TIN TÀI TRỢ.

Những mốc quan trọng của thai kỳ? Có nên đi siêu âm nhiều hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.91K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn giúp em với. Em mang bầu lần đầu. Hiện giờ được 8 tuần rồi. Hồi em đi SA lần đầu là 5 tuần rưỡi mới có âm vang thai. 1 tuần sau đó em đi SA lại ở 1 chỗ khác thì đã có tim thai, chẩn đoán tương đương 7 tuần. BS ở chỗ cũ thì khuyên em là nên SA thường xuyên để theo dõi thai phát triển ntn, vì em chu kỳ ko đều nên BS cho rằng nội tiết của em kém. Nếu có vấn đề gì phải dùng thuốc kích cho thai phát triển. Nhưng BS ở chỗ mới thì lại nói rằng thai của em bình thường, nếu không xảy ra dấu hiệu gì bất thường thì 5 tuần sau hãy đến SA 4 chiều. Vậy em nên làm ntn? Có nên SA thường xuyên ko? Em nghe nói trong 3 tháng đầu mà SA nhiều thì ko tốt. Nhưng lâu vậy mới đi SA lại thì cũng lo lo... Em nên khám định kỳ theo những mốc nào ạ? Băn khoăn quá ko biết nên làm sao.
    Hiện em đang dùng Elevit để bổ sung vitamin và tăng cường nội tiết.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 59 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình không SA theo lịch hẹn của Bs, và rất chăm chỉ đi khám + SA.
    6-7w khi có tim thai, mình nằm bẹp dí đến tuần 12 đi XN và ddo DMDG.
    24w,mốc quan trọng test dị tật thai nhi, mình trốn vì không đủ can đảm... Tốt xấu thế nào, cũng con trời cho, hổng lẽ chẳng như ý,mình bỏ con?
    Mình ráng đợi đến 27W, SA 4 chiều để mong được nhìn thấy con. Sớm hơn 26w,con nhỏ nhìn..có khi lại nhát. Trễ hơn 27w, con bự...hết chụp hình được.
    30w-36w...Mình đi SA hàng tuần, mỗi BV và Bs khác nhau cho yên tâm.
    36- ngày sanh...Mình đi SA trắng đen cách ngày để mong biết rằng mọi chuyện vẫn ổn. Mình sợ thiểu ối, đa ối hay tim con... lo lắng tùm lum nên đi cách ngày cho chắc cú.
    Nhờ thế mà chưa đến lịch hẹn khám của BV này, thì mình đã bị BV kia túm lại bát con do tuần 38 Ối đã cạn dần, con lại to mà bụng thì vẫn còn cao.
    Mình sanh Bé vào tuần 38 - gần 4kg và Mẹ tròn con vuông!
    Suốt thai kỳ, không uống thuốc theo đơn Bs. Chỉ uống Elevit từ tuần 4-5, nhưng cũng bữa có bữa không.
    Nữ Cường Nhân Nhưng Vẫn Khóc Tưng Bừng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 299 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mình ko biết s.a nhiều có hại cho bé hay ko, nhưng bác sĩ của mình lại không chỉ định s.a nhiều, hồi 12w thì chỉ định s.a đo dmdg thôi, đến nay 28w vẫn ko chỉ định s.a j cả, bảo là ko cần thiết, 16w và 22w mình toàn tự ra ngoài s.a
    MTM3NzQzNDIyMQ

MTM1ODg2NjIzMQ0_5563
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn bè mình thì nói là đã có tim thai rồi thì ko cần SA nhiều làm gì. Chỉ có những người tiền sử bị sảy, lưu thai hay tương tự thì mới phải theo dõi thường xuyên. Còn ko cẩn thận thì 1w-2w đi SA 1 lần cũng được. Theo các mẹ có kinh nghiệm rùi thì sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Về việc SA thì google là ra ý mà. đôi khi mỗi mẹ lại quan niệm SA khác nhau. :d. Thông thường mình thấy mọi người thường hay theo lịch của bác sĩ. Mình cũng vậy. Lần đầu là SA xem có túi ôi chưa, lần 2 là tim thai. Sau đó đều đặn theo lịch 4 tuần một lần SA định kỳ 2D. Các mốc quan trong 12,22,32 SA 4D. Đến tuần 30 trở đi thì 2W/ lần. . Bác sĩ cũng nói SA nhiều không hại. chỉ hại túi tiền thoai =))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)