TIN TÀI TRỢ.

Một số kinh nghiệm cho bà bầu chuẩn bị làm mẹ

• 2 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Sau khi sinh con đc gần 4 tháng hôm nay mình viết 1 số KN cho 1 số mẹ đang mang thai chuẩn bị sinh.
    Rút kinh nghiệm từ mình lúc mang bầu chỉ chăm chăm vào mục mang thai và chuẩn bị sinh nên ko xem các mục khác sau khi sinh hoặc là dinh dưỡng cho bé 6 tháng nên mình ko biết 1 số thói quen của trẻ sơ sinh nên giờ rất ân hận vì con ko bú sữa mẹ nên bị mất sữa sớm.
    - Ngay sau khi sinh bạn nên cho con bú ngay kể cả sinh thường hay sinh mổ mặc dù chưa có sữa nhưng cứ cho con bú sẽ kích thích tuyến sữa sớm về, bạn có thể uống sữa bò tươi ấm hoặc cốm lợi sữa trước bữa ăn sữa sẽ về nhanh hơn.
    - Bạn nào đầu ty tụt vào trong thì gần đến ngày sinh hãy dùng máy hút sữa hoặc 1 số cách khác kéo đầu ty ra ngoài. Trẻ mới sinh thích ứng rất nhanh, vì sinh mổ nên sữa về chậm hơn, bà nội cháu cũng ko biết nên cứ cho bé uống bình luôn thế là thôi bé chê ty mẹ luôn, và càng ko bú sữa càng ít đi. Sữa về chậm thì đút thìa, cho ty mẹ trước sau mới cho bình.
    - Trong quá trình nuôi con các mẹ mà nhiêù sữa thì hút bớt ra, càng hút càng nhiêù,đem bảo quản trong tủ lạnh khi cho bé ăn thì hâm nóng lại và cho bé ăn bằng bình (Nên tập cho bé cả bú mẹ lẫn bú bình xen kẽ vì sau đi làm bé naò quen ty mẹ rồi là hem chịu bú bình nữa, lúc đó sẽ rất vất vả đút thìa).
    - Và tập cho bé ăn bằng thìa luôn ngay sau sinh bằng cách sau mỗi cữ bú thì tráng miệng cho bé 2 thìa cà fê nước lọc ấm, bé sẽ quen dần vừa vệ sinh vừa sau này đỡ vất vả phải tập cho bé ăn dặm bằng thìa (1 số bé khi tập ăn dặm bằng thìa thì khóc kinh dị luôn)
    - Còn 1 số vấn đề nữa nhưng lúc này tự nhiên quên mất, để ghi lại sau, nhưng có điều khi bé đang bú sữa dù sữa mẹ hay sữa ngoài hoặc khi ăn dặm hầu như mẹ ko nên nói chuyện hay làm trò với con khi bé đang ăn. Lý do thì mình xin giới thiệu trang web của mẹ bé ổi đang sống ở Nhật sẽ nói rõ tại sao trẻ con VN hay phải đi ăn rong, hoặc khi ăn phải có người làm trò mới ăn hoặc là 4 hay 5 tuổi rồi vẫn phải xúc cho con ăn.... (trang web: hangtuan.net của nhà bé ổi mình thấy mẹ nói rất có lý)
    - Khi đi sinh thì các me nen nho va 1 bac sy nao co uy tin thi se tot hon rat nhieu
    Mình chỉ xin chia sẻ 1 số điêù mong cho các mẹ mẹ tròn con vuông sau đó nuôi con thật tốt đừng như mình ân hận vì ko thể cho con bu sua me hoan toan.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 177 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

chị ơi, cho em hỏi bé sơ sinh nên dùng thìa gì hả chị? Em cám ơn chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhatThao Xem bài viết
    chị ơi, cho em hỏi bé sơ sinh nên dùng thìa gì hả chị? Em cám ơn chị.
    Cái thìa bé xíu bằng inox của trẻ sơ sinh ý, nó nhỏ như thìa cà fê, hoặc là nếu bạn xin ai đó cái thìa ăn dặm của trẻ sơ sinh trong hộp sữa Meiji của Nhật sau tiện cho con ăn dặm bằng thìa đó luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 981 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Topic này hay quá, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ với bọn em với, toàn gà mờ nên chưa biết gì cả.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Mình mới nhớ thêm 1 số cái nữa hi vọng chia sẻ với 1 số bà bầu lần đầu chưa biết j như mình vì lúc sinh xong nhiều mẹ ko dc ngồi máy tính, có mẹ ko có điều kiện vào diễn đàn nên lúc thắc mắc lại chẳng biết hỏi ai:
    - Ngay sau khi sinh xong, khi bạn phát hiện bé đang ị phân xu hoặc ị bình thường sau phân xu bạn có thể tập xi cho bé luôn, bé sẽ quen dần chứ sau này nhiều bé lớn lớn chút mới biết xi nên ị ra bỉm mẹ lại ko kiểm tra thường xuyên nhiều nên dễ bị hăm tã, mà 1 số mẹ sinh bé vào mùa hè sẽ rất nóng, ko nên đóng bỉm nhiều cho con, đêm thì đóng đc nhưng ban ngày cố xi cho con thì con đỡ bị hăm (kể cả bôi thuốc vẫn có thể hăm lợt da). Bé trai thì dễ nhận biết hơn khi sắp muốn tè, kiếm cái lọ thuốc nho nho roi xi tè sẽ rat tien. Bé nhà mình quen xi ngay từ hôm sau ị phân xu, thế nên sau đỡ tốn bỉm nhiều lắm. Mới sinh bé có thể đi mấy lần 1 ngày, sau khoảng 1 tháng thì 1 lần 1 ngày, vài lần cũng ko sao miễn là phân hoa cà hoa cải là tốt, phân xanh đen cũng ko đáng lo ngại nhé.
    - Sau khi sinh sẽ có sản dịch, tuỳ từng cơ địa từng người có người kéo dài tháng hoặc hơn tháng bạn cũng đừng lo lắng. Có mẹ có thể có kinh lại ngay sau khi hết sản dịch (kể cả mẹ cho con bú hoàn toàn nhé, vẫn co the bi lai luon)
    - Ban nao sinh con vào mùa hè chớ có dùng quạt trần, chỉ dùng quạt cây cho gío đập vào tường thì e bé đc mát chứ đừng có chĩa thẳng quạt vào bé sẽ bị viêm họng là lại thuốc kháng sinh thì khổ đấy (kháng sinh diet ca vi khuan co loi va co hai)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 413 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn ơi có thể cho mình hỏi trong 3 tháng đầu của thai kỳ mình nên dùng loại sữa nào là tốt nhất cho bé vậy bạn?
    • 413 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Các chi6 ơi cho em hỏi trong 3 tháng đầu của thai kỳ mình nên dùng loại sữa nào để tốt cho sự phát triển cảu bé hả các chị. Tư vấn dùm em với
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Con nhà mình đa di năng. Thìa, Bình, Ti mẹ... cái nào cũng xơi hết ...... :Laughing::Laughing::Laughing: .....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenledung Xem bài viết
    Các chi6 ơi cho em hỏi trong 3 tháng đầu của thai kỳ mình nên dùng loại sữa nào để tốt cho sự phát triển cảu bé hả các chị. Tư vấn dùm em với
    Sữa mẹ là tốt nhất bạn ah, nếu mẹ ít sữa thì phải cố gắng cho con bu nhieu thi sua moi ve nhieu, an tot, nghỉ ngơi tinh thần thoải mái mới nhiều sữa đc.
    Còn sữa ngoài là biện pháp khi mà sữa mẹ ko đủ đáp ứng thì theo các y tá trong viện khuyên cho bé uống Nan, Nan mat và nhạt gần giống sữa me, bé nhà mình uống sữa này hợp nên tăng cân đều, gio la 8.5kg, bé bụ chắc chứ ko bệu. ngay output 1 lan, neu ban co dieu kien hon nua bạn cho con uoong Meiji xach tay cua Nhat, sua nay ham luong canxi cao hon cac sua khac chut, minh cung dinh sang thag thu 6 se co gang cho be nha minh uong sua nay vi minh thich be cao chu ko thich be beo nhieu. Ah ma tuy be hop sua nao thoi chu ban dung cham cham chon sua dat nhe, mien be tang can tot va output ko bi tao bon va ngay 1 lan la dc, ve sua ban nen tham khao ben phan sua cho be y
    • 723 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà mình đang uống Similac do mẹ ít sữa nên bé phải bú bình. Nhưng 2 bữa nay bé bị táo bón, output rất khó khăn. Mình đang định chuyển sang Nan cho bé uống vì mình có quen 1 chị y tá chuyên chăm sóc trẻ sơ sinh mách là sữa Nan nhuận trường. Có mẹ nào đang cho con uống Nan ko vậy?
    264703
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 828 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Theo mình thì nên dùng thìa nhựa rất mềm (mua của Farlin ấy) vì inox đụng vào nướu có thể làm bé đau :Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,178 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

bạn ơi cho mình hỏi dấu hiệu chuyển dạ như thế nào vậy? mình đang ngồi đợi mà hồi hộp, lo lắng quá.
    MTIzODcyNDI3OQ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,240 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

sữa Similac rất nhiều chất và dễ gây táo bón mẹ CoCo ạ
    mẹ thử chuyển sang sữa Friso xem sao
    cám ơn Mẹ BibiChun về những kinh nghiệm nha
    em đến tháng 8 mới sinh mà chuẩn bị tinh thần từ bây h là vừa
    • 1,021 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi là khi mới sinh xong mẹ chưa về sữa phải cho con ăn tạm sữa ngoài, xong thì có cần cho con uống nước để tráng miệng không? Vì em sợ lúc đó con chưa ti mẹ chưa có sức đề kháng nào cả thì uống nước liệu có đảm bảo không?
    clRnn3cKp1
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tintin yêu Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi là khi mới sinh xong mẹ chưa về sữa phải cho con ăn tạm sữa ngoài, xong thì có cần cho con uống nước để tráng miệng không? Vì em sợ lúc đó con chưa ti mẹ chưa có sức đề kháng nào cả thì uống nước liệu có đảm bảo không?
    Bạn cứ cho con uống nước lọc ở bình lọc gia đình (chứ ko phải nước lọc mua chai nhé) pha với nước ấm cho bé uống, mình có 4 đứa cháu đứa nào cũng thế hết ko làm sao cả, giờ bé nhà mình cũng vậy mà, bạn ko tráng miệng thì bé còn bị tưa lưỡi thì khổ hơn vì sữa ngoài thường bị bám ở lưỡi nhiều lắm. Mà sinh thường thì sữa về nhanh lắm có khi sáng sinh chiều sữa đã về rồi, cái sữa non thì tốt nhất đó, nhiều vitamin và khoáng chất đề kháng lại cao, nó chỉ có trong 2 đến 3 ngày đầu thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,941 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vnlnh Xem bài viết
    bạn ơi cho mình hỏi dấu hiệu chuyển dạ như thế nào vậy? mình đang ngồi đợi mà hồi hộp, lo lắng quá.
    MTIzODcyNDI3OQ
    Hí, chị sang bên Dấu hiệu chuyển dạ đặt lại câu hỏi em trả lời nha!:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vnlnh Xem bài viết
    MTIzODcyNDI3OQ
    Hì xin lỗi bạn nhé vì cái này mình hem có kinh nghiệm vì mình còn bị quá ngày cạn ối nên phải sinh mổ đó nên ko biết j về dấu hiệu chuyển dạ cả :Sad:, Bạn cũng đừng lo lắng nhiều quá ảnh hưởng đến e bé, trước mình cũng lo vì quá ngày nhưng mà nghĩ qua rồi thì lẽ ra ko nên lo làm j cho mệt cứ thoải mái thì bé cũgn đc thoaỉ mái. Dấu hiêẹ chuyển dạ thì mỗi người mỗi khác bạn tham khảo các mẹ khác xem sao. Bé trong bụng ngủ suot ay ma, ra ngoai thang dau no van ngu tit mit co biet j dau, me bat nhac moza no cung ngu hoai chang biet j y, dc cai bật nhạc nó ngủ say hơn bt, mẹ tha hồ ngồi mạng, hihi
    • 1,417 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Chị ơi, sao em đọc sách và trong chương trình "40 tuần hạnh phúc" trên TV bảo là không nên cho trẻ sơ sinh uống nước trong 6 tháng đầu vì không tốt cho hệ tiêu hóa của bé?
    Em phân vân quá, không biết thế nào.
    Ah hiệu đầy đủ của sữa Nan là gì vậy chị, lần đầu có baby nên ko rành về các loại sữa cho lắm, em thấy mấy mẹ hay bảo sữa này tốt nhưng trước giờ chưa nghe tên.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,941 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shushi's mom Xem bài viết
    Chị ơi, sao em đọc sách và trong chương trình "40 tuần hạnh phúc" trên TV bảo là không nên cho trẻ sơ sinh uống nước trong 6 tháng đầu vì không tốt cho hệ tiêu hóa của bé?
    Ah hiệu đầy đủ của sữa Nan là gì vậy chị, lần đầu có baby nên ko rành về các loại sữa cho lắm, em thấy mấy mẹ hay bảo sữa này tốt nhưng trước giờ chưa nghe tên.
    Đúng là trẻ sơ sinh 6 tháng đầu ko nên cho uống nước, vì sữa mẹ là đủ. Nhưng sữa ngoài thì ko thể như vậy được.
    Còn đây là diễn đàn về sữa nan: https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=15115
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shushi's mom Xem bài viết
    Bạn ơi, trẻ uống 2 thià cà fê nước chứ có nhiều j đâu, bạn đi pha 1 bình sữa đầy thì cũng bằng nước đó thôi, bé nào bú sữa mẹ sẽ ko bị tưa lưỡi nhưng thỉng thoảng tập cho bé ăn thìa ko sau tập mệt lắm, các cháu mình đứa nào cũng lớn khoẻ mạnh cả, 2 đứa sữa mẹ hoàn toàn, 2 đứa thì vừa bú mẹ vừa sữa ngoài, con mình cũng vừa sữa mẹ vừa sữa ngoài đó.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2