TIN TÀI TRỢ.

Mang thai tháng đầu có nên uống sữa bầu kèm viên sắt và axit folic? các chị?

• 6 Lượt chia sẻ
  • 42.9K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 93 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì thấy nếu như đã có kế hoạch mang thai thì có thể uống sữa bầu rồi còn việc bổ sung thêm sắt, axit folic thì cũng tùy mỗi người nếu ăn uống được thì không cần phải bổ sung quá nhiều, khi đi khám bác sĩ cũng sẽ tư vấn cho mọi người rất đầy đủ và chi tiết ai bị thiếu gì sẽ được tư vấn để bổ sung kịp thời ngay, nên các mẹ ai tập 1 thì cũng k nên lo lắng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 517 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em thấy mang thai đừng nên áp lực quá về việc uống cái gì tốt rồi cứ chỉ chăm chăm đến giờ là uống sợ quên, cứ thoải mái uống 1 loại dạng vitamin tổng hợp cho bà bầu, còn k uống sữa được rồi thì khỏi cần uống cũng được nếu đi khám bác sĩ khuyên k phải uống, cứ tâm lý thoải mái rồi ăn thực phẩm giàu chất canxi, chất xơ cho con là được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 688 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh1983 Xem bài viết
    em thấy mang thai đừng nên áp lực quá về việc uống cái gì tốt rồi cứ chỉ chăm chăm đến giờ là uống sợ quên, cứ thoải mái uống 1 loại dạng vitamin tổng hợp cho bà bầu, còn k uống sữa được rồi thì khỏi cần uống cũng được nếu đi khám bác sĩ khuyên k phải uống, cứ tâm lý thoải mái rồi ăn thực phẩm giàu chất canxi, chất xơ cho con là được.
    Tinh thần nó quan trọng lắm lắm ý mẹ nó ạ, tinh thần thoải mái thì ăn uống cũng thấy ngon miệng, con cũng hấp thụ chất dinh dưỡng từ mẹ tốt hơn, mình k uống thêm vitamin đâu, chỉ uống duy nhất sữa bầu thôi đó mà trộm vía bé nhà mình phàm ăn, cứng cáp, khỏe mạnh lắm đó. Ai nhìn cũng muốn bấu vì 2 cái má xệ, chân tay ngấn nọ ngấn kia, ghét lắm.
    • 2,180 Bài viết

• 8,534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bevungvung Xem bài viết
    Em thì thấy nếu như đã có kế hoạch mang thai thì có thể uống sữa bầu rồi còn việc bổ sung thêm sắt, axit folic thì cũng tùy mỗi người nếu ăn uống được thì không cần phải bổ sung quá nhiều, khi đi khám bác sĩ cũng sẽ tư vấn cho mọi người rất đầy đủ và chi tiết ai bị thiếu gì sẽ được tư vấn để bổ sung kịp thời ngay, nên các mẹ ai tập 1 thì cũng k nên lo lắng.
    Như mình thì có kế hoạch mang bầu nên trước khi bầu bí mình đã uống Dielac Mama Gold rồi, nên cả quá trình bầu mình k bổ sung thêm sữa bầu nữa vì các thành phần DHA, axit folic thì trong sữa cũng đã có hết rồi, k cần thêm vitamin nữa, sợ bổ sung cả 2 thì thừa chất quá.
    • 1,297 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Ôi đọc bài báo mấy mẹ copy về mà thấy sợ thật. Ngày xưa khó khăn thì lo con thiếu chất, suy dinh dưỡng. Giờ đầy đủ quá thì lại lo thừa chất và cũng đầy mối lo nếu bị thừa chất. Đúng là chả biết thế nào mà đủ cả. Cách chắc chắn nhất là đi khám định kỳ và xét nghiệm máu đầy đủ để nếu có chỉ số nào thiếu, thừa thì điều chỉnh ngay. Hơn nữa các mẹ cũng phải lắng nghe cơ thể mình xem có gì khác lạ hay không nữa.

Mình thấy giờ các mẹ Việt Nam đang bồi bổ quá nhiều khi mang bầu. Ăn nhiều quá thì dư thừa dinh dưỡng vào mẹ rồi sau này quen dạ dày ăn nhiều, ăn ít không chịu được. Mình tạng người dễ béo nên phải rất để ý đến việc ăn uống khi bầu để tăng không quá nhiều cân mà con vẫn đạt chuẩn. Cả quá trình bầu, mình ăn nhiều hơn khoảng 10% (giai đoạn đầu) và 20% (giai đoạn 2 và 3) so với lúc chưa bầu, ngoài ra mình uống 2 cốc sữa Dielac Mama Gold mỗi ngày để nếu dưỡng chất bổ sung qua thực phẩm mà thiếu thì có dưỡng chất từ sữa bổ sung cho đủ.
    Thế nên cái gì quá cũng k tốt mà, ít quá thì thiếu, nhiều quá thì thừa, chỉ nên vừa đủ mà thôi. Các mẹ bầu ở VN là bị tâm lý fai ăn nhiều chất bổ dưỡng khi mang bầu thì thai mới khỏe nên thường ăn quá sức của mình, đang ăn uống bt, tự nhiên ăn nhiều lên 1 cách đột ngột, cơ thể chưa thể lên cân ngày 1 ngày 2, nhưng ròng rã suốt 9 tháng thì tăng cân nhiều k thể tránh khỏi. Sau giai đoạn đó thì dạ dầy dãn ra, ăn nhiều quen rồi, ăn ít thấy đói nên k giảm đc, cứ tiếp tục ăn vì thế mẹ nào cũng thừa cân sau sinh.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mang thai tháng đầu thầm chí còn chưa uống sữa ấy mẹ ạ. Mình chỉ ăn uống các thực phẩm bổ bầu là nhiều thôi, đặc biệt là cá chép, suốt ngày ăn cá chép. Đồng thời uống thêm viên bổ bầu Vital Pregna thôi, vì mình nghĩ viên bổ bầu đã cung cấp đầy đủ các dưỡng chất cho mẹ và bé rồi, uống thêm sợ thừa. Mãi đến tháng thứ 4 chồng mua sữa về mới uống. Sinh con ra bụ bẫm béo đẹp lắm, các mẹ đừng đặt nặng vấn đề uống sữa vs bổ sung nhiều quá, lại thừa ra thì không tốt đâu
    • 5,733 Bài viết

• 5,549 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocUyenMKT Xem bài viết
    Mình mang thai tháng đầu thầm chí còn chưa uống sữa ấy mẹ ạ. Mình chỉ ăn uống các thực phẩm bổ bầu là nhiều thôi, đặc biệt là cá chép, suốt ngày ăn cá chép. Đồng thời uống thêm viên bổ bầu Vital Pregna thôi, vì mình nghĩ viên bổ bầu đã cung cấp đầy đủ các dưỡng chất cho mẹ và bé rồi, uống thêm sợ thừa. Mãi đến tháng thứ 4 chồng mua sữa về mới uống. Sinh con ra bụ bẫm béo đẹp lắm, các mẹ đừng đặt nặng vấn đề uống sữa vs bổ sung nhiều quá, lại thừa ra thì không tốt đâu
    Bạn ăn cá chép giỏi thiệt đó mình sợ mùi tanh nên chỉ ăn được có vài con sau khi nghén thui còn lại thì cũng ăn đa dạng thực phẩm nữa, việc uống viên bổ khi mang thai thì chỉ uống 1 loại vitamin tổng hợp cũng không phải là ngày nào cũng uống có khi quên mất tiêu, nhưng sữa thì vẫn uống đều mỗi ngày vì bác sỹ khuyên uống sữa bầu tốt cho con và cung cấp đủ dinh dưỡng mình uống sữa bầu Dielac Mama Gold của Vinamilk từ tháng đầu tiên luôn đó.
    • 517 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dollarneuro Xem bài viết
    Tinh thần nó quan trọng lắm lắm ý mẹ nó ạ, tinh thần thoải mái thì ăn uống cũng thấy ngon miệng, con cũng hấp thụ chất dinh dưỡng từ mẹ tốt hơn, mình k uống thêm vitamin đâu, chỉ uống duy nhất sữa bầu thôi đó mà trộm vía bé nhà mình phàm ăn, cứng cáp, khỏe mạnh lắm đó. Ai nhìn cũng muốn bấu vì 2 cái má xệ, chân tay ngấn nọ ngấn kia, ghét lắm.
    Em thì không cần con phải quá bụ bẫm, mũm mĩm cứ phát triển cân nặng, chiều cao chuẩn là em vui nhất, nhưng mà mang thai em thấy dễ bị stress lắm thì phải, cứ không hài lòng cái gì cảm giác thấy rất khó chịu nên nhiều khi không muốn áp lực là em lại đi thư giãn, đi chơi với chồng, đi bộ nên tâm lý cũng thấy thoải mái hơn, mà mang thai em thấy đi bộ được cũng tốt cho sức khỏe nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,733 Bài viết

• 5,549 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh1983 Xem bài viết
    Em thì không cần con phải quá bụ bẫm, mũm mĩm cứ phát triển cân nặng, chiều cao chuẩn là em vui nhất, nhưng mà mang thai em thấy dễ bị stress lắm thì phải, cứ không hài lòng cái gì cảm giác thấy rất khó chịu nên nhiều khi không muốn áp lực là em lại đi thư giãn, đi chơi với chồng, đi bộ nên tâm lý cũng thấy thoải mái hơn, mà mang thai em thấy đi bộ được cũng tốt cho sức khỏe nữa
    Cân nặng của con không quan trọng đâu chỉ cần con phát triển tốt về chiều cao và trí não như thế là mình vui nhất rồi, mang thai chọn được sữa bầu tốt cho con là quan trọng nhất như em cũng uống sữa Dielac Mama em thấy rất hợp vì tiêu hóa tốt rồi con cũng tăng cân chuẩn mà không sợ mẹ bị dư cân, hàm lượng DHA lại tăng 30% nữa chứ.
    • 93 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Như mình thì có kế hoạch mang bầu nên trước khi bầu bí mình đã uống Dielac Mama Gold rồi, nên cả quá trình bầu mình k bổ sung thêm sữa bầu nữa vì các thành phần DHA, axit folic thì trong sữa cũng đã có hết rồi, k cần thêm vitamin nữa, sợ bổ sung cả 2 thì thừa chất quá.
    Cũng tùy vào cơ địa của mỗi người khi mang thai chị à, bác sĩ nói bổ sung thêm để mẹ đủ mà con cũng đủ nên em dùng, hơn nữa cũng không muốn mình bị thiếu dinh dưỡng cơ thể mệt mỏi khi mang thai nên chỉ bổ sung vừa đủ thôi, bổ sung gì mà dư là cũng nguy hiểm ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bevungvung Xem bài viết
    Cũng tùy vào cơ địa của mỗi người khi mang thai chị à, bác sĩ nói bổ sung thêm để mẹ đủ mà con cũng đủ nên em dùng, hơn nữa cũng không muốn mình bị thiếu dinh dưỡng cơ thể mệt mỏi khi mang thai nên chỉ bổ sung vừa đủ thôi, bổ sung gì mà dư là cũng nguy hiểm ấy chứ.
    Đúng là còn tùy vào cơ địa mỗi mẹ khác nhau nên phải cẩn thận khi bổ sung vitamin khi mang thai, vì nếu thừa sẽ không tốt chút nào. Khi có bầu nên bổ sung sữa bầu là hợp lý, vì nghiên cứu khoa học đã chứng minh khi cơ thể thay đổi cần chế độ dinh dưỡng hợp lý cho cả mẹ và con thì cần 2 ly Dielac Mama Gold mỗi ngày là yên tâm con không bị thiếu chất.
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Cân nặng của con không quan trọng đâu chỉ cần con phát triển tốt về chiều cao và trí não như thế là mình vui nhất rồi, mang thai chọn được sữa bầu tốt cho con là quan trọng nhất như em cũng uống sữa Dielac Mama em thấy rất hợp vì tiêu hóa tốt rồi con cũng tăng cân chuẩn mà không sợ mẹ bị dư cân, hàm lượng DHA lại tăng 30% nữa chứ.
    Dielac Mama Gold của Vinamilk dễ uống em nhỉ, trước khi chưa có bé nhiều mẹ kêu khó uống chị cũng lo không uống được sữa bầu chỉ lo con không thiếu chất, nhiều mẹ nghén nhìn thất vất vả quá, nhưng may mắn chị không nghén nên uống sữa ngon lành, lại thèm uống nữa. Sữa dễ uống giá lại phải chăng chất lượng như sữa nhập nên yên tâm sử dụng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,327 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bản thân mình thì chỉ uống sữa bầu còn không uống thêm viên sắt và axit folic do cơ thể không thiếu. Cái ày mình thấy nếu thiếu mới phải dùng và nên hỏi bác sĩ chứ không thiếu mà dùng thì sẽ có những ảnh hưởng không tốt đến cả mẹ và con. Thừa cũng không phải là tốt me nó nhé!
    • 821 Bài viết

• 2,115 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Dielac Mama Gold của Vinamilk dễ uống em nhỉ, trước khi chưa có bé nhiều mẹ kêu khó uống chị cũng lo không uống được sữa bầu chỉ lo con không thiếu chất, nhiều mẹ nghén nhìn thất vất vả quá, nhưng may mắn chị không nghén nên uống sữa ngon lành, lại thèm uống nữa. Sữa dễ uống giá lại phải chăng chất lượng như sữa nhập nên yên tâm sử dụng.
    Chuyện sữa bầu khó uống mình thấy các mẹ chỉ kêu nhiều vào tầm 5-6 năm trước khi thị trường chưa tập trung vào phân khúc này, quanh đi quẩn lại có vài sản phẩm nước ngoài. Chứ giờ sản phẩm này nhiều đa dạng về mùi vị. Hơn nữa ngày xưa các mẹ bầu bình thường không uống sữa, ụp cái uống ngay sữa bầu nên mới bảo khó uống chứ như giờ, các mẹ bầu đề đa phần là trẻ, đều uống sữa, dùng các sản phẩm từ sữa chế biến trước khi bầu nên mình thấy không mấy ai kêu đâu. Như mình không bầu đã sữa tươi đủ loại từ full cream đến 1% béo rồi sữa tiệt trùng, thanh trùng...các kiểu nên khi mới dùng Dielac Mama Gold đã uống được luôn và chả cần phải đổi loại gì vì thấy uống mình không bịt ăng cân nhiều, con cũng vẫn phát triển tốt.
    \
    • 1,688 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Pizza Xem bài viết
    Chuyện sữa bầu khó uống mình thấy các mẹ chỉ kêu nhiều vào tầm 5-6 năm trước khi thị trường chưa tập trung vào phân khúc này, quanh đi quẩn lại có vài sản phẩm nước ngoài. Chứ giờ sản phẩm này nhiều đa dạng về mùi vị. Hơn nữa ngày xưa các mẹ bầu bình thường không uống sữa, ụp cái uống ngay sữa bầu nên mới bảo khó uống chứ như giờ, các mẹ bầu đề đa phần là trẻ, đều uống sữa, dùng các sản phẩm từ sữa chế biến trước khi bầu nên mình thấy không mấy ai kêu đâu. Như mình không bầu đã sữa tươi đủ loại từ full cream đến 1% béo rồi sữa tiệt trùng, thanh trùng...các kiểu nên khi mới dùng Dielac Mama Gold đã uống được luôn và chả cần phải đổi loại gì vì thấy uống mình không bịt ăng cân nhiều, con cũng vẫn phát triển tốt.
    Giờ cũng nhiều sữa cho các mẹ bầu lựa chọn hơn nữa, sữa mình sản xuất giờ chất lượng như sữa nhập khẩu nên các mẹ bầu yên tâm, sữa cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho cả mẹ và bé nên không cần bổ sung vitamin gì nếu ngày mẹ uống đủ 3 cốc sữa bột Dielac Mama Gold vì trong sữa bổ sung Sắt, Canxi, chất xơ hòa tan thế hệ mới Sc-FOS, I-ốt giúp tăng cường sức khỏe cho mẹ. Đặc biệt, sản phẩm còn bổ sung DHA, Axit Folic, Canxi hỗ trợ sự phát triển của não bộ và hệ xương của thai nhi nữa.
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang_NH Xem bài viết
    Bản thân mình thì chỉ uống sữa bầu còn không uống thêm viên sắt và axit folic do cơ thể không thiếu. Cái ày mình thấy nếu thiếu mới phải dùng và nên hỏi bác sĩ chứ không thiếu mà dùng thì sẽ có những ảnh hưởng không tốt đến cả mẹ và con. Thừa cũng không phải là tốt me nó nhé!
    Đúng rồi thừa chất cũng không tốt cho bà bầu đâu nhé, thế nên nhiều khi bổ sung viatmin cũng sợ không biết thế nào cho đủ, nên các mẹ uống sữa được sữa bầu là đủ chất nè,,, vì trong sữa có đủ chất cần thiết cho cả hai mẹ con, để mẹ khỏe, con thông minh.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Bạn ăn cá chép giỏi thiệt đó mình sợ mùi tanh nên chỉ ăn được có vài con sau khi nghén thui còn lại thì cũng ăn đa dạng thực phẩm nữa, việc uống viên bổ khi mang thai thì chỉ uống 1 loại vitamin tổng hợp cũng không phải là ngày nào cũng uống có khi quên mất tiêu, nhưng sữa thì vẫn uống đều mỗi ngày vì bác sỹ khuyên uống sữa bầu tốt cho con và cung cấp đủ dinh dưỡng mình uống sữa bầu Dielac Mama Gold của Vinamilk từ tháng đầu tiên luôn đó.
    Mình ko sợ tanh, thấy ngon mà. Thích nhất ăn hấp, ngọt thịt
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,327 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Giờ cũng nhiều sữa cho các mẹ bầu lựa chọn hơn nữa, sữa mình sản xuất giờ chất lượng như sữa nhập khẩu nên các mẹ bầu yên tâm, sữa cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho cả mẹ và bé nên không cần bổ sung vitamin gì nếu ngày mẹ uống đủ 3 cốc sữa bột Dielac Mama Gold vì trong sữa bổ sung Sắt, Canxi, chất xơ hòa tan thế hệ mới Sc-FOS, I-ốt giúp tăng cường sức khỏe cho mẹ. Đặc biệt, sản phẩm còn bổ sung DHA, Axit Folic, Canxi hỗ trợ sự phát triển của não bộ và hệ xương của thai nhi nữa.
    Sữa bầu được khuyến khích dùng 2 cốc/ngày thôi mẹ nó ạ! 3 cốc mình thấy có vẻ hơi thừa chất. Ngoài sữa bầu thì các mẹ cũng nên ăn thêm các thực phẩm tươi, hoa quả và rau xanh nữa chứ mình nghĩ không nên phụ thuộc và nghĩ là chỉ cần sữa bầu thôi là đủ được.
    • 603 Bài viết

• 3,430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Đúng là bây giờ có nhiều sản phẩm để lựa chọn và giá cả cũng phù hợp hơn. Hồi mình bầu bạn đầu 8 năm trước thì mấy sản phẩm sữa bầu còn đắt mà ít lựa chọn. Mình uống loại sữa ngoại mà mùi ngấy quá, không hợp nên cố uống hết 1 hộp rồi không uống nữa. Đến bạn thứ 2 thì thị trường có nhiều sự lựa chọn. Mình mua thử Dielac Mama Gold về uống thì thấy không bị ngấy như loại sữa bầu lần trước mà giá cũng hợp lý nên uống đều đặn đến khi con được 3 tháng thì ngưng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,090 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi melamphuong65 Xem bài viết
    Đúng là bây giờ có nhiều sản phẩm để lựa chọn và giá cả cũng phù hợp hơn. Hồi mình bầu bạn đầu 8 năm trước thì mấy sản phẩm sữa bầu còn đắt mà ít lựa chọn. Mình uống loại sữa ngoại mà mùi ngấy quá, không hợp nên cố uống hết 1 hộp rồi không uống nữa. Đến bạn thứ 2 thì thị trường có nhiều sự lựa chọn. Mình mua thử Dielac Mama Gold về uống thì thấy không bị ngấy như loại sữa bầu lần trước mà giá cũng hợp lý nên uống đều đặn đến khi con được 3 tháng thì ngưng.
    Sữa bầu Dielac Mama Gold có loại hương vani dễ uống lắm mẹ nó ah. Không như sữa khác khó uống đâu, mình thuộc dạng kén sữa mà còn uống ngon thì các mẹ uống cũng được. Sữa giảm chất béo, thêm chất xơ ngừa táo bón nên tránh được hiện trạng mẹ bầu táo bón trong thai kỳ.