Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những dấu hiệu cho thấy thai nhi không khỏe

• 0 Lượt chia sẻ
  • 136K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,748 Được cảm ơn

Bạn sẽ trở nên nhạy cảm hơn rất nhiều khi bạn làm mẹ. Những dấu hiệu dù nhỏ xíu cũng khiến bạn cảm nhận được sự bất thường của con yêu. Khi nhận ra các tín hiệu dưới đây, cần hiểu và nhanh chóng xử lý để tránh các tác động lớn.
    Chuyển động thai nhi
    Những cú máy đạp của bé khi ở tam cá nguyệt thứ hai trở đi chính là dấu hiệu sinh tồn của bé. Tùy vào thời điểm, bé có thể chuyển dộng nhiều hay ít, nhẹ nhàng hay mạnh mẽ. Ví dụ, ở điều kiện bình thường thì bé sẽ chuyển động ít và nhẹ nhàng; nhưng nếu ở một số không gian kích thích thì chuyển động mạnh và nhanh hơn (ví dụ khi mẹ đói, uống nước lạnh, nằm nghiêng). Nếu mẹ thấy đột nhiên bé im lặng hoặc chuyển động mạnh mẽ và liên tục hơn bình thường, ví dụ như cử động ít hơn 10 lần/ 12 giờ hoặc nhiều hơn 40 lần/ 12 giờ thì đó là dấu hiệu cảnh báo tình trạng bé bị thiếu oxy hoặc bé có điều gì bất ổn.

Chảy máu âm đạo
    Trong suốt thời kỳ mang thai, có hai lần tôi bị ra máu âm đạo, một lần khi 3 tháng và một lần ở tuần 20 thai kỳ. Máu chỉ là màu hồng, rỉ rỉ suốt một ngày và ngay lập tức tôi được các bác sĩ cho uống thuốc dưỡng thai vì có nguy cơ động thai. Các mẹ lưu ý, trong suốt thời gian mang thai, nếu mẹ thấy có một lượng nhỏ máu ở âm đạo thì cần phải siêu âm để xác định nguyên nhân ngay lập tức. Đó có thể là tiềm ẩn nguy cơ thai ngoài tử cung (nếu ở những tuần đầu thai kỳ), hoặc nguy cơ động thai, thậm chí là nguy cơ sảy thai, thai lưu (nếu thấy máu đỏ sậm). Lúc này mẹ cần thực hiện theo hướng dẫn và uống thuốc theo đơn của bác sĩ, kết hợp nghỉ ngơi để dưỡng thai.

Nước ối trồi sụt

Một người bạn của tôi mang song thai, đến tuần thứ 22 của thai kỳ sảy ra hiện tượng truyền máu nhau thai, ối của hai túi thai bên nhiều bên ít, không lâu sau đó cô ấy bị thai lưu ở bên túi ối ít. Điều đó kéo theo thai còn lại cũng không giữ được (vì khi một torng hai thai chết lưu thì phải mang ra khỏi bụng mẹ, ở tuần thứ 22, thai còn lại dù còn sống cũng không tồn tại được lâu). Các mẹ lưu ý là nước ối là một trong những yếu tố duy trì tình trạng sống của thai nhi. Quá nhiều hoặc quá ít nước ối có thể là một dấu hiệu tình trạng không khỏe mạnh của thai nhi. Ối ít có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của phổi, thận thai nhi không đầy đủ. Vào những tuần cuối, thường xảy ra tình trạng cạn ối, mẹ uống nên nước râu ngô để cải thiện tình hình.

kham-thai-3

Khám thai định kỳ giúp mẹ nắm chắc sức khỏe thai kỳ và tình trạng thai nhi (Ảnh: Internet)

Chiều cao tử cung
    Mỗi lần khám thai, bác sĩ đều đo chiều cao tử cung để xác định sự phát triển của bé, đồng thời phỏng đoán kích thước, cân nặng thai nhi. Tam cá nguyệt đầu tiên, chiều cao tử cung phát triển chậm. Sang đến thai kỳ thứ hai, chiều cao tử cung phát triển nhanh hơn một chút và lại tăng trưởng chậm ở tuần 34 trở đi. Nếu tốc độ tăng trưởng ít hơn đáng kể so với các tiêu chí quy định sẽ dẫn đến thai tăng trưởng chậm, chậm phát triển.

Tim thai bất thường.
    Các mẹ thường phỏng đoán giới tính thai nhi dựa vào nhịp tim. Nếu nhịp tim bé dưới 140 thì có thể bé là con trai, trên 140 là con gái. Tuy nhiên điều này chưa được… khoa học chứng minh. Nhịp tim thai bình thường dao động khoảng từ 120-160 lần mỗi phút. Nếu nhịp tim nhiều hơn 160 nhịp/phút hoặc ít hơn 120 nhịp/phút nó phản ánh tình trạng thiếu oxy của thai nhi.

Đau bụng bất thường
    Dĩ nhiên, mẹ bầu cũng như người bình thường: sẽ đau bụng nếu ăn phải thực phẩm hỏng chẳng hạn. Nhưng mẹ cũng nên tinh ý phát hiện những bất thường như: đau bụng đột ngôt, đau từng cơn, co thắt. Bởi vì trong kỳ đầu mang thai, đau bụng dữ dội và chảy máu âm đạo thì có thể là cảnh báo sớm, đe dọa sẩy thai hoặc thai ngoài tử cung.

Tăng huyết áp
    Triệu chứng cao huyết áp thường xuất hiện ở tuần thai 20. Nó gây ra tình trạng tăng huyết áp cho bà mẹ và nguy cơ trẻ mắc bệnh này cao gấp năm lần người mẹ. Thường thì mẹ sẽ có những lần tăng huyết áp so với bình thường ở các tuần thai cuối, gây ra chứng chóng mặt, phù nề tay chân. Nhưng nếu ở mức độ cho phép thì chuyện tăng huyết áp và phù nề không nguy hiểm lắm, sẽ tự hết sau khi sinh. Nhưng nếu huyết áp tăng cao đột ngột, phù nệ nặng, thì có thể dẫn tới tiền sản giật.

Chảy sữa thai kỳ
    Có những bà mẹ sinh con dạ sẽ có sữa non sớm, từ tuần thứ 30 thai kỳ, đây là hiện tượng bình thường. Tuy nhiên nếu như tiết sữa kèm theo đau bụng và chảy máu âm đạo, đặc biệt là người có tiền sử sảy thai không rõ nguyên nhân thì cần hết sức lưu ý vì có thể liên quan tới sự phát triển bào thai và gây nguy cơ sảy thai. Khi đó cần thực hiện kiểm tra nội tiết để điều trị kịp thời.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có thai được 6-7 tuần, đã có phôi thai và tim thai nhưng đi khám bsi nói thai bị bóc tách 5-10%, gs:20mm, crl: 4mm. Như vậy có phải chỉ số crl của mình hơi nhỏ không? Liệu tết này mình đi máy bay về quê có nguy hiểm gì ko?
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bóc tách 5-10% ko sao đâu bạn. Bạn mình bóc tách 25% em bé vẫn khoẻ mạnh bình thường. Chủ yếu là bạn phải hạn chế tối đa đi cầu thang, ngồi nhiều và stress. Lúc mình có bầu song thai được 10 tuần thì động thai. Chích thuốc dưỡng, nằm nghỉ 1 tuần sau đó đi làm (cty cách nhà 13 cây số lận, lại làm cv kế toán đau đầu nên 2 ngày sau động tiếp) Rốt cuộc nghỉ tới hết 14 tuần mới đi làm. Thời gian mang thai lại bị stress dã man vì mụ giám đốc mới đì, ko cho nghỉ dưỡng thai dù có giấy bs. 32 tuần mình lại động thai lần nữa. Cũng may ông sếp trực tiếp của mình thông cảm, gần 36 tuần cho mình nghỉ trước dù bà kia ko cho. Rốt cuộc mình sinh 2 bé lúc 36 tuần 1 ngày. Cũng may 22 tuần có khâu eo cổ tử cung và 30 tuần có chích trợ phổi. Tóm lại nếu có bs tư vấn và theo sát thai kì, ráng nằm nghỉ nhiều thì ko lo bạn nha. 2 ku nhà mình sinh ra đứa 3kg đứa 2,15kg. Nay 22 tháng đã 14 và 18kg, rất lanh lợi và tiếp thu nhanh. Bạn yên tâm nha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ chau84, nghe mà mừng quá! Con mẹ giám đốc kia cũng là phụ nữ mà sống thất đức quá. Mình cũng đang gặp những người miệng mồm phun nọc độc đây. Bầu lần này không có điều kiện đc thai giáo, tránh xa ô thanh, k đc thoải mái tinh thần như tập 1, thương thằng Út quá.
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hồi mình có lần sảy thai , cố đi làm lại, đáng lẽ kiêng k ra ngoài, mà vợ chồng lão giám đốc còn sắp mình đi ra ngoài , làm giờ có thai lại, mình mẩy đau nhức . nhiều kẻ sử dụng lao động giờ k có đức đâu
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ơi, bạn được bao nhiêu tuần thì sảy, mình được 22 tuần thì đẻ non, đau khổ và chán chường lắm, chỉ muốn chết theo con thôi, chứ không có tâm trạng nào mà đi làm, bạn ơi không phải ai cứ ra ngoài, có thai lại là đau nhức đâu, bạn xem có thiếu canxi không bổ xung thêm nhé me phandinh1407

Chúc mẹ tròn con vuông nhé
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mụ đó 30 mấy tuổi mà ko lấy chồng bạn ơi. Dù có chị dâu, em gái từng mang thai nhưng vậy đó. Lúc đó mình vác bụng bầu mà còn phải đứng trước toàn thể nv cty nghe phê bình á. Năm đó không được tăng lương (3 năm mới tăng lương 1 lần mà năm đó nhằm ngay năm thứ 3 mới đau) rồi ko có thưởng Tết. Ngay cả giấy bs cho nghỉ dưỡng thai mà bả ko cho nghỉ, mình nói vậy duyệt xin bảo hiểm để có ít tiền bù vào việc ko có thưởng Tết mà bả còn hok chịu, rốt cuộc sếp mình phải qua nói dùm, gần 2 tháng mới ký cho đó. Haizz... Bởi mới nói, phụ nữ cực hơn đàn ông mà lúc mang bầu gặp mấy chuyện này thiệt điên hết chỗ nói. Dù dặn lòng không được buồn bực để ảnh hưởng con nhưng cũng ko thể ko nghĩ tới. Bạn cũng cố lên. Ráng nghĩ càng ít càng tốt. Chỉ nghĩ tới con thôi. Nếu không thai giáo được thì cứ cho bé nghe nhạc bằng tay phone qua bụng mẹ đi. Mình hồi đó cũng chẳng có thời gian mà thai giáo đâu. Tối về nằm ngủ chụp cái tai nghe lên bụng gắn vào compact disc cho con nghe thôi. Giờ 2 ảnh ra đường nghe nhạc hoặc thấy tivi có nhạc là lắc lư đầu, nhúng nhảy cái mông mắc cười lắm. Hihi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bạn xuannhi15 sao lại bị sảy? Nếu cổ tử cung ngắn thì trước đó bs sẽ tư vấn nên khâu eo cổ tử cung chứ? Lúc mình gần 22 tuần bs cũng nói nên khâu dù cổ tử cung vẫn bình thường. Nếu bị ngắn thì thường khoảng 12 tuần là đã cho khâu rồi. Còn mình là do thai đôi nên sợ càng lớn 2 bé càng trì dễ sinh non. Nếu có bầu lại thì bạn nhớ nói bs.
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chúc cả mẹ và bé luôn luôn khỏe ..
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ cũng không biết được nữa, chỉ biết là đau bụng ra máu và có cơn co liên tục, đi sang Bệnh viện phụ sản hà nội họ chỉ tiêm thuốn giảm co, rồi sau đó họ khuyên nên bỏ thai để tránh nhiễm trùng máu sang mẹ,
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac me oi. E co thai dc 5 tuan(tinh tu ki kinh cuoi) , vua roi co ra it mau nen vao bvien kham bs cho thuoc an thai va chich chong co that. Nh s.a thi chua thay phoi thai.thai 5w ma chua thay phoi thai thi co binh thg k a?
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mấy chị ơi ai có kinh nghiệm cho em hõi. chu kì kinh cuối cũa em là 16/6 . hôm 29/7 em mua que về thữ thai thì một vạch đậm một vạch nhạt . em đi siêu âm bs nói đã có thai 4w3d có túi thai nhưng chưa có phôi em lo lắm nên về thữ beta Hcg kết quã 388 . mấy chị ơi thai em vậy bình thuongf em không lo lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhnhu06062014 Xem bài viết
    mấy chị ơi ai có kinh nghiệm cho em hõi. chu kì kinh cuối cũa em là 16/6 . hôm 29/7 em mua que về thữ thai thì một vạch đậm một vạch nhạt . em đi siêu âm bs nói đã có thai 4w3d có túi thai nhưng chưa có phôi em lo lắm nên về thữ beta Hcg kết quã 388 . mấy chị ơi thai em vậy bình thuongf em không lo lắm
    Mn yên tâm nhé, thông thường thai từ 6-8 tuần tuổi mới có phôi và tim thai nhé mn. Giờ chie cần ăn uống tẩm bổ và ngỉ ngơi dưỡng sức thôi, mn đợi thêm 2-3 tuần nữa đi khám lại là khỏi lăn tăn nhé. Chúc mn sớm gặp con yêu
    comment by WTT mobile view
    • 480 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi. em bị chậm kinh mà thử que chỉ toàn 1v, để lâu lắm mới thấy có thêm 1v rất mờ như là mốc của vạch thứ 2. chậm kinh ngày thứ 4 em đi xét nghiệm beta, kết quả beta 16. bác sĩ kết luận em có thai, chỉ định siêu âm đầu dò nhưng em từ chối, 2 ngày sau em siêu âm thành bụng thì niêm mạc có 12mm, em làm lại xét nghiệm beta thì chỉ còn 13,5. Em có hỏi bác sĩ là trường hợp của em như vậy có phải là chưa có thai ko? Nhưng bác sĩ lại bảo là có thai rồi, cứ theo dõi thêm 3-5 ngày nữa. Đến ngày chậm kinh thứ 7, em nhờ một anh bác sĩ người quen siêu âm đầu dò, anh ấy bảo chưa có gì trong buồng tử cung, nhưng có thấy một khoảng trắng khác với những khoảng còn lại,ko nhìn rõ nên a ấy bảo có thể là thai ko phát triển. bảo em 4 ngày nữa xét nghiệm lại beta. ngày chậm kinh thứ 10 em làm lại beta thì giảm còn 12,2. bác sĩ bảo thai đang thoái triển, ko cần can thiệp gì, để tự nhiên cho ra huyết.
    Em muốn hỏi các chị là trường hợp của em như vậy là có thai hay chỉ là rối loạn nội tiết ạ? chu kỳ của em đều từ 28-29 ngày, và chưa bgio em bị chậm lâu như thế này ạ. Do em ở tỉnh lẻ, ko có nhiều bác sĩ giỏi nên e ko biết nhờ ai tư vấn cả. các chị nào biết trường hợp của em thì tư vấn giúp em với ạ. em cần đi khám gì và có cần can thiệp gì ko ạ. e cảm ơn các chị nhiều ạ.