sữa đắt tiền mới là tốt nhé, cứ chọn sữa mà mình uống hấp thu được cho con, có hàm lượng DHA tăng và chất béo thì giảm là uống không sợ mẹ bị mập, rồi tới sắt, chất xơ, Axit folic phải đầy đủ thì con thì khỏe mạnh từ trong bụng mẹ, nhất là mang thai phải luôn có tâm trạng thoải mái, đừng bị áp lực nhé, cứ uống sữa bầu đều mỗi ngày ít nhất là 1 ngày 2 cốc nha.
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luyen_nguyenthi Xem bài viết
    Em hiện giờ có thai được 25w tội cái thấy gì cũng thèm ăn mà lại ăn nhiều nữa chứ vì vậy từ ngày có baby tới giờ em đã tăng 14kg rồi các chị ạ.Em đọc trên mạng nói rằng tăng cân nhiều không tốt dễ bị tiểu đường nên em rất lo, bởi vậy nên giờ măc dù rất thèm ăn nhiều thứ nhưng em ráng nhịn để không tăng cân nhiều nữa.Em tăng cân nhiều vậy có nên uống sữa bầu nữa không các chị? hiện giờ em chỉ dám uống sữa tươi thôi nhưng lại sợ không đủ chất cho bé.Các chị có kinh nghiệm giúp dùm em.Em cảm ơn các chị nhiều.
    Tùy vào cơ địa của từng mẹ đó bạn, có mẹ tăng nhiều nhưng vào con ít, nhưng có mẹ tăng ít lại vào con nhiều. Như vậy là mẹ ăn hấp thu dưỡng chất tốt, nên đi khám thai định kỳ để có chỉ số theo dõi con từng tháng để mình biết kết hợp vừa ăn vừa uống sữa bầu cho con được đủ chất ngày từ khi còn nằm trong bụng mẹ.
    • 829 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

sữa trong thành phần của nó ít chất béo thì cũng k tăng cân nhiều đâu bạn
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaianhct Xem bài viết
    Đúng là ngày xưa đâu được như ngày nay, hồi mẹ mình sinh 2 chị em mình đứa thì 2.3kg, đứa thì 2.5kg, mẹ mình bảo hồi đó 2 đứa bé như cái phích 1l ý, nuôi mãi chẳng thấy lón. Giờ đủ chất dinh dưỡng, vitamin, sữa bầu nên các bé sinh ra bé nhất cũng hơn 3kg. Đứa bạn mình sinh con gần 4kg mẹ mình bảo còn nhiều cân hơn mẹ mìn nuôi 2 chị em đến khi tròn tháng. Thế mới thấy chất dinh dưỡng trong giai đoạn bầu bí quan trọng như thế nào đấy ạ.
    • 1,301 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi van_ngao_ngo Xem bài viết
    Bầu bí nên thường nhạy cảm với các loại mùi mà mẹ nó, sữa bầu nếu uống ấm có mùi thì mẹ nó uống nguội xem, mình cũng k uống được sữa ấm đâu, toàn uống sữa nguội thấy ok lắm.
    • 2,284 Bài viết

• 16,702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu như trong quá trình thai kỳ bạn bị tăng cân nhanh và nhiều quá thì bạn nên xem lại chế độ ăn của mình xem đã khoa học chưa, có bị ăn nhiều đường, tinh bột quá k. Có 5 loại thực phẩm làm bạn béo lên nhanh chóng trong quá trình thai kỳ mà bạn nên tham khảo:

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh

Tăng cân quá nhanh và nhiều trong thai kỳ sẽ gây những trở ngại cho cả bà bầu và thai nhi. Vì vậy, hãy ăn uống điều độ để kiểm soát cân nặng trong suốt thai kì, bà bầu nhé!

1. Nước dừa

Nước dừa rất giàu clorua, kali, magiê và một lượng đường, muối, protein hợp lý. Nước dừa cũng giúp tăng tiết nước tiểu, giúp ngăn ngừa tình trạng viêm đường tiết niệu cũng như giảm nguy cơ sỏi thận. Táo bón, đầy bụng, ợ hơi là những vấn đề thường gặp khi mang thai và nước dừa hoàn toàn có thể khắc phục vấn đề này.

Tuy nhiên, trong một lít nước dừa chứa tới 40g glucid, 2 – 3g acid amin, 4g chất khoáng. Do đó, nếu dùng quá nhiều nước dừa sẽ dẫn tới béo phì vì cơ thể thừa năng lượng. Vậy lời khuyên tốt nhất dành cho các bà bầu là nên bổ sung điều độ. Nhất là các bà bầu đang cần hạn chế cân nặng. Tối đa chỉ nên uống 3 trái/tuần để tránh tăng cân quá nhanh.

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh - Mẹ mang thai - Bà bầu cần biết - Dinh dưỡng và ăn uống khi mang thai - Sức khỏe khi mang thai

Dùng quá nhiều nước dừa sẽ dẫn tới béo phì vì cơ thể thừa năng lượng.

2. Mía

Trong kì thai nghén, rất nhiều bà bầu thèm ăn đồ ngọt. Và mía là lựa chọn số 1 vì đây là loại thức ăn tự nhiên và an toàn. Đồng thời, theo Đông y, mía có tác dụng thanh nhiệt, nhuận tràng, chống táo bón.

Song, theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì đường trong cây mía chiếm tới 70%, còn lại là các chất béo, đạm và bột. Như vậy, mía cung cấp cho cơ thể rất nhiều năng lượng và các chất dinh dưỡng. Do đó, ăn quá nhiều mía sẽ khiến có thể thừa nặng lượng dẫn tới việc tăng cân nhanh. Hơn nữa, lượng đường quá cao trong mía cũng không tốt cho thai kì vì nó dễ khiến bà bầu mắc tiểu đường. Bà bầu nên hạn chế uống nước mía để kiểm soát cân nặng của mình.

3. Sữa bà bầu

Sữa bầu được bổ sung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe bà mẹ và em bé, nhất là những chất dễ bị thiếu hụt khi mang thai như canxi, sắt, axit folic, các vitamin, axit béo có lợi cho não như omega 3, omega 6, DHA, ARA… Tuy nhiên, theo các chuyên gia, những chất nói trên không chỉ có trong sữa bà bầu mà hiện diện trong nhiều loại thực phẩm mà ta vẫn ăn hằng ngày. Vì vậy, nếu bạn có thể ăn uống bình thường thì không nhất thiết phải uống thêm sữa bầu. Đặc biệt, không nên uống quá nhiều vì nó có thể khiến bà bầu tăng cân quá mức. Điều này hoàn toàn không có lợi cho sức khỏe bà mẹ, thậm chí có thể gây khó sinh.

Cũng theo các chuyên gia, chỉ nên chọn bổ sung dinh dưỡng bằng một trong hai cách: ăn uống tự nhiên hoặc uống sữa bầu. Việc sử dụng song song khiến cơ thể gặp khó khăn trong việc tiêu hóa. Tốt nhất bà bầu chỉ nên uống thêm sữa tươi, vừa tốt cho cơ thể mà không bị tăng cân nhanh.

4. Cam

Theo các nhà khoa học, cam là một trong những loại trái cây có hàm lượng vitamin C, vitamin A, canxi và chất xơ… cao, rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai. Ngoài ra, trong cam có chứa axit folic vô cùng quan trọng đối với phụ nữ có thai. Nó giúp ngăn ngừa một số loại khuyết tật bẩm sinh, và giúp sản xuất các tế bào máu khỏe mạnh. Vì thế, cam là loại hoa quả không thể thiếu trong thực đơn hàng ngày của rất nhiều bà bầu.

Tuy nhiên, đừng lạm dụng quá mức loại quả này bằng việc ăn hoặc uống thật nhiều nước cam ép mỗi ngày. Bạn nên nhớ rằng, trong cam còn chứa một lượng đường khá lớn. Do đó, bạn có thể phải đối mặt với nguy cơ tiểu đường thai kì và béo phì. Hơn nữa, cũng cần lưu ý: không ăn vào buổi sáng sớm khi đói bụng hoặc khi bạn có vấn đề về rối loạn tiêu hóa. Cũng không nên ăn vào buổi tối. Tốt nhất, hãy dành một cốc cam ép cho bữa phụ, và uống một lượng vừa phải mỗi ngày thôi bạn nhé!

5 loại đồ ăn khiến bà bầu tăng cân nhanh - Mẹ mang thai - Bà bầu cần biết - Dinh dưỡng và ăn uống khi mang thai - Sức khỏe khi mang thai

Cam là một trong những loại trái cây rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai.

5. Bánh quy

Nhiều bà bầu tỏ ra nghiện món bánh quy, thậm chí nó trở thành đồ ăn vặt không thể thiếu mỗi ngày. Nhất là trong thời kì nghén, bà bầu thường nhấm nháp vài chiếc bánh quy để giảm cơn buồn nôn. Tuy nhiên, bánh quy chứa rất nhiều năng lượng và đường, nếu ăn nhiều sẽ làm tăng nguy cơ mắc bệnh béo phì, tiểu đường ở thai phụ. Do đó, hãy hạn chế thói quen nhấm nháp những chiếc bánh quy hàng ngày để không phải đối mặt với tình trạng cân nặng tăng quá mức. Tốt nhất là bạn nên thay thế nó bằng những loại trái cây ưa thích.

Lời khuyên giúp bà bầu kiểm soát cân nặng

Việc thừa cân là hoàn toàn không có lợi cho bà bầu. Nên bạn cần có chế độ ăn uống hợp lí để kiểm soát tình trạng này. Những món ăn trên đều tốt, tuy nhiên chúng chứa quá nhiều dinh dưỡng và năng lượng, do vậy bà bầu tuyệt đối không nên ăn quá nhiều. Chắc hẳn bạn không muốn đối mặt với nguy cơ tiểu đường thai kì, béo phì, khó sinh thậm chí có thể khiến em bé của mình mắc chứng tim mạch phải không? Vậy thì, hãy ăn uống đa dạng các thực phẩm một cách khoa học, thay vì ăn quá nhiều một loại thức ăn nào đó. Như vậy bạn mới có một thai kì khỏe mạnh được.

Dưới đây là một số lời khuyên hữu ích giúp bà bầu có được cân nặng hợp lí:

Ăn uống hợp lí:

Trong quá trình mang thai, chỉ nên bổ sung đủ các chất cần thiết cho thai nhi như sắt, đạm, axit folic… Những chất này có trong các loại thịt đỏ, rau xanh, sữa… nên chỉ cần bổ sung bằng cách ăn uống đa dạng và đầy đủ. Không nên ăn quá nhiều trong một bữa vì cho rằng như thế tốt cho con, nhiều bà mẹ ăn quá nhiều nhưng chỉ béo mẹ mà con lại không tăng cân đúng chuẩn. Đặc biệt là không nên ăn quá nhiều một loại thức ăn. Nếu cảm thấy đói giữa buổi, có thể bổ sung bằng các loại hoa quả, sữa không đường… để vừa đủ chất, lại không quá béo.

Tập luyện khi mang thai:

Việc tập luyện khi mang thai không những giúp tăng cường sức khỏe cho bà bầu, giúp thai nhi khỏe mạnh, việc vượt cạn dễ dàng mà còn giúp bà bầu tránh được tình trạng tăng cân phi mã. Từ tháng thứ tư trở đi, các bà bầu nên tăng cường vận động, tập thể dục bằng cách đi bộ, tập yoga, đi bơi… để tăng cường sức khỏe. Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng, nếu bà bầu thường xuyên vận động, tập thể dục khi mang thai thì con sinh ra sẽ giảm đáng kể nguy cơ bị béo phì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,343 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthuhuong.hn Xem bài viết
    Để không bị tăng cân thì mẹ phải kiểm soát chế độ ăn của mình đừng vì nghĩ ăn cho hai người mà ăn nhiều quá hơn nữa uống sữa khi mang thai là tốt nhất vì sữa sẽ cung cấp cho bé dinh dưỡng đầy đủ mà thức ăn không có. Em bắt đầu có thai là uống sữa bầu luôn tới lúc sinh con thì dừng đó.
    Ở mình là khi có bầu toàn bị ép ăn, toàn tư tưởg fai ăn cho 2 người nên mẹ ăn thật lực, k ăn được cũng cố ăn để con khỏe nhưng như thế là rất phản khoa học, tự nhiên cơ thể thay đổi đột ngột, rồi được bổ sung thêm quá nhiều chất dinh dưỡng thì bảo sao k béo lên cơ chứ. Cơ thể luôn cần khỏe mạnh nhất là khi bầu thì càng cần chú ý hơn đến sức khỏe, ăn đủ bữa, đủ chất đảm bảo dinh dưỡng cho cả mẹ và con thì mẹ khỏe, con khỏe.