TIN TÀI TRỢ.

Nước khoáng với bà bầu

• 4 Lượt chia sẻ
  • 42.1K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các bạn ơi, có một điều này mà mình mới được BS theo dõi thai nói cho biết hôm qua (tuy chưa phải là muộn lắm nhưng cũng là hơi muộn đối với mình) :
    Đó là việc uống nước khoáng thay nước lọc. Trước mình cứ nghĩ là nước khoáng tinh khiết có thêm các thành phần muối khoáng thì tốt, cộng với điều kiện gia đình là nước giếng khoan nên từ khi sinh bé thứ nhất đến giờ (đang bau bé thứ hai), mình toàn uóng nước khoạngs. Đến giờ nói chuyện với BS mới biết như thế là không tốt tẹo nào cả, vì nước khoáng đó sẽ gây ảnh hưởng không tốt cho thận trong việc bài tiết. Vì vậy nên dễ gây nên hiện tượng tiểu đường, tiểu đạm. CHo nên chỉ nên uống với số lượng ít thôi, còn cái chính vẫn là nước máy đun soi để nguội.
    Bản thân mình bây giờ đang ở trong tình trạng phải theo dõi tiểu đường vì lượng đường trong nước tiểu quá cao, mặc dù mình chẳng bao giờ ăn hoa quả ngọt, bánh kẹo.... đồ ăn có đường. Và BS yêu cầu mình ngừng ngay việc uống nước khoáng thay nước lọc.
    Thế đấy, mình post lên đây để mẹ nào đang dùng nước khoáng nhiều thì nên hạn chế lại.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Đúng rồi mẹ Echcom ơi, ngày trước lúc em bị bệnh nằm bệnh viện, BS cũng k cho uống nước khoáng, nước suối gì cả, cứ uống nước máy đun sôi để nguội là được vì ít vận động nên k tốt cho thận và hệ bài tiết.
    Mẹ Echcom ơi , em thấy nhiều người cũng bị tiểu đường trong lúc mang thai và cả người bình thường cho dù ăn ít đường hoặc chất ngọt.
    Em có người quen bị tiểu đường và chị ấy cũng là dược sĩ nữa nên trong mỗi bữa cơm chị chỉ ăn 1 chén cơm và ăn nhiều rau xanh , lúc đói thì ăn dưa leo. Mỗi ngày chị ăn tối đa là 2 chén cơm thôi.
    Chị ấy nói vì k được ăn nhiều tinh bột, BS cũng dặn ăn ít tinh bột thôi vì tinh bột làm tăng lượng đường.
    Cũng k uống nước ngọt , ăn bánh kẹo , dùng đường cho người ăn kiêng hay người bị bệnh tiểu đường ( loại đường này em thấy ở siêu thị có bán nhưng mắc hơn đường bình thường ), chị hay ăn rau xanh, cà chua, dưa leo....uống nước trái cây vừa phải.
    Bưởi cũng là trái cây tốt lắm đó chị.
    Chúc mẹ Echcom và các bà bầu khác luôn khoẻ , các bé hay ăn chóng lớn...
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 471 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

mẹ Echcom thân mến!!
    vậy mà khi có bầu bác sỹ của em lại yêu cầu uống càng nhiều nuóc khoáng càng tốt để bổ sung canxi,ma- nhê( cụ thể là Evian, hepa). Đến giò cũng ổn.
    Chuyện tiểu đuòng thì mẹ Echcom phải rất chú ý vì nó nguy hiểm lám đó.Chác hàng tháng sẽ phải đi kiểm tra luọng đuòng trong máu phải không???
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

The thi chet em roi , em an ngot nhieu kinh khủng, lam sao bay gio, vay bay gio minh phai di kham xem co bi tieu duong kg ha cac chi...........The trieu chunng cua nguoi mang thai bi tieu duong co giong voi nguoi binh thuong bi tieu duong kg? Em kg thay khat nuoc nhieu , cung kg cam thay kho co...... lieu co the bi tieu duong kg nhi??
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 237 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trời ơi,
    Thế này thì việc đầu tiên em làm sau khi về VN là phải đi khám thai để check lượng đường trong máu. Tháng trước nữa em đã check rồi, bác sỹ bảo ko có vấn đề gì. Nhưng ko hiểu sao tháng vừa rồi em lại thèm ăn đồ ngọt quá, suốt ngày ăn bánh ngọt, kem.. mà ko thấy ngán (dù bình thường em chẳng có khái niệm đồ ngọt trong đầu bao giờ).
    Các tài liệu đều nói bà bầu mỗi ngày phải uống tứ-2lit nước, vậy mà em cũng chẳng mấy khi có cảm giác khát nước nên uống ít lắm. Như vậy có sao ko nhỉ? Hỏi bác sỹ thì ông ấy bảo uống theo nhu cầu. Khám thai định kỳ ko có vấn đề gì thì ko phải chuốc lo vào người (nhưng vẫn thấy lo lo )
    Ở VN thời tiết đã dễ chịu đi chút nào chưa các chị, 2 hôm nữa em về rồi!
    Chúc các mẹ, các bé và mấy cái bầu một cuối tuần vui vẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ve benh tieu duong thi la do co the tuwng nguoi, nhung nhu minh lan truoc bau be Ech thi rat OK, chang bi lam sao ca. Gio chac do co the yeu hon roi nen vay. May ma chi bi luong duong trong nuoc tieu hoi cao thoi - nghia la can phai theo doi hang tuan roi, vi chi con 8 tuan nua la minh sinh thoi. BS yeu cau tuan nao cung phai thu nuoc tieu. Thu mau thi OK, o co duong trong mau.
    Cac me cu binh tinh nhe. Khi kham thai dinh ky nen yeu cau cho minh lam xet nghiem nuoc tieu - cai nay rat don gian, co ket qua ngay trong vong 5 phut. Nhu vay de minh co the kiem tra ky cang ve co the minh thoi. Mong cac me bau deu khoe manh.
    Chao mung me Kity ve VN nhe, khi nao ra HN thi alo cho me Ech com nay nhe. ( 0912 492 098)
    • XYZ
      Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 362 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mecuheo va me Kity dung lo qua the, tieu duong trong khi mang thai gan nhu phu thuoc vao co+ ddi.a tung nguoi, chu co phai moi do ngot moi gay ra tieu duong dau Hoi to co thai thang thu 6 cung bi nhieu duong trong nuoc tieu, bac sy ra ngay 1 che do an kieng, nhin ma phat khiep: ...han che toi da nuoc qua (du la nuoc qua ep), hoa qua chi duoc an 1 ngay 1 qua...luc day sao ma thay cuoc doi den toi qua. To tu nhu: duoc roi da the moi ngay minh an 1 qua dua hau cho bo, dung tieu chuan nha May qua 2 tuan sau di thu lai thi lai binh thuong, chac hom truoc bo may bai tiet bi u+o+n nguoi nen no bieu tinh ti chut chang

Con xet nghiem nuoc tieu, to co cai kit xet nghiem Uristix cua hang Bayer, tu thu o nha rat tien loi (thu giong quickstick ay ma). Gia cua cai kit nay thi hoi dat (12€) nhung ma dung bet nhe tu khi bat dau co thai den khi de con luon, chu tuan nao cung phai linh kinh den phong kham thi hoi bat tien nhi.

Me Kity suong qua sap duoc ve VN roi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

me Echcom oi!em không hiểu chị nói nước khoáng đây là nước gì nhỉ vì ở VN có nhiều cách gọi cho nước khoáng lắm,nào là nước khoáng ngọt nè,nước khoáng mặn nè và nước kiểu như Lavi cũng gọi là nước khoáng nữa.Em đọc thì hiểu là chị nói đến nước khoáng tinh khiết ví dụ như Lavi đúng không?ủa,nước đó không tốt hả chị?em rất ngạc nhiên vì em ở Mỹ chỉ uống nước khoáng đó thôi chứ làm gì có nước đun sôi để nguội, tất nhiên mình có thể đun nước máy uống cũng được (em thấy nhiều người Mỹ uống luôn khỏi cần đun) nhưng em chẳng thấy ai làm thế cả.Thắc mắc quá mẹ Echcom ơi!!!!!!!!
    Còn chuyện lượng đường tăng cao trong nước tiểu chị đừng có lo quá nhé vì em thấy bác sĩ bên đây nói sau khi sinh hầu hết các sản phụ tự nhiên khỏi bệnh à.
    To me Kity:chị về VN sướng nhé,được ăn thoải mái những món mình thích,em cũng thích về VN sinh em bé lắm nhưng AX không cho.À,mà hình như em nhớ không nhầm chị làm dâu Hải Phòng hả?khi nào về Hải Phòng chị nhớ đến đường Nguyễn Thiện Thuật ăn chả nem nha.Em đi hết Bắc,Trung, Nam rồi nhưng chưa thấy món chả nem nào ngon bằng ở đó đâu,nhắc đến thèm quá Kity oiiiii .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình lâu lâu không vào đãy vì bận quá, hôm nay mới đọc đươc topic này.

Mình cũng rất ngạc nhiên trước thông tin mẹ Echcom đưa ra. Đúng là lý thuyết thì uống nước có độ khoáng cao thì có thể không tốt cho bà bầu vì thận phải làm việcc nhiều, nhưng thế nào mới là độ khoáng cao.

Theo hiểu biết của mình thì các loại nước khoáng tinh khiết (natural mineral water) lưu hành trên thị trường (Lavie, Evian......) hầu như được khai thác từ nguồn nước ngầm nằm sâu dưới lòng đất (phổ biến ở vùng núi mountainous area) rất trong sạch, có hàm lượng khoáng chất hợp lý và có lợi cho sức khoẻ. Phải nói thêm rằng nồng đọ khoáng trong các loại nước này KHÔNG CAO, và mình có thể khẳng định là còn thấp hơn nhiều so với nước máy ở Hanoi, cũng như nước giếng khoan nhà mẹ Echcom.
    Ở bên này bọn mình cũng toàn dùng những loại nước này thôi, rất healthy. Các bà bầu nên uống càng nhiều càng tốt để giúp thận lọc bỏ các tạp chất.

Một số nguồn nước khoáng có hàm lượng khoáng chất cao đặc biệt, có tác dụng chữa bệnh hoạc tốt cho người vận động nhiều (VDV thể thao), nhưng những loại này không phổ biến, và khó uống vì nước có vị mặn or lờ lợ..

Ngoài chuyện kiểm soát ăn ngọt , các mẹ mang bầu nhớ đừng ăn mặn nhé.

Chúc các mẹ và các bé thật khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình dùng nước khoáng Laska. Dùng từ khi sinh bé Ếch, cả nhà uóng bàng nước này, sữa của Ếch cũng pha bằng nước này. Hom no mời BS dinh dưỡng về khám cho Ếch, BS cũng nói là không nên pha sữa bằng nước khoáng , làm bé khó hấp thụ. CÒn BS sản khoa thì sau 2 lần xét nghiệm nước tiểu của mình , câu đầu tiên anh ý hỏi là : em có hay uong nước khoáng không? Mình nói có, thế là BS khuyên gio không nên hoàn toàn chỉ uống nước khoangs nua, vì trong đó có nhiều thành phần khoáng chất, nó làm cho thận của mình bị quá tải - chác tại một phần là do thận mình yếu.
    Vậy đó, và cũng rất may là khu vực nhà mình vừa lắp xong nước máy, dùng xả láng, đã dời luôn. Mừng quá đi mất. Thế là nhà cháu vừa đỡ tiền mua nước Laska, mà lại yên tâm hơn về sức khoẻ.
    Các mẹ ạ, chắc là BS chỉ khuyên không nên dùng nhiều nước khoáng đối với những người mà khi dùng lại làm sinh ra các bệnh (như mình chẳng hạn). CÒn mọi người vẫn uống và bình thường thì chắc chả sao đâu. Tuỳ cơ địa từng ngưòi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chị me Ech ơi, chuyện uống nước khoáng mà làm ảnh hưởng tới thận thì em chưa nghe tới nhưng ở bên em ai ai cũng dùng nước khoáng để uống thôi và khi pha trà hay dùng nước nóng thì mới đun nước nóng lên... Hồi em có mang thằng cu nhà em cũng không thấy bác sỹ đề cập gì về chuyện uống nước khoáng cả. Có khi nào thành phần khoáng trong nước quá cao không ???
    Chuyện bị tiểu đường thì em cũng bị hồi có mang thằng con nhà em. Bị tiểu đường trong thời kỳ mang thai là do sự thay đổi hoóc môn không đáng ngại lắm, sau khi sinh con sẽ tự động hết nhưng cũng nên cẩn thận theo dõi.... Chi không nên ăn đường nhé. Chị nên theo dõi tỷ lệ đường có trong máu. Nếu ở VN không có cái máy ấy thì nên đến bác sỹ để theo dõi được thường xuyên. Ngày xưa em tự theo dõi ở nhà. Cứ một ngày 7 lần tự châm kim vào đầu ngón tay để lấy máu đo thử. Một lần trước khi ăn và một lần so khi ăn để so sánh. Em làm nhiều quá đến phát sợ... sợ đau ấy. Nếu lượng đường trong máu nhiều quá thì sẽ phải tiêm insulin đấy...cái này thì do bác sỹ họ quyết định.
    Bệnh tiểu đường sẽ là nguy cơ gây nên việc đẻ con quá to, bé sẽ dễ bị ngẹt và một số cơ quan nội tạng sẽ có vấn đề... nhưng đừng lo lắng chị nhé, minh kiêng cữ cẩn thận thì sẽ không sao đâu mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

1. Mình hoàn toàn đồng ý là pha sữa cho em bé thì không nên dùng nước khoáng , bản thân cái tên "sữa công thức" (formula milk) đã nói lên thành phần đầy đủ của sữa, việc dùng nước khoáng (thậm chí nước máy hehe) chắc chắn sẽ introduce vào trong sữa một số chất không cần thiết, thậm chí không tốt với quả thận non yêu của bé. Ở bên đây nước pha sữa cho bé thậm chí được đóng chai bán rie^ng, thành phần không khác gì nước cất (đã tách hết ion).

2. Dùng nước máy nói chung cũng tốt cho bà bầu, vì đã qua xử lý lắng lọc và khử trùng tại nhà máy nước, thế nên cũng chẳng cần thiết phải tốn tiền vào vụ đó. Nhưng mình không đồng ý việc cho rằng uống nước khoáng có hại (xét trên cơ sở các sản phẩm nước khoáng đang tiêu thụ hiện nay trên thị trường) cho thận bà bầu. Hàm lượng khoáng của các loại nước này (chủ yếu do 3 kim loại Na, Ca, Mg. còn các nguyên tố khác chỉ là vi lượng ) thường dao động từ 200-500mg/l, có khi còn ít hơn, hoàn toàn không cao hơn nước sinh hoạt từ đường ống cấp nước của tp.

Cá nhân mình vẫn cho rằng việc hạn chế hàm lượng muối trong thức ăn quan trọng hơn cả trong việc giảm tải cho cái thận. Thường các bà bầu được khống chế ăn khoảng 4gram (4000mg) muối (cũng là lượng Na ) trong một ngày. Quả thực là rất ít , vì chỉ riêng xơi 1 đĩa cơm chiên thì đã có gần 2000 mg muối rồi. Trong khi đó để đưa vào người khoảng 2000 mg khoáng thì bạn phải uống ít nhất 5-6 L nước.....
    Nếu có vấn đề về thận phát sinh trong lúc mang bầu, bạn sẽ được bác sĩ căn dặn về việc hạn chế ăn muối, thậm chí ăn nhạt hoàn toàn. Nhều thực phẩm tưởng không mặn nhưng lại chứa hàm lượng muối khá cao, như các loại tp chế biến sẵn , các loại đồ rán, tẩm ướp gia vị nhiều, các loại dưa muối...

Tất nhiên nếu có bầu mà vẫn khoẻ bt ( về thận ) thì cũng không cần phải ăn nhạt quá. Mình đọc ở đâu đấy rằng muối cũng có tác dụng làm tăng lượng oxi trong máu qua nhau thai giúp bé hô hấp tốt hơn.
    • 74 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ối, em cũng uống Lavie thay nước lọc ( ở công ty), về nhà thì uống Vĩnh Hảo. Nhà em khôing đun nước uống bao h. chả bít có sao không
    • 243 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

thôi xong rôi. Nhà em không đun nước mà sử dụng cây nước đó. Mà cái bình úp là bình lavie... hic hic. Nhưng mà theo em được biết thì nước Lavie... không phải nước khoáng ạ, toàn nước giếng khoan, nước máy lấy lên. . ( nhà em gần công ty Lavie mà )... Nhưng mà công nhận là uống Lavie nó ngọt hơn các nước khác ạ +_+
    Bo Thối của mẹ. Mẹ không cần con mũm mĩm như những bé khác bởi mẹ và con đã vất vả cùng nhau vượt qua chuỗi ngày khó khăn mới được như ngày hôm nay.
    Nhưng con yêu à, điều duy nhất trên đời mẹ cần ở con là mọi bệnh tật đừng có tìm đến con nữa. Khổ thân bé còi còi của mẹ...:Sad::Sad:
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 932 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Nhà mình thì dùng máy lọc nước có chức năng tạo khoáng vậy có làm sao không nhỉ????
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đang bầu giữa tháng thứ 7, giờ thấy chân bị phù rồi, ko biết uống nước khoáng Lavie hàng ngày có gây nên phù ko nữa vì nghe nói trong thành phần nước khoáng có muối. Huhu
    Mẹ nào biết vụ này chỉ em với: em có nên uống nước Lavie nữa ko?
    • 1,238 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Giunny Xem bài viết
    Em đang bầu giữa tháng thứ 7, giờ thấy chân bị phù rồi, ko biết uống nước khoáng Lavie hàng ngày có gây nên phù ko nữa vì nghe nói trong thành phần nước khoáng có muối. Huhu
    Mẹ nào biết vụ này chỉ em với: em có nên uống nước Lavie nữa ko?
    Tớ thì nghe nói phù chân với dư ối uống nước râu ngô sẽ bớt mẹ nó à
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà em có máy lọc nước và toàn uông trực tiép từ máy ko đun sôi co sao ko ạ?
    comment by WTT mobile view