TIN TÀI TRỢ.

Sao phải kiêng thông báo "tin vui" 3 tháng đầu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.3K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 330 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Các mẹ có kiêng cử không? Mình thì không rồi đó. Mình thấy bạn bè mình quá trời nhà phải kiêng luôn, riết rồi mình cũng bị dao động, sợ k kiêng sẽ k tốt cho con, bị gia đình chồng la, bị quở này nọ... Nhiều khi vô tình xảy ra điều gì lại đổ thừa cho rằng con dâu k nghe lời, k cẩn thận...Sau khi đọc bài báo dưới đây, mình thấy ngoài việc vui vẻ, hạnh phúc khi báo tin cho mọi người thì còn nhiều điều thú vị lắm ạ!

Người xưa thường có quan niệm kiêng kị thông báo tin có bầu sau 3 tháng thai kỳ, tuy nhiên điều đó có nên.

Vì sao các mẹ lại kiêng kị việc thông báo “tin vui”

Một lý do khá thuyết phục khi các mẹ quyết định kiêng kị chuyện thông báo tin có bầu cho đến 12 tuần thai kỳ là vì họ sợ những rủi ro có thể xảy ra với thai nhi. Theo số liệu thống kê, 80% các ca sảy thai xảy ra trong 3 tháng đầu thai kỳ. 25% số phụ nữ mang thai kết thúc bằng việc sảy thai. Đó chính là lý do hầu hết các mẹ muốn không báo tin vui cho mọi người cho đến khi chắc chắn đã có được con yêu.

Điều đó có nên?

Quan niệm kiêng kị chuyện thông báo “tin vui” sớm xuất phát từ dân gian và cho đến ngày nay vẫn chưa được khoa học chứng minh tinh xác thực. Thực tế ngày nay, các mẹ không “giấu nhẹm” chuyện mang bầu nữa bởi đó là tin vui và nên được “khoe” ra với tất cả mọi người. Lý do là bởi:

mag-bau

Nhận được sự quan tâm

3 tháng đầu chị em thường phải đối mặt với triệu chứng mệt mỏi, khó chịu, thậm chí nhiều mẹ còn bị ốm nghén trầm trọng đến mất ăn, mất ngủ. Nếu giấu chuyện mang bầu thì thật thiệt thòi cho chị em bởi các mẹ sẽ chẳng nhận được sự quan tâm của người thân, bạn bè. Bầu bí khiến mẹ không thể ăn uống bất cứ thứ gì, cũng chẳng thế làm việc hùng hục như thời còn son… Vậy tại sao mẹ phải giấu là gì?

Trong khi nếu mẹ thông báo tin vui với mọi người sẽ nhận được rất nhiều sự quan tâm: sẽ được nhường chỗ ngồi đẹp ở chốn công cộng, được ăn những món ngon, được giảm áp lực công việc… và rất nhiều hỗ trợ khác.

Ngoài ra, tâm lý mẹ bầu những tháng đầu thường xuyên mệt mỏi nên rất dễ tủi thân. Nếu nhận được sự an ủi, động viên của mọi người thì còn gì tuyệt vời hơn, đúng không các mẹ?

Không thể tránh được sảy thai

Rất nhiều ngôi sao nổi tiếng khoe tin vui có bầu ngay từ những tháng đầu thai kỳ như Jill Duggar khoe tin có thai từ tuần 8 và còn xuất hiện trên trang bìa tạp chí People. Sau đó họ vẫn có thai kỳ khỏe mạnh bình thường và đón con yêu mẹ tròn con vuông.

Thêm đó, có không ít mẹ bầu giấu nhẹm chuyện mang thai nhưng không may mắn đã mất đi con yêu ngay từ những tháng đầu đó, điều này chẳng ai muốn nhưng có lẽ do nhiều lý do chứ không liên quan đến chuyện có kiêng kị khoe việc mình mang thai hay không?

Tin vui – nên được chia sẻ

Có bầu là tin vui mà bất cứ người phụ nữ nào cũng mong muốn. Bạn đã mong ngóng tin này từ ngay sau ngày cưới, từ 3 tháng, 6 tháng hay cả năm trời… Vậy khi con đã về rồi thì sao phải giấu? Hãy chia sẻ niềm vui của mẹ tới mọi người để nhận được những lời chúc mừng, sự quan tâm các mẹ nhé!

Theo khampha.vn
    Bà đẻ ăn được món gì trong ngày Tết https://www.webtretho.com/forum/f95/b.../#post31145139
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 651 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

sao phải kiêng nhỉ, em phải la toáng lên ấy chứ, he he
    • 193 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình tiền sử sảy thai nên lúc có bầu lại mình k nói ngay khi chưa đủ 3 tháng vì nếu chẳng may k giữ được thì mng lại hỏi thăm, mình lại buồn, chứ k phải mình kiêng vì yếu tố tâm linh nào cả

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Mẹ Cu Tồ
    • 75 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo mình thì có thai nên thông báo cho mọi người biết nhất là cha mẹ, người lớn trong gia đình. Vì những người có kinh nghiệm họ sẽ chỉ mình phải làm thế nào để tránh những sai lầm đáng tiếc xảy ra. Mình có nhỏ bạn nè, mới có thai gần 2 tháng mà chưa dám thông báo với ờ nhà, đợi đi siêu âm chính xác rồi 2 vợ chồng thông báo 1 lượt luôn cho cả nhà bất ngờ. Nhưng không ngờ hôm bữa nó đi xe máy, nó không biết, cứ nghĩ như bình thường, chạy xe không để ý, chạy sao động thai, rồi sảy thai luôn. Tội nó lắm!
    Bởi vậy để tránh những điều đáng tiếc tương tự xảy ra thì mình nên cho mọi người biết, để mọi người hướng dẫn, giúp đỡ mình
    • 450 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nghĩ nên thông báo cho gia đình bít sớm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi, em thông báo với gia đình chồng ngay từ lúc có 2 vạch đầu tiên và cũng chưa chậm kinh ngày nào.
    Vì mẹ chồng mong có cháu, hỏi hoài, mà chẳng lẽ mang bầu lại nói dối là chưa có j, em thấy tội với con mình lắm.
    Giờ đọc tip này em mới biết nên kiêng.
    Cả cơ quan e cũng thông báo khi biết tin luôn, vì 3 tháng đầu e cũng sợ, mà công việc của mình k phải ngồi im một chỗ. Báo để sếp còn san sẻ công việc cho người khác, hạn chế đi lại nữa.
    • 3,208 Bài viết

• 1,914 Được cảm ơn

Bạn mình 2 đứa có thai, thông báo um xùm thì cả 2 đều bị sảy vì thai yếu. Thế là lần sau qua 3th họ mới thông báo. Bây giờ 2 bé của 2 người đó đc gần 3 tuổi.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 3,208 Bài viết

• 1,914 Được cảm ơn

Bạn mình 2 đứa có thai, thông báo um xùm thì cả 2 đều bị sảy vì thai yếu. Thế là lần sau qua 3th họ mới thông báo. Bây giờ 2 bé của 2 người đó đc gần 3 tuổi.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chả việc gì phải kiêng kỵ cả, con em mới được vài tuần thì tất cả người thân đều biết hết chuyện vui vậy có gì mà phải giấu cơ chứ
    • 104 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

mình ko tin về chuyện đó lắm, xảy hay không là do mình, do cơ địa của mình hết thôi, chị ở CQ mình do nội tiết kém nên chửa là lưu, chị ấy ngại chả dám nói với ai nhưng không nói cũng như nói thôi vì ko giữ đc em bé, còn trường hợp của đứa ở CQ m do là "người nổi tiếng" có bầu là cả CQ đều biết nhưng vẫn mẹ khỏe con khỏe có sao đâu, còn mình thì đứa trước cũng như đứa này ko dấu được vì 2v cái là nghén và cũng do nội tiết nữa trộm vía đứa đầu sau 3 tháng mang bầu mình hết nghén lại khỏe mạnh bình thường con khi sinh được 3,7kg và bây giờ thì là một đứa hiếu động, nghịch như giặc
    EYNMp7
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Không biết nên kiêng hay không. Nhưng vừa lấy chồng được 3 tuần thì mình có bầu. M.n đều bảo nhạy.
    Khi có bầu mình vui quá hết toáng lên ấy chứ (vì mình bị ckk k đều), rồi chồng bế bổng mình lên sung sướng, mình chạy ngay xuống nhà khoe với bố mẹ. Trời ơi, niềm hạnh phúc như vậy sao có thể không chia sẻ với m.n đc chứ. Và mình nhận đc sự ưu tiên quan tâm hơn bao giờ hết.
    Chao xìn cả nhà!!

Emmm - 24y - gái mới chống lầy - hiện đang có 1 ox toẹt vời và 1 bấy bì 3m.

Chưa vượt cạn lần nào nhưng đã nghe nhiều mẹ truyền tai nhau về độ ''thốn'' level max nhưng cũng là tuyệt đỉnh thăng hoa của sự hạnh phúc khi nhìn thấy thiên thần nhỏ chào đời. So happy!

Vậy nên, đã nhiều lần làm ''khách'' qua đây để đọc những bài viết từ các mẹ, nhưng để chuẩn bị tâm lý, sức khỏe cho tập 1 này. E quyết định tham gia cộng đồng wtt để học hỏi ''mọi thứ'' từ các mẹ.
    =))))

Mong các mẹ chỉ giáo nhiệt tình!!!

10620355_674523099323950_2991954562378287993_o
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em chỉ báo cho hai bên gia đình và những người bạn thân thiết biết tin thui ạ hihi, ai cũng mừng và dặn dò đủ thứ lun ý
    xostudio.net