TIN TÀI TRỢ.

Những việc cần làm trong từng giai đoạn thai kỳ!

• 3 Lượt chia sẻ
  • 3.65K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 104 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Em thắc mắc về vụ này lâu lắm rồi.
    Sao ở trên này không có ai đưa thông tin này lên cho mọi người tham khảo nhỉ?
    Topic tổng hợp những việc cần làm trong quá trinh mang thai ý. Em con so nên ri rỉ rì ri cái gì cũng bỡ ngỡ và thắc mắc!

VD : Trước khi mang thai cần chuẩn bị những gì (tiêm ngừa rubela, tẩy giun, tiêm nội tiết tố...)
    Tuần thứ 8 đi siêu âm để thấy tim thai
    Tuần thứ 13 phải siêu âm 4d để xem độ mờ/ độ sáng da gáy.
    Tuần thứ 15 làm sàng lọc trước sinh.
    Tuần ? nhiêu xét nghiệm máu, nước tiểu...
    Tuần ? siêu âm xem chỉ số thai nhi có phát triển bt hay không.
    Tuần ? đi tiêm.

Tuần ? nên nghe nhạc giao hưởng.
    Tuần ? nên đi mua sắm đồ cho bé và những thứ cần thiết.
    Tuần ? nên làm hồ sơ sinh.
    Tuần ? nên đi học lớp tiền sản.
    ....
    Nhiều việc lắm ý !
    Em mong các mẹ cùng chia sẻ kinh nghiệm giúp mọi người cùng tham khảo để các bé phát triển một cách tốt nhất nhé!
    Zin Zin:
    0. 27-11: 3.5kg
    1. 27-12: 5.0kg
    2. 27-01: 6.8kg
    3. 27-02: 7.8kg 62cm
    4. 27-03: 8.4kg 64cm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,218 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kami8x Xem bài viết
    Em thắc mắc về vụ này lâu lắm rồi.
    Sao ở trên này không có ai đưa thông tin này lên cho mọi người tham khảo nhỉ?
    Topic tổng hợp những việc cần làm trong quá trinh mang thai ý. Em con so nên ri rỉ rì ri cái gì cũng bỡ ngỡ và thắc mắc!

VD : Trước khi mang thai cần chuẩn bị những gì (tiêm ngừa rubela, tẩy giun, tiêm nội tiết tố...)
    Tuần thứ 8 đi siêu âm để thấy tim thai
    Tuần thứ 13 phải siêu âm 4d để xem độ mờ/ độ sáng da gáy.
    Tuần thứ 15 làm sàng lọc trước sinh.
    Tuần ? nhiêu xét nghiệm máu, nước tiểu...
    Tuần ? siêu âm xem chỉ số thai nhi có phát triển bt hay không.
    Tuần ? đi tiêm.

Tuần ? nên nghe nhạc giao hưởng.
    Tuần ? nên đi mua sắm đồ cho bé và những thứ cần thiết.
    Tuần ? nên làm hồ sơ sinh.
    Tuần ? nên đi học lớp tiền sản.
    ....
    Nhiều việc lắm ý !
    Em mong các mẹ cùng chia sẻ kinh nghiệm giúp mọi người cùng tham khảo để các bé phát triển một cách tốt nhất nhé!
    Trước khi mang thai thì tẩy giun, khám chữa răng, xét nghiệm HIV, Viêm gan B, Ru, Toxo, (cái nào đã có kháng thể thì ko cần chích ngừa nữa, bs sẽ tư vấn cái này) ... chích ngừa rubella, cúm, trái rạ. tiêm ngừa viêm gan B (hoặc tiêm nhắc lại).

Tuần 12 SA DG 2D, ko BS nào cho 4D đâu (SA 4D bị hạn chế trong thai kì lắm), để tuần 13 thì hơi muộn đó, nhất là cuối tuần 13.
    Lúc này làm luôn Double Test cũng được, nếu kết quả tốt thì ko cần làm Triple Test sau đó. (2 test này là xét nghiệm máu để phân tích nguy cơ thai nhi có thể mắc phải các hội chứng liên quan đến Nhiễm sắc thể)

Tuần 16-18 : triple test, nếu kết quả ko tốt sẽ được bs khuyên chọc ối. Chọc ối tốt nhất ở tuần 16-18 (bé ko quá lớn, lượng dịch ối đủ)
    Tuần 22: SA 4D hình thái học thai nhi để tìm ra các dị tật của thai nhi (như sứt môi, hở hàm ếch, dị dạng ở các cơ quan, nội tạng). Nếu kết quả ko tốt sẽ được chỉ định chọc ối sau đó (cho những ai chưa chọc ối trước đó).
    Nếu kết quả dẫn đến việc đình chỉ thai kì thì nên tiến hành việc đình chỉ trước 28 tuần.
    Tuần 32: Lần siêu âm này giúp phát hiện một số vấn đề hình thái xảy ra muộn như bất thường ở động mạch, tim và một vùng cấu trúc của não, nhận biết tình trạng phát triển chậm trong tử cung - một nguyên nhân gây suy thai và ngạt sau đẻ.

Mấy cái trên là mốc quan trọng. Ngoài ra theo lịch hẹn của Bs, đa phần là 1 tháng thăm khám 1 lần, trừ những trường hợp có dấu hiệu bất thường phải khám ngay. Tháng thứ 8 thì 2 tuần / lần. Tháng cuối cùng thì 1 tuần thăm khám 1 lần.

Mình thì chỉ mới 21 tuần thôi, đã trải qua các mốc kiểm tra quan trọng, còn mấy cái chưa thì tham khảo từ nhiều người bạn + trên forum này. :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Yaki, ơ nhưng mà ở tuần 12, SA độ mờ da gáy là SA 2D thường hả mẹ? Em tưởng 4D chứ?
    :LoveStruc: Yêu con... :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,218 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NinoSuri Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Yaki, ơ nhưng mà ở tuần 12, SA độ mờ da gáy là SA 2D thường hả mẹ? Em tưởng 4D chứ?
    Uhm đúng là 2D, nhưng mà máy xịn mới thấy rõ. Như mình khám ở phòng khám riêng của bs, bs có máy SA 2D nhưng chỉ kiểm tra sơ sơ thai nhi thôi, sau đó bs gửi 1 giấy chỉ định đến Phòng Khám Minh Khai (phòng khám tư đầy đủ các trang thiết bị hiện đại hơn, được thành lập bới nhóm các bs bv Từ Dũ) để SA DG và Double test. Khi SA ở đây mình thấy rất rõ bé, thấy được khoảng sáng gáy của bé mà bs đo luôn đó. Máy xịn hơn chỗ phòng khám tư của bs nhiều :Smiling:

Với lại kết quả Double test nó có sự hiệu chỉnh dựa trên kết quả DG, nên chỗ nào làm XN Double test thì chỗ đó sẽ đo luôn DMDG.

Mình có tìm hiểu trên mạng thì đa số thực hiện kiểm tra DG bằng máy 2D hết bạn ạ. Kết quả vẫn rất chính xác. Còn 4D thì bị khuyến cáo hạn chế sử dụng tuy là chưa thấy gì nguy hiểm cho thai nhi.:Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 104 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Chị ơi theo như em đọc trên net thì phải siêu âm 4d lần đầu tiên vào 13 tuần đó . Tuần 13 là chính xác nhất!

Em đi siêu âm vào tuần 13 mà 2D bác sĩ lại bắt siêu âm lại 4D để đo DMSG cho chính xác nhất đó, cùng 1 ngày mới khổ! Sa nhiều quá lo cho bé ghê T__T!
    Zin Zin:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 104 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

BS bảo em tuần 28 đi tiêm. I tháng sau tiêm nhắc lại lần II.
    Zin Zin:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 272 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Siêu âm 4D thường được BS chỉ định vào tuần 12-13 của thai kỳ đó các mẹ à, lúc này là mốc quan trọng nhất vì qua giai đoạn này thì việc đo khoảng sáng sau gáy bé không còn chính xác nữa.Lúc trước mình cũng đến phòng mạch BS tư vào giai đoạn này nhưng được BS giới thiệu đến cơ sở khác để S Âm 4D để đo độ mờ da gáy cho bé, cuối cùng mình quyết định vào từ dũ khám thai luôn vì mình cũng tính dự sinh ở BV này,khỏi tốn công đi lại nhiều nơi.
    Vào tudu được BS chỉ định SA 4D để đo DMDG và làm xét nghiệm máu cho cả mẹ lẫn bé luôn ( double test) hẹn tháng sau mới lấy kq..cũng hồi hộp nhưng mọi kết quả đều tốt. Lúc 20 tuần mình cũng được chỉ định SA 4D để xem tất cả các cơ quan của bé có bị dị tật gì không, trộm vía mọi kết quả đều ok hết và mình có đĩa của bé nữa nhìn yêu lắm các mẹ à, vào tuần này mình đã chích 1 mũi uống ván cho bé rồi. Cuối tuần này mình lại tái khám theo lịch hẹn mốc 24-25 tuần mình sẽ chích mũi thứ 2 hi.. không biết được chỉ định s âm gì đây, mấy nay bé mình máy nhiều lắm, vui lắm các mẹ à, thật hạnh phúc khi cảm nhận được con lớn lên từng ngày trong bụng hi..chúc các mẹ có một thai kỳ khỏe mạnh bình an 9 th 10 ngày nhé!:Rose:
    :LoveStruc::LoveStruc:BA MẸ YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI :Kiss:CON YÊU HÃY BÌNH YÊN BÊN MẸ CON NHÉ! :LoveStruc::LoveStruc:
    9sIN9sINp7
    DhiLm7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,218 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kami8x Xem bài viết
    BS bảo em tuần 28 đi tiêm. I tháng sau tiêm nhắc lại lần II.
    Í cái này là chích ngừa uốn ván nè. Uốn ván thì chích trong thai kì ok, tam cá nguyệt 2 hoặc 3, tuy nhiên mũi cuối cùng phải trước sinh 1 tháng, mũi cuối cách mũi đầu 1 tháng. Mà ngộ, mấy nước phát triển họ ko cần chích ngừa uốn ván, vì họ đảm bảo rằng tiệt trúng sạch sẽ. Còn VN thì do ko đảm bảo nên phải chích :Thinking: Đau thí mồ :Worried: