TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu - Tầng 43

• 1.96K Lượt chia sẻ
  • 73.5K Lượt đọc
  • 1.69K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiCunxinhxinh Xem bài viết
    E lo lắng quá các c ơi. Tính ra hôm đi s.âm là e đc 6w r vậy mà túi ối mới chỉ có 7mm. Bsi kết luận thai e 4 tuần. E k nghén ngẩm j chỉ là ăn k ngon miệng, ngực to ra và đêm rất khó ngủ. E k biết con e có ptr bt k ạ??? Kkc của e là 20/2 chu kỳ k đều. Emang thai lần đầu và đợi con yêu gần 1 năm r. Các c tư vấn giúp e vs

Gởi từ ứng dụng Webtretho của TiCunxinhxinh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenphu Xem bài viết
    Chào cả nhà tuần trc mình thử que thì dc 2 vạch nhưng vẫn chưa đi khám do tập 2 rồi nên có kinh nghiệm 1 chút khi nào trễ kinh 2 tuần thì đi s.a luôn cho chắc ... mà sao ngoài cái vụ đau ngực và mặt nỗi quá trời mụn ra mình chẵng nghén hay thèm cái gì hết , tập đầu tuy ko nghén lắm nhưng nghe mùi dầu mỡ thì vẫn muốn ọe thèm ngọt kinh khủng tập 2 này coi bộ dễ chịu hơn nhiều mà hồi tập 1 mới trễ kinh 3 ,4 ngày thử que vạch 2 đã đậm ngang vạch 1 tập 2 này mình trễ gần 10 ngày rồi mà thử que vạch 2 nhạt hơn ... mong vài ngày nữa đi s.a xem con về với mình chưa
    @TiCunxinhxinh: Nếu ckk đều mà 6w nhưng túi ối bằng 4w mới lo chứ ckk k đều thì bình thường thôi vì có thể mn rụng trứng muộn, mà khi túi ối chưa có phôi và tim thì dấu hiệu nghén chưa rõ ràng lắm đâu (chỉ trừ những mẹ thật nhạy ra mới nghén sớm thôi), các dấu hiệu ban đầu chỉ như mn đang kể đó là ăn k ngon miệng, ngực căng to và đêm khó ngủ, yên tâm đi vì chưa có gì bất thường nhé, đợi 2w sau đi sa sẽ thấy con và nghe đc tim thai thôi nhé.
    @uyenphu: còn sớm quá mà nên dấu hiệu nghén chưa rõ ràng thôi, hoặc cũng có thể mn thuộc trường hợp nghén đứa đầu nhưng k nghén đứa sau (cái này cũng gặp nhiều à), que thử nhiều khi cũng k đáng tin cậy lắm đâu, giống mình hồi chưa trễ kinh thử que 2v đậm bằng nhau, nhưng hơn 7w đi sa về mà còn 1 que lôi ra thử lại thì v2 mờ hơn v1 mới ảo chứ, mà đấy là mình song thai và tim đập ầm ầm rồi đấy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babynew Xem bài viết
    mình lo quá các mẹ ơi ( mang thai lần đầu nên chẳng có tí kinh nghiệm gì cả. ckkc của mình là 12/2/14, thường ckk mình tầm 38 ngày nhưng ko đều lắm, có khi lên đến 40 - 44 ngày nữa. lần qh cuối là khoảng 15/3 rồi mình thử que vào 28/3 lên 2 vạch rõ luôn, mình thử 3 lần đều thế. mình mới đi bác sĩ hnay. bsi cho siêu âm bụng ko thấy rõ nên chuyển sang đầu dò. thấy dc túi GE và yolk sac (mình ko biết dịch ra là gì?!) nhưng ko thấy em bé bác sĩ bảo lẽ ra mình là vào khoảng 7 tuần rưỡi là thấy dc em bé rồi nhưng chỉ thấy Gestational sac mình nghĩ là túi ối và yolk sac thôi. chiều dài Gestational sac vào khoảng 9.5mm và rộng khoảng 3.95mm. giờ bsi chỉ định thử máu để đo hcg xem thai có phát triển ko. các mẹ thông thái cho mình hỏi xem mình có bt ko? có trục trặc j ko? mình lo qtqd ah mai mình lại có hẹn 1 bsi khác, ko biết mình đi nếu bsi đòi siêu âm mình lại sâ nữa có dc ko các mẹ. hay gần quá nên tránh đi. cám ơn các mẹ nhiều
    Khi ckk k đều thì k tính tuổi thai theo ckk cuối mà sẽ theo kq sa nhé, xn bhcg cũng là 1 cách để kiểm tra thai trong gđ sớm ptr có tốt không, nếu 2 lần xn cách nhau 48h mà lần sau tăng gấp đôi lần trước thì chứng tỏ thai đang ptr tốt nhé. Siêu âm nhiều khi mới có túi ối chưa có phôi thai thì k có gì nguy hiểm hay đáng lo đâu nên nếu bs chỉ định siêu âm tiếp thì cứ sa lại nhé.
    • 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cm ơi, cho e hỏi. E mang thai lần đầu và đc 6w. Nhưng e hay có hiện tượng khó chịu ở bụng và khó chịu ở AĐ. Không biết có làm sao ko ạ. E ko bị ra dịch nâu, thỉnh thoảng có ít dịch màu trắng trong thôi ạ.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonggiang0703 Xem bài viết
    Cm ơi, cho e hỏi. E mang thai lần đầu và đc 6w. Nhưng e hay có hiện tượng khó chịu ở bụng và khó chịu ở AĐ. Không biết có làm sao ko ạ. E ko bị ra dịch nâu, thỉnh thoảng có ít dịch màu trắng trong thôi ạ.
    K sao đâu mà, khi có thai làm sao mà bụng êm ru như bình thường được, nó phải co giãn ra liên tục để túi thai lớn dần lên nữa chứ, khi nào đau nhiều và ra dịch bất thường mới lo nhé, còn âđ thì khi có thai máu dồn về nhiều tại cổ ctc và các mạch máu trong thành âđ cũng tăng sinh nên vậy thôi, lúc này âđ có vẻ khít và dễ bị chảy máu nếu có cọ xước, khám lâm sàng thì âđ sẽ có màu tím sẫm cũng là vì lý do kể trên đó.
    • 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    K sao đâu mà, khi có thai làm sao mà bụng êm ru như bình thường được, nó phải co giãn ra liên tục để túi thai lớn dần lên nữa chứ, khi nào đau nhiều và ra dịch bất thường mới lo nhé, còn âđ thì khi có thai máu dồn về nhiều tại cổ ctc và các mạch máu trong thành âđ cũng tăng sinh nên vậy thôi, lúc này âđ có vẻ khít và dễ bị chảy máu nếu có cọ xước, khám lâm sàng thì âđ sẽ có màu tím sẫm cũng là vì lý do kể trên đó.
    Dạ vâng, e cảm ơn chị ạ. Hihi. E cứ sợ làm sao.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E cảm ơn c. Có điều là bh e thấy ngực e mềm ra r k căng to như mấy hôm trc nữa các c trong diễn đàn bảo nếu các triệu chứng giảm sút nghĩa là con pt kém. Mà e hay bị đi ngoài lắm. E rối lắm c ơi! E bh cảm giác như ng bt ý k căng ngực nhưng ăn k ngon và khó ngủ thôi ạ.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhiều. Em nghe xong cũng bớt lo đi 1 tí. Chứ hồi sáng nghe bảo ko thấy phôi thai buồn khủng khiếp í. Mà bsi em chỉ kêu em đi thử máu ngày mai thôi. Chẳng nói em phải thử 2 lần cách nhau 48tieng gì cả chị ơi. Em chẳng hiểu ra làm sao luôn. Giờ chỉ mong ngóng đến tuần sau đi sâ lại mong thấy dc con yêu pt bt là mừng rồi. Giờ mới hiểu cảm giác của mẹ mình ngày xưa

Gởi từ ứng dụng Webtretho của babynew
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiCunxinhxinh Xem bài viết
    E cảm ơn c. Có điều là bh e thấy ngực e mềm ra r k căng to như mấy hôm trc nữa các c trong diễn đàn bảo nếu các triệu chứng giảm sút nghĩa là con pt kém. Mà e hay bị đi ngoài lắm. E rối lắm c ơi! E bh cảm giác như ng bt ý k căng ngực nhưng ăn k ngon và khó ngủ thôi ạ.

Tâm trạng như em thì ai cũng từng có, kể cả chị cũng vậy, hồi mới có 2v, lúc chưa được siêu âm cũng lắng nghe cơ thể ghê lắm, hơi 1 tí là sợ là lo, cũng thấy sao hình như ngực k căng tức nữa, ngực nhỏ lại, bụng bình thường, nhưng đến lúc siêu âm thì thai ptr tốt, bs còn la chị bảo là cứ tự mình lo lắng rồi hù mình làm gì, đừng suy nghĩ nữa, nói vậy nhưng con đầu lòng bảo sao k lo, nhưng rồi cũng ổn à, vẫn biết là có 1 số trường hợp biểu hiện như thế là thai k tốt nhưng đó chỉ là số nhỏ thôi, nhất là mình k đau quặn và cũng chả ra máu thì cứ nghĩ là con đang ptr nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babynew Xem bài viết
    Cám ơn các chị nhiều. Em nghe xong cũng bớt lo đi 1 tí. Chứ hồi sáng nghe bảo ko thấy phôi thai buồn khủng khiếp í. Mà bsi em chỉ kêu em đi thử máu ngày mai thôi. Chẳng nói em phải thử 2 lần cách nhau 48tieng gì cả chị ơi. Em chẳng hiểu ra làm sao luôn. Giờ chỉ mong ngóng đến tuần sau đi sâ lại mong thấy dc con yêu pt bt là mừng rồi. Giờ mới hiểu cảm giác của mẹ mình ngày xưa

Gởi từ ứng dụng Webtretho của babynew
    Có thể bs dặn từng bước (mai em xn có kq xong bs dặn 2 hôm sau quay lại), hoặc cũng có thể là bs chỉ muốn xem kq 1 lần có tốt k rồi thôi, nhưng mình tự muốn chắc ăn thì xn sau 2 ngày để nếu tăng gấp đôi thì có yên tâm là con vẫn đang ptr tốt nhé.
    • 208 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Dễ chịu đc mấy hôm 2 hnay e lại mệt, ngủ dậy ng dã dời chỉ muốn dính xuống cái giường, ăn cũng chả thấy ngon, ngồi nhai như nhai rơm ấy. Hic. Tự động viên là con mình vẫn đang ptrien, mà có mẹ nào hay bị đau bụng vùng trên rốn như e ko ạ?
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng giống chị Kem, đang chờ cho nhanh hết 10 ngày để đi SA đây. E thử 2 vạch 1 tỏ 1 mờ, mấy lần đều thế hết, đi SA chưa thấy gì, lo quá @@
    • 136 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

CÁC Mẹ ơi, do cviec nên e phải đi công tâc thường xuyên, jo baby mới có túi thai thôi mà e đi công tác xa bằng xe hơi thường xuyên có sao ko các mẹ
    • 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bopyeu_90 Xem bài viết
    Dễ chịu đc mấy hôm 2 hnay e lại mệt, ngủ dậy ng dã dời chỉ muốn dính xuống cái giường, ăn cũng chả thấy ngon, ngồi nhai như nhai rơm ấy. Hic. Tự động viên là con mình vẫn đang ptrien, mà có mẹ nào hay bị đau bụng vùng trên rốn như e ko ạ?
    Ôi, e cũng giống mn nè. E cứ đau xung quanh rốn, mỗi lúc 1 vị trí.người thì như đi mượn ý :-(
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem_socola Xem bài viết
    CÁC Mẹ ơi, do cviec nên e phải đi công tâc thường xuyên, jo baby mới có túi thai thôi mà e đi công tác xa bằng xe hơi thường xuyên có sao ko các mẹ
    Nếu có thể thì nên hạn chế đi nhiều vì 3 tháng đầu tỷ lệ sảy thai cao, có những mẹ khoẻ mạnh thì dù làm j cũng k sao nhưng ai biết đc liệu mình sẽ thế nào nên cứ giữ gìn kiêng cữ đc càng tốt, cẩn tắc vô áy náy mà, nếu cv bắt buộc k có lựa chọn mà vẫn phải đi thì nhớ tránh dằn xóc tối đa nhé.
    • 86 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mn ơi, hôm qua e vừa đi siêu âm thai được 4 tuần đã vào tử cung rồi, nhưng sao e mới đi vệ sinh thấm giấy có ra dịch nâu nâu, có sao ko cm? Có cần phải đi bác sĩ ngay ko
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocdiep9891 Xem bài viết
    Mn ơi, hôm qua e vừa đi siêu âm thai được 4 tuần đã vào tử cung rồi, nhưng sao e mới đi vệ sinh thấm giấy có ra dịch nâu nâu, có sao ko cm? Có cần phải đi bác sĩ ngay ko
    Có dấu hiệu động thai nhẹ hoặc dọa sảy do có thể thiếu hụt nội tiết, e nên gặp bs để đc kê thuốc dưỡng an thai nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thai em được khoảng 6w rồi, 4 hôm trước em có đi sa thì thấy ghi là có túi thai trong tử cung, khoảng 6*10mm, yolk sac +, chưa thấy phôi, vậy bé có ptr bình thường KO các chị? Mà có chị nào bị đau ngang hông như em ko, em cứ bị đau lâm râm ngay vùng xương chậu í, nhưng ko thấy ra máu ạ
    • 136 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    Nếu có thể thì nên hạn chế đi nhiều vì 3 tháng đầu tỷ lệ sảy thai cao, có những mẹ khoẻ mạnh thì dù làm j cũng k sao nhưng ai biết đc liệu mình sẽ thế nào nên cứ giữ gìn kiêng cữ đc càng tốt, cẩn tắc vô áy náy mà, nếu cv bắt buộc k có lựa chọn mà vẫn phải đi thì nhớ tránh dằn xóc tối đa nhé.
    Chi ơi, e hỏi này nữa ạ, ngày đầu kỳ kinh cuối của e là 23.2, vaỵ tính đến 3.4 phải là 5w ròi pk chị, mà bsi SA bảo chỉ thấy hình ảnh nghi là túi thai thôi, vaỵ có đúng tjan ko chi? mấy nay bụng e to ra nhìu chị ạ
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem_socola Xem bài viết
    Chi ơi, e hỏi này nữa ạ, ngày đầu kỳ kinh cuối của e là 23.2, vaỵ tính đến 3.4 phải là 5w ròi pk chị, mà bsi SA bảo chỉ thấy hình ảnh nghi là túi thai thôi, vaỵ có đúng tjan ko chi? mấy nay bụng e to ra nhìu chị ạ
    Tuổi thai theo ckk cuối của em là 5w3d, còn theo kq siêu âm thì khoảng 4w3d, như vậy có thể là em rụng trứng sau 3w kể từ ckk cuối nhé, khoảng 2w nữa e đi siêu âm lại lúc đó bs sẽ báo cho em biết tuổi thai thật của em và cả ngày dự sinh nữa nhé
    .
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jlee Xem bài viết
    Thai em được khoảng 6w rồi, 4 hôm trước em có đi sa thì thấy ghi là có túi thai trong tử cung, khoảng 6*10mm, yolk sac +, chưa thấy phôi, vậy bé có ptr bình thường KO các chị? Mà có chị nào bị đau ngang hông như em ko, em cứ bị đau lâm râm ngay vùng xương chậu í, nhưng ko thấy ra máu ạ
    Túi thai nhỏ (do tuổi thai còn nhỏ), mà đã có yolksac như vậy là đang có tiến triển, e đừng lo lắng nhé, theo đà phát triển này thì 2w nữa sa lại sẽ có phôi và tim thai nhé.