TIN TÀI TRỢ.

Máu tụ khi thai kỳ được hơn 7 tuần

• 2 Lượt chia sẻ
  • 46.8K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Mình có 1 người bạn rất thân. Bạn ấy giờ bắt đầu mới có thai được hơn 7 tuần. Khi siêu âm thì bác sỹ chuẩn đoán là bị máu tụ và yêu cầu bạn ấy uống rất nhiều thuốc, rồi lại yêu cầu phải nằm nghỉ ở nhà, không được đi làm. Bạn ấy lo lắng, khóc suốt.
    Có mẹ nào có thông tin về việc này không vậy? Tại sao lại bị máu tụ nhỉ? Thấy bảo là nếu máu tụ nhiều, và ra ngoài thì sẽ không giữ được thai.??? Có đúng không nhỉ? Có cách nào chữa trị không? có nhất thiết phải nghỉ làm ở nhà để nghỉ ngơi không? Ở nhà buồn lắm...Rất mong các mẹ tư vấn giúp. Thân chào và cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 518 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Triều Long
    Các mẹ ơi,
    Mình có 1 người bạn rất thân. Bạn ấy giờ bắt đầu mới có thai được hơn 7 tuần. Khi siêu âm thì bác sỹ chuẩn đoán là bị máu tụ và yêu cầu bạn ấy uống rất nhiều thuốc, rồi lại yêu cầu phải nằm nghỉ ở nhà, không được đi làm. Bạn ấy lo lắng, khóc suốt.
    Có mẹ nào có thông tin về việc này không vậy? Tại sao lại bị máu tụ nhỉ? Thấy bảo là nếu máu tụ nhiều, và ra ngoài thì sẽ không giữ được thai.??? Có đúng không nhỉ? Có cách nào chữa trị không? có nhất thiết phải nghỉ làm ở nhà để nghỉ ngơi không? Ở nhà buồn lắm...Rất mong các mẹ tư vấn giúp. Thân chào và cám ơn.
    Mình ki mang thai cháu thứ 2 cũng bị máu tụ (khoảng 3 nơi). Ki bị máu tụ cần phải nằm nghỉ tuyệt đối. Không đi lại và phải đi siêu âm để theo dõi vết mấu tụ. Mình ướng no-spa và utrogestan. Sau mấy tuần thì vết máu tụ sẽ tự tan hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Máu tụ là do hiện tượng dọa sẩy thai, vì vậy bạn của chị nên nằm nghỉ ngơi nhiều, không nên đi lại nhiều, không leo cầu thang, không xoa bụng hay xứt gì trên bụng cả. Cứ uống thuốc BS cho qua một thời gian là ổn thôi, không sao đâu. Lần có bầu trước mình cũng bị máu tụ thai nhưng qua 14 tuần là OK. Đừng lo lắng quá hại cho thai nhi.

Chúc vui khỏe.
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Mi
    Máu tụ là do hiện tượng dọa sẩy thai, vì vậy bạn của chị nên nằm nghỉ ngơi nhiều, không nên đi lại nhiều, không leo cầu thang, không xoa bụng hay xứt gì trên bụng cả. Cứ uống thuốc BS cho qua một thời gian là ổn thôi, không sao đâu. Lần có bầu trước mình cũng bị máu tụ thai nhưng qua 14 tuần là OK. Đừng lo lắng quá hại cho thai nhi.

Chúc vui khỏe.
    Cám ơn các mẹ nhiều. Bạn mình cũng đang nghỉ làm ở nhà và đang uống thuốc Bác sỹ kê đơn. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn cả. Thân chào các mẹ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 273 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các mẹ oi, mình cung có thai được 7 tuần mà vết bóc tách máu tụ của mình tới 70-80% chu vi bao thai. Mình ko thấy nghén nhiều lắm và cũng ko bị ra huyết. Bsy nói trường hợp của mình rất đáng lo ngại và cho mình uống duphaston, đạt am dạo utrogestan 200mg, hẹn 2 tuần sau ktra lại. Minh lo so nhieu lam.
    Minh bây giờ cũng đang nghỉ ở nhà nhưng vẫn làm việc trên laptop. Các mẹ chia xẻ kinh nghiệm và cho mình lời khuyên vớiiiiiii.Minh nên ăn uống và sinh hoạt như thế nào? Mong tin các mẹ nhiều lắm
    9dg3Qt89dg3p7
    • 107 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gina Xem bài viết
    Các mẹ oi, mình cung có thai được 7 tuần mà vết bóc tách máu tụ của mình tới 70-80% chu vi bao thai. Mình ko thấy nghén nhiều lắm và cũng ko bị ra huyết. Bsy nói trường hợp của mình rất đáng lo ngại và cho mình uống duphaston, đạt am dạo utrogestan 200mg, hẹn 2 tuần sau ktra lại. Minh lo so nhieu lam.
    Minh bây giờ cũng đang nghỉ ở nhà nhưng vẫn làm việc trên laptop. Các mẹ chia xẻ kinh nghiệm và cho mình lời khuyên vớiiiiiii.Minh nên ăn uống và sinh hoạt như thế nào? Mong tin các mẹ nhiều lắm
    Bạn Gina ơi, đừng quá lo lắng nhé...Cách tốt nhất bây giờ là ăn uống nghỉ ngơi và nghe theo chỉ định của BS. Tránh làm việc căng thẳng quá cũng ảnh hưởng đấy. Ngoài các yếu tố trên thì bạn có thể tối đa như việc nằm gác chân cao, ăn cá chép càng nhiều càng tốt để an thai, không ăn uống các thứ như măng, mực, bồ ngót, nhãn, dưa hấu, nước dừa... Thực ra đối với các mẹ khỏe mạnh thì ăn mấy thứ trên cũng không sao nhưng nếu mình đang trong tình trạng "báo động" thì nên kiêng cử cho an tâm mẹ nó nhé.
    nhadep2003@yahoo.com
    • 2,605 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

@me Gina và ME TRieu Long: các chị cứ chịu khó nằm nghỉ tuyệt đối trên giường tránh vận động nhiều,tư tưởng thoái mái và làm theo chỉ dẫn của BS thì ko có vấn đề gì đâu. chúc các chị và Baby khỏe:Rose:
    @ các mẹ cho e hỏi khi phát hiện ra có hiện tượng bất thường như vậy là mình phải S.âm đầu dò hay S.âm đường bụng? vì e thấy bảo s.âm ĐD nguy hiểm khi thai còn ít tuần tuổi nhưng ko biết s.âm đường bụng thì có phát hiện ra hiện tượng bị tụ máu như vậy ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,222 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Siêu âm 2D (đường bụng) có thể phát hiện ra vết máu tụ, bạn cứ yên tâm, ko phải siêu âm đầu dò đâu (Mình cũng từng bị máu tụ hồi 9 tuần). Quan trọng là nghỉ ngơi nhiều, tránh làm việc và đi lại, đặc biệt là tránh leo cầu thang, ăn uống đủ chất để cơ thể khỏe mạnh. Qua 3 tháng sẽ đi vào ổn định thôi.
    1054718
    1218736
    When you feel like hope is gone, look inside and be strong!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi bị máu tụ và dịch có giống nhau không? Em đi siêu âm bác sĩ bảo "thai kém phát triển so với tuổi thai và có dịch ngoài túi ối về phía cổ tử cung".
    • 696 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Máu tụ là sao hả các mẹ? Em đi siêu âm bác sỹ nói bên cạnh túi ối có vùng thưa âm kích thước (x cm x y cm). Bác sỹ nói đó là 1 phôi thai khác nhưng ko phát triển được nên hình thành vùng thưa âm như vậy. Thỉnh thoảng em bị ra máu, ban đầu lo vì ko biết ra máu do nguyên nhân nào, nhưng có lần ra máu hôm trước, hôm sau em đi siêu âm ngay thì thai vẫn phát triển rất tốt, còn vùng thưa âm thì kích thước giảm đi 1/2 so với lần siêu âm gần nhất. Vậy bác sỹ nói ra máu do vùng thưa âm bị thai lớn dần lên và chèn vùng thưa âm đó bị ép ra. Nghe vậy em cũng đỡ lo hơn.
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình hôi bầu 7-8 tuần cũng có vết máu tụ, bác sĩ dặn ko đc vận động nhiều, tốt nhất là nằm nghỉ ngơi nhiều. Tớ xin nghỉ làm 20 ngày, uống thuốc Utrogestan ngày 3 viên, uống Acid Folic và 1 loại ji nữa tớ ko nhớ, tiêm thuốc giữ ngày 1 mũi nữa, khoảng 11 tuần thì vết tụ tự tan đi. Bây h tớ 16 tuần, trộm vía thấy cũng khỏe mạnh rồi. Các bạn đừng quá lo lắng, hãy nghỉ ngơi nhiều hơn, ăn uống tốt và có sự theo dõi của bác sĩ là ổn. Chúc các mẹ và các bé khỏe .
    :554: :577: :553: Bé Tôm đã về!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị Gina!
    Em ở ĐN,
    Chị có thể cho em xin sđt để em liên lạc hỏi chị vài điều này được ko ạ? Vì bây giờ em cũng như tình trạng của chị trước kia.Nếu được thì cảm ơn chị rất nhiều ạ.