TIN TÀI TRỢ.

Nốt phản âm sáng thất trái và tồn tại tĩnh mạch rốn là gì ạ? Ai giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.24K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nốt phản âm sáng thấy trái và tồn tại tĩnh mạch rốn bên phải là gì các mẹ ở đây có ai gặp qua khi sieu âm 4d lúc 22 tuần, bác sĩ sản chuyển em sang viện tim để theo dõi, em lo quá, lúc bác sĩ nói mà em kiềm lắm mới ko khóc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhỏ bạn của mình lúc mang thai cũng phát hiện nốt phản quang, nghĩa là em bé có khả năng bị bệnh về tim. Nhưng bây giờ nó đẻ bé ra 11 tháng rồi rất khoẻ mạnh và lanh lắm. Mình đag bầu 9 tuần, khi mình đi khám hỏi bsy về các mốc xét nghiệm dị tật thai thì bsy bảo là ko có chính xác 100% tất cả mọi trường hợp đâu, chỉ là dựa trên các chỉ số thôi ( mình đang ở Úc ) cho nên mn cứ yên tâm giữ tinh thần lạc quan, tuyệt đối đừg để bị stress nha! Chúc mn cán đích thành công 9t10n mẹ tròn con vuông!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của clara1604
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn chị đã động viên mình, mình đang cố gắng nghĩ theo hướng tích cực nhất có thể, chúc mn mẹ tron con vuông nha
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lyctl Xem bài viết
    Nốt phản âm sáng thấy trái và tồn tại tĩnh mạch rốn bên phải là gì các mẹ ở đây có ai gặp qua khi sieu âm 4d lúc 22 tuần, bác sĩ sản chuyển em sang viện tim để theo dõi, em lo quá, lúc bác sĩ nói mà em kiềm lắm mới ko khóc.
    Mình đang hoang mang nặng hơn mẹ nó nữa đây, sáng nay vừa siêu âm 4D BV Mekong, mốc 21 tuần :
    - Dây rốn có 2 mạch máu ( bình thường thì phải có 3 mạch máu mới hấp thụ đủ dinh dưỡng cho em bé ).
    - Tim: Tâm tất trái có nốt phản âm sáng D: 1,7mm.
    Các chị ơi có ai bị trường hợp này tư vấn giúp em với , em khóc từ sáng tới giờ thật stress quá ạ.
    Cầu mong bé nhà mình và bé nhà mẹ nó , mạnh khỏe , bình an, bụ bẫm cùng mẹ cán đích an toàn 9tháng 10 ngày.
    Mong con iu phát triển khỏe mạnh,bình an cùng mẹ cán đích 9 tháng 10 ngày an toàn .
    • 1,288 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vhplinh Xem bài viết
    Mình đang hoang mang nặng hơn mẹ nó nữa đây, sáng nay vừa siêu âm 4D BV Mekong, mốc 21 tuần :
    - Dây rốn có 2 mạch máu ( bình thường thì phải có 3 mạch máu mới hấp thụ đủ dinh dưỡng cho em bé ).
    - Tim: Tâm tất trái có nốt phản âm sáng D: 1,7mm.
    Các chị ơi có ai bị trường hợp này tư vấn giúp em với , em khóc từ sáng tới giờ thật stress quá ạ.
    Cầu mong bé nhà mình và bé nhà mẹ nó , mạnh khỏe , bình an, bụ bẫm cùng mẹ cán đích an toàn 9tháng 10 ngày.
    Bạn ơi, thế lúc có kq bác sĩ không nói gì à? Cũng k dặn dò gì? Thật ra mình không rơi vào trường hợp của bạn nên mình không rõ, mình chỉ biết khuyên bạn nên đi khám phòng khám khác xem như thế nào? Lúc 26w mình đi khám ở pk ở Liên Trì (mình ở Hn) thì bs siêu âm nói mình có Notch bên động mạch tử cung trái và nói phải theo dõi hàng tuần, sau đó mình đi khám ở pk khám vào hôm sau thì bs lại cho một kq khác và thật ra đến giờ trộm vía con vẫn phát triển tốt. Tốt nhất bạn đi khám lại xem sao nhé.
    • 73 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng lo quá vụ nốt phản âm tâm thất trái nhé! Bs bảo mình có khoảng bao nhiêu % em bé là có, sau sinh thường tự mất. Nếu douple test lúc 12 tuần tuổi ko có nguy cơ cao thì có thể yên tâm. Lúc 22w mình đã đi siêu âm bs ở viện tim, hoàn toàn bình thường nhé! Mẹ nó ở đâu, mình ở SG dc bs bệnh viện giới thiệu sang bác Tuyến viện tim siêu âm, đến gặp nhiều mẹ có trường hợp tương tự lắm. Hoặc mẹ nó có thể tham khảo bài viết về nốt sáng này của BS Kim Tuyến trên báo Tuổi trẻ (search google nhé).
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhé Bs sản chuyển mình sang bs Tuyến, sau khi sieu âm Bs nói về tĩnh mạch rốn (Bs nói nôm na là lỗ tai mình nó bth nhưng nay nó vểnh len tí thôi ko gì đáng lo vì buồng tim phát triển bình thg) còn nốt phát quang thì bác Tuyến phát cho tờ tư vấn trg hợp giống mình mn có thể search tren mạng để yên tam nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhé Bs sản chuyển mình sang bs Tuyến, sau khi sieu âm Bs nói về tĩnh mạch rốn (Bs nói nôm na là lỗ tai mình nó bth nhưng nay nó vểnh len tí thôi ko gì đáng lo vì buồng tim phát triển bình thg) còn nốt phát quang thì bác Tuyến phát cho tờ tư vấn trg hợp giống mình mn có thể search tren mạng để yên tam nhé
    Hôm nay mình cũng bình tâm lại rồi, mình cũng có qua Bs Tuyến siêu âm, kết quả tim thai phát triển bình thường, mình và mẹ nó cố gắng ăn uống đủ chất và thoải mái lên để con yêu phát triển tốt nhé.
    Mong con iu phát triển khỏe mạnh,bình an cùng mẹ cán đích 9 tháng 10 ngày an toàn .
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen2812 Xem bài viết
    Bạn ơi, thế lúc có kq bác sĩ không nói gì à? Cũng k dặn dò gì? Thật ra mình không rơi vào trường hợp của bạn nên mình không rõ, mình chỉ biết khuyên bạn nên đi khám phòng khám khác xem như thế nào? Lúc 26w mình đi khám ở pk ở Liên Trì (mình ở Hn) thì bs siêu âm nói mình có Notch bên động mạch tử cung trái và nói phải theo dõi hàng tuần, sau đó mình đi khám ở pk khám vào hôm sau thì bs lại cho một kq khác và thật ra đến giờ trộm vía con vẫn phát triển tốt. Tốt nhất bạn đi khám lại xem sao nhé.
    Mình cảm ơn mẹ thuynguyen đã quan tâm chia sẻ với mình nha , mấy ngày nay cũng nhờ các chị trên diễn đàn tư vấn nên tâm lí mình đã thoải mái hơn, và Bác sĩ chỉ định mình vào Khám & Tư Vấn Tiền Sản , mình đã qua viện tim siêu âm tim thai bé phát triển bình thường, còn về dây rốn bé do thiếu 1 động mạch nên khả năng hấp thụ dinh dưỡng chậm hơn so với các mẹ bình thường nên mình chú ý ăn uống đủ chất. Mẹ thuynguyen dc mấy tuần rồi , Chúc mẹ và bé , chúc cả mình nữa bình an mạnh khỏe 9m10d, cán đích an toàn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 407 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn chủ top ơi, mình cg 29w s.a phát hiện bé bị tĩnh mạch rốn nằm bên phải, bs cg hẹn chờ theo dõi thêm, ko biết khi trước mẹ nó cg bị thì giờ bé sinh ra như nào rùi à, có ổn định bình thường ko ạ. Bạn có đọc đc thì phản hồi sớm giúp mình với, mình hoang mang quá, cái tĩnh mạch rốn nằm bên phải này mình tìm trên mạng rất ít mẹ bị, ít kết quả tìm kiếm lắm. Nay vớ đc bài của bạn cách đây 1 năm mừng quá ạ, ko biết có ảnh hưởng tim của bé ko và hướng điều trị như nào ạ
    comment by WTT mobile view
    • diendine Khách
    • 2 năm
    C ơi e cũng vẫn còn tĩnh mặc bên phải . C sinh bé ra có sao ko thế. Em lo quá