TIN TÀI TRỢ.

Nói với con về em bé như thế nào vậy các mẹ ơi?

• 410 Lượt chia sẻ
  • 2.21K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình mới cấn thai thôi nhưng mình đang rất lo lắng về việc sẽ bắt đầu từ đâu để nói với đứa lớn đang 5 tuổi của mình

Mẹ nào có kinh nghiệm về cách dẫn dắt câu chuyện hàng ngày để con quen dần với việc sẽ chia sẻ cùng em về những đồ vật, quần áo, đồ chơi, và ngay cả bố mẹ... chỉ giúp em với ạ!

Mặc dù mới có bầu nhưng em rất lo lắng, sợ bé lớn sẽ "ghét" em và đánh em

120604afamilyncembe_127c1
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chưa có tập 2, nhưng từng đọc Huynh Đệ Ký rồi, thấy đứa lớn gần như bị xa cách với mẹ và nhìn em bé như "vật thể lạ" trong nhà vậy đó

Không biết rồi mình có làm như các mẹ trong truyện đó là rút ngắn khoảng cách với con hoặc không biết con có hợp tác k nữa.

Thật sự chưa nghĩ tới nhưng vấn đề này cũng làm mình lo lắng lắm
    y7An0PO4IN0ny7Anp7mcpjjrYiKjIymcpjp7jJAup7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng từng thấy cháu con của chị gái mình như trở thành một đứa khác hoàn toàn khi có em bé trong nhà. Nhìn nó thương lắm, mặc dù bố mẹ tranh thủ từng chút một bên con nhưng có vẻ như lúc chị có bầu chưa khéo trong việc lựa chọn thời điểm thích hợp để nói với cháu.

Theo mình nghĩ thì cũng không có một câu trở lời phù hợp cho câu hỏi thời điểm nào nên nói cho bé nghe vì trẻ có sự trừu tượng về thời gian và nếu bạn nói quá sớm bé cũng không thể nhận thấy được. Và đặc biệt là còn phụ thuộc độ tuổi và sự trưởng thành của bé lớn nữa.

Hy vọng là nhà chủ top không phải khó khăn trong việc này
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 394 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Mình chưa có tập 2 nhưng đã học được ít kn ntn để thủ:

1. Để ý coi bé đầu thích gì, Như con búp bê, thì bạn mua con búp bê đó cho bé lớn, gói lại đàng hoàn rồi nói là "Em tặng quà cho con." Ai mà ko thích nguoi tặng quà cho minh phải ko? Đặc biệt là món quà mình đang ao ước nữa. Vậy bé lớn sẽ có ấn tượng tốt về "người sắp đến"

2. Khi em bé ra đời thì bạn sẽ cho bé lớn đóng vai trò là người "chăm sóc" em. Chẳng hạn bạn luôn hỏi bé lớn là "em nên mặc áo màu nào hen? Anh/chị chọn cho em đi" "nên cho em ăn táo hay ăn chuối" và tập cho bé lớn cho em ăn hay đơn giản hơn là cầm bình sữa cho e bú. Như vậy bé lớn hình thành ý thức là mình là lớn hơn, phải chăm sóc bảo vệ em chứ ko còn ganh với em nữa.

3. Khi các bé đã lớn mà vẫn ko hoà thuận thì trước khi đi ngủ, bạn đến hỏi từng đứa "hôm nay anh/chị/em đã làm gì tốt với con? Và con đã làm gì tốt với anh/chị/em?" Đơn giản vậy thoi nhưng đã giúp các con hình thành suy nghĩ là mình phải làm gì "tốt" với anh/chị/em để họ kể với mẹ và để mình khoe nữa.

Mình nghĩ những cách này cũng ko khó làm lắm. Chúc các mẹ có con hoà thuận thương yêu nhau .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của linh_mai
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Con mình cũng 5 tuổi và mình đang bầu tập 2 nè,ko phải khi mang bầu bé 2 rồi mới nói với bé ,mình đã chuẩn bị tâm lý cho bé từ trước khi có bầu rồi.ngày nào mình cũng nói cho bé nghe .lúc đầu nói về việc con có em ,bé ko chịu nói mẹ có em rồi mẹ ko thương con nữa...
    Mình nói nếu không có em thì con chỉ có 1 mình con sẽ buồn.
    Có em con sẽ được làm anh 2.
    Bây giờ mẹ yêu con nhất ,có em rồi thì con và em mẹ yêu cả 2 đứa và yêu như nhau vì 2 đứa đều là con của mẹ.
    Khi có em mẹ cũng ko bắt buột đứa lớn phải nhường đứa nhỏ tấc cảm mọi việc,cũng tuytu72ng việc mà mẹ phân xử,thật sự thì do mình cứ nghĩ lớn phải nhường nhỏ việc gì cũng phải nhường cho đứa nhỏ khiến trẻ dễ hiểu lầm.
    Có nhiều người khi biết mình mang thai hay trêu bé sắp có e rồi sắp ra rìa hết được mẹ thương thì lúc này cũng nên giải thích cho bé hiểu.
    Quan trọng là khi có bé 2 mình sẽ ko có thời gian chăm sóc bé như bây giờ ,điều này cũng nói cho bé biết trước.
    Giờ bé mình háo hức có em lắm,còn nói có em con sẽ giúp mẹ chăm em nữa.
    Mỗi khi mình đi khám thai về bé hỏi mẹ có SA ko?cho con nhìn e con chút đi mẹ.mình đưa giấy SA cho bé xem bé vui lắm đem khoe cả nhà .còn nói e con dễ thương quá,ngày nào cũng lấy giấy SA ra xem rồi hun em nữa.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)