TIN TÀI TRỢ.

Sinh thường sau khi sinh mổ có được không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 43.3K Lượt đọc
  • 180 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái có biết tỉ lệ sinh thường sau khi đã sinh mổ là bao nhiêu không? Chẳng lẽ không có hi vọng sinh thường sau khi sinh mổ à? Các mẹ chỉ giáo cho mình với nhé! Cám ơn nhiều nhiều!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HL2005
    Các mẹ thông thái có biết tỉ lệ sinh thường sau khi đã sinh mổ là bao nhiêu không? Chẳng lẽ không có hi vọng sinh thường sau khi sinh mổ à? Các mẹ chỉ giáo cho mình với nhé! Cám ơn nhiều nhiều!
    5%
    Cái đó phụ thuộc vào tình hình thai nghén, sức khỏe mẹ - con, khoảng cách giữa 2 lần sinh,... nói chung là nên nhờ BS có chuyên môn tư vấn bạn ạ
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HL2005
    em chồng mình sinh mổ, bé mới một tuổi lỡ dính bầu, đứa thứ hai sinh thường, lại sinh rất mau, nó sợ lắm nhưng bà BS động viên nên liều một phen, giờ con bé đã 3 tuổi rồi. Bạn cứ tham khảo ý kiến BS theo dõi cho mình là chắc nhất
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chỉ có 5% là sinh thường được sau khi sinh mổ ư Mẹ Tun& Box? Ít quá nhỉ? Không biết trong D Đ có Mẹ nào lọt vào 5% đó không nhỉ? Bác sĩ bảo mình là 38 tuần là có thể rạch được rồi đấy! Huhu, không muốn bị rạch nữa một chút nào cả!
    • 2,993 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Có đấy, đó là dì ruột của mình nè, đứa đầu sinh mổ cấp cứu do thai bị va chạm mạnh. Lần thứ 2 thì sinh thường ở Hùng vương (tức là đau bụng, lên cơn gò tử cung và đau đẻ như thường) nhưng khi sinh ra em bé thì cô điều dưỡng lại làm bé bị nhiễm trùng cuống rốn ko qua khỏi. Lần thứ 3 thì thai nằm ngang nên lại sinh mổ. Bây giờ thì đứa thứ 3 bằng tuổi rồng con của mình, cũng 5t rồi.
    Thế cho nên bạn yên tâm đi, khi nào bất đắc dĩ lắm mới mổ thôi. Hoàn toàn có thể sinh thường được nếu như đến tuần 38-40 đi bộ nhiều để đầu em bé chúc xuống nhé.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Chị đồng nghiệp của mình sinh thường bé thứ 2 (3,6kg) cách bé đầu sinh mổ 38 tháng.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Hồi xưa bs theo dãi thai của mình nói rằng lần đầu mổ thì lần sau vẫn có khả năng sinh thường, tuy nhiên nếu mổ vì lý do khung chậu hẹp (như mình) thì... 99% là lần sau lại mổ, huhu
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Vậy là vẫn còn hi vọng được sinh thường các Mẹ nhỉ? Còn theo MeMy nói thì làm sao mình biết được xương chậu của mình có ổn không nhỉ? Siêu âm có thể biết được các vấn đề về xương chậu không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 461 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

cần lưu ý những điều gì hả các bạn???
    Bác sĩ bảo vẫn có thể sinh thường nhưng tớ sinh mổ em bé lần thứ nhất vào tháng 11/2003 đến khoảng 20/08/2006 tới chuẩn bị sinh em bé thứ hai phải cẩn thận thế nào.
    Các bạn sinh dầy giống tớ thì thường để khi đi đau đẻ mới mổ hay các bạn lựa chọn ngày sinh cho bé vào gần ngày bác sĩ dự kiến sinh. Thế nào tối ưu hơn nhỉ? Tớ thì không định xem ngày nhưng có đồng nghiệp bảo cô ý suytx bị vỡ tử cung mà chưa đến ngày dự kiến sinh.
    Thế hiện tượng như thế nào thì phải đi kiểm tra ngay tránh trường hợp cô bạn đồng nghiệp của tớ nhỉ?
    Cho đi là còn mãi!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 382 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emotion
    cần lưu ý những điều gì hả các bạn???
    Bác sĩ bảo vẫn có thể sinh thường nhưng tớ sinh mổ em bé lần thứ nhất vào tháng 11/2003 đến khoảng 20/08/2006 tới chuẩn bị sinh em bé thứ hai phải cẩn thận thế nào.
    Các bạn sinh dầy giống tớ thì thường để khi đi đau đẻ mới mổ hay các bạn lựa chọn ngày sinh cho bé vào gần ngày bác sĩ dự kiến sinh. Thế nào tối ưu hơn nhỉ? Tớ thì không định xem ngày nhưng có đồng nghiệp bảo cô ý suytx bị vỡ tử cung mà chưa đến ngày dự kiến sinh.
    Thế hiện tượng như thế nào thì phải đi kiểm tra ngay tránh trường hợp cô bạn đồng nghiệp của tớ nhỉ?
    Sorry bạn mình cũng không rành về vấn đề này lắm nên không biết để trả lời bạn, đợt này mình cũng sanh mổ giống bạn, và bác sĩ không cho mình đợi dến lúc chuyển dạ, mà họ cũng bắt mình sinh sớm trước 2 tuần, coi như là ngày due dáte là 30/8 nhưng ngày 18 là họ bắt mình phải mổ rồi, coi như là mình được 38 tuần 2 ngày, mình cũng có hỏi bác sĩ là tại sao không để cho mình đến ngày due dáte mới mổ , họ nói nhiều khi để đến lúc đó không an toàn vì sợ mình đau đẻ trong lúc chuyển da sợ vở tử cung... Còn làm sao để tránh vở tử cung thì mình cung chẳng biết làm sao, mình nghĩ chắc là đừng để lên kg nhiều quá baby nó bự thôi..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,499 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Chắc là nên mổ thôi bạn ạ. Gần ngày sinh thì luôn phải siêu âm,kiểm tra ối,... hẹn bác sỹ trước để sẵn sàng bất cứ lúc nào thấy cần là lên bàn mổ luôn. Tớ chưa sinh mổ nhưng bạn tớ toàn là đứa mổ ngay lần 1 nên phát thứ 2 là mổ tiếp 100%.
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ Phụ sản oi, các bạn ơi, Sinh con lần đầu đã đẻ mổ, bây giờ sinh đứa thứ 2 có được đẻ thường được không? Tư vấn giúp với, minh sợ đẻ mổ lắm rồi, mà cũng muốn đẻ thường cho nó tự nhiên.
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuttit2002
    Bác sĩ Phụ sản oi, các bạn ơi, Sinh con lần đầu đã đẻ mổ, bây giờ sinh đứa thứ 2 có được đẻ thường được không? Tư vấn giúp với, minh sợ đẻ mổ lắm rồi, mà cũng muốn đẻ thường cho nó tự nhiên.
    Mình cũng sinh lần đầu là sinh mổ đây. Mình thấy bs bảo cũng có trường hợp sinh lần hai sinh thường được nhưng mình xác định tinh thần lần hai lại mổ tiếp rùi. mà mình thấy hình như sinh mổ đỡ đau hơn sinh thường mà bị rạch í :4:
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Vẫn sinh thuờg được đấy,tuỳ thuộc nguyên nhân của lần sinh đầu phải mổ là gì.Chứ như mình xương chậu hẹp thì thua.Chán thế, chỉ muống sinh thường mà ko được.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Timay
    Vẫn sinh thuờg được đấy,tuỳ thuộc nguyên nhân của lần sinh đầu phải mổ là gì.Chứ như mình xương chậu hẹp thì thua.Chán thế, chỉ muống sinh thường mà ko được.
    Cám ơn Timay, lần 1 mình sợ đẻ nên đòi mổ, được mổ rồi lại sợ đẻ mổ,muốn đẻ thường. Lần trước,bác sĩ bảo cổ tử cung minh hơi cao và bị vỡ ối sớm, nên có khả năng đẻ khó nhưng vẫn đẻ được. Vừa nghe thấy đẻ khó mình đã sợ hết vía nên đòi mổ luôn, (mà nghe nói bác sĩ đó rất thích mổ). Thực ra cung ko biết là minh có đẻ thường được ko. Bạn có biết tài liệu nào hoặc biết bác sĩ nào tốt ko, cám ơn nhiều nhé
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 220403
    Mình cũng sinh lần đầu là sinh mổ đây. Mình thấy bs bảo cũng có trường hợp sinh lần hai sinh thường được nhưng mình xác định tinh thần lần hai lại mổ tiếp rùi. mà mình thấy hình như sinh mổ đỡ đau hơn sinh thường mà bị rạch í :4:
    Theo minh đẻ thường tốt hơn chứ, nếu nhất thiết phải mổ thì phải chấp nhận thôi. lần trước mình cũng nghĩ như bạn nên mới thích đẻ mổ. Sau đó mới biết là ko nên lạm dụng sinh mổ, có nhiều tác hại về sau đấy. Mong bạn nghĩ lại đi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuttit2002
    ----------------------------------------
    đẻ mổ rồi mà sanh thường thì nguy hiểm lắm.....dau không có thuốc trợ giúp đâu.....nên quyết đinh mổ luôn cho rồi...minh sanh lần đầu mổ tưởng đẻ thường đuợc chạy đến bệnh viên này đến viện kia tôn bao nhiêu tiền công sức sau vẫn phải mổ à.......nếu mà muốn dẻ thường thì đừng có bao giờ mổ cưng à...........em biết tại sao chị phải mổ?cách day 5 năm chi rơi vào chiiến dích sanh mổ để đẻ it thôi nghĩa là mổ để khỏi phải đẻ nhiều........chị nhấp viện ở tudũ la nũ hô. sinh đề nghị mổ ngay chúng nó viện lý do đề nghị mổ... khi minh đồng ý mổ là tự nhiên không nguy hiểm chi hết.......còn phải nhường cho ca sau mổ.........kế hoach kiểu mổ này làm chi ,<đẻ ra một đứa con ngon lành chúng tôi phải nuôi dạy tốn công sức có ích cho xã hội chưa chắc cha mẹ nó dược nhờ khi nó lớn chúng tôi chưa chắc còn sống>trừ khi mà bị sida......thì đừng nên đẻ.hoăc không có khả năng nuôi thì dừng nên đẻ.....phải giám sát đối tượng đó,
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ sinh đứa đầu là sinh mổ. Đứa thứ 2 thì dự sinh cuối tháng 7 nay. Nhưng hôm rồi đi khám 32T , Bsi đã bảo chắc phải mổ vì theo cân nặng của bé, đến khi sinh sẽ hơn 3kg thì khó sinh thường, dễ vỡ tử cung. Chị ấy bảomình em bé phải khoảng hơn 2kg thôi thì mới sinh thường được mà có khi phải dùng focxep hỗ trợ. Mẹ cháu vãi linh hồn luôn, thôi xác định mổ cho yên tâm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,774 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Dùng focxep còn dễ bị liệt dây thần kinh số 7. Em cũng thích đứa thứ 2 đẻ thường nhưng bs bảo vậy thua luôn.
    :RollingEy:
    • 176 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To các mẹ!
    Mình là mẹ của hai bé con. Con trai lớn sinh mổ. Con gái nhỏ sinh thường. Cả hai bé đều có trong lượng như nhau khi chào đời 2.9 kg. Mình chỉ muốn chia sẽ với các mẹ một tí về chuyện sinh thường đau hay không đau = sinh mổ các mẹ nhé. Sanh con đầu mình mất cả 4 ngày mới có thể di chuyển chút ít trong phòng. tất cả mọi chuyện khác đều nhờ ông bà và cha bé làm hộ (do vết mổ làm mình đau) . Sinh con thứ 2 vừa ra khỏi bàn sinh, con nằm chung mẹ và mẹ quay sang cho con bí lun. sau đó thì tự tay mình chăm sóc con mà k phiền đến ngưởi thân. còn chuyện đau khi sanh em bé thì quả thật là có đau vì nếu k thế thì chẳng ai ví đau như đau đẻ í các mẹ. nhưng chỉ là thoáng qua thui. và khi nghĩ đến những điều tốt lành cho con mình đều c ó thể vượt wa được. Dưng mà cũng k đau lắm đâu. các mẹ cứ tập thể dục, đi lại vận động bình thường là ok thui mà. Còn những mặt lợi ích của sanh thường thì nhiều vô kể. các mẹ có thể hình dung như vầy một con ngài nằm trong cái kén (khi khoét cái kén ra sẽ thành bươm bướm ý). Rất khó khăn mới chui dc ra ngoài (khoản 2 ngày) nhưng khi ra ngoài nó bay dc ngay. Con của chúng ta cũng vậy. Khi dc sanh thường bé sẽ có một sức khỏe tốt nhất sau khi sanh. Và nuôi cũng k vất vả = bé sanh mổ. Có thể đó chỉ đúng với mình thui. Còn cái hôm mình vào sanh trong BV, BS vừa khám xong yêu cầu sanh mổ. Lần 2 vào BS hỏi sinh lần đầu thế nào rồi cũng bảo mình sanh mổ. Mình k đồng ý và nói nguyện vọng của mình là sanh thường. Hai giờ sau mình đã sinh thường một bé gái. Vài lời chia sẽ cùng các mẹ > Mình chỉ muốn nhắn gửi các mẹ một điều : HÃY SINH THƯỜNG KHI MÌNH CÓ THỂ. Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông nhé