TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng giữa - chọc ối lần 2

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.51K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các Mẹ, xét nghiệm double test va triple test của mình đều nằm trong nguy cơ cao : down 1: 50, pauta 1:36. Do đó bác sĩ đã chỉ định chọc ối và mình đã chọi ối vào tuần thứ 16, sau 10 ngày chờ đợi thì thật may rằng nst 13,18,21 của em bé bình thường. Tuy nhiên trong kết quả lại ghi cần theo dõi NST giới tính, bác sĩ tư vấn đã giải thích do lượng ối của mình không đủ nên đã tư vấn để mình chọc ối lần 2 làm FISH và nuôi cấy ồi vì sợ chọc ối 2 lần sẽ tăng nguy cơ nhiễm trùng để xácđịnh NST giới tính. Mình lo quá. Có Mẹ nào biết đươc trường hợp tương tự như của mình không? Stress nặng từ lúc làm tuần 12 tới giờ. Nếu NSTgiới tính em bé có vẫn đề thì nguy cơ sẽ là gì, mình có đọc thấy hội chứng Turner. huhu. Chồng mình không cho mình chọc ối lần 2 nữa.
    mà lần đầu mình chọc ối, bác sĩ hướng dẫn 1 bác sĩ (mình nghĩ la bác sĩ thực tập làm hay sao),mà lúc làm đau lắm, nên mình thấy lúc cô bác sĩ làm thì mẹ bên cạnh không thấy nhăn nhó, nhưng tới phiên mình thì cô bác sĩ lại hương dẫn cho anh bác sĩ thực tập kia làm, ui đau lắm, đã vậy lúc lấy ối được rồi thì lại làm đổ nước ối lên bụng mình nữa, mình nghĩ có lẽ vì lẽ đó mà lượng ối không đủ để máy quan sát.
    Mình đã siêu âm ,bác sĩ nói là bé gái vì vậy mình àng lo về trường hợp Tuner, có mẹ nào tư vấn giùm mình không, sao khổ thế này?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ui trời ơi sao mà hết cái lo này lại đến cái lo khác vậy nè.Khổ thân chị quá cứ làm cho an tâm chị nhé.C chọc ở đâu.E chọc Bác sĩ Nghiêm Minh 289C Cống Quỳnh Bác làm cực kì nhanh gọn lẹ và ko đau 1 chút nào luôn chị qua đó làm xem thế nào mà kết quả có từ 4-7 ngày.Em vẫn fai đợi kết quả 4 ngày rồi lo lắm c ah hic.Chúc 2 con gái của e và chị khỏe mạnh vượt cạn 9m10d
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị cũng chưa biết như thế nào, đau không sợ ,chỉ sợ nhiễm trùng ối qua 1 lần chọc. Không biết có Mẹ nao cũng rủi như mình mà chọc 2 lần bình an không, hix
    • 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chủ íu Là con chị ko sao cơ.c yêu cầu bác sĩ chính chọc đi chứ sao vậy được lúc đầu ko lẤy 1 Lan cho rồi bay h lại ko đủ đến chán c bị Hc cao mà ksao thì tuner chắc k sao đâu.
    • 41 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chào 2 mẹ. Mekitty đi chọc ối rồi hả. Sao mẹ bị đau thế, bsi thực tập thì sao làm dc chứ. Theo e thì mẹ ko nên đi nữa. Chọc ối là ngta đã đem đi nuôi cấy 7,8 ngày và báo lại kết qả thì đúng rồi. Chọc lần 2 làm ji nữa, ãnh huong tới tinh thần và sức khoe. Bsi có kinh nghiệm thì an tâm còn mấy báđể c thực tập thì thôi chị à. Lỡ bé bị chảy máu, nhiễm trùng thì sao. Làm lần nữa thì tội ngiệp cho bé lắm. E biết là chị ko có sao đâu. Chọc ối là để kiểm tra nst 13, 18, 21. Màz kqa tốt như vậy thì ko sao hết. Có cái ji đáng lo là trong ket qả chọc ối ngta đã báo lại hết rôi kể cả nst gioi tinh. À lúc chọc ối chị thấy nước ối màu đục hay trong ko? Gặp e là e la ông bsi thực tập đấy rồi.
    E chỉ nói theo ý kiến của mình, có ji ko hay thì chị bỏ qa nhé. Chúc 2 mẹ con manh khoe.
    Cầu trời khẩn phật cho 2 mẹ con con dc khoẻ mạnh vượt qua 9 tháng 10 ngày bình an
    Con là niềm hạnh phúc lớn lao nhất của mẹ. Mong con từng ngày
    • 41 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mẹ sanny có kqa thì báo cho mọi người mừng nhé. E ngỉ 2 chị ko sao màz
    Cầu trời khẩn phật cho 2 mẹ con con dc khoẻ mạnh vượt qua 9 tháng 10 ngày bình an
    • 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tối Hqa c nhận điện thoại từ Bác sĩ mà Tim đáp mạnh và run cầm cập Lun e ah.Thế La bac si bảo ko sao và còn La 1 bé gái nữa nên c mừng mún khóc Lun vì chị mong gái đầu Lòng lắm Nam sau cg tot cho gái nua.Tới h Vẫn còn vui hi vọng mẹ kitty cũng thế nha
    • 308 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeukitty Xem bài viết
    Chào các Mẹ, xét nghiệm double test va triple test của mình đều nằm trong nguy cơ cao : down 1: 50, pauta 1:36. Do đó bác sĩ đã chỉ định chọc ối và mình đã chọi ối vào tuần thứ 16, sau 10 ngày chờ đợi thì thật may rằng nst 13,18,21 của em bé bình thường. Tuy nhiên trong kết quả lại ghi cần theo dõi NST giới tính, bác sĩ tư vấn đã giải thích do lượng ối của mình không đủ nên đã tư vấn để mình chọc ối lần 2 làm FISH và nuôi cấy ồi vì sợ chọc ối 2 lần sẽ tăng nguy cơ nhiễm trùng để xácđịnh NST giới tính. Mình lo quá. Có Mẹ nào biết đươc trường hợp tương tự như của mình không? Stress nặng từ lúc làm tuần 12 tới giờ. Nếu NSTgiới tính em bé có vẫn đề thì nguy cơ sẽ là gì, mình có đọc thấy hội chứng Turner. huhu. Chồng mình không cho mình chọc ối lần 2 nữa.
    mà lần đầu mình chọc ối, bác sĩ hướng dẫn 1 bác sĩ (mình nghĩ la bác sĩ thực tập làm hay sao),mà lúc làm đau lắm, nên mình thấy lúc cô bác sĩ làm thì mẹ bên cạnh không thấy nhăn nhó, nhưng tới phiên mình thì cô bác sĩ lại hương dẫn cho anh bác sĩ thực tập kia làm, ui đau lắm, đã vậy lúc lấy ối được rồi thì lại làm đổ nước ối lên bụng mình nữa, mình nghĩ có lẽ vì lẽ đó mà lượng ối không đủ để máy quan sát.
    Mình đã siêu âm ,bác sĩ nói là bé gái vì vậy mình àng lo về trường hợp Tuner, có mẹ nào tư vấn giùm mình không, sao khổ thế này?
    Không biết mẹ nó bây giờ sao rồi, có quyết định chọc ối lần nữa ko? Mang thai lần đầu mình cũng phải chọc ối lúc 22w, kq bé nhà mình bị hội chứng Patau (thừa 1 cặp NST13). Lúc chọc ối mình làm ở C, cũng đau lắm mẹ nó à! 3 cặp NST mà nghi là nguy cơ cao thì mẹ nó đã không sao rồi! Mẹ nó cứ bình tĩnh nhé, mình mong mọi điều tốt lành sẽ đến với mẹ nó!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Be_Cat Xem bài viết
    Không biết mẹ nó bây giờ sao rồi, có quyết định chọc ối lần nữa ko? Mang thai lần đầu mình cũng phải chọc ối lúc 22w, kq bé nhà mình bị hội chứng Patau (thừa 1 cặp NST13). Lúc chọc ối mình làm ở C, cũng đau lắm mẹ nó à! 3 cặp NST mà nghi là nguy cơ cao thì mẹ nó đã không sao rồi! Mẹ nó cứ bình tĩnh nhé, mình mong mọi điều tốt lành sẽ đến với mẹ nó!

Mình đã không đi chọc ối vì mình rất sợ nhiễm trùng, thật ra trên kết quả xét nghiệm mình thấy ghi 2 trường hợp XO/XX nên mỉnh lo lắng bé sẽ bị Tuner, lỡ kết quả xấu bé bị Tuner, mỉnh chỉ mong đừng ảnh hưởng đến não thôi, nếu bé vẫn phát triển bình thường có thấp bé hay hay bị khiếm khuyết về sinh sản thì vợ chồng mình vẫn mong muốn bé con sẽ được ra đời
    Mình đã tìm hiểu tài liệu về Turner ,có tai 2lie65u ghi ảnh hưởng đến trí tuệ, có tài liệu thì không nên mình vẫn không biết sao. Mong đến 22 tuần để siêu âm hình thái, nhưng chỉ vậy thôi chứ siêu âm đâu có xác định được bé bị hay không? Hix

@sandy_love: Chúc mừng 2 me con em nhé !!!
    • 41 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ sanny nhé.
    Mẹ kitty đã chờ dc tới ngày đi chọc ối lần 1 rồi thì cố chờ thêm đến tuần thứ 22 nưa để siêu âm 4d. Chúc chị manh khoe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị đã sinh em bé chưa? Em bé không sao chứ, em cũng bị như vậy mà đã đi chọc ối lần 2 rồi đang chờ kết quả. Cái qf -pcr của em thì Ko có bất thường mà kết quả sau nuôi cấy lại có bất thường
    • 91 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

không nên chọc ối nhiều đâu. chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nha
    Ngẫm nghĩ về cuộc đời