TIN TÀI TRỢ.

Mẹ gầy quá có nguy hiểm cho thai không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.44K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em mới có thai lần đầu mong các chị giúp em. Em bị cảm, sốt xuất huyết và có uống thuốc vì lúc đó ko biết đang có thai. Em đi siêu âm ngã âm đạo lần đầu ngày 26/11 thai được 8 tuần 4 ngày, ngày 25/12 em đi khám( 12 tuần 3 ngày), ngày dự sinh 4/7/2013, nhưng khi siêu âm xong bác sĩ lại ghi là 13,5 tuần. Vậy thai của em có to hơn tuổi ko ạ? Kết quả siêu âm: chiều dài từ đầu đến chân là 72mm, chiều dài lưỡng đỉnh là 24mm, độ mờ da gáy 15mm. Bé nằm sấp, suốt 7 phút siêu âm bác sĩ liên tục rà rà và ấn cái đầu siêu âm vào bụng em nhưng bé vẫn nằm sấp, em muốn hỏi tư thế bé nằm sấp có ảnh hưởng đến chỉ số độ mờ da gày(NT) ko? Hiện tại em đang chờ lấy kết quả xét nghiệm máu, nước tiểu, double test, em lo quá, rút máu xong em bị sụt 1,5kg sau 2 ngày, hjx, bác sĩ bảo em quá ốm chắc là do thai nhi hút hết chất, cân nặng của em là 36,5kg giờ còn 35kg sau khi rút máu, thường 1 ngày em ăn : sáng bún bò huế, rồi ăn vặt trái cây, uống 1 bịch ngũ cốc, trưa em ăn cơm, rồi ăn trái cây, đến tối ăn cơm, tối nào em cũng uống 2 bịch ngũ cốc. Trung bình cứ 30 phút là em lại ăn, không hiểu sao vẫn ốm như lúc trước, em ở nhà, không làm việc gì nặng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 63 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

hix tội nghiệp chị . mình cũng mang thai được 4 tháng mà cứ bị giảm cân , từ lúc mang thai là ko thiết ăn gì hết .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan122334 Xem bài viết
    Em mới có thai lần đầu mong các chị giúp em. Em bị cảm, sốt xuất huyết và có uống thuốc vì lúc đó ko biết đang có thai. Em đi siêu âm ngã âm đạo lần đầu ngày 26/11 thai được 8 tuần 4 ngày, ngày 25/12 em đi khám( 12 tuần 3 ngày), ngày dự sinh 4/7/2013, nhưng khi siêu âm xong bác sĩ lại ghi là 13,5 tuần. Vậy thai của em có to hơn tuổi ko ạ? Kết quả siêu âm: chiều dài từ đầu đến chân là 72mm, chiều dài lưỡng đỉnh là 24mm, độ mờ da gáy 15mm. Bé nằm sấp, suốt 7 phút siêu âm bác sĩ liên tục rà rà và ấn cái đầu siêu âm vào bụng em nhưng bé vẫn nằm sấp, em muốn hỏi tư thế bé nằm sấp có ảnh hưởng đến chỉ số độ mờ da gày(NT) ko? Hiện tại em đang chờ lấy kết quả xét nghiệm máu, nước tiểu, double test, em lo quá, rút máu xong em bị sụt 1,5kg sau 2 ngày, hjx, bác sĩ bảo em quá ốm chắc là do thai nhi hút hết chất, cân nặng của em là 36,5kg giờ còn 35kg sau khi rút máu, thường 1 ngày em ăn : sáng bún bò huế, rồi ăn vặt trái cây, uống 1 bịch ngũ cốc, trưa em ăn cơm, rồi ăn trái cây, đến tối ăn cơm, tối nào em cũng uống 2 bịch ngũ cốc. Trung bình cứ 30 phút là em lại ăn, không hiểu sao vẫn ốm như lúc trước, em ở nhà, không làm việc gì nặng.
    độ mờ da gáy 15mmm á??? bạn có nhầm ko vậy???
    N5MVp7
    • 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

e cũng ốm nửa , hic . e ăn uống cũng được , mà sao ăn xong lại đói , ko biết có phải bị giun ko , lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,790 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhibibi Xem bài viết
    độ mờ da gáy 15mmm á??? bạn có nhầm ko vậy???
    Chắc ý mẹ nó là 1.5 í.
    • 298 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ yên tâm về các chỉ số của thai nhi vì hiện giờ cũng chưa thể đánh giá được thai lớn hay nhỏ, những tháng cuối của thai kỳ mới quan trọng. CÒn độ mờ da gáy 1.5mm như thế là bình thường rồi mà. Vấn đề ở đây là mẹ quá gầy và suy dinh dưỡng, sợ không đủ sức để chống chọi với bệnh "nghén". Mẹ nó nên ăn đa dạng các loại thực phẩm, không nên chỉ ăn mỗi ngũ cốc không. Mình thấy ngũ cốc có nhiều đường lắm, ngày ăn tận 4 gói thì không tốt đâu. Sáng ăn ngũ cốc thì tối mẹ nó nên uống sữa sau ăn. Bữa ăn tối thiểu 2 bát cơm, ưu tiên ăn nhiều hơn thịt + cá +trứng+ các loại đậu+ rau củ... Phải ăn đa dạng như vậy thì mẹ mới khôgn gầy mà lại đủ chất cho con. Ngoài ra, nên ăn thêm 2 bữa phụ nữa vào giữa buổi sáng, giữa buổi chiều hoặc tối như ăn thêm bánh mỳ trứng, sữa... Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ.
    • 712 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

lúc chưa bầu mình 40kg đã thấy gày lắm rùi,mẹ nó 36,5kg đúng là quá gầy ý.Nhưng 3 tháng đầu m lên dc 3kg,lúc 16w tăng dc 4kg..jo 18w ko bít có tăng dc tý nào ko? bạn nên ăn nhìu thịt bò,trứng và uống thêm sữa bầu or sữa tươi ý
    VKtcp7
    • 309 Bài viết

• 798 Được cảm ơn

Lúc chưa bầu mình cũng siêu gầy, cao 1m65 mà nặng có 41kg. Sức khỏe mình cũng không được tốt lắm, làm việc gì nặng 1 chút là hụt hết cả hơi!
    Nhưng tính đến thời điểm bây giờ bầu được 9 tháng mình tăng gần 18kg rồi, trộm vía sức khỏe còn khá hơn trước khi mang bầu. Kinh nghiệm của mình để tăng cân là đừng ăn tập trung vào một cái gì, mà phải ăn đa dạng, ăn những thứ thật bổ vào!
    Mình cũng không phải đi làm, chỉ ở nhà dưỡng thai, nên 1 ngày mình ngủ tầm mười mấy tiếng, cứ mệt là lại trèo lên giường đi ngủ. Thấy mọi người bảo ngủ nhiều sẽ giúp em bé phát triển tốt và cơ thể sẽ tích lũy được nhiều năng lượng hơn (vì ko phải hoạt động mà).
    Mình không uống sữa bầu, chủ yếu bổ sung chất dinh dưỡng qua đường ăn uống. 1 tuần mình chỉ ăn 2, 3 bữa cơm thôi. Còn lại hôm mình ăn bánh mì đen (hoặc loại lẫn lúa mạch) với phomai, hôm ăn spagetti, hôm ăn pizza. Mình nghĩ ăn mý đồ Tây này chất hơn ăn cơm vì nhìn mấy bác Tây xem, bác nào cũng cao to.
    Ngoài ra nếu có ăn cơm thì mình cũng ăn kiểu cơm là phụ, thịt rau là chính. Hôm nào thích thì mình xào hoặc làm bít-tết vài lạng thịt bò lên ăn cùng bánh mì và khoai tây chiên.
    Ngoài ra thường mình uống nước cam ép thay cho nước lọc. Ăn nhiều các loại quả như bơ, táo, chuối, nho cũng rất tốt cho sự phát triển của em bé. Uống vitamin, canxi, magie hàng ngày đến tận khi gần sinh nên mình ko bị đau lưng, chuột rút hay phù nề.
    Cuối cùng là nhớ giữ cho tinh thần luôn thoải mái vui vẻ thì sẽ dễ tăng cân thôi!
    Người bình thường thì khi mang bầu chỉ nên tăng tầm chục cân. Nhưng nếu bạn gầy quá thì nên cố gắng bồi bổ sức khỏe vì khi sinh sẽ mất rất nhiều máu, và sau khi sinh còn phải có sức để nuôi con và cho con bú nữa.
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 432 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

mẹ gầy quá mà ko ăn uống đầy đủ sẽ gây thiếu chất ảnh hưởng đến thai nhi đó bạn ah