Mẹ ăn gì giúp bổ não cho thai nhi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 69.5K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Ăn uống thông minh giúp mẹ khỏe mạnh suốt thai kỳ và con thông minh hơn từ khi còn là bào thai. Như vậy, để con phát triển tốt nhất trong bụng mẹ, thì 5 nhóm thực phẩm dưới đây cần có trong thực đơn của mẹ hàng ngày.

1. Vi chất dành cho mẹ mang thai

1.vitamin

Ngay từ trước khi có thai, mẹ đã được các bác sĩ sản khoa khuyên bổ sung vitamin E, sắt và acid folic để chuẩn bị cho một thai kỳ khỏe mạnh. Khi có thai, mẹ cũng được khuyến khích uống các vi chất để em bé được dung nạp các dưỡng chất cần thiết. Ví dụ, các axit folic và vitamin B12 giúp sản sinh các tế bào máu cho thai nhi, vitamin D giúp xương chắc khỏe, và kẽm là vi chất không thể thiếu cho việc tăng cường sự phát triển của não bộ… Khi bổ sung dưỡng chất, mẹ nhớ tham khảo ý kiến của bác sĩ để tránh thừa/thiếu vi chất khi mang thai.

2. Omega-3 axit béo từ cá

2.-pan-seared-fish
    Cá rất giàu axit béo omega-3, giúp kích thích não bộ thai nhi. Một nghiên cứu từ Đại học Harvard đo mức độ thông minh của trẻ ở độ tuổi 6 tháng và đưa ra kết luận nếu mẹ ăn nhiều cá trong thai kỳ hai quý đầu tiên thì càng giúp cho em bé phát triển nhận thức vượt trội. Cá là món ăn ngon và an toàn cho mẹ mang thai, lại được cho là thực phẩm giúp phát triển trí não của bé. Nhưng không phải cá nào cũng tốt, có một số loại cá bà bầu không nên ăn, ví dụ cá ngừ, cá kiếm… vì cá biển có thể chứa thủy ngân nhiều hơn bình thường. Mẹ nên ăn cá nước ngọt, hải sản an toàn như: tôm (không ăn đầu), cá hồi, cá da trơn...

3. Trái cây và rau quả giúp bảo vệ não

3.-green-red-lettuce-food

Chuyên gia dinh dưỡng Elizabeth Somer, tác giả cuốn “Dinh dưỡng cho một thai kỳ khỏe mạnh” cho rằng trái cây và rau quả chứa chất chống oxy hóa, giúp bảo vệ các mô não của thai nhi không bị hư hỏng hoặc bị phá hủy. Elizabeth Somer đưa ra lời khuyên các mẹ bầu nên dùng rau quả trái cây cho các bữa ăn, đặc biệt là bữa sáng và bữa tối. Tốt nhất là mẹ nên chọn các loại rau quả giàu chất chống oxy hóa, chẳng hạn như các loại rau màu xanh đậm, quả việt quất, quả đu đủ và cà chua.

4. Sữa chua bơ đậu phộng

4.-peanut-butter-sandwich-food

Protein giúp sản sinh tế bào não, đẩy mạnh sự phát triển của hormone giúp em bé phát triển. Các bữa ăn giàu chất đạm và tốt cho cả mẹ và bé được các chuyên gia dinh dưỡng đề xuất bao gồm: sữa chua trong bữa ăn sáng, súp đậu lăng trong bữa ăn trưa, bánh mì và bơ đậu phộng cho một bữa ăn nhẹ và thịt nạc cho bữa ăn tối.

5. Thức ăn có chứa nhiều chất sắt

5.

Các chuyên gia khuyên rằng, bà mẹ đang mang thai nên được tăng lượng sắt gấp 2 lần vì chất sắt giúp tăng cường chức năng của hemoglobin (huyết sắc tố) trong hồng cầu, giúp cung cấp oxy cho em bé trong bụng mẹ một cách đầy đủ. Nếu thiếu sắt, em bé sẽ bị thiếu oxy có thể khiến trẻ dễ bị chậm phát triển và mức IQ thấp. Do đó, mẹ mang thai nên ăn thực phẩm giàu chất sắt bao gồm thịt nạc như thịt bò, thịt gia cầm và các loại ngũ cốc tăng cường.

Theo http://th.theasianparent.com/

<<< Mang thai, chuẩn bị sinh
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ngoài bổ sung những loại thức phẩm trên, các mẹ nên uống sữa bầu và thuốc sắt cho bà bầu, như vậy sẽ bổ sung lượng dưỡng chất và đặc biệt là chất sắt - giúp trẻ thông minh từ bụng mẹ đó ạ
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Dùng thêm các loại hạt ngũ cốc, hạt maca, quả óc cho và bổ sung thêm chất sắt và canxi khi mang thai nữa các mẹ nhé.
    • 126 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thì dùng thêm hạt Macadamia và quả Óc chó
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì dùng thêm hạt óc chó nữa. Cơ mà các mẹ cho em hỏi, em đang uống viên thuốc tổng hợp procare và thuốc canxi rồi có nên uống thêm thuốc sắt nữa không ạ. Cảm thấy phân vân quá
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 793 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

uống sữa bổ sung canxi =))
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Viên tổng hợp thì uống thường xuyên đc bạn nhé, còn sắt và canxi thì lên uống theo chỉ dẫn của bác sĩ tránh bị thừa canxi or sắt k tốt cho bé nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cứ uống sắt vào bị ói. Nên chỉ uống vitamin tổng hợp với uống sữa và ăn thực phẩm bổ sung sắt thôi (
    tr?id=609369662563317&ev=PageView&noscript=1Mỹ phẩm thiên nhiên dành cho bà bầu, sau sinh
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng đang uống procare + plus vào buổi sáng, và uống sắt fericap vào buổi trưa đó bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cứ ăn uống đầy đủ là ok!
    • 716 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

mình đang uống sữa Dielac Mama Gold, mình thấy thành phần sữa này can đối và chứ nhiều dinh dưỡng như Sắt, Canxi, chất xơ, I-ốt, DHA, Axit Folic, Canxi, chát béo giảm, hương vani, vitamin, ... Bác sĩ mi2h kêu nhất định phải uống sữa bầu vì trong sữa có nhiều DHA giúp hệ thần kinh của con phát triển tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 850 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pemiu89 Xem bài viết
    cứ ăn uống đầy đủ là ok!
    không chỉ đơn giản ă uống đầy đủ đâu bạn, muốn con khỏe mạnh thông minh thì phải kết hợp thêm nhiều yếu tố như thai giáo, cho con nghe nhạc , vận động hợp lý, và nên ăn uống những thực phẩm có nhiều DHA để con phát triển trí não từ trong bụng mẹ nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 631 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Đối với các bà bầu như chúng ta, sữa càng trở nên hữu ích bởi khi mang thai, cơ thể bà bầu luôn cần bổ sung rất nhiều dưỡng chất, nhất là canxi. các loại sữa nói chung còn cung cấp tập trung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe của mẹ và bé như canxi, sắt, axit folic, các loại vitamin… Đây cũng là những chất dễ bị thiếu hụt trong quá trình mang thai. và các loại sữa bà bầu cũng được bổ sung Omega3, Omega6, DHA, ARA, hỗ trợ đắc lực cho sự hình thành và phát triển của bộ não thai nhi, giúp chúng ta có được một thai kì khỏe mạnh nữa đó. Các mẹ thì sao chứ mình dùng sữa bột Dielac Mama Gold thấy ok nhất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,431 Bài viết

• 1,033 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Đối với các bà bầu như chúng ta, sữa càng trở nên hữu ích bởi khi mang thai, cơ thể bà bầu luôn cần bổ sung rất nhiều dưỡng chất, nhất là canxi. các loại sữa nói chung còn cung cấp tập trung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe của mẹ và bé như canxi, sắt, axit folic, các loại vitamin… Đây cũng là những chất dễ bị thiếu hụt trong quá trình mang thai. và các loại sữa bà bầu cũng được bổ sung Omega3, Omega6, DHA, ARA, hỗ trợ đắc lực cho sự hình thành và phát triển của bộ não thai nhi, giúp chúng ta có được một thai kì khỏe mạnh nữa đó. Các mẹ thì sao chứ mình dùng sữa bột Dielac Mama Gold thấy ok nhất
    Trước khi uống sữa, các mẹ hãy chú ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trên vỏ hộp hoặc xin tư vấn từ bác sỹ để nắm được cách uống sữa. Thông thường, trên bao bì sản phẩm đều ghi là nên uống 2 cốc/ngày, mỗi cốc khoảng 4 thìa 50g sữa/ngày. Thay vì uống mỗi lần một ly, mình có thể chia ra uống nhiều lần trong ngày. Khi pha cũng có thể pha loãng sữa, uống từng ít một rồi tăng dần liều lượng, vậy cho đỡ ngán. Nhiều người không quen uống sữa bầu thì nên chọn dòng Dielac Mama Gold là dễ uống nhất.

• 716 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    vâng, nghe chị nói vậy em càng chăm uống sữa..hii..mỗi ngày em uống 2 ly vào buổi sáng và tối, trộm vía con cân nặng và chiều cao đạt chuẩn, hôm rồi đi siêu âm hình thái các cơ quan bộ phận cũng không bị gì. em uống Dielac Mama Gold từ khi mới có bé luôn, thấy sữa pha dễ, không bị vón cục mà vị ngon dễ uống nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 850 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

có thai thì phải ăn uống khoa học, không phải cho riêng mình mà còn cho con trong bụng nữa, ăn uống đầy đủ thì con sinh ra sẽ khỏe mạnh, thông mình và đề kháng tốt, mình 3 tháng đầu nghén lắm ăn vào cứ ói thôi nên uống sữa giống như cứu sinh mẹ con mình, trong sữa có nhiều dinh dưỡng và uống cũng nhanh nữa..hii..ực vài hơi là xong còn con mình nhai không nổi..hiixxx
    • 8,062 Bài viết

• 7,980 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    có thai thì phải ăn uống khoa học, không phải cho riêng mình mà còn cho con trong bụng nữa, ăn uống đầy đủ thì con sinh ra sẽ khỏe mạnh, thông mình và đề kháng tốt, mình 3 tháng đầu nghén lắm ăn vào cứ ói thôi nên uống sữa giống như cứu sinh mẹ con mình, trong sữa có nhiều dinh dưỡng và uống cũng nhanh nữa..hii..ực vài hơi là xong còn con mình nhai không nổi..hiixxx
    Thì cũng vì con đó thôi, nên cái gì tốt mình cứ ráng và coi như dành hết những gì tốt đẹp nhất cho con mình thôi nàng ạ. Cơ bản là uống sữa dù ngán cũng ráng mà thôi, nhắm mắt mà nuốt cho xong. Nói chứ sữa bột Dielac Mama Gold thì mình nghĩ bầu nghén cỡ nào cũng uống được, mình dám chắc vậy bởi mùi vị rất dễ uống mà.
    • 1,747 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Từ sau tuần thứ 3, khi thai nhi bắt đầu hình thành não, việc bổ sung thức ăn bổ dưỡng tốt cho trẻ phải được chú ý đều đặn.
    Trong ba tháng đầu, các tế bảo thần kinh bắt đầu hình thành, các giác quan và cơ quan thần kinh chưa phát triển nhưng các mẹ cần phải cực kỳ chú ý tới ăn uống, tránh những thực phẩm có hóa chất và bổ sung chất béo tự nhiên.
    Ở giai đoạn thứ hai bắt đầu từ tuần thứ 24, não của bé sẽ phát triển và hoàn thiện nhanh chóng, mẹ bầu phải bổ sung đa dạng các dưỡng chất cần thiết trong giai đoạn này.
    Có thể bổ sung cái loại cá, hạt, và rau xanh. Nhưng vẫn không thể thiếu sữa bầu nha các mẹ ơi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,620 Bài viết

• 9,576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Thì cũng vì con đó thôi, nên cái gì tốt mình cứ ráng và coi như dành hết những gì tốt đẹp nhất cho con mình thôi nàng ạ. Cơ bản là uống sữa dù ngán cũng ráng mà thôi, nhắm mắt mà nuốt cho xong. Nói chứ sữa bột Dielac Mama Gold thì mình nghĩ bầu nghén cỡ nào cũng uống được, mình dám chắc vậy bởi mùi vị rất dễ uống mà.
    uh, mùi vani thơm nên uống ngon lắm, mấy đứa bạn mình hỏi vòng vòng tụi nó đều khen sữa này dễ uống, nhiều dinh dưỡng và giá cũng rất phải chăng. Các mẹ nhớ cố gắng uống nha, mỗi ngày 2 ly cho đủ dinh dưỡng
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 850 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Từ sau tuần thứ 3, khi thai nhi bắt đầu hình thành não, việc bổ sung thức ăn bổ dưỡng tốt cho trẻ phải được chú ý đều đặn.
    do thai nhi hình thành não sớm nên các mẹ nhớ an uống đủ chất giai đoạn này nha, còn nếu nghén quá thì uống sữa bầu cũng được vì trong sữa bầu Dielac Mama Gold có chứa nhiều DHA, DHA là acid béo thuộc nhóm omega-3, một thành phần chính của màng tế bào thần kinh, Khi được cung cấp đủ lượng DHA cần thiết, bé yêu của mẹ sẽ sở hữu trí nhớ tốt hơn, đôi mắt tinh nhanh, đồng thời cơ thể cũng đủ khỏe mạnh để chống lại các bệnh về đường hô hấp, bệnh dị ứng, cảm lạnh, cảm cúm…đó ạ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3