TIN TÀI TRỢ.

Siêu âm nhiều có ảnh hưởng gì đến thai nhi?

• 1.65K Lượt chia sẻ
  • 483K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Mặc dù hiện nay vẫn còn nhiều tranh cãi về việc liệu có những ảnh hưởng xấu của sóng siêu âm tới sức khỏe của mẹ và bé hay không, nhưng thực tế là nhiều người mẹ mang thai rất 'nghiện' siêu âm, bất kể lời khuyên hạn chế siêu âm của bác sĩ sản khoa.

Những nguy cơ nào về dị tật thai nhi do siêu âm?

Có quá nhiều ca dị tật thai nhi trong những năm gần đây khiến các bà mẹ lo ngại. Thậm chí, nhiều trường hợp đau lòng xảy ra khi suốt quá trình mang thai sản phụ đã thăm khám thường xuyên và các bác sỹ đều kết luận trẻ phát triển bình thường; nhưng đến lúc sinh, trẻ lại mắc những khiếm khuyết. Chính vì vậy, các bà mẹ phải vô cùng cẩn trọng trong quá trình mang thai, tránh ảnh hưởng đến bé. Trong đó, bên cạnh những yếu tố có nguy cơ tiềm tàng như môi trường, di truyền và cả chế độ chăm sóc tiền sản, các mẹ cũng đề phòng cả yếu tố siêu âm thai kỳ. Siêu âm thai quá nhiều lần có thể dẫn đến nguy cơ làm giảm thính lực của thai nhi.

sieu-am-thai1

Với những thai kỳ khỏe mạnh, chị em chỉ nên siêu âm những mốc quan trọng của thai kỳ

Thời điểm nào siêu âm có hại cho thai nhi?

Đó là khi thai dưới 8 tuần tuổi, tức là trong 2 tháng đầu của thai kỳ. Đây là thời điểm vàng để thai nhi các tổ chức thai đang hình thành các bộ phận, đặc biệt là cơ quan sinh dục, các hệ thần kinh trung ương. Không ai dám chắc chắn rằng bất kỳ loại tia nào (trong đó có sóng siêu âm) không ảnh hưởng đến sự hình thành của thai.

Siêu âm có hại cho mẹ bầu không?

Nhiều mẹ bầu khi mang thai, vì nôn nóng thấy con đã không ngần ngại tốn kém đi siêu âm nhiều lần. Thực tế, không ít mẹ còn in ảnh, in đĩa về cho cả gia đình cùng xem và giữ làm kỷ niệm. Tuy nhiên, theo các bác sĩ chuyên khoa, việc siêu âm nhiều lần khi mang thai là điều không cần thiết, thậm chí gây hại cho cả mẹ và con. Việc siêu âm thai quá nhiều chắc chắn gây tốn kém cho thai phụ khi chi phí cho mỗi lần siêu âm tối thiểu 200 ngàn . Chưa kể, việc siêu âm giới tính hay lưu hình ảnh thai nhi vào VCD có thể khiến bà mẹ phải nằm lâu trong quá trình siêu âm, tia bức xạ có thể nhiều đến mức gây hại cho cả mẹ và con.

Khi nào mẹ bầu cần đi siêu âm?

Theo các bác sĩ sản khoa, trong suốt quá trình thai nghén có 3 thời điểm bắt buộc mẹ bầu phải đi siêu âm thai:

- Từ tuần 12 -14 của thai kỳ: thời điểm tốt nhất để xác định tuổi thai và đo độ mờ da gáy nhằm dự đoán một số bất thường nhiễm sắc thể (những bất thường này có thể là nguyên nhân gây bệnh Down, dị dạng tim, chi, thoát vị cơ hoành…).

- Từ tuần 21 - 24 của thai kỳ: thời điểm khảo sát hình thể thai nhi bao gồm cột sống, hộp sọ, não, tim, phổi, thận, cánh tay và chân của thai nhi… nhằm phát hiện những dấu hiệu bất thường của thai nhi như sứt môi, hở hàm ếch, dị dạng ở các cơ quan nội tạng. Bên cạnh đó còn có thể khảo sát về bánh nhau và nước ối qua siêu âm.

- Từ tuần 30 - 32 của thai kỳ: thời điểm này siêu âm nhằm phát hiện một số bất thường về hình thể thai nhi xảy ra muộn như ở tim, mạch máu và các bất thường ở não như giãn não thất..., đồng thời để chẩn đoán ngôi thai, cân nặng thai nhi, khảo sát bánh nhau, dây rốn, nước ối… Từ đó bác sĩ lâm sàng có thể đánh giá và tiên lượng được cuộc sinh sắp tới, nhất là những thai kỳ có nguy cơ cao để có thể cho nhập viện sớm trước ngày dự sinh.

sieu-am-thai-21

Chỉ với những thai kỳ nguy cơ cao như tim sản, cao huyết áp… số lần khám thai và siêu âm sẽ nhiều hơn với nhịp độ dày hơn vì các lý do y học.

Những lưu ý nào với mẹ bầu trước khi đi siêu âm?

• Thời gian siêu âm thường kéo dài từ 5-15 phút.
    • Trước khi siêu âm, mẹ nên uống nhiều nước và nhịn tiểu.
    • Bác sĩ siêu âm sẽ quét một lớp dầu hoặc kem chuyên dụng lên bụng mẹ bầu với mục đích giúp quá trình truyền sóng âm tốt hơn.
    • Hãy chuẩn bị các câu hỏi mẹ thắc mắc về quá trình mang thai và những dấu hiệu bất thường để hỏi bác sĩ và có những lời khuyên thích hợp.
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

EM thấy nếu nhiều kiểu gì cũng không tốt đâu ạ..
    Hãy cười lên bạn ơi.....Phụ trách bộ môn tâm lý của trungtamgiasuhanoi.edu.vn
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngockhanh8888 Xem bài viết
    EM thấy nếu nhiều kiểu gì cũng không tốt đâu ạ..
    Chỉ cần đủ là được, không cần nhiều.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Siêu âm 3 mốc quan trọng là ok.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 68 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm qua e dc 6 tuần lại bị đè ra siêu âm đầu dò..về rát dã man..huhu..cách đây 2 tuần bị động thai đã siêu âm đầu dò rồi..hix..hum ưua bác si kêu bé quá,siêu âm kia ko nhìn thấy j cả,phải siêu âm đầu dò mới nghe xem có nhịp tim rồi này nọ ko?
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tho90 Xem bài viết
    Hôm qua e dc 6 tuần lại bị đè ra siêu âm đầu dò..về rát dã man..huhu..cách đây 2 tuần bị động thai đã siêu âm đầu dò rồi..hix..hum ưua bác si kêu bé quá,siêu âm kia ko nhìn thấy j cả,phải siêu âm đầu dò mới nghe xem có nhịp tim rồi này nọ ko?
    Thường thì đi khám thai lần đầu bác sĩ hay siêu âm đầu dò, chị 2 lần đều vậy, dù đã d8an5 bs là đừng siêu âm đầu dò. Nhưng ko hiểu sao vẫn bị. Có lẽ lần đầu thì phải dùng đầu dò chăng?

Nếu có lần sau, em hãy để khoảng 8 tuần hãy đi siêu âm nhé (đen trắng) để biết tim thai và các chỉ số đầu tiên.
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nói vậy thôi, chứ bác sỹ bảo sao thì làm vậy chứ làm sao mà biết ít hay nhiều, mình đâu phải bác sỹ đâu. Bác sỹ hẹn tái khám khoảng 2 - 4 tuần một lần, thì mình phải nghe theo chả lẻ bảo bác sỹ nghe nói là siêu âm ko tốt, ko đi khám???
    "Đàn ông khắt khe với phụ nữ, phụ nữ càng khắt khe với phụ nữ"
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chị ơi, em chậm kinh được 2 tuần rồi, thử thì 2 vạch rõ rồi. em có đọc thông tin tham khảothì biết khoảng 7-8 tuần là siêu âm đen trắng để nghe tim thai được rồi. Có thông tin thì nói khi biết 2 vạch nên đi siêu âm ngay để xem đã vào tổ chưa, có bất thường gì không. ở đây thì chị nói ko nên siêu âm sớm. em hoang mang quá. thế tuần sau em có nên đi siêu âm ko chị. Cảm ơn chị trước
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saynang1711 Xem bài viết
    chị ơi, em chậm kinh được 2 tuần rồi, thử thì 2 vạch rõ rồi. em có đọc thông tin tham khảothì biết khoảng 7-8 tuần là siêu âm đen trắng để nghe tim thai được rồi. Có thông tin thì nói khi biết 2 vạch nên đi siêu âm ngay để xem đã vào tổ chưa, có bất thường gì không. ở đây thì chị nói ko nên siêu âm sớm. em hoang mang quá. thế tuần sau em có nên đi siêu âm ko chị. Cảm ơn chị trước
    Nếu em đi khám sớm, thì có khả năng chưa thấy tim thai, hoặc thai chưa vào tổ, mất công em lại phải đi siêu âm lại lần nữa. Nêu tốt nhất khoảng 7-8 tuần em hãy đi siêu âm (đen trắng hoặc đầu dò), vừa tiết kiệm thời gian, tiền bạc, lại vừa đảm bảo 1 lần là được.
    Có những bs nhất quyết dùng đầu dò khi siêu âm lần đầu để biết thai làm tổ hay chưa. Siêu âm đầu dò thì hơi sợ, nhưng bs cũng nói ko ảnh hưởng gì.
    Thời gian này em nên bổ sung acid folic nhé.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thấy chậm kinh thì cũng nên đi kiểm tra xemthai làm tổ chưa mới yên tâm được chứ như chị ở cơ quan mình cũng sợ không dám đi đến khi đau bụng đi kiểm tra thì thai làm tổ ở ngoài phải đi mổ đấy.Khi thấy thai rồi bác sĩ dặn bao giờ đi siêu âm lại thì mới phải đi nếu không đau bụng. mình cung theo dõi thai đinh kỳ ở 268 Đà Nẵng của bs Thủy đấy, bác ấy cũng tư vấn cho nhiều. lần đầu mang thai mình cũng nên tham khảo qua ý kiến của bsi có chuyên môn bạn ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bác sĩ lại bảo thử que 2 vạch là phải siêu âm ngay coi thai vào tử cung chưa. Dù có đau bụng hay ra máu gì cũng vậy. Vì thai vào tử cung người ta mới chịu dưỡng. Haizzz. Hại não quá
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

mình chỉ đi siêu âm đúng theo lịch bác sĩ hẹn, siêu âm nhiều k tốt cho con
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng đã từng hỏi bs câu hỏi như vậy, bs trả lời ko ảnh hưởng đâu, nhg trường hợp thụ tinh ống nghiệm, bơm IUI... cách mấy ngày là phải ktra 1 lần rồi nên các mẹ cứ yên tâm.
    • 28 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình chậm kinh gần 2 tuần đi siêu âm thai đã vào tử cung, hẹn 2 tuần sau kiểm tra túi ối (KL phát triển tốt), hẹn 2 tuần sau kiểm tra nghe tim thai. KL không thấy tim thai túi ối méo theo dõi thai ngừng phát triển. Hoang mang chạy hết chỗ này chỗ kia cuối cùng đều giống nhau và phải xử lý để nhanh chóng làm lại. Vậy nên mình nghĩ siêu âm kiểm tra 2 tháng đầu rất quan trọng. Thứ nhất là để phát hiện sớm thai ngoài tử cung và bất thường về tim thai.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho e hoj.e co thaj 8 tuan uj.ma do e pj pog mang nuoj nen e khj sjeu am 2lan uj.bs pao uog het thuok dj kham laj.jo e tkay djck mau nau ko ra nua ma e ko dam sjeu am laj vj nge nhju ng noj sa nhju ko tot.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói sóng siêu âm có tia bức xạ là sai bản chất rồi. Các mẹ có thể tham khảo link sau (http://eva.vn/ba-bau/sieu-am-thai-nh...85a170305.html).
    Siêu âm bản chất là sóng âm chứ có phải như chụp x-quang đâu mà có tia bức xạ???
    • 27 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi tí. Mình vừa thử thấy 2 vạch ( 1 đậm + 1 hơi mờ). Chu kỳ kinh của mình 35 ngày và rất đều, hiện tại sang ngày 37 mà chưa có.
    Trước đó 1 tuần có đi siêu âm đầu dò và khám phụ khoa. Bsi nói có nang dạng xuất huyết 20*24mm bên trái và k phát hiện có thai. hẹn hết kinh đi khám lại.
    Mà trước đây khoảng 3 tháng thì có nang buồng trứng phải, giờ lại k thấy.
    Thử hết gần 10 cái que trong 3 ngày rồi, mình hồi hộp quá đi. Mà mình bị đau ngực kinh khủng, mệt mỏi và ngán ăn.
    Các mẹ cho mình hỏi:
    - Siêu âm đầu dò như vậy có bị ảnh hưởng gì k nữa.
    - Nang này có nguy hiểm k?
    Hồi hộp quá đi. VC mình lại đang mong con. huhu
    Kiếm tiền là trí tuệ, xài tiền là văn hóa :Applause::Applause::Applause:
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình nghe mn nói siêu âm đầu dò không ảnh hưởng tới em pé, chủ yếu để biết thai đã vào đúng vị trí chưa? có tim thai chưa? xong rồi sẽ được tái khám. Cón khám phụ khoa thì phải siêu đầu dò rồi, ko sao đâu bạn, ngày trước mình khám phụ khoa, lần nào cg siêu âm đầu dò hết.
    Mình ko biết bạn là nang như thế nào, nhưng mình trc khi lấy ck cg có u nang buồng trứng, đi khám bsi bảo k sao, sẽ tự hết do mỗi lần tới tháng đều za. Nếu bạn thấy ko yên tâm thì đi khám phụ khoa định kỳ, nếu nang to wa sẽ được phẫu thuật nội soi bỏ hay sao ý, còn nhỏ thì để theo dõi thui
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ơi. Em đang mang thai ở tuần thứ 8.Tuần trước đi siêu âm BS bảo so với đa số thì thai của em phát triển chậm hơn 1 tí.Đa số là đã có tim thai và thấy đc nhịp tim thai.Trong khi thai của em mới bắt đầu nhấp nháy (KQSA là: đường kính 19 mm, bắt đầu có tim thai).BS bảo cũng k đáng lo, bởi vì có 1 số trường hợp cũng như vậy nhưng thai vẫn khỏe mạnh và phát triển bình thường.Nhưng em vẫn thấy lo lắm, bời vì khi mang thai lần đâu em đã bị lưu ở tuần thứ 7. Vì vậy em muốn theo dõi, kiểm tra tình hình của thai thường xuyên. Không biết như thế có ảnh hưởng gì đến thai nhin k ạ? Mong các chị và các mẹ cho em lời khuyên. Em cám ơn ạ!
    • 211 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MissHuongGL Xem bài viết
    Chị ơi. Em đang mang thai ở tuần thứ 8.Tuần trước đi siêu âm BS bảo so với đa số thì thai của em phát triển chậm hơn 1 tí.Đa số là đã có tim thai và thấy đc nhịp tim thai.Trong khi thai của em mới bắt đầu nhấp nháy (KQSA là: đường kính 19 mm, bắt đầu có tim thai).BS bảo cũng k đáng lo, bởi vì có 1 số trường hợp cũng như vậy nhưng thai vẫn khỏe mạnh và phát triển bình thường.Nhưng em vẫn thấy lo lắm, bời vì khi mang thai lần đâu em đã bị lưu ở tuần thứ 7. Vì vậy em muốn theo dõi, kiểm tra tình hình của thai thường xuyên. Không biết như thế có ảnh hưởng gì đến thai nhin k ạ? Mong các chị và các mẹ cho em lời khuyên. Em cám ơn ạ!
    Chị giống em thế. Khi được 7 tuần em đi siêu âm (vì bị ra máu nâu), bác sĩ bảo thai nhỏ và tim đập yếu so với tuổi thai. Của em cũng nháy nháy trên màn hình chứ chưa nghe được. Em được hẹn tuần này kiểm tra lại (8 tuần). Thành ra từ lúc 4 tuần đến giờ cứ 10 ngày phải đi 1 lần, hic, mà ở đây toàn siêu âm 4d thôi. Chả biết có ânhr hưởng đến bé không nhưng mình có vấn đề mà không kiểm tra cũng lo nữa
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2