TIN TÀI TRỢ.

Mẹ tăng 7kg, con gần 3,5kg chút kinh nghiệm của mình

• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.4K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 92 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choc Xem bài viết
    Hiện tại mình đang ở tuần thứ 28, là bé đầu tiên, tăng 5kg còn bé được khoảng 1kg. Mọi người đều bảo bụng nhỏ và gọn, còn đi khám bé thì bác sĩ bảo các chỉ số đều bình thường hết. Còn khoảng hơn 10 tuần nữa là mình sinh rồi đang không rõ đến lúc sinh mình sẽ tăng bao nhiêu cân đây. Về ăn uống thì mình tự nhận thấy cũng không ăn khỏe lên là mấy.
    Sáng thì ăn ở nhà, nấu bánh đa, mì, thi thoảng trứng vịt lộn, xôi. Sau khi ăn sáng xong thì uống nước cam, thường xuyên từ lúc mới bầu đến giờ.
    9h30-10h mình uống 1 cốc sữa Similac Mum hoặc 1 hộp sữa Vinamilk có đường.
    12h ăn trưa ở nhà ăn công ty, mình mang theo đồ ăn đi ăn kèm, thường thì mang rau và thức ăn.
    Chiều từ 3-4h uống sữa tương tự.
    Tối về ăn cơm ở nhà, sau cơm thì có ăn hoa quả tráng miệng.
    Từ lúc ăn tối xong đến khi đi ngủ thì không ăn thêm gì nữa, vì mình cũng không thấy có nhu cầu hay thấy đói.
    Lượng cơm mình ăn mỗi bữa chừng một bát cơm thôi chứ không nhiều.
    Vòng bụng mình như hôm qua mới đo là 95cm, chưa có dấu hiệu bị rạn hay ngứa gì cả.
    Đấy là chia sẻ của mình từ khi mang bầu đến giờ nhé.
    Bụng mẹ này to nhỉ. Mình 34w mà đo bụng có 88 thôi ah. Nhưng e bé nà mình đang bị còi vì đc có 1.7kg
    Mẹ yêu con!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 70 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hicc hicc đọc comment của các mẹ mà e giật mình quá...em 21w tăng 6 cân rôi, có khủng quá k? bình thường e thuộc dạng béo chắc lẳn, cao 1.61 nặng nhưng 58 cân liền hự hự giờ e đã 64 cân rồi, trông bệ vệ kềnh càng lăm, e cũg ăn bình thương thôi, ăn bữa 1-2 bát cơm và nhiêu rau, nhiều hoa quả, e ít uống sữa, thỉnh thoảng mới làm một hộp...e tự thấy ăn còn ít hơn chủ top ấy...liệu cứ đà này e sẽ tăng bao nhiêu cân huhu đi siêu âm thì con phát triển luôn đúng chuẩn hoặc nhỉnh hơn một tý...mẹ thì cứ to dần đều ra thế này huhu
    64gop7

Rpdkp7
    • 63 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

mình 1m52 cân nặng 45 kg từ lúc có bầu là tập 1 nghén còn 40 kg , giờ 20 tuần rồi mà cân nặng có 40 kg , siêu âm bs bảo em bé 320gr . cầm giấy siêu âm về mà lòng buồn thê thảm
    • 334 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Chắc do cơ địa từng người, cô em bạn dâu với mình có bầu 3 tháng mà hỏi đã thấy tăng 6kg, mình giờ cũng 3 tháng mà không tăng kg nào.
    Hồi có bầu bé đầu mình tăng 15 kg, bé nặng khoảng 3,2kg thôi. Giờ bé này mình ăn vào hay bị sình bụng nên không ăn được nhiều. Nhưng mình có uống thêm sữa và thuốc bổ. Mình ở nước ngoài, chỉ uống sữa tuơi chứ không uống sữa bà bầu.( mà hình như họ cũng không bán sữa bầu như ở VN mình)
    • 1,048 Bài viết

• 3,030 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi timmysweetie Xem bài viết
    Em đọc hết các bài của các mẹ, vẫn kết luận là tăng cân phụ thUộc phần nhièu vào cơ địa từng người thôi ạ. Em còn ăn ít hơn cả chủ top ý nhưng mà giờ tuàn thứ 30 đã tăng 9 kg rồi. Trc đấy từ lúc bầu đến tuàn 20 em chẳng tăng lạng nào. 10 tuần qua ăn uống vẫn thế mà đều đều mỗi tuần gần 1 kg. Em chưa bị phù , rạn , npis chung là bụng với mông to ra , xuống đùi 1 tẹo thôi. Em đang sợ cứ thế này thì lúc sinh em tăng cân đến 15 -18kg mất. Hix , mà em có ăn uống nhiều gì đâu, chỉ bổ sung thẻm bằng cách uống sữa moỉnaga , loại mà ai cũng bảo là chỉ vào con ko vào mẹ và uống thuốc bổ sung chất thôi. Có mẹ nào bị tăng cân vô lý như em ko?
    Đồng ý với bạn timmy 100%. Mỗi người có cơ chế hấp thụ khác nhau hoàn toàn. Có nhiều người ăn mãi vẫn vào mẹ hoặc hy sinh ăn thật nhiều mới vào con, có bạn thì ăn ít vẫn vào con (may mắn như chủ top nhỉ . Đơn cử là em họ mình, lên 28kg thì sinh con vẫn 3,5kg thôi. Chị mình lên 12kg sinh con 4,3kg.

Bầu bé đầu, mình ăn cực ít (bằng 1/2 chế độ ăn của bạn khoaixinh chủ topic) vì tạng mình béo, không uống được cả sữa vì uống là thấy bụng đau theo kiểu không tiêu hóa được (9 tháng 10 ngày mang thai em bé, uống tổng cộng chừng 10 hộp sữa tươi Flex thôi). Nhưng đến khi sinh thì mình vẫn tăng được gần 14 kg. Con mình sinh ra được 3,5kg.

Đến kỳ này, mình thấy có vẻ yếu nhiều, sợ em bé không còn gì để hấp thụ nên mình ráng ăn, ăn nhiều thì cũng được như bạn khoaixinh thôi, thậm chí không có bữa khuya như của bạn nhưng giờ mình chưa đến 20 tuần đã tăng 5kg rồi. Mình đang định bỏ luôn khẩu phần cơm mà chỉ ăn thức ăn mặn và rau thôi.
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phongnguyen1711 Xem bài viết
    mình 1m52 cân nặng 45 kg từ lúc có bầu là tập 1 nghén còn 40 kg , giờ 20 tuần rồi mà cân nặng có 40 kg , siêu âm bs bảo em bé 320gr . cầm giấy siêu âm về mà lòng buồn thê thảm
    mình thì lúc chưa bầu 56kg , nghén còn 53kg , giờ 26w rồi 58kg , mà mới khám đây thì bb có 650gr , ôi , bùn kinh khủng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 110 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hic! Chả bù cho em! Con 20w được 3 lạng mà mẹ đã tới mốc 60kg rùi! Mà nào em có ăn nhiều gì cho cam.
    Sáng: 1 bát phở
    Trưa: 1 bát cơm
    Tối: 1 bát cơm
    Ít khi ăn vặt. Ăn hoa quả thì bình thường, có thì ăn ko có thì thôi. Sữa thì thỉnh thoảng mới uống. Thế mà chả hiểu tại sao lại lên vù vù!
    • 1,048 Bài viết

• 3,030 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi janny24 Xem bài viết
    Hic! Chả bù cho em! Con 20w được 3 lạng mà mẹ đã tới mốc 60kg rùi! Mà nào em có ăn nhiều gì cho cam.
    Sáng: 1 bát phở
    Trưa: 1 bát cơm
    Tối: 1 bát cơm
    Ít khi ăn vặt. Ăn hoa quả thì bình thường, có thì ăn ko có thì thôi. Sữa thì thỉnh thoảng mới uống. Thế mà chả hiểu tại sao lại lên vù vù!
    Phở cũng tinh bột, cơm cũng tinh bột. Nên lên nhanh cũng đúng bạn ạ. Mình thì rành vụ này quá vì mình cũng như bạn. Lý tưởng nhất là bạn bớt cơm, thêm thịt , rau, trái, sữa, yogurt, phô mai, nước trái cây, sữa đậu nành, hạt khô (nho, điều, hạnh nhân, óc chó..). Vậy con mới lên ký được (đương nhiên tinh bột nhiều thì con cũng lên nhưng bạn no mất, không ăn được những thứ khác nên con không đủ chất, uống thuốc bổ nếu không hấp thụ được thì con cũng thiếu chất và khó lên ký). Nếu bạn béo mau quá thì uống sữa tách béo như mình nhé. Hope baby của bạn mau lên cân cho mẹ khỏi lo
    • 63 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tracylee6868 Xem bài viết
    mình thì lúc chưa bầu 56kg , nghén còn 53kg , giờ 26w rồi 58kg , mà mới khám đây thì bb có 650gr , ôi , bùn kinh khủng
    mẹ tracy cũng bị nghén nhỉ , mang bầu 3 tháng đầu sợ nhất lúc nghén , qua tập 2 mẹ tracy cũng ráng ăn nhiều nhé , mình đang phấn đấu ăn để lên kg hi vọng trời thương mong sao con khỏe đủ kg ^^
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 316 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaixinh Xem bài viết
    Chào các mẹ đang bầu bí, bây giờ khi con trai đã được hơn 4 tháng, mình mới vào nhà này để tâm sự, trao đổi với một số mẹ đang bầu bí và mong tăng cân cho con to, mẹ bình thuòng. Chuyện của mình thì thế này, bố mẹ mình bị tiểu đương nặng do vậy khi mang bầu, bsy dặn mình phải đặc biệt chú ý việc ăn uống không sẽ bị tiểu đuong thai kỳ rất nguy hiểm cho cả mẹ và con nếu kg kiêm soát tốt. Thế nên mình ăn uống rất cẩn thân. Kể quả sau 9 tháng mang thai mình tăng gần 7kg, con mấp mé 3,5kg, khi xuống bàn đẻ cân năng của mình trở lại ngày trước luôn, mình vẫn cho con bú mẹ đến khi đi làm thì kết hợp cả sữa ngoài nữa, hiệ con trai dược 8kg. Kinh nghiệm ăn uống của mình như sau:
    - ăn ít nhất chất bột, đường có thể. Thay cơm bằng bún, bánh đa, phở tự nấu ở nhà là tốt nhất.Mỗi ngày 1 lít sữa tuoi kg đường, 2mieng phomat
    -Bữa sáng 2 quả trứng vịt lộn, một nắm xôi nhỏ hoặc một bát cháo.
    - Khoảng 9 h uống một cốc sữa/ một cốc nước cam cùng 2 Cai bánh qui loại mặn.
    - bữa trưa ăn 1/2 bát cơm rau, thịt, cá, trứng nhiều.
    - khoang 2-3h uống sưa/ Hoa quả/ sữa chua kèm bánh nhạt
    - bữa chiêu 5-6h ăn như bữa trưa, càng ít cơm càng tốt.
    - 8-9h uống sữa
    -10-11h nếu đói thì ăn một bát cháo nhỏ
    Đi kham thai đúng qui định để kiểm tra xem con phát triển thế nào
    Trên đây là một số kinh nghiệm của mình để ăn vào con mà kg vào mẹ. Chúc các mẹ Thanh công
    Mẹ hay quá. Mình thì lên tới 20kg, bé thì 3,8kg.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 904 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Em lúc trước khi có bầu đã 60kg, cao có 1m57 , béo tròn àh. Hôm siêu âm 22w2d con được 490g, mẹ đã 70kg . Tăng ác liệt quá các mẹ ah, mà em chỉ ăn cơm thui, khoái cơm vô cùng nhưng bg bác sỹ bảo pải điều chỉnh chế độ ăn ít tinh bột, k lại sợ bị tiểu đường hay là huyết áp
    Voi con ơi, voi con ơi, mau lớn nhanh có ba mẹ mong....
    LGeyZxCo
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 358 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Bạn chủ top và các mẹ trong top ăn nhiều hơn mình nhiều nhưng kết quả cũng mỹ mãn lắm con 3,4kg, mẹ tăng 8kg.
    - Mình bữa sáng bún, miến, phở
    - Sau đó hoa quả linh tinh, sữa đậu nành, trà xanh, nước dừa...
    - Đến bữa trưa nửa bát cơm, 1 tí thịt, còn lại lả rau và rau
    - Chiều 3h: hoa quả, nước dừa j đó
    - Bữa tối như bữa trưa. Và xong bữa tối chỉ ăn thêm hoa quả và 2 cốc nước chanh bự.
    Tớ ko uống sữa vì ko thích, t thay sữa bằng thực phẩm chức năng và sữa đậu nành.
    Phôi Pha!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi SSau Xem bài viết
    Bạn chủ top và các mẹ trong top ăn nhiều hơn mình nhiều nhưng kết quả cũng mỹ mãn lắm con 3,4kg, mẹ tăng 8kg.
    - Mình bữa sáng bún, miến, phở
    - Sau đó hoa quả linh tinh, sữa đậu nành, trà xanh, nước dừa...
    - Đến bữa trưa nửa bát cơm, 1 tí thịt, còn lại lả rau và rau
    - Chiều 3h: hoa quả, nước dừa j đó
    - Bữa tối như bữa trưa. Và xong bữa tối chỉ ăn thêm hoa quả và 2 cốc nước chanh bự.
    Tớ ko uống sữa vì ko thích, t thay sữa bằng thực phẩm chức năng và sữa đậu nành.
    Hiện Mình cũng ăn uống na ná giống như kinh nghiệm của mẹ này.
    Mong cho kỳ này đến sanh tăng 8kg thui, sanh con trên 3kg. lúc mới bắt đầu mang bầu =62.5kg, nay bầu 9w= 64kg. Mình sanh cu đầu ăn thả cửa từ 53kg đến lên bàn sanh 74kg tăng quá hớp lun.... & đẻ cu 3.3kg, đến giờ giảm cân khó cực kỳ lun.
    • 822 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Cái này là kn rất bổ ích nhưng tôi nghĩ là tùy từng cơ địa người mẹ và sự hấp thụ qua nhau thai của thai nhi thì đúng hơn

Như tôi này, có 2 người bạn khác có vợ cũng mang bầu mà điều kiện chăm sóc, ăn uống, nghỉ ngơi..không thể bằng vợ tôi nhưng

Người thứ nhất có vẻ ít được sự quan tâm, ăn uống, chăm sóc nhất vì kt đang khó khăn khi chồng đang vật lộn với cuộc chiến chống phá sản công ty, lai một thân một mình tự chăm..nói tóm lại rất khó khăn nhưng vợ lại lên cân vừa phải mà con lại to nhất 3.7kg

Người thứ 2 thì nhà chồng cũng ko có đk và ít chăm sóc thì cũng 3.3kg, mẹ cũng tăng vừa phải (vì làm gì có nhiều mà ăn).

Còn vợ tôi ăn uống có thể nói là đầy đủ và đa dạng (cá, thịt, hải sản, hoa quả.. thay đổi thường xuyên và liên tục trong tuần), sữa và vitamin bầu uống đầy đủ nhưng con sinh lại nhẹ nhất (thiếu tuần). Nhưng trộm vía cháu lại cứng cáp, già dặn

Thế mới thấy quan trọng là cơ địa người mẹ có hấp thụ được không và nhau thai có truyền dinh dưỡng tốt hay không chứ không có 1 công thức nào dập khuân cả.

Giống như sữa cho trẻ vậy, không phải cứ sữa tốt đắt tiền là con thông minh, tăng cân và khỏe mạnh. Quan trọng là con hấp thụ được và hợp sữa.

Về chuyện sữa tôi lại có thêm một bài học nhìn thấy khác nữa trong nhà.

Nhà tôi có 3 đứa trẻ sàng tuổi nhau thì đứa nhà có điều kiện kinh tế nhất, uống sữa đắt tiền nhất trong 3 đứa thì giờ 6t rất to con nhưng chậm chạp và không nhanh nhẹn thông minh. Trong khi 2 đứa kia nhà khó khăn, toàn dùng sữa nội thì giờ khôn, thông minh và học rất giỏi (có đứa 3-4t đã đọc baó vanh vách).

NÓi thì nói vậy chứ bố mẹ nào mà không muốn tốt cho con, nhưng đừng bố mẹ nào vì không thể cho con hơn khả năng của mình mà thấy phiền lòng, tự trách mình giá như thế này giá như thế kia
    I'm a father, not a mother.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong_xt Xem bài viết
    chả bù với mình. Tăng 30kg. Kinh hãi. Công chúa đc 3,8kg. Trộm vía con nhưng bi thảm cho mẹ
    Đọc còm của mẹ nó mà e đau hết cả ruột. Mẹ nó có tổ chất viết văn trào phúng đấy ạ. , e ko biết tình hình sẽ tăng bn cân đây. hix, chân đã dài sẵn, tận m50 cơ mà, giờ mà n tăng 1, vài kg là e đã lăn ko cần nghrùi, HIx.
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái vụ cân nặng đúng là đau đầu các mẹ nhỉ,mẹ tăng nhiều quá lại ko vào con thì sanh xong chắc ko giảm cân nổi.Chắc tùy vào khả năng hấp thu của Bé nữa.
    Mình thì ăn ngày 3 bữa,ít ăn vặt,thỉnh thoảng vài hộp sữa.Giờ mình 25w tăng 6kg rồi,Bé thì đc 1kg1(trộm vía con)
    Cầu mong trời phật độ trì cho mẹ con Bé Mon được khỏe mạnh và bình an trong suốt 9w10d...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 358 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatintin2005 Xem bài viết
    Hiện Mình cũng ăn uống na ná giống như kinh nghiệm của mẹ này.
    Mong cho kỳ này đến sanh tăng 8kg thui, sanh con trên 3kg. lúc mới bắt đầu mang bầu =62.5kg, nay bầu 9w= 64kg. Mình sanh cu đầu ăn thả cửa từ 53kg đến lên bàn sanh 74kg tăng quá hớp lun.... & đẻ cu 3.3kg, đến giờ giảm cân khó cực kỳ lun.
    Đấy là đứa đầu, còn đứa thứ 2 mới đc 5 tuần thôi, t cũng ko biết ntn nhưng cũng có vẻ giống đứa đầu vì nghĩ đến thịt với mỡ là thấy ớn ớn rồi. Nhưng cũng may là mình ko ngen. Thi thoảng bổ sung cho e bé 1 bữa hải sản hoặc ba ba, ổn đó mẹ nó ah!

Giờ ku nhà mẹ nó đc mấy tháng rồi mà giảm khó thế? Mẹ nó tham khảo phương pháp giảm béo ABC ý, t thấy rất hợp với sinh hoạt và ăn uống của nhà mình.
    Trước bầu bí là 45kg --> lên bàn mổ là 54kg -->> sau 2 tháng tẩm bổ thành 57kg -->> giờ về chuẩn 45kg. hehee!
    Quan trọng nhất để giảm béo là giảm tối đa tinh bột và đường, thay vào đó nạp thật nhiều chất xơ và nước.
    Phôi Pha!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 358 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

AH, các mẹ cũng đừng ham con to quá. Cái j quá cũng ko tốt mà, đẹp nhất là 3,2 kg đến 3.4 kg thôi.
    Phôi Pha!!!
    • 16 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

M ở riêng nhưng gần cả nội lẫn ngoại bầu bí tập 1các cụ bắt ăn nhiều kinh khủng giờ 24 tuần mà tính sơ sơ gần trăm quả trứng, tầm 4trục con bồ câu vài chục con chim sẻ chưa kể cứ đồ gì bổ lạ là mẹ mình lại mua cho. Thế mà hôm nọ về quê xỏ vào cái quần bò cạp trễ hồi trc vẫn vừa cổ vẫn nhơ xương, sườn thì chỉ cần hít thở là đếm đủ bộ may trộm vía hôm 22t đi sa con nặng 540gr. Chắc ăn bnhiu vào con hết cm ạ.
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em thi dang lo,em duoc 28t ma hom di s.a be nha e chi nang duoc 1kg2 thoi

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...