TIN TÀI TRỢ.

Mẹ tăng 7kg, con gần 3,5kg chút kinh nghiệm của mình

• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lợn con Xem bài viết
    Trời em ăn ít hơn khẩu phần àng ngày của mẹ nó nhiều mà còn mấy tuần nữa mới đẻ giờ đã tăng 14kg Em thấy tùy người hấp thụ ra sao thui,chứ chị gái em ăn khỏe mà tăng có chục cân,mình thì cố giảm thiểu tinh bột và ăn tăng đạm,canxi mà vẫn tăng cân hãi hùng...
    Tuy nhiên nếu em nhớ ko nhầm thì em có đọc sách và bsi dặn ko nên uống sữa thanh trùng khi đang mang bầu đâu các mẹ nhé,chỉ uống sữa tiệt trùng là tốt nhất thôi ạ!
    Đúng rồi mẹ nó ạ, kg nên uuống sữa Thanh trùng Flex La sữa vinamilk tiết trùng mà
    Mẹ yêu con, yêu con nhất trên đời.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 184 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Hồi 26 tuần mình đã tăng 9kg, bác sĩ kêu trời, yêu cầu xì tóp ko đc tăng với tốc độ chóng mặt như thế. Hihi. Mà mình ko ăn đồ ngọt ko uống sữa bầu nhé. 32 tuần tăng thêm 2kg nữa, bs lại kêu trời nhưng tốc độ tăng đã giảm đáng kể (trc là mỗi tuần 1kg luôn). Đến tháng cuối phải ăn kiêng luôn, 3 tháng cuối tăng đúng 1kg, lên bàn đẻ là tăng tổng cộng 12kg, bụng rạn như trái dưa bở. Nhưng con mình sinh tuần 38 có 2,7kg thôi à, bé nên ra nhanh, hơi còi tí nhưng trc khi sinh cũng chỉ muốn con 3kg thôi chứ ko muốn to hơn.
    Rút kinh nghiệm đứa sau sẽ tăng điều độ hơn, 10kg thôi và ko phải ăn kiêng như đứa này. Mình toàn uống TH true milk ko đường và ăn rất nhiều hoa quả, chửa mùa hè nên toàn ăn dứa.
    iBlop7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhngavd Xem bài viết
    Hồi 26 tuần mình đã tăng 9kg, bác sĩ kêu trời, yêu cầu xì tóp ko đc tăng với tốc độ chóng mặt như thế. Hihi. Mà mình ko ăn đồ ngọt ko uống sữa bầu nhé. 32 tuần tăng thêm 2kg nữa, bs lại kêu trời nhưng tốc độ tăng đã giảm đáng kể (trc là mỗi tuần 1kg luôn). Đến tháng cuối phải ăn kiêng luôn, 3 tháng cuối tăng đúng 1kg, lên bàn đẻ là tăng tổng cộng 12kg, bụng rạn như trái dưa bở. Nhưng con mình sinh tuần 38 có 2,7kg thôi à, bé nên ra nhanh, hơi còi tí nhưng trc khi sinh cũng chỉ muốn con 3kg thôi chứ ko muốn to hơn.
    Rút kinh nghiệm đứa sau sẽ tăng điều độ hơn, 10kg thôi và ko phải ăn kiêng như đứa này. Mình toàn uống TH true milk ko đường và ăn rất nhiều hoa quả, chửa mùa hè nên toàn ăn dứa.
    Đúng vậy. Bác sỹ luôn bảo mình là: ăn hợp lý đừng ăn nhiều, ăn nhiều sướng cái mồm nhưng rồi sau khổ mẹ khổ con, con to quá cũng không tốt phải mổ mà trẻ sinh mổ vì to thì sau dễ mắc bệnh béo phì, mẹ to thì cũng dễ mắc nhiều bệnh không kém. Mình tăng 7kg nên bụng không rạn, chân tay, mặt mũi không to sinh xong như bình thường luôn - trừ cái bụng có to ra một chút không tránh được, do vậy mình mới ti toe lên đây chia sẻ với các mẹ bầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hiện tại mình đang ở tuần thứ 28, là bé đầu tiên, tăng 5kg còn bé được khoảng 1kg. Mọi người đều bảo bụng nhỏ và gọn, còn đi khám bé thì bác sĩ bảo các chỉ số đều bình thường hết. Còn khoảng hơn 10 tuần nữa là mình sinh rồi đang không rõ đến lúc sinh mình sẽ tăng bao nhiêu cân đây. Về ăn uống thì mình tự nhận thấy cũng không ăn khỏe lên là mấy.
    Sáng thì ăn ở nhà, nấu bánh đa, mì, thi thoảng trứng vịt lộn, xôi. Sau khi ăn sáng xong thì uống nước cam, thường xuyên từ lúc mới bầu đến giờ.
    9h30-10h mình uống 1 cốc sữa Similac Mum hoặc 1 hộp sữa Vinamilk có đường.
    12h ăn trưa ở nhà ăn công ty, mình mang theo đồ ăn đi ăn kèm, thường thì mang rau và thức ăn.
    Chiều từ 3-4h uống sữa tương tự.
    Tối về ăn cơm ở nhà, sau cơm thì có ăn hoa quả tráng miệng.
    Từ lúc ăn tối xong đến khi đi ngủ thì không ăn thêm gì nữa, vì mình cũng không thấy có nhu cầu hay thấy đói.
    Lượng cơm mình ăn mỗi bữa chừng một bát cơm thôi chứ không nhiều.
    Vòng bụng mình như hôm qua mới đo là 95cm, chưa có dấu hiệu bị rạn hay ngứa gì cả.
    Đấy là chia sẻ của mình từ khi mang bầu đến giờ nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em đọc hết các bài của các mẹ, vẫn kết luận là tăng cân phụ thUộc phần nhièu vào cơ địa từng người thôi ạ. Em còn ăn ít hơn cả chủ top ý nhưng mà giờ tuàn thứ 30 đã tăng 9 kg rồi. Trc đấy từ lúc bầu đến tuàn 20 em chẳng tăng lạng nào. 10 tuần qua ăn uống vẫn thế mà đều đều mỗi tuần gần 1 kg. Em chưa bị phù , rạn , npis chung là bụng với mông to ra , xuống đùi 1 tẹo thôi. Em đang sợ cứ thế này thì lúc sinh em tăng cân đến 15 -18kg mất. Hix , mà em có ăn uống nhiều gì đâu, chỉ bổ sung thẻm bằng cách uống sữa moỉnaga , loại mà ai cũng bảo là chỉ vào con ko vào mẹ và uống thuốc bổ sung chất thôi. Có mẹ nào bị tăng cân vô lý như em ko?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 600 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mong sao em cũng chỉ tăng như chủ top mà con vẫn khỏe mạnh và hơn 3k2. Vì em rất sợ béo sau khó giảm
    HIện tại e đc 14 tuần cũng mới tăng khoảng 1.5kg thôi.chắc có lẽ từ tầm này mới tăng mạnh. em cũng mau đói lắm. ăn cũng nhiều hơn trước
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi timmysweetie Xem bài viết
    Em đọc hết các bài của các mẹ, vẫn kết luận là tăng cân phụ thUộc phần nhièu vào cơ địa từng người thôi ạ. Em còn ăn ít hơn cả chủ top ý nhưng mà giờ tuàn thứ 30 đã tăng 9 kg rồi. Trc đấy từ lúc bầu đến tuàn 20 em chẳng tăng lạng nào. 10 tuần qua ăn uống vẫn thế mà đều đều mỗi tuần gần 1 kg. Em chưa bị phù , rạn , npis chung là bụng với mông to ra , xuống đùi 1 tẹo thôi. Em đang sợ cứ thế này thì lúc sinh em tăng cân đến 15 -18kg mất. Hix , mà em có ăn uống nhiều gì đâu, chỉ bổ sung thẻm bằng cách uống sữa moỉnaga , loại mà ai cũng bảo là chỉ vào con ko vào mẹ và uống thuốc bổ sung chất thôi. Có mẹ nào bị tăng cân vô lý như em ko?
    Chắc em bé của bạn tăng nhiều.
    • Vpz
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 309 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ về cân việc tăng cân của mình.lúc chưa có bầu mình hơi gầy vì vậy việc cân nặng lên cân mình k lo lắng vì béo thì trông xinh hơn.hi.mình đọc thấy các mẹ tăng cân ít mà con vẫn to (trộm vía) còn mình thì giờ 30w đã tăng 13-14kg rồi,bụng mình gọn chửa bụng dưới chưa bị rạn k bị phù chân người trông hơi mập tý chút.trước chưa bầu mình có 45kg cao 1m65 nên bio béo ra chút trông đầy đặn thôi.sau này đẻ xong cũng k cần lấy lại dáng nhiều.hi.giờ mình chỉ cần con khỏe mạnh tới lúc sinh được 2,7->3kg là ổn.
    Mình ăn như sau:
    Ăn cơm 3 bữa trung bình 1,5 bát tới 2 bát
    Uống sữa tươi vào lúc 9h sáng và 3h chiều
    Tối 1 cốc sữa bầu trước khi đi ngủ 30p
    Ăn thêm hoa quả.
    Mình uống thêm sắt và canxi vào buổi sáng
    Dự tính đến lúc đẻ chắc mình tăng thêm 4kg nữa. Chắc nv là nhiều các mẹ nhỉ?
    Thiên thần nhỏ của mẹ.bố mẹ yêu con nhiều nhiều lắm!
    • 19,210 Bài viết

• 4,828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vpz Xem bài viết
    Mình xin chia sẻ về cân việc tăng cân của mình.lúc chưa có bầu mình hơi gầy vì vậy việc cân nặng lên cân mình k lo lắng vì béo thì trông xinh hơn.hi.mình đọc thấy các mẹ tăng cân ít mà con vẫn to (trộm vía) còn mình thì giờ 30w đã tăng 13-14kg rồi,bụng mình gọn chửa bụng dưới chưa bị rạn k bị phù chân người trông hơi mập tý chút.trước chưa bầu mình có 45kg cao 1m65 nên bio béo ra chút trông đầy đặn thôi.sau này đẻ xong cũng k cần lấy lại dáng nhiều.hi.giờ mình chỉ cần con khỏe mạnh tới lúc sinh được 2,7->3kg là ổn.
    Mình ăn như sau:
    Ăn cơm 3 bữa trung bình 1,5 bát tới 2 bát
    Uống sữa tươi vào lúc 9h sáng và 3h chiều
    Tối 1 cốc sữa bầu trước khi đi ngủ 30p
    Ăn thêm hoa quả.
    Mình uống thêm sắt và canxi vào buổi sáng
    Dự tính đến lúc đẻ chắc mình tăng thêm 4kg nữa. Chắc nv là nhiều các mẹ nhỉ?
    Với người khác thì nhiều chứ với thân hình hơi gầy.... gần chục kg của mẹ nó trước khi có bầu thì tăng bằng ấy là bình thường Tính ra đến lúc sinh, mẹ nó nặng khoảng 62-63 kg, cao 1m65 thì đẻ xong là lấy lại dáng ngay, chả lo

Tớ cao 1m66, cân nặng trước khi có bầu là 52 kg, cũng phấn đấu tới lúc sinh nặng khoảng 63-64 kg

Túm lại, tăng cân nhiều hay ít, tăng bao nhiêu là vừa phụ thuộc vào cơ địa của mỗi người và thể trọng trước lúc có bầu. Còn bé to hay nhỏ là do khả năng hấp thu của từng bé nữa
    • 63 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mình đang ở tuần 17. Trước khi có bầu 45kg, nghén sụt xuống còn 41, 42kg, đến giờ lên lại được 45kg nhưng người ngợm tay chân vẫn tong teo, mặt gầy, chỉ có mỗi bụng là to. Bạn mình những người đã sinh rồi ai cũng bảo sao bụng to thế
    Bác sĩ cũng bảo là tầm này ăn chưa vào con đâu nhưng vẫn thấy lo lắng sợ con thiếu cân.
    Mình lại ăn tinh bột nhiều, bữa nào không có cơm với phở là vật vã.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 7 năm
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaixinh Xem bài viết
    Con trai mẹ nó cũng la Ben a, nhà to cũng vay
    Thế ah, trùng hợp ý tưởng nhỉ, Ben nhà mẹ nó hơn Ben nhà mình 3 tháng đấy. Bé nhà bạn được bao nhiêu kg rùi? Ben mình biếng ăn lắm, khổ.
    Ben iu của mẹ
    • 7 năm
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipa229 Xem bài viết
    Em đc gần 15 tuần rồi mà tăng chả đến 2kg thì phải, ko biết có là thiếu cân không, nhưng đi siêu âm thì cân nặng em bé luôn vượt chuẩn 2 đến 3 tuần... bác sĩ bảo cân nặng của bé trong thời điểm này là chưa quan trong, em cũng không nên tẩm bổ gì nhiều. Trước khi có bầu em thuộc dạng nặng cân. lúc nào cũng mấp mé 50kg.
    Không biết ở thời điểm nào mới bắt đầu tẩm bổ. em bầu gần 4 tháng mà bụng vẫn gọn, hầu như là khó nhận ra có bầu. mới đây 1 tuần em vẫn mặc áo dài như thường.
    Em muốn hỏi thời điểm nào thì mẹ bắt đầu tăng cân mạnh và liệu e tăng cân như vậy có phải là quá ít và có sợ em bé sinh ra sẽ nhẹ cân không ạ
    Mẹ nó mới 15 tuần thì chưa tăng nhiều đâu. Hồi mình bầu 5 tháng không ai biết là đang có bầu vì bụng vẫn nhỏ xíu, bị sụt mất 1 kg, thế mà từ lúc đấy tới lúc sanh mình tăng những 11kg. Trộm vía vào con cả nên bây giờ mẹ vẫn tong teo như hồi xưa.
    Ben iu của mẹ
    • 229 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic các mẹ thật pro .mình sinh e bé dc 3kg4 .và mẹ từ lúc chửa đến lúc đẻ lên 20kg . Hic trong 3 tháng đầu mình lên 1kg .ăn uống cũng bt thoi , cũng bị nghén nôn mửa suốt . Từ tháng thứ 5 trở đi mình lên kg chóng mặt . Tự nhiên thèm ăn cơm và đồ nếp kinh khủng , ngày trc ko bgio mình động đến bánh chưng mà lúc chửa cứ toàn mua từng cái về ăn ý . Xôi thì ngày nào ăn cũng ko chán . Cơm mỗi bữa m ăn 4 bát . Ko fải là mình ko biết kiềm chế ăn mà vì nếu nhịn mình buồn nôn và chóng mặt kinh khủng . Ai đời cứ cb đến giờ cơm là thèm ko chịu dc. May mà đẻ con 3kg4 chứ to quá chắc ko đẻ nổi mất . Mình mới đẻ nên chưa cân nhưng hno mới mò ra duong mua đồ xỏ vào cái quần từ hồi chưa bầu thì vẫn vừa trừ cái bụng . Hehe .trả hiểu thịt đi đâu hết chắc có lẽ tại do sinh mất nhiều máu + chăm con quấy + chán ăn sau khi sinh nên mình gầy đi nhanh chăng? Rút kinh nghiệm tập sau học các mẹ .ah cái vụ rạn da thì mãi ko sao, lúc đẻ con xong sữa về ,2 bầu ngực bị rạn toe toét . Hic buồn toàn tập
    Niềm hạnh phúc nhất trên đời là mẹ có bố và 2 con yêu
    • 299 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Ôi, mấy cái này khó nói lắm các mẹ ơi, chả ai giống ai được. Vụ mà ăn thế nào để to con, không to mẹ, em bắt chước ăn từ lúc hết nghén, mà không to đc cả con lẫn mẹ, từ ngày bầu chỉ có một vài ngày là không ăn trứng vịt lộn thôi, còn lại ngày nào cũng hai quả, ăn uống đa dạng, thịt bò, thịt gà, tom, cua, lươn, ốc đủ hết, đa dạng,sữa bầu uống đều, k sữa bầu thì chơi Ensure gold thế mà con vẫn không to, ai đời 35w con đc có 2081gr, chán đời vô cùng, cũng chả vào mẹ, mẹ bg mới có 51kg. Mấy hnay đang phải tăng cường uống thêm cả sữa tươi mỗi ngày 1 lít nữa, đau đầu chóng mặt vì ăn.
    Vụ rạn da thì sau 32w mới nói đc, trc đấy hí hửng lắm, bụng trắng, mịn, rồi, sau 32w biết nhau ngay, ngứa điên, mà vẫn chưa biết bị rạn,r soi gương kỹ, hóa ra nó rạn bụng dưới tứ tung vằn vện rồi.
    • 218 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Hic các mẹ trên này giỏi quá, con em mới 6 tuần mẹ đã tăng 3kg rồi, mà em ăn uống bình thường ấy chứ, mới biết có thai 2 tuần chứ mấy, chỉ là từ dạo cấn thai em nghén ngủ quá, Nhưng 2 đêm nay bị viêm xoang, ko uống thuốc dc nên sốt mất ngủ lun, chắc sắp giảm cân lại rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 285 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaixinh Xem bài viết
    Chào các mẹ đang bầu bí, bây giờ khi con trai đã được hơn 4 tháng, mình mới vào nhà này để tâm sự, trao đổi với một số mẹ đang bầu bí và mong tăng cân cho con to, mẹ bình thuòng. Chuyện của mình thì thế này, bố mẹ mình bị tiểu đương nặng do vậy khi mang bầu, bsy dặn mình phải đặc biệt chú ý việc ăn uống không sẽ bị tiểu đuong thai kỳ rất nguy hiểm cho cả mẹ và con nếu kg kiêm soát tốt. Thế nên mình ăn uống rất cẩn thân. Kể quả sau 9 tháng mang thai mình tăng gần 7kg, con mấp mé 3,5kg, khi xuống bàn đẻ cân năng của mình trở lại ngày trước luôn, mình vẫn cho con bú mẹ đến khi đi làm thì kết hợp cả sữa ngoài nữa, hiệ con trai dược 8kg. Kinh nghiệm ăn uống của mình như sau:
    - ăn ít nhất chất bột, đường có thể. Thay cơm bằng bún, bánh đa, phở tự nấu ở nhà là tốt nhất.Mỗi ngày 1 lít sữa tuoi kg đường, 2mieng phomat
    -Bữa sáng 2 quả trứng vịt lộn, một nắm xôi nhỏ hoặc một bát cháo.
    - Khoảng 9 h uống một cốc sữa/ một cốc nước cam cùng 2 Cai bánh qui loại mặn.
    - bữa trưa ăn 1/2 bát cơm rau, thịt, cá, trứng nhiều.
    - khoang 2-3h uống sưa/ Hoa quả/ sữa chua kèm bánh nhạt
    - bữa chiêu 5-6h ăn như bữa trưa, càng ít cơm càng tốt.
    - 8-9h uống sữa
    -10-11h nếu đói thì ăn một bát cháo nhỏ
    Đi kham thai đúng qui định để kiểm tra xem con phát triển thế nào
    Trên đây là một số kinh nghiệm của mình để ăn vào con mà kg vào mẹ. Chúc các mẹ Thanh công
    Chị có tắm đêm ko? Em có 1 người chị. Chị ấy ăn uống còn ít hơn chị, chẳng uống sữa bầu, chị ấy gia cảnh khó khăn nên ko được tẩm bổ. NHưng chị ấy tắm đêm nhiều. KQ chị ấy tăng cũng 7kg, em bé 3,3kg.
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Hic, mình kg tăm đêm sợ cảm lắm bạn ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,442 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Mình thấy cái này cũng tùy thôi, tùy cơ địa từng mẹ, rồi tùy từng em bé nữa. Có những mẹ nếu ăn mỗi bữa nửa chén cơm, dù có ăn thêm thịt cũng sẽ xỉu vì sếu mất đó.
    N075p7k2TSp79jae99
    • 7 năm
    • 246 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Đúng là vụ ăn uống thì cũng tùy cơ địa của mỗi mẹ thôi, nhưng vụ rạn da thì em đồng ý với mẹ Chii-chan, sau 32 tuần là bít nhau ngay.
    Ben iu của mẹ
    • 2,337 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Em củng ít ăn cơm, ăn nhìu hoa quả, sữa tươi ko đường, nhìu chất ( hồi đó em pót lịch ăn có nhìu Mom còn lấy làm tham khảo mừ ^^) 3 tháng đầu ko tăng cân ( tập này củng thế) 6 tháng cuối tăng 18,5kg... con sinh ra có 2,9kg thui hix hix nhưng mà em ko béo, người gọn lắm, dinh xong 10 tháng là em về dáng cũ rồi ><
    Em là Đôi Dép ạ : 0907.360046
    Đồ xách tay Đức, Nhật, Hàn, Mỹ, Pháp, Úc: [https://zaodich.com/forum/f2484/mitom...ang-a-1603734/

MTI0MTY4MDE4Mg
    eNortjKzUjK0tDAyslSyBlwwFbcC3A,,84eNortjKzUjK0tDAyNlCyBlwwFaAC1A,,94
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5