TIN TÀI TRỢ.

Qua 3 tháng đầu có cần uống vitamin tổng hợp nữa không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 187 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Minh moi di kham moc 12w, thấy bác sĩ nói uống thêm sắt và canxi mà không cần uống vitamin tổng hợp nữa. Như vậy có đúng không
    SUSU 24/9/2011
    Start: 3,2kg ; 1m: 4,3kg; 2m: 5.3kg; 3m: 5,9kg ; 4m : 6.5kg; 5m: 6.8kg; 6m: 7,5kg; 7m: 8kg; 8m: 8.5kg, 9m: 9.2kg - 76cm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 418 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ khác đều được tư vấn uống liên tục từ trước khi có bầu đến sau khi sinh 6 tháng mới ngừng mẹ nó ạ! không biết thế nào, bạn tham khảo thêm nhé!
    sbudp7 YFEEp7
    Cầu xin Trời Phật phù hộ cho con trai của con được mạnh khoẻ, bình an suốt cuộc đời!
    Bob Yêu-Newborn: 2.9kg:1M: 4.5kg2M : 6kg3M: 6.6kg-64cm4M: 7.1kg-65cm5m:7.6kg6m:8.1kg-68cm
    • 130 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình uống vitamin từ lúc có bầu và dự định đến lúc nào ngừng cho con bú, nhưng lại ko uống sắt và canxi, vì trong thuốc đã có chứa sắt và canxi rồi. Cái chính là thử máu thấy hàm lượng sắt vẫn ok nên bs ko kê sắt.
    eNortjKzUjI0sjQyMVeyBlwwFY4C1g,,73
    NB: 3,1kg - 1m: 4,4kg; 55cm - 2m2w: 5,6kg; 60cm
    • 602 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Vitamin tổng hợp vẫn phải tiếp tục uống đến sau khi sinh mà bạn. Bạn hỏi lại bác sĩ để được tư vấn kỹ hơn nhé.
    tuMgp7 Lyq1p7
    :Rose:Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì vitamin rất cần cho sức khỏe mà... với lại làm cho cơ thể của mình đỡ mệt mỏi thì đâu có gì mà đáng ngại, nó đâu có hại gì mà mình dè chừng... !!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,692 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

vitamin tổng hợp ún từ trc khi có bầu 3m, cho tới ít nhất 6m sAU khi sinh lun các mẹ ơi!!!! tới lúc cho con bú thì càng cần bổ sung canxi, ko chỉ riêng lúc mang bầu đâu!
    NB 3kg45, 52cm --- 1y 12kg5, 80cm
    2y 17kg

MCyxp7
    NB 3kg65, 52cm --- 1m 5kg --- 2m 6kg4

Anh là Sấm, em là Sam, nhé!!!
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn, mình có em bé được hơn 2 tuổi rồi, mình uống vitamin từ lúc có bầu đến lúc sinh và uống kèm thêm canxi, còn sắt thì mình bị dị ứng nên không uống được. Vitamin rất tốt mà, chị họ mình đang có bầu được 2 tháng minh tư vấn cho chị ấy bổ sung vitamin của Nutrilite là Daily, vitamin C, Bcomlex và canxi chị ăn được, ngủ được mà lại khỏe nữa vì nó không phải là thuốc mà, rất là an toàn. Mình nghĩ bạn nên tham khảo xem sao. Vitamin rất tốt cho mọi người, bạn đang mang bầu thì càng tốt chứ sao?

Trích dẫn Nguyên văn bởi YENTHINH2010 Xem bài viết
    Minh moi di kham moc 12w, thấy bác sĩ nói uống thêm sắt và canxi mà không cần uống vitamin tổng hợp nữa. Như vậy có đúng không
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,099 Được cảm ơn

Nhà mình cho xin vài loại vitamin tổng hợp mà các mẹ hay uống với, mình thấy có đến cả chục loại ý chứ... Mình có biết obimin, procare - còn những loại nào nữa thì cả nhà share nhé!
    à, kinh nghiệm sử dụng nữa. Mình chỉ biết là uống mỗi ngày một viên, nhưng k biết nên uống buổi nào - sáng, trưa, tối - có lưu ý j đặc biệt giống như sắt thì uống sáng và nên kèm nước cam không???

Chúc các mẹ khoẻ và con ngoan...
    • 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

nhiều loại lắm bạn ạ,
    Mamafe,
    Prenata,
    Procare
    Protakecare (thuốc nội)
    ....

Mình thấy hiện tại hầu hết các mẹ đi khám (nhất là khám tư) đều uống VIT hết. theo mình nghĩ nếu mẹ khỏe mạnh, ăn uống tốt, ít nghén thì không cần uống VIT, ở nước ngoài VIT chỉ đựoc kê khi mẹ không ăn uống được nhưng chắc ở VN việc ăn uống và cây dinh dưỡng không đầy đủ hay sao í mà BS nào cũng kê cho các mẹ uống hết, mình cũng vậy, hiện mình cũng đang uống vì BS kê và uống cho yên tâm nữa. Mình thấy một số mẹ dinh dưỡng tốt, thể trạng to cao khỏe mạnh, cân nặng của em bé trong bụng vượt chuẩn BS cũng nói là dừng uống VIT và ăn uống bình thường không bồi đổ vì ngồi hóng hớt thấy mẹ đó có ~34 tuần mà em bé 3.2kg rồi.
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì bổ sung vitamin tổng hợp cho chị bạn mình bằng thực phẩm bố sung dinh dưỡng Daily của Nutrilite nó không phải thuốc mà chỉ giống như viên lương khô thôi, rất an toàn với lại trong đó 1 viên nó có chứa tận 11 vitamin và 7 khoáng chất mà toàn là từ tự nhiên thôi. Mỗi ngày chỉ cần 1 viên là đủ và uống sau bữa ăn. Mẹ nó thử tìm hiểu xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mẹ nào nói VIT là tốt thì cần xem lại nhé! Cơ thể bị thiếu, được bổ sung đúng VIT, đúng liều lượng thì mới tốt, còn nếu thừa thì cơ thể lại phải làm việc để đào thải đi đấy ạ.
    Nhiều mẹ lo là mình sẽ thiếu nên nằng nặc đòi bác sỹ hoặc tự ý tự ý bổ sung VIT theo kiểu vô thưởng vô phạt. Nếu định dùng thuốc thì phải có sự chỉ định của bác sỹ. Cơ mà bây giờ rất nhiều nơi kê thuốc kiểu vậy, không bổ chỗ này thì bổ chỗ khác, thiếu thì bù mà thừa thì thải. Tốt nhất nên bổ sung bằng thực đơn ăn uống, vận động hợp lý hàng ngày.

Những tháng đầu, thai nhi đang ở giai đoạn hình thành các bộ phận, nên cần cung cấp đầy đủ các chất.
    Những tháng cuối, thai nhi phát triển về trọng lượng, mẹ cần ăn thêm so với khẩu phần ăn bình thường.

Canxi: nếu có thiếu thì phải tầm cuối thai kỳ và sau khi sinh (hay bị tê, mỏi chân tay, đau lưng mỏi chân không phải do các nguyên nhân/bệnh khác).
    Tớ được biết là cua đồng chứa hàm lượng canxi cao nhất, nếu thiếu thì thử 1 tuần 3 bữa canh cua xem sao???

Sắt: thiếu máu thì mới cần phải uống >>> cần phải XN máu đã nhé! Sắt gây táo bón, buồn nôn (mùi khó chịu) đặc biệt là uống lúc đói, mà uống lúc đói thì hiệu quả mới cao hic hic.
    Thay vì uống thuốc thuốc sao ta không ăn những loại thịt đỏ (bò), rau xanh đậm nhỉ? Ngải cứu, rau ngót rất nhiều sắt nhé! 1 bát canh rau ngót, 1 quả trứng gà rán ngải cứu sẽ có nhiều sắt và canxi hơn mà lại dễ ăn, dễ hấp thụ nữa.

Đừng ăn uống linh tinh rồi sau đó an ủi bằng 1 viên thuốc!
    Chúc các mẹ và các bé xinh, khỏe, vui vẻ! :Battin ey:
    --------------------------------------------
    "Bởi vì thằng dân ngu quá lợn
    Cho nên bọn ấy mới làm quan"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DLBaoChau Xem bài viết
    nó không phải thuốc mà chỉ giống như viên lương khô thôi, 1 viên nó có chứa tận 11 vitamin và 7 khoáng chất mà toàn là từ tự nhiên thôi.
    Mình không biết có phải là bạn đang PR cho nhãn hàng này không nhưng không gọi là thuốc thì gọi là gì ạ? Hay là quy về nhóm thực phẩm chức năng à?
    • 127 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tớ có bầu mới được 5w và cũng uống VIT, đi khám bác sĩ bảo 3 tháng đầu ko được uống VIT liều cao, ko tốt cho em bé. Hiii, thế là sao ạ?
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VTK08 Xem bài viết
    Mẹ nào nói VIT là tốt thì cần xem lại nhé! Cơ thể bị thiếu, được bổ sung đúng VIT, đúng liều lượng thì mới tốt, còn nếu thừa thì cơ thể lại phải làm việc để đào thải đi đấy ạ.
    Nhiều mẹ lo là mình sẽ thiếu nên nằng nặc đòi bác sỹ hoặc tự ý tự ý bổ sung VIT theo kiểu vô thưởng vô phạt. Nếu định dùng thuốc thì phải có sự chỉ định của bác sỹ. Cơ mà bây giờ rất nhiều nơi kê thuốc kiểu vậy, không bổ chỗ này thì bổ chỗ khác, thiếu thì bù mà thừa thì thải. Tốt nhất nên bổ sung bằng thực đơn ăn uống, vận động hợp lý hàng ngày.

Những tháng đầu, thai nhi đang ở giai đoạn hình thành các bộ phận, nên cần cung cấp đầy đủ các chất.
    Những tháng cuối, thai nhi phát triển về trọng lượng, mẹ cần ăn thêm so với khẩu phần ăn bình thường.

Canxi: nếu có thiếu thì phải tầm cuối thai kỳ và sau khi sinh (hay bị tê, mỏi chân tay, đau lưng mỏi chân không phải do các nguyên nhân/bệnh khác).
    Tớ được biết là cua đồng chứa hàm lượng canxi cao nhất, nếu thiếu thì thử 1 tuần 3 bữa canh cua xem sao???

Sắt: thiếu máu thì mới cần phải uống >>> cần phải XN máu đã nhé! Sắt gây táo bón, buồn nôn (mùi khó chịu) đặc biệt là uống lúc đói, mà uống lúc đói thì hiệu quả mới cao hic hic.
    Thay vì uống thuốc thuốc sao ta không ăn những loại thịt đỏ (bò), rau xanh đậm nhỉ? Ngải cứu, rau ngót rất nhiều sắt nhé! 1 bát canh rau ngót, 1 quả trứng gà rán ngải cứu sẽ có nhiều sắt và canxi hơn mà lại dễ ăn, dễ hấp thụ nữa.

Đừng ăn uống linh tinh rồi sau đó an ủi bằng 1 viên thuốc!
    Chúc các mẹ và các bé xinh, khỏe, vui vẻ! :Battin ey:
    đọc đoạn đầu thấy bạn phân tích rất chuẩn, nhưng đến bát rau ngót thì,,,, tớ xin có ý kiến cho những ai đọc sau, ng bầu kiêng ko ăn rau ngót, đu đủ xanh nhé, món này gâyco bóp tử cung dẫn đến sảy thai đấy.
    chỉ khi đẻ xong, ăn canh rau ngót thì tuyệt vời, vì nó làm tử cung co bóp đẩy sạch máu xấu đi, và giúp tử cung co về gần với lúc chưa bầu ý ạ. còn đu đủ xanh nấu với móng giò thì tạo sữa rất tốt đấy.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mituot2003 Xem bài viết
    Tớ có bầu mới được 5w và cũng uống VIT, đi khám bác sĩ bảo 3 tháng đầu ko được uống VIT liều cao, ko tốt cho em bé. Hiii, thế là sao ạ?
    ko được uống vit liều cao nghĩa là mình chỉ nên uống liều bổ sung thôi, uống 1 viên tổng hợp thôi. hoặc uống sữa rùi thì chả lo đâu, chỉ thêm viên sắt cũng đc rùi.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heoluoi289 Xem bài viết
    đọc đoạn đầu thấy bạn phân tích rất chuẩn, nhưng đến bát rau ngót thì,,,, tớ xin có ý kiến cho những ai đọc sau, ng bầu kiêng ko ăn rau ngót, đu đủ xanh nhé, món này gâyco bóp tử cung dẫn đến sảy thai đấy.
    chỉ khi đẻ xong, ăn canh rau ngót thì tuyệt vời, vì nó làm tử cung co bóp đẩy sạch máu xấu đi, và giúp tử cung co về gần với lúc chưa bầu ý ạ. còn đu đủ xanh nấu với móng giò thì tạo sữa rất tốt đấy.
    Thật sao bạn? Bạn có tài liệu khoa học chính xác về vấn đề này chưa hay chỉ là kinh nghiệm dân gian hoặc 1 nghiên cứu abc nào đó trên mạng???
    Rau ngót gây sảy thai
    Cấm ăn đào vì sau này các con sẽ bị câm hoặc chậm nói.
    Ăn thịt chó thì sợ bị đánh dấu (bớt đen có lông) trên mặt.
    Ăn nhãn thì bị sảy thai (vì nóng???)
    ...
    Nhưng:
    Rau ngót rất nhiều sắt. Và các cụ ngày xưa bỏ thai bằng cách là giã rau ngót lấy nước uống sống nhé!
    Đào là loại quả cực kỳ tốt vì nhiều VIT, khoáng.
    Thịt chó thì cao đạm.
    Nhãn thì ngọt, nhiều đường, giúp cho người muốn tăng cân.

Vấn đề là:
    1. Kinh nghiệm dân gian chưa hẳn là đúng, vì ngày xưa các cụ làm gì có điều kiện mà kiểm chứng, toàn tuyên truyền miệng. Nói như các cụ về thịt chó, thế ăn cơm sau này con sinh ra bị mụn cơm à???
    Hay kiểu như có bầu không được chụp ảnh, ko được đi đám cưới sợ sau này con mất duyên??? Không có căn cứ nào cả. Ngày xưa có máy ảnh ý mà kiêng!
    2. Cái gì tốt mà lạm dụng thì thành hại. Ăn như thế nào và ăn bao nhiêu là đủ?
    Chúng ta không vì ngải cứu, rau ngót nhiều sắt mà bữa nào cũng ăn 1 rổ.
    Không vì muốn mẹ péo, con péo mà mỗi ngày 3 bữa toàn thịt chó và tráng miệng đào, nhãn.
    Đó chính là nguyên tắc: mỗi thứ 1 ít, điều độ, hợp lý, vệ sinh sạch sẽ.

Thực ra mỗi người 1 cơ địa khác nhau, đáp ứng khác nhau với mỗi thứ, đặc biệt khi mang thai, cơ thể khá nhạy cảm (nghén), nhưng nếu các bạn ăn mỗi thứ 1 chút, nghe ngóng rồi mới ăn tăng lên thì chắc sẽ chẳng có gì đáng tiếc xảy ra cả.
    Chúng ta nên khuyên nhau dựa trên những kiến thức khoa học đã được xác thực, không nên kiểu như "các mẹ ơi đang có bầu đừng ăn ngải cứu nhé, chị bạn tớ có bầu, hôm qua đi ăn lẩu gà có ngải cứu về bị ra huyết đấy!" rất vô căn cứ!
    Tại sao lại đổ hết lên ngải cứu mà ko phải là do:
    - Nhà hàng không đảm bảo an toàn thực phẩm? (bây giờ đủ các loại thuốc để phun nhé)
    - Cơ địa chị ấy? Đầy người đang mang bầu yên lành thì bỗng dưng đau bụng, ra huyết mà đâu có phải là do ăn cái gì?
    - Do đi lại, vận động hoặc tác nhân khác mà không biết, không để ý???

Về đu đủ, bạn vui lòng đọc thử 1 bài báo nhé:
    http://www.motgiadinh.com/tintuc-chitiet.php?id=1593

Khi đọc các bạn nên để ý rằng nhiều khi người ta nói "có thể" nhưng mình lại nghĩ "chắc chắn", việc "có thể gây nên co thắt tử cung" không có nghĩa là "chắc chắn sẽ gây co thắt tử cung", và "có thể gây co thắt tử cung, gây sảy thai" không có nghĩa là cứ tử cung co bóp thì sẽ gây sảy thai. Những điều này là khuyến cáo, có thể xảy ra, cần thận trọng với những trường hợp đặc biệt, ví dụ như đang bị mở tử cung sớm chẳng hạn.
    Và lưu ý thêm, ở cuối bài ghi "Sưu tầm", chưa biết bản gốc là đâu, tin được hay không, nếu ta đang có bầu, đọc lướt xong thấy "sảy thai", giật mình bảo thôi cứ tránh xa cho lành, và tiếp tục khuyên người khác thế, thì sẽ ra sao nhỉ?
    Mình mang bầu, đi ăn bún nem, bún chả, bát nước chấm ngon ơi là ngon với giấm ớt, tiêu và mấy lát đu đủ trắng chua ngọt, giòn giòn, chỉ vì thế mà gảy ra hết à vì sẽ gây sảy thai??? Phí quá!
    Hay nhà có món thịt chó nấu nhựa mận với đu đủ hầm ngon kinh dị, chả lẽ lại thôi ko ăn vì đã kiêng cái thì phải kiêng cả nước chứ?
    Còn bình thường, tớ không nghĩ người ta có thể ngồi ăn không 1 quả đu đủ xanh như trong ảnh mà bài báo đăng :Laughing:.

Đa số phụ nữ mang thai là bình thường, ngon nghẻ, số bất thường là rất ít, chúng ta không nên vì thế mà lo lắng, chẳng đem lại lợi ích gì cả.
    Đa số phụ nữ mang thai vẫn có thể "yêu" chồng trong suốt thai kỳ, thậm chí là lúc gần sinh. Vì sao? Vì lúc hưng phấn, độ co bóp của tử cung không đủ để đẩy em bé ra ngoài đâu! Cũng như có những bạn thắc mắc trong khi học tiền sản về rặn đẻ là: đi vệ sinh mà rặn mạnh thì em bé có bị ... ra mất không?. Điều này là không! Trừ những trường hợp rất rất hiếm hoi như kiểu 1 hôm tự nhiên đọc báo thấy có cô A, chị B đang đi VS trong toilet trên máy bay và đẻ luôn ra em bé vậy.

Các bạn kiêng khem vô lý thì thiệt cho chính bạn và con bạn và cả những người xung quanh nữa!
    Thân!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ biết 1 sản phẩm dinh dưỡng rất tốt cho bà bầu, viên uống Mum-2B của Úc. Viên này có nhiều thành phần quan trọng cho phát triển hệ thần kinh và giúp cho kiểm soát cảm xúc của trẻ sau này tốt hơn. Lần có thai trước tớ phải nhờ mua từ Úc, bây giờ đã có ở VN rồi đấy.
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

VTK 08: bạn ko cần phải dài dòng làm gì, kinh nghiệm dân gian tớ chả thấy có gì sai cả, nó ko nghiệm với người này thì sẽ nghiệm với người khác, vì do cơ địa mỗi người mỗi khác mà, bạn cũng nói thế còn gì, thiếu gì món giàu chất sắt, giàu vitamin, và giàu đường để giúp thai phụ và thai nhi khoẻ mạnh, sao cứ phải ăn mấy món các cụ đã bảo kiêng???
    thế nên đừng mang ý kiến chủ quan của mình ra mà thuyết giáo người khác, đừng dùng nhiều chữ để cười nhạo người khác như thế, chẳng hay ho gì cả. có kiêng có lành, tớ chả vì mấy bài phân tích của bạn mà ăn thêm bát canh rau ngót, hay vài miếng đu đủ xanh trong bát nước chấm bún chả đâu.
    chào bạn
    • 4,203 Bài viết

• 1,831 Được cảm ơn

bên nc ngoài,khi đi khám tham lần đầu,câu bác sĩ hoặc y tá luôn hỏi là có dùng prenatal vitamin ko ? bên này thai phụ đều dùng cho đến khi sinh,thậm chí đúng như vài chị đã nói là prenatal vitamin dùng trc khi mang thai,khi mang thai và cả sau khi sinh. Mình cũng dùng,hoàn toàn đầy đủ chất cần thiết cho thai phụ 1v/1 ngày,với phụ nữa thì cũng hoàn toàn yên tâm. trừ khi thai phụ thiếu máu hay canxi,lúc này bs sẽ biết qua xét nghiệm máu hoặc 1 số xét nghiệm khác,thì họ sẽ kê thêm thuốc khác để bổ sung hoặc họ chỉ định ko dùng prenatal vitamin nữa.bên này,prenatal vitamin bán ở các hiệu thuốc,thai phụ ai cũng có thể mua,còn các thuốc khác cho thai phụ thì cần có toa thuốc của bs.ngoài việc dùng prenatal vit thì việc ăn uống,uống sữa,nghỉ ngơi hợp lý cũng quan trọng ko kém.
    Live - Love - Laugh !
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VTK08 Xem bài viết
    Mình không biết có phải là bạn đang PR cho nhãn hàng này không nhưng không gọi là thuốc thì gọi là gì ạ? Hay là quy về nhóm thực phẩm chức năng à?
    Mình cũng ko thích khuyên uống vitamin kiểu này. Bảo ko phải là thuốc, là vitamin tự nhiên, khuyên ng bt thì đc, chứ bà bầu uống thuốc là cứ phải theo bs kê. Toàn chất tự nhiên thì các loại thuốc chiết thuốc từ cỏ cây hoa lá cũng chẳng phải là thuốc sao. Nhìn giống thuốc, gọi là thuốc cho nhanh. Mình có cô bạn ở cơ quan cũng thế, nói qua nói lại là quay sang quảng cáo cho loại vitamin này. Mà đắt kinh, có phải ai cũng có nhu cầu đâu cơ chứ.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2