Nhật ký thai kỳ: Tuần thai thứ 33

• 37 Lượt chia sẻ
  • 95.7K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,532 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    TUẦN THAI THỨ 33

Ngày thai thứ 225 - 231 (ngày 239- 245 tính từ ngày đầu kỳ kinh cuối)

Bé đang đầy đặn dần lên và cứng cáp hơn. Những em bé sinh non từ tuần này đều có cơ hội phát triển khỏe mạnh như các bé đủ tháng khác. Bạn có thể thấy nặng nề, mệt mỏi và có thể gặp vấn đề về da. Đây là lúc bắt đầu chuẩn bị cho ngày “vượt cạn”

Em bé của bạn phát triển như thế nào?

Thai 33 tuần
    , bé của bạn giờ đã nặng khoảng 2.15kg (bằng một quả dưa đỏ cỡ trung) và dài gần 46cm. Lớp mỡ của bé – thứ sẽ giúp bé điều chỉnh thân nhiệt sau khi được sinh ra – đang đầy lên và làm bé tròn trĩnh hơn. Da của bé cũng mịn hơn bao giờ hết. Hệ thần kinh trung ương của bé đang trưởng thành và phổi của bé cũng vậy. Nếu bạn lo lắng về chuyện sinh non thì nay có thể hạnh phúc mà biết rằng những em bé sinh ra trong khoảng từ 33-36 tuần – nếu không có vấn đề sức khỏe nào khác – đều khỏe mạnh. Các bé có thể cần nằm trong lồng sơ sinh ít lâu, gặp phải vài vấn đề sức khỏe ngắn hạn, nhưng về lâu dài thì các bé cũng có thể phát triển hệt như các bé sinh đủ tháng.

w33_wtt_500
    Hình ảnh thai nhi tuần thứ 33 - Ảnh: Babycenter.

Trong tuần này, mỗi ngày qua bé đều có một bước tiến rất đáng kể, hãy cùng điểm lại nhé!

Ngày thứ 225: Bé mở miệng rộng hơn một chút và có thể ngáp lớn nữa đấy. Đó là dấu hiệu cho thấy bé biết mỏi mệt khó chịu, buồn tẻ và tất cả được biểu lộ trên cơ mặt của bé.
    Mẹ làm cho bé: Hãy bổ sung thêm omega-3 vào khẩu phăn ăn mỗi ngày để giúp não bé phát triển tốt hơn. Chất này có phổ biến trong thịt bò và các loại cá.

Ngày thứ 226: Hệ miễn dịch của bé đã được trang bị để chống lại các loại bệnh nhiễm khuẩn.
    Mẹ làm cho bé: Hãy cho bé sơ sinh tránh ra chỗ công cộng ít nhất là vài tuần sau sinh, bởi vì lúc này hệ miễn dịch của bé còn rất yếu, chưa phát triển toàn diện nên bé rất dễ bị nhiễm bệnh.

Ngày thứ 227: Móng tay bé lúc bấy giờ đã sắc và cứng hơn.
    Mẹ làm cho bé: Bạn sẽ phân vân chưa biết làm gì để bảo vệ an toàn cho bé khi về nhà? Thật ra thì bạn không cần quá lo lắng về vấn đề này cho đến khi nào bé có thể tự bò đi vòng quanh được. Tuy thế cũng cần một số kiến thức cơ bản trong việc bảo vệ an toàn cho bé như: Bịt các ổ cắm điện, đóng chặt cửa sổ và ngăn lối cầu thang…

Ngày thứ 228: Hệ xương của bé bấy giờ sẽ cứng cáp hơn rất nhiều trừ xương hộp sọ, nó phải đủ mềm để trượt qua các thứ khác. Độ mềm và đàn hồi của hộp sọ giúp cho bé dễ chào đời hơn. (trượt qua khe sinh dễ dàng hơn).
    Mẹ làm cho bé: Hầu hết các mẹ đều muốn kết nối với bé ngay khi nhìn thấy bé xuất hiện, đừng lo lắng nếu bạn cảm thấy tình mẫu tử không xuất hiện trong phút giây đầu hoặc một vài ngày sau sinh. Sự gắn kết ấy sẽ tiếp tục trong tuần tới vì nó là một mối liên kết sâu nặng.

Ngày thứ 229: Cơ thể bé bây giờ đang nằm gọn giữa tử cung bạn, dĩ nhiên là có vài bộ phận bị chệch ra ngoài một chút.
    Mẹ làm cho bé: Bởi vì bé có đến 266 ngày để đá, quẫy đạp trong tử cung của bạn nên chắc chắn là bạn cảm nhận được các chuyển động liên tiếp của bé. Bé có thể sẽ đá hoặc lắc lư…và khi ra đời, bạn cũng nên cho bé được lắc lư trong xe nôi như thế.

Ngày thứ 230: Bé không còn tự do trôi nổi trong môi trường nước ối nữa nhưng dĩ nhiên là bé vẫn rất khỏe mạnh.
    Mẹ làm cho bé: Cho đến tuần này, tất cả những vị trí mà bé di chuyển trong dạ con đều được xem là bình thường, theo đó, một số em bé sẽ bị đẻ ngôi mông (đầu lên trên, mông ngược xuống) không có gì lạ. Cứ 25 bé thì có 1 bé bị đẻ ngôi mông và thai nhi này hoàn toàn đủ tháng. Nếu làm siêu âm thì sẽ thấy mông thay thế vị trí cho đầu, bác sĩ sẽ đo kích cỡ em bé, khung xương chậu, tính toán giai đoạn mang thai… trước khi đề nghị bạn nên sinh con theo phương pháp C-section (mổ lấy bé) hay sinh thường.

Ngày thứ 231: Thai nhi có thể thích nghe nhạc cổ điển hoặc những giai điệu tương tự như là những bài hát, câu chuyện…
    Mẹ làm cho bé: Không quá sớm để tìm kiếm một nhà giữ trẻ ở trong vùng, không chỉ hữu dụng cho bạn mà còn giúp bé hưởng được những lợi ích như là được chăm sóc và học tập từ bè bạn.

Chủ đề đáng quan tâm 3 tháng cuối

1. Mang thai 3 tháng cuối (tầng 83), cùng về đích an toàn, đủ ngày đủ tháng, mẹ tròn con vuông nào!
    2. Câu chuyện đầu tiên của bé - 2013
    3. Bạn sinh con ở tuần thứ bao nhiêu (theo kì kinh cuối)
    4. Nhật ký ngày vượt cạn (tầng 2)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,532 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cuộc sống của bạn thay đổi thế nào?

Tuần này, bạn có thể sẽ lại cảm thấy mệt mỏi, dù có thể không đến nỗi khổ sở như trong tam cá nguyệt đầu tiên. Sự mệt mỏi này hoàn toàn dễ hiểu, nếu xét đến những căng thẳng mà cơ thể bạn đang phải chịu đựng, cùng những đêm không ngủ được do cứ phải dậy đi tiểu thường xuyên, rồi cả chuyện cứ phải trở người để tìm tư thế thoải mái. Giờ là lúc bạn chậm chậm lại và dành sức cho ngày chuyển dạ (và cả sau đó nữa). Nếu bạn đang ngồi hay nằm lâu thì đừng vội vã bật dậy quá nhanh. Máu có thể dồn xuống chân bạn, gây nên tình trạng giảm huyết áp tạm thời khi bạn ngồi dậy, và khiến bạn cảm thấy chóng mặt.

Nếu bạn nhận thấy có những lằn hay nốt đỏ ngứa ngáy trên bụng mình, có thể cả ở bắp đùi và ở mông nữa, bạn có thể đang bị tình trạng gọi là sẩn ngứa mày đay hay nốt sần thai kỳ (gọi tắt là PUPPP). Có khoảng 1% thai phụ bị tình trạng PUPPP này – tuy không gây nguy hiểm nhưng khá khó chịu. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ để chắc chắn đây không phải một vấn đề gì nghiêm trọng hơn, bác sĩ sẽ tư vấn phương pháp điều trị để bạn cảm thấy dễ chịu hơn, hoặc giới thiệu bạn đến bác sĩ chuyên khoa da liễu nếu cần thiết. Cũng hãy bảo đảm gọi cho bác sĩ nếu bạn thấy triệu chứng bị ngứa khắp người, kể cả khi không hề bị nổi ban. Đó có thể báo hiệu một vấn đề gì đó về gan.

Dưới đây là những thay đổi của bạn trong 7 ngày của tuần này, cùng với những lời khuyên hữu ích cho bạn:

Ngày thứ 225: Bạn sẽ bị ghẹo là “lồi rốn”. Hầu hết các mẹ ở mốc thời gian này là giai đoạn sẵn sàng cho việc “lâm bồn”. Tuy nhiên bạn chẳng phải ngại ngùng vì điều ấy đâu.
    Mẹ làm cho mẹ: Nếu bạn không muốn chiếc rốn lồi lên qua lần áo trông kém thẩm mỹ, hoặc nếu làn da của bạn quá nhạy cảm, có thể sử dụng một loại cao dán có bán ở hiệu thuốc tây.

Ngày thứ 226: Bạn có thể sẽ phải trải nghiệm cảm giác lượng ối trong bụng tăng lên cao trong chốc lát, tuy nhiên cảm giác này sẽ thay đổi trong vài tuần sau.
    Mẹ làm cho mẹ: Bạn cần được rèn luyện 3 giai đoạn của tiến trình chuyển dạ . Giai đoạn đầu tiên là dài nhất (trên 20 giờ). Sẽ bắt đầu khi bạn có cảm giác co thắt và cơn co thắt cứ thế sẽ tiếp diễn cho đến lúc tử cung giãn ra khoảng 10 cm. Đây là thời kỳ dọa sinh khi những cơn co thắt cứ diễn ra 5 phút 1 lần. Giai đoạn thứ hai thường diễn ra sau đó vài giờ, khi cổ tử cung giãn ra hơn 10 cm và kết thúc cuộc sinh nở khi bé ra khỏi bụng mẹ. Đây chính là giai đoạn gần tớiỉ thành công. Giai đoạn thứ 3 kéo dài từ 5-30 phút, bao gồm việc vệ sinh sạch nhau thai và sản dịch…

Ngày thứ 227: Cổ tử cung của bạn sẽ giãn ra và mỏng dần đi để chuẩn bị mở khi sinh bé. Một số mẹ thì lại việc co giãn chậm lại và có phần bị lu mờ ở tuần cuối.
    Mẹ làm cho mẹ: Vài tuần trước đó, bác sĩ sẽ kiểm tra độ giãn nở của cổ tử cung. Trong quá trình sinh nở, định lượng tính của nó sẽ là centimet. Nếu cổ tử cung mở ra khoảng 10cm thì tức là bé có thể chào đời.

Ngày thứ 228: Giấc ngủ của bạn gặp nhiều thử thách hơn vì cơ bụng của bạn bây giờ bị co rút nhiều hơn.
    Mẹ làm cho mẹ: Nếu bạn cần giúp đỡ để ngủ dễ hơn thì tốt nhất là đổi vị trí nằm, đi dạo, nghe nhạc, tắm nước ấm… Mặc đồ ngủ bằng vải sa-tanh cũng là một cách giúp bạn thoải mái hơn khi ngủ.

Ngày thứ 229: Bé lớn rõ nên bàng quang của bạn phải chịu áp lực rất lớn do đó bạn đi tiểu nhiều hơn.
    Mẹ làm cho mẹ: Đừng từ bỏ thói quen tắm táp bởi vì việc tắm gội cũng là một cách để thư giãn và trong môi trường nước, bạn có thể cảm nhận được sự quẫy đạp của bé rất rõ. Tránh thức uống chứa cafeein vì nó cũng làm bạn buồn đi tiểu nhiều hơn.

Ngày thứ 230: Bạn có thể phân vân khi hình dáng và kích cỡ của chiếc bụng bạn không giống những bà mẹ khác.
    Mẹ làm cho mẹ: Khi mang thai, cơ bụng sẽ khỏe hơn để bạn có thể mang chiếc bụng chứa bé, lần mang thai đầu tiên có thể sẽ làm giãn cơ bụng đó chính là nguyên nhân mà lần mang thai sau cơ bụng bị yếu hơn. Sự khác biệt giữa các chiếc bụng bầu phụ thuộc vào vị trí của dạ con. Nếu bé quay mặt về phía mẹ, bụng của bạn sẽ nhô ra nhiều hơn còn nếu bé xoay mặt về trước hoặc nằm nghiêng thì bụng của bạn có vẻ bè hơn.

Ngày thứ 231: Bây giờ bạn có thể vui sướng khi nghĩ đến hình ảnh dễ thương của thành viên nhí sắp ra đời. Đừng quá ngạc nhiên vì chỉ một lúc sau bạn lại rơi vào tâm trạng mất tinh thần tự chủ hoặc kiệt quệ, giảm hormone và mất ngủ, đây là hiện tượng mà 7 trong 10 bà mẹ mắc phải trước và sau sinh.
    Mẹ làm cho mẹ: Não và thân thể của bạn cần có thời gian để hồi phục, bạn cần có thời gian hòa nhập, thích nghi dần với cuộc sống mới. Hãy nhận hầu hết mọi sự giúp đỡ của mọi người trong một vài tuần đầu tiên và không quên chăm sóc chính mình lẫn em bé. Ăn tốt, nghỉ ngơi khi có thể, không nên ở một mình vì sẽ dễ rơi vào trầm cảm nặng. Hãy thổ lộ cùng bác sĩ và dĩ nhiên là bạn sẽ được giúp đỡ ngay.

Bạn sẽ cảm thấy gì trong tuần này?

• 64% bà mẹ cảm thấy đau lưng trong tuần này.
    • 60% bà mẹ cảm thấy kiệt sức trong tuần này.
    • 36% bà mẹ bị són tiểu trong tuần này.

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,532 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Những việc bạn cần làm

Hoạt động cho bạn tuần này

Lên kế hoạch dự phòng cho việc sinh nở. Bạn có thể sẽ sinh sớm hơn hoặc có biến chứng nào đó đòi hỏi phải ở lại bệnh viện lâu hơn dự tính. Hãy đưa cho ít nhất một người mẹ hay hàng xóm chìa khóa nhà để phòng trường hợp bạn cần thứ gì đó trong khi không thể về nhà. Lên danh sách những người sẽ thực hiện những việc sau đây:

• Chăm sóc bạn và bé mới sinh.
    • Đưa đón trẻ lớn đi học hay tham gia các hoạt động sau giờ học.
    • Cho chó ăn, tưới cây, lấy thư.
    • Làm thay công việc của bạn tại chỗ làm hay bất cứ nghĩa vụ nào khác.
    Lịch xét nghiệm thai kỳ - Tuần thai thứ 33
    • Các xét nghiệm thông thường: Ký sinh trùng Toxoplasmcist; Siêu âm thai.
    • Đánh giá sức khoẻ thai nhi: Theo dõi thai máy; Kiểm tra cử động thai nhi; Theo dõi hoạt động tử cung tại nhà; Thử nghiệm kích thích núm vú; Đo sức khoẻ thai nhi.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,532 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thông tin thêm cho bạn

Mỗi tuần thai - một chủ đề: 3 câu hỏi về sinh mổ

Câu hỏi 1: Khả năng sinh mổ của tôi là bao nhiêu?

Ngày càng nhiều sản phụ sinh con theo phương pháp mổ lấy thai, chiếm từ 30-40%. Trong một số trường hợp nhất định, việc phẫu thuật này đã được dự tính trước. Trong một số trường hợp khác, sinh mổ được chỉ định thực hiện khi xuất hiện biến chứng không lường trước được.

Câu hỏi 2: Vì sao tôi có thể cần sinh mổ?

Bạn có thể phải tiến hành mổ lấy thai ngoài ý muốn vì nhiều nguyên nhân khác nhau, chẳng hạn như cổ tử cung của bạn ngừng giãn nở, em bé của bạn không tiếp tục tụt xuống đường sinh hoặc nhịp tim của bé khiến cho bác sĩ lo lắng. Việc mổ lấy thai có thể được đề nghị nếu:

• Bạn đã từng sinh mổ, có một vết rạch tử cung theo chiều dọc “kinh điển” hoặc từng sinh mổ nhiều hơn một lần. (Nếu bạn chỉ mới sinh mổ một lần và có vết rạch nằm ngang, bạn vẫn có thể sinh thường cho bé thứ hai.)
    • Bạn đã từng tiến hành một số dạng phẫu thuật tử cung xâm lấn khác, chẳng hạn như mổ bóc cơ (phẫu thuật cắt bỏ u xơ tử cung).
    • Bạn đang mang nhiều hơn một em bé. (Một số cặp song sinh có thể được sinh thường, nhưng tất cả các trường hợp mang thai nhiều hơn đều đòi hỏi phải sinh mổ.)
    • Thai nhi quá lớn không thể sinh thường.
    • Bé ở ngôi mông (mông ra trước) hoặc vị trí nằm xoay ngang. (Trong một số trường hợp, chẳng hạn trong một ca mang thai đôi mà đứa con đầu tiên ở vị trí đầu xoay xuống, đứa thứ hai lại ngược thì đứa trẻ ở vị trí ngược này vẫn có thể được sinh thường.)
    • Bạn bị nhau tiền đạo (khi nhau thai quá thấp trong tử cung, có thể trùm lên cổ tử cung).
    • Con bạn bị một bệnh hoặc dị tật có thể khiến cho việc sinh thường trở nên nguy hiểm.
    • Bạn dương tính với HIV, và xét nghiệm máu gần cuối thai kỳ cho thấy bạn có lượng virus cao.
    Câu hỏi 3: Tôi nên trông đợi những gì trong một ca sinh mổ?

Thường thì anh ấy có thể ở cạnh bạn trong quá trình phẫu thuật. Nếu bạn chưa được nối ống truyền tĩnh mạch thì các bác sĩ sẽ nối cho bạn, và cả một ống thông đường tiểu để dẫn nước tiểu ra trong quá trình phẫu thuật, và bạn sẽ được tiêm gây tê ngoài màng cứng hay gây tê cột sống, việc này sẽ khiến nửa dưới cơ thể bạn tê đi nhưng bạn vẫn còn tỉnh táo và nhận biết được. Một tấm màn sẽ được dựng lên để bạn không phải quan sát hết quá trình thực tế. Một khi bác sĩ chạm tới tử cung của bạn và rạch đường cuối cùng, bác sĩ sẽ dễ dàng lấy em bé ra, đưa đến gần để bạn có thể nhìn thấy bé trước khi chuyển sang chỗ bác sĩ nhi hay y tá. Khi các bác sĩ kiểm tra và khám cho con bạn, bác sĩ mổ sẽ cắt nhau và khâu vết rạch lại cho bạn. Khi con bạn đã được kiểm tra xong, bác sĩ nhi hay y tá sẽ đưa bé cho bố bế, chồng bạn có thể bế con đứng ngang cạnh bạn để bạn có thể ôm con và hôn bé trong khi đang được khâu lại. Việc đóng tử cung và bụng bạn lại sẽ mất nhiều thời gian hơn quá trình mở ra. Phần này của ca phẫu thuật thường mất khoảng 30 phút. Khi ca phẫu thuật hoàn tất, bạn sẽ được đẩy về phòng hồi sức, nơi bạn sẽ có thể ôm con mình và cho bé bú nếu muốn.

Chủ đề nên đọc tuần này
    1. Ngôi thai
    2. Bé quay đầu xuống sớm có sợ sinh sớm không?
    3. Dự tính ngày sinh
    4. Đau đẻ như thế nào?
    5. Để không phải mổ đẻ...
    6. Khi sanh thì nên về nhà mẹ ruột hay ở nhà chồng vậy các mẹ?
    7. Đẻ chỉ huy!
    8. Thai lớn, nên sinh thường hay sinh mổ
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 249 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mon nhà mình đã tròn 33w, ngày mai mình về ngoại ăn nốt xuất dạ dày cho Mon có hệ tiêu hóa khỏe mạnh!
    Yêu Con! Con yêu khỏe nhé!
    mong bình an qua 9 tháng 10 ngày! yêu con rất nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 444 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bước sang tuần 33 rồi. Vui quá.
    MTM4MTEzOTA0NA
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ bé suốt ngày thêu tranh chữ thập liệu có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
    tranh theu chu thap giá rẻ nhất hà nội
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

ôi, thế là mình cũng 33 tuần rùi, thực sự đợt này thấy dài hơn tập 1, đau khổ hơn là ngày hum qua - ngay mùng 1 Tết phát hiện bị sa búi trĩ, huhu, ngồi không được, đứng không yên
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ gà con bằng mình rồi, be của mẹ gà con nặng bao nhiêu rồi ạ? hôm 32 tuần em đi siêu âm cu nhà em có 1,8kg, em đang lo em bé nhỏ đây
    • 627 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    mình cũng đang trong tuần 33 nè. cách đây 12 ngày đi siêu âm Poka được 1,9kg rồi, bây giờ chắc dc hơn 2kg. cả nữa tháng nay bị đau vùng thượng vị, có hôm nửa đêm còn đau bắt chông xoa, làm mình làm mẩy với chồng suốt thôi. bây giờ bé ít đạp hơn rồi, chủ yếu là trườn, quẫy. có đạp thì đạp thật lực làm có lúc mình giật thót mình luôn í. iu con quá Poka ơi!!! <3
    Chẳng mong được đời đời kiếp kiếp
    Chẳng mong được sớm tối bên nhau
    Chỉ mong được bình thản, nắm tay Người đi giữa nhân gian!!!

[/url]
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình hồi 30.2 tuần bé đã được 2.036kg rồi, dư ối nữa, bs bảo hạn chế lại sợ sinh khó. Làm mình phải bớt khẩu phần ăn lại, không uống sữa bầu, tội con mình quá. Nay 33t đang chờ tuần sau khám lại xem sao. Mẹ nào từng giống mình không tư vấn cho mình với!