TIN TÀI TRỢ.

Qua 3 tháng đầu có cần uống vitamin tổng hợp nữa không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 605 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VTK08 Xem bài viết
    ...
    Nhưng:
    Rau ngót rất nhiều sắt. Và các cụ ngày xưa bỏ thai bằng cách là giã rau ngót lấy nước uống sống nhé!
    Đồng ý là không phải cái gì mọi người bảo kiêng cũng bắt buộc phải kiêng (ví dụ như vụ kiêng chụp ảnh, mà kiêng chụp ảnh chắc không phải là "kinh nghiệm dân gian" đâu nhỉ?!") Nhưng kiêng rau ngót thì mình đảm bảo là heoluoi nói đúng, và cái dòng đo đỏ của bạn càng khẳng định kiêng rau ngót là đúng, vì ở đây toàn người muốn dưỡng thai chứ không muốn bỏ thai. Rau ngót sống hay chín đều gây co bóp tử cung nên chỉ hợp với người sau sinh hoặc sau khi nạo hút thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

thực ra mình chỉ nghĩ diễn đàn là nơi để mọi người tham gia thảo luận các ý kiến mà mình lĩnh hội đc từ ông cha bao đời nay, và những ng đọc cũng phải tự nhận biết đc cái gì là đúng cái gì là sai
    với VIT tổng hợp, tớ đảm bảo mỗi người bình thường thấy khoẻ khoắn đấy, nhưng chưa hẳn đã đủ chất, huống hồ là người mang bầu, ăn cho 2 người nên việc thiếu VIT là khó tránh khỏi, nên việc bổ sung Vit tổng hợp là cần thiết.
    Với cơ địa của từng người , có người nghén ko ăn được gì thì nên uống thêm sữa và 1 viên vit tổng hợp mỗi ngày.
    còn người ko bị nghén có thể ăn đc các món thì tuỳ thể trạng mà tính xem có cần thiết uống ko, vì trong sữa cũng khá dủ các dưỡng chất rồi.
    bà già lắm mồm có vài lời thế thôi.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

haizz các mẹ tranh cãi nhiều ha. Thực ra thì đúng là do cơ địa từng người nữa. Và 1 số loại thì nên kiêng thì ko biết ai cơ địa thế nào. Rau ngót kiêng, với mình chỉ kiêng uống sống, canh mình vẫn ăn, ăn điều đồ chứ ko ăn nhiều. Đu đủ xanh, mình kiêng nhưng có bữa nộm ngon vẫn ăn. Nhiều ng bảo con trai kiêng đậu nành. Tớ uống suốt mà mỗi ngày 1 âu uống thay nước nữa, con trai vẫn khỏe vẫn nghịch, vẫn men . Có bài báo bảo thế này, bài báo bảo thế khác chưa đc chứng minh cụ thể. Kiêng ăn lẩu, tớ vẫn ăn ác chiến. Kiêng thịt chó nóng, tớ vẫn đánh chén tì tì.

Thế nên chung quy tớ thấy là mọi thứ đều có mặt tốt và xấu, lựa chọn và ăn. Và chế độ ăn điều độ, ko nhiều quá và ko quá kiêng cữ. Bà bầu cứ thèm gì ăn nấy, nhưng phải đa dạng thức ăn cho phù hợp. Và tùy vào sức khỏe của mình mà điều chỉnh sao cho hợp lý. Mọi thứ ko thể nguyên tắc như trong báo, ko quá khoa học và cũng ko phải ko tin dân gian. Các cụ cũng sẽ có cái đúng của các cụ, khoa học có cái đúng của khoa học
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 146 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

đúng thật là ăn j uống j hay kiêng cữ j còn là do cơ địa từng ng và do hiểu biết của từng ng, mấy ai biết mình hợp hay không nếu không "THỬ"? mà thử thì liệu có ai mún thử với sinh linh bé bỏng mình đang mang trong người không? vì vậy các cụ bảo "có kiêng có lành" cũng có cái lý của nó. các mẹ bây giờ đủ sáng suốt để tự chọn lọc thông tin có ích cho mình, dđ là để các mẹ chia sẻ kn với nhau, còn theo hay không là quyền của các mẹ. cái mẹ VTK08 nói thật là khó nghe, cứ như là giảng bài cho con mình nghe í, cười nhạo ng khác 1 cách vô căn cứ. cứ như mẹ đó nói thì ngta nói là "có thể gây co bóp tử cung" thì các mẹ khác mặc định là "chắc chắn gây co bóp" còn mẹ đó mặc định là "chắc chắn không gây co bóp" chắc. nói j mà khó nghe, ng ngoài nghe còn chả lọt tai nữa là ng đc góp ý
    ktp0p7
    Đừng thở dài hãy vươn vai mà sống
    Bùn dưới chân nhưng nắng ở trên đầu...

Nhà mình mãi bình an và hạnh phúc nhé!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chào các bạn, tớ đăng ký nick từ lâu (nhìn thì biết) nhưng đến hôm qua mới thực sự tham gia cùng mọi người vì mình biết rằng ở trên diễn đàn này nói ko hợp ý có thể bị "chửi", bị "ném đá" như bọn bạn mình vẫn trêu.
    Nhưng vì nghĩ rằng mình cũng có kinh nghiệm chửa đẻ, cũng qua những thời khắc, quãng đường gian khổ để có được con ra đời khỏe mạnh, kháu khỉnh nên muốn tham gia để mọi người chia sẻ với nhau. Mình không áp đặt cho ai cả, cũng không muốn giáo huấn, dạy bảo ai cả, càng không có ý cười nhạo ai. Những j mình biết là kinh nghiệm của bản thân, đã áp dụng cho bản thân và cho người thân cũng như bạn bè xung quanh, và có được tư vấn vì làm việc ở 1 BV, hàng ngày hàng giờ tiếp xúc trực tiếp với bác sĩ các chuyên khoa.
    Những j mình muốn nói, muốn làm khi post bài là muốn các bà mẹ mang thai cố gắng hạn chế bớt căng thẳng, lo âu nhất có thể, làm sao để tinh thần thoải mái, cơ thể khỏe mạnh, làm sao để việc mang thai không làm ảnh hưởng quá mức tới cuộc sống và công việc hàng ngày.
    Chúng ta đều có điều kiện để biết rõ mọi thứ và chính chúng ta tự chịu trách nhiệm về những vấn đề của bản thân, còn vào đây chỉ là chia sẻ, vui thì vui nhiều hơn, buồn thì mau hết buồn hơn.
    Chia sẻ! Tất cả chỉ là như vậy!
    Nếu post bài chỉ để chứng tỏ mình hiểu biết hoặc hơn thua, mình không cần phí sức, phí thời gian. Do vậy các bạn không cần nóng mặt, tức tối dùng những từ ngữ hết sức nặng nề như vậy.
    Hãy coi đây là 1 nơi để mọi người tán gẫu nhẹ nhàng, vui vẻ.
    --------------------------------------------
    "Bởi vì thằng dân ngu quá lợn
    Cho nên bọn ấy mới làm quan"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chủ đề của topic là: Qua 3 tháng đầu có cần uống vitamin tổng hợp nữa không?
    Vì không muốn để topic này bị lạc đề, mình hi vọng chúng ta ko nên comment những nội dung gây tranh cãi, hiểu lầm, vừa căng thẳng vừa ko góp được j cho chủ topic và mọi người.
    Trao đổi, thảo luận về những vấn đề liên quan, mình luôn luôn sẵn sàng. Nhưng cá nhân mình nghĩ chúng ta nên trao đổi để có được những kiến thức, kinh nghiệm mới, bổ ích trên tinh thần chia sẻ và chỉ dừng ở việc thông tin đưa ra là đúng/sai/chưa xác định, không nên kèm theo phần nhận xét về nhân cách, hiểu biết của người đóng góp, như vậy tránh được sự xúc phạm, hiểu lầm nhau. 1 Topic có nhiều người tham gia chắc chắn sẽ giúp chủ Topic thấy thoải mái hơn.

Chúc mọi người 8/3 vui vẻ!
    --------------------------------------------
    "Bởi vì thằng dân ngu quá lợn
    Cho nên bọn ấy mới làm quan"
    • 285 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, bà bầu mà bảo nên ăn canh rau ngót và ngải cứu???? nói chung thỉnh thoảng ăn tí tẹo cho đỡ thèm thì cũng chả sao, tuy nhiên ăn để cho có sắt để ko phải bổ sung bằng thuốc thì mình chịu, ko hiểu nổi luôn.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2