TIN TÀI TRỢ.

Nên ăn gì trong 3 tháng đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.37K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái
    Em vừa mới có bé được 5w ( tính từ KKC), em lo lắm nên đọc rất nhiều bài viết của các mẹ về những gì nên & k nên. Nhưng mà em thấy cữ nhiều quá nên giờ cũng k biết phải ăn gì cho tốt nữa. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với ạ. 3 tháng đầu nên ăn những gì nhỉ????
    Em thường ăn sáng: cháo lươn, bánh cuốn nóng, bún hến, bún bò, cơm chiên, mỳ ổ. K biết những món đó có gì kiêng cử k nhỉ? mẹ em thì bảo k nên ăn hến sợ đau bụng ảnh hưởng đến bé, mỳ ổ thì k biết ăn với gì luôn ( vì em đọc trên mạng thấy bảo k được ăn xúc xích, pate..)
    Trái cây thì k được ăn xoài, đu đủ, ổi, vú sữa, mít...
    Giờ em chẳng biết ăn gì để cho mẹ khỏe mà k ảnh hưởng đến bé nữa, các mẹ thông thái tư vấn giúp em với ạ
    Ngày 10/3/2015, mẹ San Thái tặng số 386
    Ngày 29/3/2015, 2v xuất hiện
    Cảm ơn mẹ ST, cho e giữ số đến hết 3 tháng đầu chị nhé!
    3 mẹ mong con - thiên thần bé nhỏ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ thông thái ơi, ai có kinh nghiệm đi ngang cho em 1 món vậy là ok mà
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 208 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình chỉ thấy kêu kiêng đu đủ. Ổi với mít ko nghe ai kêu cả. Ổi mn nên gọt vỏ. Mình ăn táo, nho, dâu tây, cam, quýt, bưởi.ăn mía đẻ con ra sẽ sạch đó. Mình ko thích ăn rau nên chăm ăn trái cây sợ táo bón.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của me_uiui
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

3 tháng đầu mà cũng k kiêng mít hả mn? ổi thì nghe có người bảo sinh con sẽ bị mọc nhọt do nóng
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,304 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Ba tháng đầu kiêng rau răm, đồ sống, quả thơm ( dứa) nha đam, nuoc ngọt, rau bồ ngót, cua đồng(nhiều sán), nước dừa, quả nhãn
    Thật ra những món này có thể ăn, nhưng tránh ăn quá nhiều, trừ cua đồng và đồ sống
    Ăn được gì cứ ăn, vì khi nghén sẽ ko ăn dc và sụt cân
    Kinh nghiệm mình là ko nên cố gắng ăn những món tốt, vì khi nghén lên, tự nhiên sợ món đó suốt cả thai kỳ, ko ăn dc nữa
    Ba tháng đầu bé chưa sử dụng dinh dưỡng mẹ dung nạp nên ko cần lo bồi bổ
    Ba tháng giữa và ba tháng cuối bắt đầu bồi bổ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của giaogiao
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

@mamacai: e tưởng 3 tháng đầu chưa uống được sữa chứ vì nghe nói canxi sẽ làm phôi chậm phát triển gì đó. Mn 3 tháng đầu vẫn uống bt hả?
    @giaogiao: giờ e chỉ mới gần 6w thôi mn à, chưa thấy nghén gì cả, vì thai còn quá nhỏ nên e cứ lo ăn gì đó dễ co thắt tử cung á.
    cảm ơn 2 mẹ nhé
    • 98 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Ừh, hồi 6 tuần mình chẳng nghén, ăn khoẻ lém, cứ nghĩ mình k bị nghén, con mình ngoan. Vừa qua tuần thứ 7, ôi thôi, thiệt là khủng khiếp, hạ đường huyết, ngất xỉu, đau nhức, buồn nôn... đủ kiểu.

Hồi mình mới đi khám, bé 5 tuần là đã cho uống sữa bầu roài, còn 7 tuần là bắt đầu cho uống canxi. Chẳng bít sao nữa, thôi BS cho gì thì uống nấy. Mình bị dị ứng với viên nang nên k uống procare được. Phải uống Obimin, viên sắt, Toni calium cộng với Duphaston nữa.

BS nói mình ăn được gì thì ăn, đừng có kiêng khem mà con yếu (trừ rau răm, đu đủ xanh...). Hạn chế đồ ăn mất vệ sinh vì có thể gây tiêu chảy thôi. Nếu đã uống thuốc sắt, thì các mẹ nên ăn thêm cam, quýt, bưởi và nhiều trái cây để k bị bón. Ăn thêm nho khô, các loại quả hạch khô (hạnh nhân, óc chó, mắc ca...) cũng rất tốt cho thai nhi. Mẹ nó cứ ăn uống bình thường, đừng lo lắng quá khổ mình cũng khổ con.

Mình ốm nghén nặng, được cái k ói (chỉ hay hạ đường huyết rùi ngất xỉu) nhưng cũng chẳng thèm, chẳng thix hay nghiện món nào. Được cái, đói là phải ăn, sáng tỉnh dậy phải 1 ly sữa bầu đầy (mình dùng Similac vì mình nghĩ của Abbot thì tốt), mấy cái bánh quy, vài hạt mắc-ca. Sau đó đi làm mua đồ ăn sáng ăn thêm (bánh mì hoặc bánh ướt - mua các tiệm sạch sẽ nhen, đừng tiết kiệm mua ngoài đường). Bàn làm việc mình để nho khô, bánh quy, các loại quả khô (hạnh nhân, điều...) để mún ăn là có liền. Trưa ăn cơm phần bình thường, k đủ no thì lại mua sandwich và chà bông ăn thêm hoặc bánh mì mặn ăn. Chiều tối mình ăn bất cứ món gì cũng được miễn đừng để bụng đói roài lại xỉu. Tối mình chủ yếu ăn trái cây và trước khi ngủ mình uống thêm 1 hộp Yomost (lúc trước mình uống sữa bầu buổi tối lun nhưng mà nặng bụng quá nên chuyển qua Yomost cho dẽ uống, vừa mát vừa tăng sức đề kháng).

Mỗi người mỗi thể trạng và sở thích ăn uống, thấy bạn lo quá nên share cho bạn thui. Cứ vui tươi đừng lo nghĩ nhìu quá. Bé tuy còn nhỏ nhưng nếu bạn thiếu chất, bé sẽ khiến bạn biết cần ăn thêm gì à =))
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mẹ Tran_Dinh ơi, e thì chỉ thik ăn vặt k à, nhìn cơm là ngán tới đâu luôn, mà toàn mấy món sợ đau bụng hoặc có hại cho con: bún mắm nêm, thịt nướng, bánh canh, cơm hến..ăn mấy cái đó là e ăn được nhiều chứ cơm cố nuốt bữa 2 miếng cũng khó nữa, hic..e có mua bánh để ăn dặm buổi tới với buổi lỡ ở nơi làm việc thôi. Mn mấy tuần rồi? e ốm yếu 1.55m mà chỉ có 42kg thôi nên lo lắm. E có uống nước chanh sau khi ăn bánh vào buổi lỡ nữa để đề kháng vì trước khi có bé e chưa tiêm phòng mn à