TIN TÀI TRỢ.

Mọi người xem giúp em , em chuẩn bị đồ thế này đã đủ chưa !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.81K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào mọi người ! em mang thai đc hôm nay đúng 33w :">
    Em nôn gặp con nên đã mua đồ để chuẩn bị đi sinh từ sớm !
    Nhưng khi bỏ đồ vào giỏ thì cứ như đi cắm trại xa =.='' Vì đồ quá " cồng kềnh "
    Em sợ mình mang nhiều vài thứ ko dùng đến thì cực thân mà ít thì thiếu !!!
    E đã bỏ bớt ra vài thứ và trong giỏ đồ em là vài thứ sau đây mọi người xem và góp ý giúp em có thiếu và dư gì ko ! quần áo em mang có đủ ko hay phải mang thêm và mang thêm bao nhiêu cái nhé !
    Giỏ em gồm có :
    -2 bịch BVS cho mẹ (Diana dành cho ng sau khi sinh)
    - 2 bịch miếng lót sơ sinh cho con (mọi thứ e đã bỏ bớt lại , ko biết có cần mang thêm ko các mẹ và ko biết có đủ ko ạ)
    - 2 khăn lớn cho bé () dùng để quấn và đắp cho bé )
    - 1 khăn gạc loại lớn (đủ quấn bé lun , em mua và mang theo nhưng cũng ko biết để làm gì ))
    -5 khăn mặt vuông
    -2 khăn lông lau mình cho bé loại vừa
    -1 bịch khăn sữa 10 cái
    -2 hộp băng rốn
    -1 chai dầu tắm bé
    - 1 chai dầu khuynh diệp
    - 1 gối nằm cho bé
    - 5 cái áo sơ sinh
    -4 cái quấn dài sơ sinh
    - 10 cái tả vải để lót tả
    -1 hộp phấn
    - 2 bịch quần lót giấy cho mẹ
    - 1 chai nước rửa phụ khoa
    - 2 hộp gạc rơ miệng
    -5 đôi vớ chân và tay cho con
    -1 áo khoác cho bé
    -1 hộp sữa bột Dielac cho trẻ sơ sinh
    - 2 bình sữa
    - 1 bịch bông gòn lớn
    - 1 thìa nhỏ
    -kem đánh răng , sữa tắm
    -1 bộ đồ cho mẹ khi xuất viện
    mọi người coi và giúp em nhé ! em dự định sinh ở Hùng Vương .do lềnh kềnh quá em bỏ bott71 lại và chỉ đem nhiu đó ! ko biết có đủ trong những ngày trong bệnh viện ko ạ !
    Và em mún hỏi cái khăn gạc mà như khăn sữa mà to thật to ý ! đủ để quấn cả bé mình dùng để làm gì ? có cần mang theo ko ?? Sau khi sinh e có nhất thiết phải mang vớ và bịt gòn vào tai ko ? em ko có ai giúp đỡ nhìu nên mọi thứ đều tự tìm hỉu nên thắc mác nhiều các mẹ giúp em nhé !
    e có sắm 1 cái miếng lót = cao su mỏng lót cho bé nằm . ko biết có cần mang vào BV ko ?
    Tư vấn giúp em nhé mọi ng. e có mang dư và cần bớt đi ko ? Vì em nghe 1 người chị nói là chị ấy cbị túi đồ cũng khá gọn . nhưng e tham khảo trên mạng và cbị những thứ như trên xong thì .... cả 1 cái ba lô nặng ì và thêm 1 túi xách nhỏ .
    mọi người có kinh nghiệm vào chia sẽ giúp em nhé :"> cuií tháng 7 em sinh rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 146 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chào bạn ! Vì mình đã sinh em bé rồi nên có 01 chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn , bạn thân mến đọc danh sách những vật dùng đi sinh của bạn mình thấy có một số thứ không cần thiết, chi tiết như sau :
    1./ 1 khăn gạc loại lớn (đủ quấn bé lun ) : cái này không nhất thiết mang theo vì khăn này dùng để tắm bé nhưng trong bệnh viện khi y tá tắm cho bé sẽ có khăn riêng .
    2./-2 hộp băng rốn : khi tắm em bé xong y tá sẽ làm vệ sinh cho bé và băng rốn do bệnh viện cung cấp, mình không phải đem theo .
    3./1 chai dầu tắm bé : dầu tắm cho bé chỉ dùng ở nhà thôi, bệnh viện y tá không sử dụng đâu.
    4./kem đánh răng , sữa tắm : mẹ sinh xong sẽ không được đánh ra và tắm ngay nên những vật dụng này không cần thiết.
    5./1 hộp sữa bột Dielac cho trẻ sơ sinh : theo mình sữa cho bé không nên mua trước mà vào bênh viện hãy mua, vì nếu bé bú sữa mẹ ngay thì không cần, nếu bé chưa bú mẹ được thì bác sỹ sẽ tư vấn loại sữa thích hợp cho bé.
    Ngoài ra mình thấy bạn còn thiếu một số vật dụng như :
    - Chén nhỏ có nắp đậy + 01 thìa nhỏ đi kèm : để thỉnh thoảng nhỏ vài giọt nước cho bé.
    - 01 bịch khăn giấy ướt : để khi cần thiết mình sử dụng để vệ sinh cho bé hoặc mẹ.
    Chúc bạn mẹ tòn con vuông nhé !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

HIhi vui quá là vui, nãy giờ đọc mấy câu hỏi thấy em nào cũng dự sinh tháng bảy giống mình 4 năm trước quá.

-2 bịch BVS cho mẹ (Diana dành cho ng sau khi sinh) --> 1 bịch đủ rồi.
    - 2 bịch miếng lót sơ sinh cho con (mọi thứ e đã bỏ bớt lại , ko biết có cần mang thêm ko các mẹ và ko biết có đủ ko ạ)---> 1 bịch
    - 2 khăn lớn cho bé () dùng để quấn và đắp cho bé ) ---> trong bv HV có, đem 1 cái quấn bé về thôi.
    - 1 khăn gạc loại lớn (đủ quấn bé lun , em mua và mang theo nhưng cũng ko biết để làm gì )) --> tắm bé lau mau khô, không cần mang theo, ở bv có khăn lau cho bé.
    -5 khăn mặt vuông --> không cần hoặc 2 cái.
    -2 khăn lông lau mình cho bé loại vừa ---> trùi ui, sao đem nhiều khăn thế, ai quỡn mà đi lấy khăn cho em?
    -1 bịch khăn sữa 10 cái ---> ở bv có luôn, nếu cần thì đem 5 cái thôi.
    -2 hộp băng rốn ---> 1 hộp.
    -1 chai dầu tắm bé ---> không cần
    - 1 chai dầu khuynh diệp ---> ok
    - 1 gối nằm cho bé ---> không cần (lấy khăn lông ở trên gấp lại cho bé nằm)
    - 5 cái áo sơ sinh --> ok
    -4 cái quấn dài sơ sinh --> không cần vì bé chưa mặc được, dùng khăn mỏng ở trên đắp bé khi còn trong tháng. Đến 9 tháng mình mới cho bé mặc quần.
    - 10 cái tả vải để lót tả --> ok
    -1 hộp phấn --> không cần, cũng đừng nên dùng vì bụi phấn bay dễ bị dị ứng, bé hắt hơi..
    - 2 bịch quần lót giấy cho mẹ ---> ok
    - 1 chai nước rửa phụ khoa ---> ở bv y tá vệ sinh cho bạn đến khi về, nên dùng nó ở nhà thôi, k cần mang theo
    - 2 hộp gạc rơ miệng --> ok, lấy để chung 1 hộp
    -5 đôi vớ chân và tay cho con --> ok
    -1 áo khoác cho bé ---> không cần vì bé đã mặc được đâu, khăn quấn là ok rồi.
    -1 hộp sữa bột Dielac cho trẻ sơ sinh ---> <suy nghĩ>, vì mình cho bé bú mẹ nên mình không chuẩn bị thứ này, kiểu như mình giả bộ không hề có sữa bột trên đời vậy đó, hihi. và thành công mẹ nó ạ. Dù sao thì cũng nên chuẩn bị., 400gr thôi nhé, vì có khi mẹ nó sữa ào ạt thì sao.
    - 2 bình sữa ---> loại 90ml nhé.
    - 1 bịch bông gòn lớn ---> chi vậy bạn? không cần.
    - 1 thìa nhỏ ---> ok
    -kem đánh răng , sữa tắm ---> thay bằng nước muối để súc miệng vì lúc này dể chảy máu nên chưa được đánh răng và dể bị lặm nước nên chưa được tắm. Chỉ lau mình bằng nươc ấm thôi.
    -1 bộ đồ cho mẹ khi xuất viện--> đem váy bầu nhỏ là nhanh nhất.
    Em còn thiếu:
    - 2 đôi vớ cho mẹ.
    - Dụng cụ hút sữa có thể mượn ở viện, nếu có điều kiện thì sắm máy trước, không thì mua cái pump bằng tay. Ngực căng mà bé k bú là đau lắm, có khi sốt luôn í.

Hồi chị đi sinh, chị đem ít lắm luôn í, có vỏn vẹn 1 cái túi thôi. Vì ở viện có hết rồi, bv cho mượn không tính phí. Hông biết bây giờ thì sao. Còn được tặng 1 bộ đồ cho bé, nón vớ áo khăn quấn ghi tên bệnh viện lên đó nữa.

Nhét bông gòn là để tránh âm thanh ồn ào và tránh gió vào tai dể gây đau tai sau này và gây nhức đầu. Mang vớ để giữ ấm cho đôi chân. Có lợi lắm, mẹ nó tìm hiểu thêm nhé.

KHông cần mang miếng lót cao su theo.

Chúc em mẹ tròn con vuông nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuylinh1983 Xem bài viết
    - Chén nhỏ có nắp đậy + 01 thìa nhỏ đi kèm : để thỉnh thoảng nhỏ vài giọt nước cho bé.
    - 01 bịch khăn giấy ướt : để khi cần thiết mình sử dụng để vệ sinh cho bé hoặc mẹ.
    Thuy Linh ơi, nếu bé bú mẹ thì trong 6 tháng đầu không cần nhỏ nước cho bé nhé em. Còn nếu bú bình thì uống nước bình thường.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    HIhi vui quá là vui, nãy giờ đọc mấy câu hỏi thấy em nào cũng dự sinh tháng bảy giống mình 4 năm trước quá.

Em còn thiếu:
    - 2 đôi vớ cho mẹ.
    - Dụng cụ hút sữa có thể mượn ở viện, nếu có điều kiện thì sắm máy trước, không thì mua cái pump bằng tay. Ngực căng mà bé k bú là đau lắm, có khi sốt luôn í.

Hồi chị đi sinh, chị đem ít lắm luôn í, có vỏn vẹn 1 cái túi thôi. Vì ở viện có hết rồi, bv cho mượn không tính phí. Hông biết bây giờ thì sao. Còn được tặng 1 bộ đồ cho bé, nón vớ áo khăn quấn ghi tên bệnh viện lên đó nữa.

Nhét bông gòn là để tránh âm thanh ồn ào và tránh gió vào tai dể gây đau tai sau này và gây nhức đầu. Mang vớ để giữ ấm cho đôi chân. Có lợi lắm, mẹ nó tìm hiểu thêm nhé.

KHông cần mang miếng lót cao su theo.

Chúc em mẹ tròn con vuông nhé.
    C.ơn mẹ nó nhìu nhé !! hìhì mà cho em hỏi là em ko biết nên đã mua biình sữa loại 150ml ! có ảnh hưởng gì ko chị ?
    Và y tá đến vệ sinh cho mình như thế nào ? (xlỗi em thắc mắc hơi tế nhị ) Mình ko cần rửa lại = dung dịch khi đi toilet hã c ??
    Vậy khăn em chỉ cần mang theo 2 cái khăn loại vừa và 1 khăn lớn thôi hã c :">
    À em mang theo bông gòn để bịt lỗ tai á ! ko cần mang hả c
    Sẽ Có Lúc Chúng Ta Muốn Thầm Hỏi Mình
    Chúng Ta Đang Đeo Đuổi Cái Gì và Đang Sống Vì Cái Gì...
    __________________________________________________ ____________________

Tình yêu của mẹ luôn khỏe mạnh mau lớn Gold nhé Mẹ yêu con và đang sống từng ngày vì con trai của mẹ
    H & T: Ng Hoàng Anh [27/07/2013] 3750gram

Mẹ có một tình yêu sâu thẳm trong lòng
    Một tình yêu lớn lao dành cho "người ấy"
    Cho dù mẹ có yêu ba nhiều đến mấy
    Cũng không bằng dành cho "người ấy" đâu

"Người ấy" của mẹ thường khóc rất là lâu
    Mỗi khi mẹ đi xa mẹ nhớ "người ấy" lắm
    Không biết tự bao giờ trong cõi lòng sâu thẳm
    Mẹ thương yêu người ấy hơn tất cả trên đời
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuylinh1983 Xem bài viết
    Chào bạn ! Vì mình đã sinh em bé rồi nên có 01 chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn , bạn thân mến đọc danh sách những vật dùng đi sinh của bạn mình thấy có một số thứ không cần thiết, chi tiết như sau :
    1./ 1 khăn gạc loại lớn (đủ quấn bé lun ) : cái này không nhất thiết mang theo vì khăn này dùng để tắm bé nhưng trong bệnh viện khi y tá tắm cho bé sẽ có khăn riêng .
    2./-2 hộp băng rốn : khi tắm em bé xong y tá sẽ làm vệ sinh cho bé và băng rốn do bệnh viện cung cấp, mình không phải đem theo .
    3./1 chai dầu tắm bé : dầu tắm cho bé chỉ dùng ở nhà thôi, bệnh viện y tá không sử dụng đâu.
    4./kem đánh răng , sữa tắm : mẹ sinh xong sẽ không được đánh ra và tắm ngay nên những vật dụng này không cần thiết.
    5./1 hộp sữa bột Dielac cho trẻ sơ sinh : theo mình sữa cho bé không nên mua trước mà vào bênh viện hãy mua, vì nếu bé bú sữa mẹ ngay thì không cần, nếu bé chưa bú mẹ được thì bác sỹ sẽ tư vấn loại sữa thích hợp cho bé.
    Ngoài ra mình thấy bạn còn thiếu một số vật dụng như :
    c.ơn chị nhiều nhé ! Mà em có thể cho bé uống nước = bình sữa ko chị ? khỏi phải dùng chén

Tình yêu của mẹ luôn khỏe mạnh mau lớn Gold nhé Mẹ yêu con và đang sống từng ngày vì con trai của mẹ

• 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yahan Xem bài viết
    C.ơn mẹ nó nhìu nhé !! hìhì mà cho em hỏi là em ko biết nên đã mua biình sữa loại 150ml ! có ảnh hưởng gì ko chị ?
    Và y tá đến vệ sinh cho mình như thế nào ? (xlỗi em thắc mắc hơi tế nhị ) Mình ko cần rửa lại = dung dịch khi đi toilet hã c ??
    1./ Bình 150ml dùng cũng được, k sao đâu em nhưng với bé mói sinh thì chỉ mới măm được từ 10-30ml sữa, khí trong bình sẽ làm bé đầy bụng. Hồi trước chị xài 2 bình 60ml đến khi bé 15 ngày thì đổi bình 90ml, rồi bé 3 tháng c mới đổi bình 150ml và 9 tháng thì dùng bình 240ml (bé uống 180ml sữa / lần)

Em cân nhắc rồi sắm cho bé dùng nhe. Chị cho bé bú mẹ từ lúc mới sinh đến giờ.

2/ Về vấn đề vs thì các cô sẽ lót 1 cái bô hoặc miếng lót to (các mẹ hay nói là miếng lót sản phụ hay miếng lót cho người già, kẻo nhầm bvs Diana, hihi) xuống dưới mông rồi tưới ddịch vs cửa mình. Rồi lau sạch sẽ cho mình thay băng.

Hồi bé sau chị đi sinh ở bvqt nên được 9i ông hơ cửa mình 3 lần. Vết may được rửa va vs sạch sẽ nên 10-15 ngày là lành rồi. Chị sinh xong 1 ngày là tự đi vs được rồi. <may mắn lắm luôn í>

Vệ sinh lại bằng nước ấm sau khi đi vs nha em. Về nhà mới dùng ddich vs.

3/ Khăn hồi đó c mang có 1 cái lớn quấn bé, 5 cái khăn xô thôi hà. Ở bv có đủ dùng, thiéu thì ra xin hộ lý. Em nên đem theo ý em vì có khi ở bv đông quá hét khăn. Hồi c sinh, bv k đông lắm.

Bông gòn thì xin các cô hộ lý 1 chút xíu nhét tai thôi chứ j mà sắm cả bọc to. Bọc to đó em đang quỡn thì ngồi cắt nó ra từng miếng nhỏ đề em bé về tắm cho bé (thấm nước ấm lau nhẹ mắt, làm vs rún - c thì toàn dùng tăm bông chấm Povidine để sát khuẩn) và vệ sinh vết cắt/mổ sau sinh với dung dịch Povidine. Nhét tai khi về nhà.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

c.ơn chị nhiều nhé ! Mà em có thể cho bé uống nước = bình sữa ko chị ? khỏi phải dùng chén
    Được quá đi chứ. Dùng bình dung tích nhỏ xíu thôi kẻo hơi nhều bé sặc.
    • 187 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chào mọi người ! em mang thai đc hôm nay đúng 33w :">
    Em nôn gặp con nên đã mua đồ để chuẩn bị đi sinh từ sớm !
    Nhưng khi bỏ đồ vào giỏ thì cứ như đi cắm trại xa =.='' Vì đồ quá " cồng kềnh "
    Em sợ mình mang nhiều vài thứ ko dùng đến thì cực thân mà ít thì thiếu !!!
    E đã bỏ bớt ra vài thứ và trong giỏ đồ em là vài thứ sau đây mọi người xem và góp ý giúp em có thiếu và dư gì ko ! quần áo em mang có đủ ko hay phải mang thêm và mang thêm bao nhiêu cái nhé !
    Giỏ em gồm có :
    -2 bịch BVS cho mẹ (Diana dành cho ng sau khi sinh)
    - 2 bịch miếng lót sơ sinh cho con (mọi thứ e đã bỏ bớt lại , ko biết có cần mang thêm ko các mẹ và ko biết có đủ ko ạ)
    - 2 khăn lớn cho bé () dùng để quấn và đắp cho bé )
    - 1 khăn gạc loại lớn (đủ quấn bé lun , em mua và mang theo nhưng cũng ko biết để làm gì ))
    -5 khăn mặt vuông
    -2 khăn lông lau mình cho bé loại vừa
    -1 bịch khăn sữa 10 cái
    -2 hộp băng rốn
    -1 chai dầu tắm bé
    - 1 chai dầu khuynh diệp
    - 1 gối nằm cho bé
    - 5 cái áo sơ sinh
    -4 cái quấn dài sơ sinh
    - 10 cái tả vải để lót tả
    -1 hộp phấn
    - 2 bịch quần lót giấy cho mẹ
    - 1 chai nước rửa phụ khoa
    - 2 hộp gạc rơ miệng
    -5 đôi vớ chân và tay cho con
    -1 áo khoác cho bé
    -1 hộp sữa bột Dielac cho trẻ sơ sinh
    - 2 bình sữa
    - 1 bịch bông gòn lớn
    - 1 thìa nhỏ
    -kem đánh răng , sữa tắm
    -1 bộ đồ cho mẹ khi xuất viện
    mọi người coi và giúp em nhé ! em dự định sinh ở Hùng Vương .do lềnh kềnh quá em bỏ bott71 lại và chỉ đem nhiu đó ! ko biết có đủ trong những ngày trong bệnh viện ko ạ !
    Và em mún hỏi cái khăn gạc mà như khăn sữa mà to thật to ý ! đủ để quấn cả bé mình dùng để làm gì ? có cần mang theo ko ?? Sau khi sinh e có nhất thiết phải mang vớ và bịt gòn vào tai ko ? em ko có ai giúp đỡ nhìu nên mọi thứ đều tự tìm hỉu nên thắc mác nhiều các mẹ giúp em nhé !
    e có sắm 1 cái miếng lót = cao su mỏng lót cho bé nằm . ko biết có cần mang vào BV ko ?
    Tư vấn giúp em nhé mọi ng. e có mang dư và cần bớt đi ko ? Vì em nghe 1 người chị nói là chị ấy cbị túi đồ cũng khá gọn . nhưng e tham khảo trên mạng và cbị những thứ như trên xong thì .... cả 1 cái ba lô nặng ì và thêm 1 túi xách nhỏ .
    mọi người có kinh nghiệm vào chia sẽ giúp em nhé :"> cuií tháng 7 em sinh rồi
    Mình sinh ở BV An Sinh thì khi nhập viện BV sẽ cung cấp sẵn 1 gói vật dụng cần thiết trong thời gian nằm viện, những thứ này sẽ được tính tiền khi xuất viện luôn, nên khi mình sinh không chuẩn bị đồ đem theo nhiều lắm, có cần gì thêm thì có người nhà ra vào đem vào giúp mình
    BV cung cấp cho mình :
    - 1 bịch BVS cho mẹ (Diana dành cho ng sau khi sinh)
    - 1 bịch tã sơ sinh
    - 1 bịch khăn sữa nhỏ
    - 1 bịch miếng lót Caryn cho mẹ
    - 1 khăn lớn cho bé (BV quấn khi em bé được sinh ra)
    - 1 bộ quần áo và nón sơ sinh (được mặc sẵn cho bé khi mới sinh ra)
    - 1 đôi vớ chân và tay cho con
    (được mặc sẵn cho bé khi mới sinh ra)
    - 1 bình sữa nhỏ
    - kem đánh răng , sữa tắm (chai nhỏ đủ xài khi nằm viện), nhưng mà tùy người, có người khi sinh xong trong thời gian ở cữ thì kiêng tắm gội và đánh răng nên cũng ko sử dụng tới
    - 1 cái bô nằm
    để y tá làm vệ sinh
    - 1 đôi dép thì bệnh viện đưa cho mình xài, khi về thì để lại trả bệnh viện lại

Bạn chỉ cần chuẩn bị thêm 1 vài thứ đem theo để có gì ko về nhà thì cũng có đồ cho bé dùng như là
    - khăn gạc loại lớn và khăn mềm quấn bé để khi tắm bé y tá lau và quấn cho bé (bạn chuẩn bị sao cho đủ dùng nhé vì mỗi ngày bé đều được tắm và làm vệ sinh)
    - băng rốn thì bệnh viện tắm bé xong sẽ băng cho bé luôn, bạn không cần mang theo
    - đem theo vài bộ quần áo sơ sinh, bao tay, chân và nón cho bé
    - nếu sợ lạnh thì đem theo quần dài cho bé, nhưng mình thì thấy quấn bé trong khăn là đủ ấm rồi
    - nếu sợ thiếu thì bạn mang thêm miếng lót sơ sinh hay tã sơ sinh cho bé, vì bé mới sinh hay đi xì xoẹt nên cần thay nhiều
    - 1 hộp sữa cho bé, nhiều khi bé sinh ra mà mẹ chưa có sữa, y tá kêu pha cho bé bú thì cũng có sẵn
    - bông gòn nhét lỗ tai mẹ, dầu xoa cho ấm người
    - 1 bộ đồ mặc khi về

Còn bạn muốn mang theo thức ăn thì mang, bệnh viện sẽ cung cấp ngày 3 bữa ăn cho bạn, đổi món mỗi ngày, nhưng ko có kiêng cữ món nào hết. Nếu bạn có kiêng cữ gì thì bạn chuẩn bị món khác để ăn nhé.
    Sinh mổ thì nằm hết 5 ngày, sinh thường thì 3 ngày là được về
    Mình tạm thời chỉ nhớ có nhiêu đó à, nếu có gì nhớ thêm mình sẽ viết thêm cho bạn sau nhé. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào bạn! mình cũng mới mang thai lần đầu nên chưa có kinh nghiệm nhiều như mọi người. Nhưng lúc khám thai ở bệnh viện Phụ sản nhi -Bình Dương mình có xem đoạn video hướng dẫn cách cho bé bú bằng sữa mẹ.
    Đoạn phim có nói rõ là bé từ 0-6 tháng tuổi không dùng thêm bất cứ gì ngoài sữa mẹ kể cả nước. Vì sữa mẹ chứa khoảng 85% là nước rồi. Nếu cho bé uống thêm nước, bé sẽ không bú được sữa mẹ nhiều vì bao tử bé rất nhỏ.

Nên mình nghĩ chén nhỏ và thìa nhỏ không cần. Hihi. Chúc các bạn và cả mình nữa - mẹ tròn con vuông hihi
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có cần chuẩn bị miếng lót thấm sữa không? Vì em nghe nói sau sanh, lúc cương sữa thì sữa sẽ chảy ra khá nhiều có khi ướt áo nếu chưa cho bé bú kịp. Em nghĩ nếu cần thì chỉ cần lúc xuất viện thôi, đúng không ạ?
    • 1,538 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Bạn cho Mod hỏi là Bạn có dự tính gửi Topic này tham gia chương trình "Cùng mẹ đón chào bé yêu không?" hay chỉ lập Topic để hỏi cho trường hợp cá nhân như các toipic thông thường?

Nếu bạn tham gia chia sẻ theo chương trình. Bạn vui lòng post theo đúng hướng dẫn vào topic của bạn, Mos sẽ giúp bạn edit lại tiêu đề và bài đầu tiên cho phù hợp tiêu chí cuộc thi.

Nếu bạn không tham chương trình, Mod sẽ dời bài bạn ra mục bên ngoài nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_BMMT Xem bài viết
    Bạn thân mến,

Bạn cho Mod hỏi là Bạn có dự tính gửi Topic này tham gia chương trình "Cùng mẹ đón chào bé yêu không?" hay chỉ lập Topic để hỏi cho trường hợp cá nhân như các toipic thông thường?

Nếu bạn tham gia chia sẻ theo chương trình. Bạn vui lòng post theo đúng hướng dẫn vào topic của bạn, Mos sẽ giúp bạn edit lại tiêu đề và bài đầu tiên cho phù hợp tiêu chí cuộc thi.

Nếu bạn không tham chương trình, Mod sẽ dời bài bạn ra mục bên ngoài nhé!
    Sr Vì e là thành viên mới nên k rành ạ ! MOD cứ dời đi ^_^

• 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bình 150ml là tốt đấy. trước đi mua được tư vấn là mua các loại bình khác nhau. vì mức chia ml của mỗi bình là khác nhau. mình đã thử rồi các bình to nhỏ chia ml bằng nhau hết. nên để tiết kiệm thì mua bình to sau này còn dùng được nhé
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy lúc này bé nhà bạn còn đang rất non nớt, nên mang gì cũng cần bảo đảm tính an toàn. Bạn có thể mua chiếc thìa nhựa mềm, loại được bo tròn miệng để đút thức ăn hoặc nước cho bé, không nên sử dụng các thìa inox vì bé sẽ bị đau nướu, miệng. Mình thấy các mẹ còn thường mang theo 1 chiếc phích nhỏ để đựng nước nóng khi có việc dùng cho mẹ và bé nữa.
    • 1,718 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

toppic hữu ích quá...............................