TIN TÀI TRỢ.

Mẹ tăng 7kg, con gần 3,5kg chút kinh nghiệm của mình

• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.4K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Có nên đeo đai bụng không mẹ nó nhỉ? Nghe nói các mẹ tập 2 đều nên đeo đai bụng tránh bụng bị xệ, rạn nhiều, và hỗ trợ cột sống ý?
    Ý bạn là loại này hở?
    bre_belt_white_l
    Bạn cân nhắc nha
    Một số đai nịt bụng có tác dụng như miếng đỡ hơn những đai nịt bụng khác, nếu nhà sản xuất tuyên bố rõ, đeo đai nịt bụng có thể đỡ vùng lưng và giúp giảm căng cứng vùng thắt lưng. Nhưng không có bằng chứng khẳng định những tuyên bố này. Một số người có cảm giác được đỡ lưng và bụng, nhưng đeo đai nịt bụng không giải quyết được nguyên nhân gây đau thắt lưng hay vùng xương chậu.

Theo Mary O'Dwyer, nhà vật lý trị liệu và là tác giả của cuốn sách Hold it Mama (Mẹ ơi, giữ lấy), đai nịt bụng cũng giống như chiếc băng sơ cứu - chúng không chữa được bệnh gì nếu nguyên nhân của sự không thoải mái là do cấu trúc cơ thể. Đai nịt bụng và đai nới bụng có thể làm bạn cảm thấy dễ chịu hơn trong thai kỳ. Tuy nhiên nguyên nhân khiến đáy xương chậu đỡ kém và tình trạng mỏi cơ cũng như kiểm soát vận động không tốt phải do các bác sĩ vật lý trị liệu chuyên về sức khỏe phụ nữ điều trị.

Trong quý thứ ba của thai kỳ, khi thai nhi lớn hơn, mẹ cần thay đổi trọng tâm để duy trì trạng thái cân bằng. Đi kiểu "lắc lư" kinh điển của phụ nữ mang bầu là một cách để giữ tư thế thẳng và cơ thể không ngã về phía trước. Nhưng việc này không giúp được gì cho cơ bụng, và những cơ đỡ lưng cũng như cơ giữ cột sống thẳng. Bác sĩ làm vật lý trị liệu có thể sẽ khuyên bạn dùng đai nịt bụng, nhưng đó phải là đai có tác dụng nâng đỡ, từ nhà cung cấp chuyên dụng, chứ không phải những đai nịt bụng thông thường trên thị trường.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đai nâng bụng bầu giúp nâng đỡ bụng bầu mỗi ngày mỗi to, giảm cơn đau lưng và thuận tiện khi mẹ di chuyển. Nhưng phải tìm hiểu và chọn đúng loại chuyên dụng nhe. Mà mình nghĩ mẹ nên ăn uống khoa học, kiểm soát tốt cân nặng thì bụng sẽ không quá to ảnh hưởng đến sinh hoạt hằng ngày đâu. Đúng là các tháng cuối nặng nề lắm, nhưng cũng không đến nỗi tồi tệ đâu, chỉ những mẹ vùng xương chậu yếu, dễ bị sinh non khi chèn ép thì mới cần dùng thôi. Mình thì bụng to vẫn ổn, vẫn đi lại bình thường nên không cần dùng gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 675 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Đai nâng bụng bầu giúp nâng đỡ bụng bầu mỗi ngày mỗi to, giảm cơn đau lưng và thuận tiện khi mẹ di chuyển. Nhưng phải tìm hiểu và chọn đúng loại chuyên dụng nhe. Mà mình nghĩ mẹ nên ăn uống khoa học, kiểm soát tốt cân nặng thì bụng sẽ không quá to ảnh hưởng đến sinh hoạt hằng ngày đâu. Đúng là các tháng cuối nặng nề lắm, nhưng cũng không đến nỗi tồi tệ đâu, chỉ những mẹ vùng xương chậu yếu, dễ bị sinh non khi chèn ép thì mới cần dùng thôi. Mình thì bụng to vẫn ổn, vẫn đi lại bình thường nên không cần dùng gì cả.
    Dùng đai bụng có ảnh hưởng gì đến thai nhi ko mom ơi? Chỉ sợ bó chặt quá rồi ảnh hưởng nữa. Thôi em cứ để tự nhiên vậy, chứ chèn ép , gò bó lâu cũng k hay.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống Dielac mama ít tăng cân hơn hẳn đó bạn. Mình đang ở tháng thứ 5 chỉ tăng có 4kg thôi mà con vẫn đủ chuẩn nhé. Mức tăng cân phụ thuộc vào chế độ ăn uống, lao động, nghỉ ngơi của bà mẹ và tình trạng dinh dưỡng của mẹ trước khi có thai. Trong suốt thai kỳ, người mẹ cần tăng 10-12 kg là tốt. Mà đừng quá sợ tăng cân rồi ăn ít lại nhe, phải ăn uống theo khoa học, đảm bảo đủ dinh dưỡng nữa
    Tăng 12kg là thấy chuẩn nhất. Mình chỉ cần vậy thôi, mà chủ yếu uống Dielac Mama Gold bổ sung thêm DHA cho trí não thai nhi, Sắt, canxi...cho mẹ, còn axit folic ngăn ngừa dị tật ở thai nhi nữa.
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi menlun26 Xem bài viết
    3 tháng đầu nghén nên tăng cân ít lắm bạn, chỉ cần tăng 1kg là đã đủ. Chủ yếu là mẹ nên bổ sung đầy đủ các dưỡng chất, nhất là acid folic, sắt để tránh dị tật thai nhi. Mẹ bầu mới mang thai lần đầu bụng còn nhỏ lắm, nhìn vào không biết là mang thai đâu. Mình đến tận tháng thứ 5 mới thấy bụng rõ đó chứ.
    Tập 1 3 tháng đầu mình lên dc 2kg đó do ko có nghén tí nào hết, đến tháng gần cuối thì tăng nhanh, 3 tháng giữa là khỏe nhất đó, thích hợp cho việc đi du lịch, chứ mấy tháng cuối nặng nề làm biếng đi đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 252 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em thấy mang thai tăng tầm 8 - 10kg nếu mẹ bình thường là chuẩn nhất, mẹ không tăng kg quá nhiều, mà con cũng bảo đảm là có cân nặng ngon lành khi chào đời nữa. Em uống kết hợp vitamin do bs kê với ngày 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold của Vinamilk nữa, 1 ly sáng và trước khi đi ngủ 1 ly, 2 ly là đủ 100% nhu cầu axit folic cho thai nhi rồi ạ, chất này quan trọng với sự phát triển của bào thai lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Tăng 12kg là thấy chuẩn nhất. Mình chỉ cần vậy thôi, mà chủ yếu uống Dielac Mama Gold bổ sung thêm DHA cho trí não thai nhi, Sắt, canxi...cho mẹ, còn axit folic ngăn ngừa dị tật ở thai nhi nữa.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi subo_mum Xem bài viết
    Em thấy mang thai tăng tầm 8 - 10kg nếu mẹ bình thường là chuẩn nhất, mẹ không tăng kg quá nhiều, mà con cũng bảo đảm là có cân nặng ngon lành khi chào đời nữa. Em uống kết hợp vitamin do bs kê với ngày 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold của Vinamilk nữa, 1 ly sáng và trước khi đi ngủ 1 ly, 2 ly là đủ 100% nhu cầu axit folic cho thai nhi rồi ạ, chất này quan trọng với sự phát triển của bào thai lắm.
    Thiếu axit folic gây nên thiếu máu nguyên hồng cầu khổng lồ - một dạng thiếu máu giống như do thiếu vitamin B12 gây ra. Các mẹ bầu thiếu axit folic quá nhiều sẽ có nguy cơ sảy thai cao, sinh non, dễ mắc chứng rồi loạn tâm thần sau sinh, suy dinh dưỡng bào thai. Trẻ khi sinh ra cũng dễ mắc các bệnh về tim mạch, hở hàm ếch nếu mẹ thiếu axit folic nghiêm trọng. Mà 2 ly sữa Dielac Mama Gold thì bổ sung đủ 100% như cầu axit folic rồi, sữa được giảm chất béo nên em thấy trong các sữa bầu là dễ uống nhất.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Dùng đai bụng có ảnh hưởng gì đến thai nhi ko mom ơi? Chỉ sợ bó chặt quá rồi ảnh hưởng nữa. Thôi em cứ để tự nhiên vậy, chứ chèn ép , gò bó lâu cũng k hay.
    Có loại đai nâng bụng dành cho thai phụ đó chị, giúp giảm đau lưng khi bụng bầu ngày càng lớn đó ạ. Nhất là mấy tháng cuối, bụng to, đi đứng nằm ngồi đều khó, đau lưng nữa đó chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon17 Xem bài viết
    Tập 1 3 tháng đầu mình lên dc 2kg đó do ko có nghén tí nào hết, đến tháng gần cuối thì tăng nhanh, 3 tháng giữa là khỏe nhất đó, thích hợp cho việc đi du lịch, chứ mấy tháng cuối nặng nề làm biếng đi đâu
    Đúng là mang thai 3 tháng đầu thì nghén ngẩm, người mệt mỏi, 3 tháng cuối thì nặng nề, nên cũng lười luôn. Có 3 tháng giữa khỏe nhất, nên em tranh thủ 3 tháng giữa làm hết tất cả mọi việc chuẩn bị cho giai đoạn sinh luôn. Rút kinh nghiệm tập 1 cứ để đến tháng thứ 8 mới đi mua đồ, giặt giũ, chuẩn bị, người mệt nên đi cũng mệt mỏi nữa.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Đúng là mang thai 3 tháng đầu thì nghén ngẩm, người mệt mỏi, 3 tháng cuối thì nặng nề, nên cũng lười luôn. Có 3 tháng giữa khỏe nhất, nên em tranh thủ 3 tháng giữa làm hết tất cả mọi việc chuẩn bị cho giai đoạn sinh luôn. Rút kinh nghiệm tập 1 cứ để đến tháng thứ 8 mới đi mua đồ, giặt giũ, chuẩn bị, người mệt nên đi cũng mệt mỏi nữa.
    Hồi đó mình cũng đến tháng thứ 8 mới đi mua đồ vì nghe bảo là phải kiêng mua trước. Giờ thấy chuyện ấy phi lý quá nên mình đã mua sắm dần từ tháng thứ 5, canh các đợt sale mà vợt về, trộm vía chưa có việc gì xảy ra ..hihi.. Đến các tháng cuối mình ì ạch lắm, lại chăm thêm anh lớn nên việc gì lo trước được thì lo. Mà cũng không cần mua gì nhiều cả, đồ anh lớn mình còn cất giữ cẩn thận nên giờ chỉ cần mang ra giặt ủi lại dùng. Anh lớn này rất khỏe mạnh và nhanh nhạy nên dùng luôn đồ anh để lấy vía luôn. Hồi đó mình toàn uống sữa Dielac mama gold và anh ấy cũng chỉ Dielac Alpha thôi mà được vậy đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon17 Xem bài viết
    hIhi, mấy tháng cuối em cứ hở ra là buồn ngủ. Ngủ say sưa, ngủ ko biết gì luôn.
    sau tuần 15 là em tung tăng bay nhảy khắp nơi. Đi đâu cũng được, ăn uống tè le :P chỉ cần đảm bảo ngày 2 ly sữa Dielac Mama là chồng em chiều hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó mình cũng đến tháng thứ 8 mới đi mua đồ vì nghe bảo là phải kiêng mua trước. Giờ thấy chuyện ấy phi lý quá nên mình đã mua sắm dần từ tháng thứ 5, canh các đợt sale mà vợt về, trộm vía chưa có việc gì xảy ra ..hihi.. Đến các tháng cuối mình ì ạch lắm, lại chăm thêm anh lớn nên việc gì lo trước được thì lo. Mà cũng không cần mua gì nhiều cả, đồ anh lớn mình còn cất giữ cẩn thận nên giờ chỉ cần mang ra giặt ủi lại dùng. Anh lớn này rất khỏe mạnh và nhanh nhạy nên dùng luôn đồ anh để lấy vía luôn. Hồi đó mình toàn uống sữa Dielac mama gold và anh ấy cũng chỉ Dielac Alpha thôi mà được vậy đó.
    Thì đó, em bé đầu cũng chỉ dám léng phéng mua Dielac Mama uống từ trước khi có bầu một vài tuần (có sớm hơn dự định hihi) mà còn không dám công bố, sợ bị mấy người quở là uống trước vậy không tốt, lỡ hoài ko dính thì sao, hay lỡ dính mà có chuyện thì sao! Haizzz
    Tới đứa sau thì 22 tuần siêu âm 4D xong là em đi sắm đồ luôn. Chứ nghĩ sao mấy tháng cuối bụng như cái trống kềnh mà đi giặt ủi này nọ. Chồng làm hộ thì cũng được, nhưng kiểu gì chẳng ngứa mắt nhào vào :P thân làm tội đời là vậy!
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Thì đó, em bé đầu cũng chỉ dám léng phéng mua Dielac Mama uống từ trước khi có bầu một vài tuần (có sớm hơn dự định hihi) mà còn không dám công bố, sợ bị mấy người quở là uống trước vậy không tốt, lỡ hoài ko dính thì sao, hay lỡ dính mà có chuyện thì sao! Haizzz
    Tới đứa sau thì 22 tuần siêu âm 4D xong là em đi sắm đồ luôn. Chứ nghĩ sao mấy tháng cuối bụng như cái trống kềnh mà đi giặt ủi này nọ. Chồng làm hộ thì cũng được, nhưng kiểu gì chẳng ngứa mắt nhào vào :P thân làm tội đời là vậy!
    Mình cứ khám định kỳ đầy đủ, theo dõi con máy trong bụng, giữ tinh thần tốt và ăn uống đầy đủ và khoa học thì mọi việc sẽ tốt thôi. Mình có cái ngăn tủ riêng cho bé con này, cứ mua sắm được ít nào là cho vào tủ món đó, không là tới sinh quên tới quên lui thì khổ. Chồng mình thì được cái kỹ tính nên nhờ ông ấy phụ không phải lo nhiều, có điều là hồi đó không dám bế con vì sợ con rơi..hihi.. Kỳ này không biết đã làm được chưa đây.
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5