TIN TÀI TRỢ.

Rỉ ối khi mang thai - làm thế nào để tránh? Các mẹ giúp em với !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 450 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Chào các mẹ ! Em đã một lần mang thai và bị rỉ ối lúc thai được 7 tháng. Em nằm viện để giữ 1 tuần thì bị sốt, thai suy, phải mổ lấy thai nhưng k cứu được bé. Có mẹ nào biết về hiện tượng rỉ ối này chia sẻ cho em với. Em hỏi chị bác sĩ là tại sao bị rỉ ối, chị ấy cũng chỉ nói là nhiều nguyên nhân lắm. Em sợ lắm các chị ơi. Em dự định năm tới có bầu luôn mà, nhưng đã bị một lần rồi em lại càng lo. Các chị có thông tin gì chia sẻ cho em với !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,950 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

Em được 33w rồi, mong có mẹ nào tư vấn giúp chuyện này nha.
    • 86 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba_Gia_Rang_Sun Xem bài viết
    Chào các mẹ ! Em đã một lần mang thai và bị rỉ ối lúc thai được 7 tháng. Em nằm viện để giữ 1 tuần thì bị sốt, thai suy, phải mổ lấy thai nhưng k cứu được bé. Có mẹ nào biết về hiện tượng rỉ ối này chia sẻ cho em với. Em hỏi chị bác sĩ là tại sao bị rỉ ối, chị ấy cũng chỉ nói là nhiều nguyên nhân lắm. Em sợ lắm các chị ơi. Em dự định năm tới có bầu luôn mà, nhưng đã bị một lần rồi em lại càng lo. Các chị có thông tin gì chia sẻ cho em với !
    Bạn ơi,mình đang mang thai tháng t7.thỉnh thoảng âm đạo có chảy ra 1 ít nước,1 ngày chảy ra 1 lần thôi,ko liên tục.Bạn vui lòng cho mình biết hiện tượng rỉ ối của bạn như thế nào??cảm ơn bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 246 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dreamland Xem bài viết
    Bạn ơi,mình đang mang thai tháng t7.thỉnh thoảng âm đạo có chảy ra 1 ít nước,1 ngày chảy ra 1 lần thôi,ko liên tục.Bạn vui lòng cho mình biết hiện tượng rỉ ối của bạn như thế nào??cảm ơn bạn!
    Mình cũng đang ở tuần thứ 26, cũng có hiện tượng y hệt như vậy. Mình có dùng BVS hàng ngày để tiện theo dõi nhưng vì mang thai lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm, đọc thấy hiện tượng rỉ ối này nên cũng hơi lo lắng, nhờ các mẹ tư vấn dùm với ạ
    • 359 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người khuyên mua một it giấy quỳ về để thử, nếu giấy quỳ đổi màu thì là rỉ ối, lúc đấy nên đi khám ngay. Tốt nhất các mẹ cứ mua ít giấy quỳ về nhà để thử thường xuyên nhé.
    eNortjKzUjI0sgQCJWtcMBXLAuQ,91
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,448 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

có mẹ nào biết mua giấy quỳ ở đâu không ạ ? Em đang ngủ mà thấy ọc ra 1 cái , nước ko nhiều nhưng ướt hết 1 cái bvs hằng ngày.Em định mua giấy quỳ về để thử ạ.
    eNortjKzUjI0MTM1sFCyBlwwFYwC1Q,,70TfCSp7eNortjKzUjI0MTM1MFSyBlwwFXcCzg,,22
    Đậu Đậu :[NB= 3,9kg*53cm , 1M= 5kg*60cm , 2M = 6kg*62cm , 3M = 6kg6*64cm , 4M=7kg2*68cm,5M=8kg*72cm,6M=8kg5*73cm,7M=9kg2*75cm,9M=10kg*80cm,10M=10,5kg 13M=11,8kg*83cm 15M=12,2kg*85cm 17M=12,7kg*87cm
    Tin Tin : NB= 2,7kg . 1M = 3,8kg 2M = 4,9kg 3M = 5,6kg 4M=6,5kg
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cocozambo Xem bài viết
    có mẹ nào biết mua giấy quỳ ở đâu không ạ ? Em đang ngủ mà thấy ọc ra 1 cái , nước ko nhiều nhưng ướt hết 1 cái bvs hằng ngày.Em định mua giấy quỳ về để thử ạ.
    em thấy có chị bảo ở 86 ngọc khánh chị ạ. (8k/1gói) đủ màu
    Mẹ của mèo con :LoveStruc:
    bé BỤP
    newborn: 3,05 kg - 1month: 4kg - 7month: 6kg7
    • 267 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Mình cũng lo lắng về vấn đề này! Bs của mình bảo thử giấy quỳ chưa chắc chính xác vì dịch âm đạo đôi lúc cũng làm giấy quỳ đổi màu. Mình hay phải leo cầu thang, cứ lo rỉ ối thì nguy
    2QSgp7

Gcn6p7
    • 129 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

lo lắng quá ,mình cũng thấy hay chảy ra như vậy, mẹ nào bit hiện tượng này ntnao tư vấn dùm bọn em cái
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 162 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình hiểu nỗi khổ tâm của các Mẹ lắm, bé nhà mình duoc 14 tháng rồi , trời thương nên Mẹ con khỏe mạnh, mình cũnh sanh mổ, mình hi sinh cả cong việc không đi làm chỉ ở nhà dưỡng thai, ko dám leo cầu thang, ko với lất đồ, ko khiêng đồ nặng, chỉ đi tới đi lui, ăn nhiều những tưu5c phẫm có nhiều vitamin vì thế mà con em được 3kg6, các Mẹ bị rĩ ối đúng là nhiều nguyên nhân, nhưng mình nghĩ trước tiên nên nghĩ đến con là các Mẹ đừng vận động quá sức nhiều khi cv bị stress cũng làm ảnh hưởng nhiều lắm, mình thấy các Mẹ nên nghi ngơi nhiều như thế lá good nhất thôi, các mẹ đừng quá lo lắng, trời phật,bồ tát sẽ phù hộ cho Mẹ con đều khỏe.
    Không còn gì để diễn tả nữa hết
    • 450 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Inconxauxi Xem bài viết
    lo lắng quá ,mình cũng thấy hay chảy ra như vậy, mẹ nào bit hiện tượng này ntnao tư vấn dùm bọn em cái
    Hồi mình mang thai mình cũng xin nghỉ không lương để ở nhà dưỡng thai. Vào lúc 3 tháng giữa mình thấy khỏe mạnh nên chủ quan lắm. Làm việc nhiều, giặt giũ, phơi phóng... Bụng mình thì lúc nào cũng cứng. Nghe lời mấy bà già trong xóm nói "bụng cứng là chửa chắc". Sau này mới biết đó là dấu hiệu rất nguy hiểm. Hôm đó mình đi chơi với chồng ở nhà một người bạn. Đến khi về đến nhà, tự nhiên thấy nước ộc ra, mà rõ ràng khi đó mình không buồn đi tiểu. Lúc đầu, mình tưởng là nước tiểu. Nhưng sau đó, nước lại tiếp tục rỉ ra không ngừng. Sợ quá mình gọi bs, chị ấy bảo lên ngay viện. Lên đến viện, bs khám và nói rằng "cổ tử cung đã bị xóa hết rồi". Khi ấy mình mới 29w. Rồi việc đau đớn nhất đã đến với mình... Sau này khi mình hỏi bs là tại sao mình lại bị thế ? Chị ấy bảo có nhiều nguyên nhân lắm. Lần sau có thai có lẽ phải liên tục mở mỏ vịt xem tử cung ntn, có bị viêm nhiễm gì không. Mới đây, mình đi khám để chuẩn bị mang bầu lại, bs nói cổ tử cung của mình quá ngắn. Có lẽ, khi nào có thai sẽ phải khâu eo.
    Thế đấy các mẹ ạ. Các mẹ có thai nhất thiết đừng chủ quan, dù thấy mình khỏe mạnh thì cũng hết sức giữ gìn. Đừng ngồi lâu mà sức nặng đè lên tử cung không tốt. Đặc biệt phải giữ vs sạch sẽ, đừng để viêm nhiễm. Nếu thấy khí hư có màu vàng ở quần lót, nhất thiết phải thông báo với bs để đặt thuốc cho khỏi. Các mẹ nên mặc quần lót sáng màu để còn theo dõi khí hư.
    Ối rỉ ra khác với són tiểu là nó ra một cách tự nhiên, mình không kiểm soát được. Kinh nghiệm của mình là khi ối đang rỉ ra, các mẹ dù có co cửa mình lại thì nó vẫn cứ chảy ra, còn nước tiểu thì mình nó thể "nén" nó lại.
    Dù sao mình cũng đã trả giá quá đắt cho sự chủ quan và ngốc nghếch của mình. Các mẹ nên mua ít giấy quỳ mà thử. Khi thử giấy quỳ, nếu là ối thì giấy sẽ chuyển màu xanh.
    Chúc các mẹ bình an trong 9m10d. Cầu mong Trời Phật và các bà mụ sẽ luôn nâng đỡ tất cả những bé con đáng yêu của chúng ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,448 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Mình cũng hi vọng là mình bị són tiểu thôi. Tự nhiên thấy ọc ra 1 cái nhưng hôm nay thì không thấy gì hết. Cầu trời phù hộ cho bé con .
    eNortjKzUjI0MTM1sFCyBlwwFYwC1Q,,70TfCSp7eNortjKzUjI0MTM1MFSyBlwwFXcCzg,,22
    Đậu Đậu :[NB= 3,9kg*53cm , 1M= 5kg*60cm , 2M = 6kg*62cm , 3M = 6kg6*64cm , 4M=7kg2*68cm,5M=8kg*72cm,6M=8kg5*73cm,7M=9kg2*75cm,9M=10kg*80cm,10M=10,5kg 13M=11,8kg*83cm 15M=12,2kg*85cm 17M=12,7kg*87cm
    Tin Tin : NB= 2,7kg . 1M = 3,8kg 2M = 4,9kg 3M = 5,6kg 4M=6,5kg
    • 744 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

chào các mẹ ! xin tự giới thiệu mình là mẹ của 2 em bé, đứa lớn sinh khi được 8 tháng( rỉ ối khoảng 3 tuần), đứa nhỏ sinh khi được 7 tháng( rỉ ối gần 2 tháng), hậu quả của việc rỉ ối đấy. tuy nhiên 2 baby của mình đều rất khỏe mạnh từ lúc mới sinh.
    em bé thứ nhất mình không có kinh nghiệm gì nên cạn hết ối thì sinh. em bé thứ hai thì đỡ hơn nhiều mặc dù sinh thiếu tháng hơn.
    rỉ ối là hiện tượng mà thỉnh thoảng các mẹ có cảm giác như tiểu són hoặc ào ra một chút, nhiều thì cảm giác như người buồn tiểu liên tục. nếu gặp trường hợp này các mẹ nên hạn chế vận động đến mức tối thiểu, uống nhiều nước hoa quả, tóm lại là cố gắng tẩm bổ để cho bé khỏe và mau lớn, đề phòng trường hợp sinh non thì con mình không quá yếu. nhớ là uống nhiều nước hơn 1 chút, mình được tư vấn là uống nước dừa, nhưng khi mua dừa xiêm các mẹ nên mua loại còn cả vỏ xanh bên ngoài, đề phòng trường hợp dừa ôi hoặc bị tiêm đường hóa học thì nguy hiểm lắm
    theo dõi thân nhiệt thường xuyên, nếu thấy sốt thì nên đến ngay bv mà khám, siêu âm khoảng 1-2 tuần/1 lần để theo dõi lượng ối, màu ối
    các mẹ cũng nên giữ vệ sinh vùng kín sạch sẽ khô ráo nhé, nếu để viêm nhiễm thì rất nguy hiểm cho em bé đấy,
    tóm lại là nên uống nhiều nước, ít vận động, theo dõi cơ thể thường xuyên xem có sốt không? em bé có đạp nhiều không? còn nhiều nước ối không? nước ối có chuyển màu đen hay đục đi không? vệ sinh sạch sẽ..... là vượt qua thôi
    chúc các mẹ khỏe, em bé khỏe
    có gì thì cứ pm cho mình, mình sẽ nhắn lại
    à quên, nên lựa chọn hoa quả mát một chút ăn sẽ tốt hơn, vì nóng trong cũng khiến ối rỉ nhiều hơn đó
    • 108 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadaitrongvuon1212 Xem bài viết
    chào các mẹ ! xin tự giới thiệu mình là mẹ của 2 em bé, đứa lớn sinh khi được 8 tháng( rỉ ối khoảng 3 tuần), đứa nhỏ sinh khi được 7 tháng( rỉ ối gần 2 tháng), hậu quả của việc rỉ ối đấy. tuy nhiên 2 baby của mình đều rất khỏe mạnh từ lúc mới sinh.
    em bé thứ nhất mình không có kinh nghiệm gì nên cạn hết ối thì sinh. em bé thứ hai thì đỡ hơn nhiều mặc dù sinh thiếu tháng hơn.
    rỉ ối là hiện tượng mà thỉnh thoảng các mẹ có cảm giác như tiểu són hoặc ào ra một chút, nhiều thì cảm giác như người buồn tiểu liên tục. nếu gặp trường hợp này các mẹ nên hạn chế vận động đến mức tối thiểu, uống nhiều nước hoa quả, tóm lại là cố gắng tẩm bổ để cho bé khỏe và mau lớn, đề phòng trường hợp sinh non thì con mình không quá yếu. nhớ là uống nhiều nước hơn 1 chút, mình được tư vấn là uống nước dừa, nhưng khi mua dừa xiêm các mẹ nên mua loại còn cả vỏ xanh bên ngoài, đề phòng trường hợp dừa ôi hoặc bị tiêm đường hóa học thì nguy hiểm lắm
    theo dõi thân nhiệt thường xuyên, nếu thấy sốt thì nên đến ngay bv mà khám, siêu âm khoảng 1-2 tuần/1 lần để theo dõi lượng ối, màu ối
    các mẹ cũng nên giữ vệ sinh vùng kín sạch sẽ khô ráo nhé, nếu để viêm nhiễm thì rất nguy hiểm cho em bé đấy,
    tóm lại là nên uống nhiều nước, ít vận động, theo dõi cơ thể thường xuyên xem có sốt không? em bé có đạp nhiều không? còn nhiều nước ối không? nước ối có chuyển màu đen hay đục đi không? vệ sinh sạch sẽ..... là vượt qua thôi
    chúc các mẹ khỏe, em bé khỏe
    có gì thì cứ pm cho mình, mình sẽ nhắn lại
    à quên, nên lựa chọn hoa quả mát một chút ăn sẽ tốt hơn, vì nóng trong cũng khiến ối rỉ nhiều hơn đó
    Mẹ nó làm ơn cho mình hỏi. Nếu bị rỉ ối thì nó có ra liên tục không hay thỉnh thoảng mới ra