TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu (Tầng 19): Mẹ khỏe, tinh thần thoải mái - Các con ngoan về tổ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 329 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pinkii Xem bài viết
    Các mẹ ơi,em di siu âm thì thấy ghi la CDPT: 3mm, đã có tim thai, phôi đã vào tử cung rùi, nhưng em kg hiểu CDPT là gì ? Có phải kích thươc phôi thai kg? Bé thế có ảnh hưởng gì kg các mẹ nhỉ?trả lời giúp e với nhé,thanks các mẹ!
    là kích thuoc phôi thai đó em,có tim thai rồi thì ít nhất cũng 7 tuần nhỉ mà 3mm là nhỏ thật đấy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,936 Bài viết

• 42,904 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memong Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình đang có chút băn khoăn, nhờ các mẹ tư vấn giúp với. Chả là lúc được khoảng 6 tuần mình đi khám vì ra dịch nâu, bác sỹ kê đơn thuốc nội tiết cho mình là Utrogestan 100mg, uống 2 viên/ngày, sau ăn. Thế rồi 1 tuần thì mình hết ra dịch nâu. Đến 8 tuần mình đi khám để nghe tim thai, mọi thứ đều ổn. Nhưng bác sỹ vẫn kê thuốc Utrogestan 100mg cho mình, bảo là dùng đến hết 12 tuần mới thôi. Lúc đó bác sỹ bảo là đặt thì tốt hơn, nhưng mình bảo đặt sợ ko biết cách, lại làm thuốc rơi ra ngoài nên hỏi uống có được ko, bác sỹ bảo cũng được nhưng đặt thì tốt hơn. Lúc đó bác sỹ ghi trong sổ khám là Utrogestan 100mg x 30 viên, mỗi tối đặt 1 viên. Nhưng không hiểu lú lẫn thế nào, mình vẫn làm như cũ, tức là uống ngày 2 viên (trong khi bác sỹ kê là ngày 1 viên), giờ gọi điện để đặt lịch khám mốc 12w, mình mới phát hiện ra đã uống thuốc quá liệu (2 viên/ngày) trong 20 ngày qua rồi. Huhu, mình thấy lo quá, không hiểu con có bị ảnh hưởng gì không, vì mình lỡ uống nhiều thuốc nội tiết hơn so với mức bác sỹ kê. Mình đang cố an ủi bản thân là loại Utrogestan 100mg thì nhẹ (vì có cả Utrogestan 200mg), với cả đọc ở đâu cũng thấy bác sỹ kê ngày 2 viên (dù là loại 100mg hay loại 200mg). Nhưng mà mình vẫn lo lắng. Sáng nay đi làm đã uống 1 viên rồi, định tối này ko uống nữa và để đến tối mai thì đặt 1 viên, và mình định đặt nốt 1 tuần nữa rồi dừng, tức là được 11w. Không biết như thế có được không, các mẹ tư vấn giúp mình với.

- Một là đặt nốt 1 tuần nữa, tức là được 11 tuần thì dừng đặt thuốc Utrogestan 100mg này, có được không nhỉ?
    - Hai là mình lỡ uống 2 viên/ngày trong 20 ngày qua rồi, không biết có sao không nữa.

Có mẹ nào phải uống Utrogestan trong 3 tháng đầu thai kỳ không, chia sẻ giúp mình với. :Sick:
    Mình thấy có 1 bạn chia sẻ với bạn ròi, mình chỉ nói lại theo kno của mình thôi nhé, Utro là thuốc bổ sung nội tiết, có tác dụng dưỡng thai, do 12w đầu con sống bằng nội tiết của mẹ mà.Bạn dùng thuốc thế, ko sao đâu...

12w đầu mình cũng dùng utro này, mình k bít các bs ra sao nhưng mình theo nhà Mẹ Uyên My, thuốc mình giảm liều từ từ, ví dụ như bạn đang 2v/ ngày thì sang tuần thứ 11 bạn giảm xuống 1v/ ngày, tuần thứ 12 thì 2 ngày 1 viên, sau đó là dừng hẳn. Thuốc nội tiết như thức ăn của con í mà, giảm đột ngột cug ko tốt, mình nghĩ vậy.

Thuốc này đúng là đặt Ad thì tốt hơn uống, vì đặt mẹ sẽ ko bị nôn nao mệt mỏi, thuốc lại có thể ngầm trực tiếp qua thành AD, hấp thụ tốt hơn... bạn đặt như bt, nhét sâu hết 1 ngón tay trỏ và nằm nghỉ là đc rồi, hsau thuốc sẽ ra bã.
    Nếu bạn gieo niềm tin, bạn sẽ gặt điều kỳ diệu!!!
    Điều kỳ diệu thứ nhất...
    JZjjp7
    Điều kỳ diệu thứ hai...
    NbXzJSDih9zp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,936 Bài viết

• 42,904 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baivothl Xem bài viết
    các mẹ ơi,mình tuần thai thu 8 rồi,chính thức là 6 tuần tuổi,tối qua đi vệ sinh thấy 1 ít máu ra ở giấy vệ sinh,sau đó không thấy nữa.Mình vài ngày nữa đi siêu âm theo chỉ định bác sĩ,nhưng cũng thấy lo quá! có mẹ nào giống mình không?
    Bạn bi ra ít máu? màu hồng hay màu nâu bạn?? có thể bạn bị động thai nhẹ, giờ cần nghỉ ngơi, hạn chế đi lại, leo cầu thang, với cao, ngồi xổm nhé.

bạn có thể ăn cháo cá chéo giúp an thai, uống sữa đậu nành nữa.. rồi vài ngày nữa đi khám bs nhớ nói về tình trạng này là đc. Chỉ cần cẩn trọng chút, mẹ con bạn sẽ k sao đâu.
    Nếu bạn gieo niềm tin, bạn sẽ gặt điều kỳ diệu!!!
    Điều kỳ diệu thứ nhất...
    JZjjp7
    Điều kỳ diệu thứ hai...
    NbXzJSDih9zp7
    • 1,206 Bài viết

• 6,415 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, mình đang có chút băn khoăn, nhờ các mẹ tư vấn giúp với. Chả là lúc được khoảng 6 tuần mình đi khám vì ra dịch nâu, bác sỹ kê đơn thuốc nội tiết cho mình là Utrogestan 100mg, uống 2 viên/ngày, sau ăn. Thế rồi 1 tuần thì mình hết ra dịch nâu. Đến 8 tuần mình đi khám để nghe tim thai, mọi thứ đều ổn. Nhưng bác sỹ vẫn kê thuốc Utrogestan 100mg cho mình, bảo là dùng đến hết 12 tuần mới thôi. Lúc đó bác sỹ bảo là đặt thì tốt hơn, nhưng mình bảo đặt sợ ko biết cách, lại làm thuốc rơi ra ngoài nên hỏi uống có được ko, bác sỹ bảo cũng được nhưng đặt thì tốt hơn. Lúc đó bác sỹ ghi trong sổ khám là Utrogestan 100mg x 30 viên, mỗi tối đặt 1 viên. Nhưng không hiểu lú lẫn thế nào, mình vẫn làm như cũ, tức là uống ngày 2 viên (trong khi bác sỹ kê là ngày 1 viên), giờ gọi điện để đặt lịch khám mốc 12w, mình mới phát hiện ra đã uống thuốc quá liệu (2 viên/ngày) trong 20 ngày qua rồi. Huhu, mình thấy lo quá, không hiểu con có bị ảnh hưởng gì không, vì mình lỡ uống nhiều thuốc nội tiết hơn so với mức bác sỹ kê. Mình đang cố an ủi bản thân là loại Utrogestan 100mg thì nhẹ (vì có cả Utrogestan 200mg), với cả đọc ở đâu cũng thấy bác sỹ kê ngày 2 viên (dù là loại 100mg hay loại 200mg). Nhưng mà mình vẫn lo lắng. Sáng nay đi làm đã uống 1 viên rồi, định tối này ko uống nữa và để đến tối mai thì đặt 1 viên, và mình định đặt nốt 1 tuần nữa rồi dừng, tức là được 11w. Không biết như thế có được không, các mẹ tư vấn giúp mình với.

- Một là đặt nốt 1 tuần nữa, tức là được 11 tuần thì dừng đặt thuốc Utrogestan 100mg này, có được không nhỉ?
    - Hai là mình lỡ uống 2 viên/ngày trong 20 ngày qua rồi, không biết có sao không nữa.

Có mẹ nào phải uống Utrogestan trong 3 tháng đầu thai kỳ không, chia sẻ giúp mình với. :Sick:

Em đặt thuốc này từ khi bắt đầu biết có thai và cũng ko phải do bác sĩ kê chị ạ. Liều là 2 viên 200mg/ ngày tức là gấp mấy lần chị đấy mà có người còn phải dùng liều cao hơn em khoảng 600mg/ ngày.
    Thuốc này nếu uống thì sẽ gây cảm giác chóng mặt buồn nôn và ko có tác dụng bằng đặt đâu, đặt thì cũng rất đơn giản chị rửa sạch tay, nhúng qua viên thuốc vào nước cho thuốc mềm ra rồi đặt vào ÂĐ, cũng ko cần phải sâu quá.
    Theo em được biết và các bác sĩ em đã từng nói chuyện thì đã dùng thuốc nội tiết tuyệt đối ko ngưng đột ngột. Em ko bị động thai hay ra máu nhưng bác sĩ vẫn kê cho tới tuần thứ 12 rồi hạ dần liều sau đó mới dừng (em tự dùng thuốc này, theo chỉ dẫn của chị Mẹ UYên My, sau đó đi khám bác sĩ cũng kê thuốc đó), nếu chị dừng thuốc đột ngột thì mới nguy hiểm tới con. Theo em chỉ nên dùng tới 12 tuần hoặc tốt nhất là gọi điện xin tư vấn của bác sĩ đã khám cho chị. CHúc mẹ con chị bình an!
    MTM3MzEwMzUyOQ
    MTM3MzEwMzM5OA
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 311 Bài viết

• 997 Được cảm ơn

Em mới 10 tuần thôi nhưng cũng phải uống utro 100mg từ lúc 5-6 tuần đến giờ, bsy cũng kê em lúc đầu ngày 3v, sau đó ngày 2v cho đến giờ luôn. Em bị bóc tách 5%, có lúc e cũng nghĩ sao uống nhiều thế, vậy là em bỏ 1 tuần ko uống nhưng mẹ UM và 1 số mẹ khác bảo phải uống đều đến 12 tuần ko tự ngưng được sẽ nguy hiểm, dễ gây động thai lại. Nên chị cứ theo lời bác sỹ nhé, uống đến mốc 12 tuần đi siêu âm DMDG luôn. Em nghĩ ngày 2v 100mg cũng ko sao đâu chị, thuốc này giúp thai bám tử cung chắc hơn thôi, ko ảnh hưởng gì cả, nếu như đi siêu âm mà bthuong thì bsy sẽ giảm liều, vì em nghe nói uống nhiều utro thai bám chắc quá sau này sinh sẽ lâu và khó hơn thì phải. Em uống cả mấy tuần nay rồi đó, còn uống cả E, Spas, Obimin nữa. Chúc mẹ con chị khỏe nhé.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

các mẹ ơi,mình tuần thai thu 8 rồi,chính thức là 6 tuần tuổi,tối qua đi vệ sinh thấy 1 ít máu ra ở giấy vệ sinh,sau đó không thấy nữa.Mình vài ngày nữa đi siêu âm theo chỉ định bác sĩ,nhưng cũng thấy lo quá! có mẹ nào giống mình không?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 179 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBonBi Xem bài viết
    Đi tàu ngầm trong nhà mình lâu rồi giờ mới dám nổi lên. Vì hôm qua mình đi siêu âm tim thai con có tim thai rồi mới bớt lo (Trộm vía con), nên giờ mới dám tám với các mẹ. CHo mình tham gia nhà mình với nhé!
    Chúc mừng mẹ nói nhé.Chúc 2 mẹ con 9m10d an toàn, khỏe mạnh.Mình cũng đang mong đến ngày gặp bác sĩ đây, sao thời gian trôi lâu quá, hic hic.
    • 1,206 Bài viết

• 6,415 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi baivothl Xem bài viết
    Bây giờ chị cứ nên nghỉ ngơi nằm yên một chỗ chị ạ và theo dõi tiếp xem sao. Chúc mẹ con chị bình an!
    MTM3MzEwMzUyOQ
    MTM3MzEwMzM5OA
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Cho mình tham gia nhà mới với. Mình dự sinh vào cuối tháng 12 cơ . Còn nhớ, đợt tập 1, vừa có bầu cái bs bắt dừng tập yoga và mọi biện pháp thể dục ngay. Về sau, sau khi sinh rồi kể với các chị đồng nghiệp cq mình thì họ rất ngạc nhiên bảo: Sao bs lại bảo mày thế, ở nước tao phụ nữ có bầu tập yoga cho bà bầu nhiều lắm, rất tốt. Lần này quyết định tập tành một tí vì cảm giác tập 2 chắc là do mình già rùi (tất nhiên là già hơn tập 1) nên yếu hơn rùi. Có mẹ nào tham gia tập tành ở đâu không thì ới tớ với.
    I could stay awake just to hear you breathing
    • 1,206 Bài viết

• 6,415 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cua_Soc Xem bài viết
    Cho mình tham gia nhà mới với. Mình dự sinh vào cuối tháng 12 cơ . Còn nhớ, đợt tập 1, vừa có bầu cái bs bắt dừng tập yoga và mọi biện pháp thể dục ngay. Về sau, sau khi sinh rồi kể với các chị đồng nghiệp cq mình thì họ rất ngạc nhiên bảo: Sao bs lại bảo mày thế, ở nước tao phụ nữ có bầu tập yoga cho bà bầu nhiều lắm, rất tốt. Lần này quyết định tập tành một tí vì cảm giác tập 2 chắc là do mình già rùi (tất nhiên là già hơn tập 1) nên yếu hơn rùi. Có mẹ nào tham gia tập tành ở đâu không thì ới tớ với.
    CHị ơi! hồi em đi tập yoga cô hướng dẫn cô ấy bảo là nếu có thai thì phải dừng tập ngay, nhất là khi thai nhỏ. Khi nào thai lớn thì có bài tập riêng cho bà bầu chị ạ, chứ ko phải như người thường đâu. Mình cứ cẩn thận vẫn hơn chị ạ!
    MTM3MzEwMzUyOQ
    MTM3MzEwMzM5OA
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 158 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiddo131 Xem bài viết
    Mình thấy có 1 bạn chia sẻ với bạn ròi, mình chỉ nói lại theo kno của mình thôi nhé, Utro là thuốc bổ sung nội tiết, có tác dụng dưỡng thai, do 12w đầu con sống bằng nội tiết của mẹ mà.Bạn dùng thuốc thế, ko sao đâu...

12w đầu mình cũng dùng utro này, mình k bít các bs ra sao nhưng mình theo nhà Mẹ Uyên My, thuốc mình giảm liều từ từ, ví dụ như bạn đang 2v/ ngày thì sang tuần thứ 11 bạn giảm xuống 1v/ ngày, tuần thứ 12 thì 2 ngày 1 viên, sau đó là dừng hẳn. Thuốc nội tiết như thức ăn của con í mà, giảm đột ngột cug ko tốt, mình nghĩ vậy.

Thuốc này đúng là đặt Ad thì tốt hơn uống, vì đặt mẹ sẽ ko bị nôn nao mệt mỏi, thuốc lại có thể ngầm trực tiếp qua thành AD, hấp thụ tốt hơn... bạn đặt như bt, nhét sâu hết 1 ngón tay trỏ và nằm nghỉ là đc rồi, hsau thuốc sẽ ra bã.
    Cảm ơn Mẹ Kiddo nhé, vậy mình sẽ dừng dùng thuốc dần dần. Giờ đang là tuần 11 rồi, còn có 1 tuần nữa, chắc trong 1 tuần này sẽ chỉ dùng mỗi ngày một viên thôi. Mà có lẽ mình phải uống thôi, mình không biết đặt. Hic. Mong là uống thì mẹ chỉ mệt mỏi hơn chút, cố chịu cũng không sao, mễn là con ngoan, khỏe là yên tâm

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé, mẹ BongBonBi, mẹ Heoluoi, mẹ Matong và mẹ Kiddo nữa. Quả thật là đọc xong chia sẻ của các mẹ mình yên tâm hẳn, chứ từ sáng đến giờ cứ lo mình đã dùng quá liều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,065 Bài viết

• 2,046 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,em di siu âm thì thấy ghi la CDPT: 3mm, đã có tim thai, phôi đã vào tử cung rùi, nhưng em kg hiểu CDPT là gì ? Có phải kích thươc phôi thai kg? Bé thế có ảnh hưởng gì kg các mẹ nhỉ?trả lời giúp e với nhé,thanks các mẹ!
    CDPT là viết tắt của Chiều dài phôi thai í mà. Trong quyển sổ khám của mình cũng viết vậy đó. Thế mẹ nó được bao nhiêu tuần rồi? Hồi 7w mình cũng có 2 tim thai, hai bé lúc đó được 6,1 & 8mm, mình đã lo lắm rồi vì các mẹ khác đã lên đến 17mm gì đó rồi... Khi hỏi ra thì là bình thường với song thai.
    Thế lúc mẹ nó khám là đường bụng hay đầu dò? Nếu khám đường bụng mà ko nhịn tiểu tốt là cũng nhìn ko rõ mấy đâu. Lần sau mẹ nó thử để bụng căng, đi khám lại xem sao nhé!
    uneMjTJlp7
    tQqYwmctQqYp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,065 Bài viết

• 2,046 Được cảm ơn

Ở các hiệu thuốc có Mamagest ko các mẹ nhỉ? Mình hết thuốc từ 3 hôm nay mà chưa tới lịch khám, cả ax rồi đến mẹ đi khắp gần chục hiệu thuốc mà ko thấy bán. Tí nữa đi khám thì sẽ lấy thêm rồi, nhưng ko biết có chỗ nào bán ko nhỉ, chứ chả lẽ cứ hết thuốc lại chạy ra phòng khám ngồi chờ chỉ để lấy thuốc dù chưa tới lịch khám...?
    uneMjTJlp7
    tQqYwmctQqYp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 112 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiarin Xem bài viết
    CDPT là viết tắt của Chiều dài phôi thai í mà. Trong quyển sổ khám của mình cũng viết vậy đó. Thế mẹ nó được bao nhiêu tuần rồi? Hồi 7w mình cũng có 2 tim thai, hai bé lúc đó được 6,1 & 8mm, mình đã lo lắm rồi vì các mẹ khác đã lên đến 17mm gì đó rồi... Khi hỏi ra thì là bình thường với song thai.
    Thế lúc mẹ nó khám là đường bụng hay đầu dò? Nếu khám đường bụng mà ko nhịn tiểu tốt là cũng nhìn ko rõ mấy đâu. Lần sau mẹ nó thử để bụng căng, đi khám lại xem sao nhé!
    Mình khám đầu dò mẹ Hiarin ạ, vì lúc đó cũng chưa biết mấy tuần nên khám đầu dò để ra được tuần luôn, sau khi khám xong bác sĩ siu âm bảo là 6-7 tuần, mà chỉ có 3 mm thì bé tí thế nhỉ? lo quá!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 584 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Chị cũng phải uống Utro từ tuần 9 đến giờ là tuần 11 rồi. Bsy kê tuần 1 thì 4v/ngày cơ (loại 100mg), tuần 2 trở đi thì 2v/ngày. Đúng là uống thuốc này làm mệt hơn, buồn nôn mệt mỏi hơn nhiều. Hôm nay chị mệt quá gọi lại hỏi bsy (bsy có dặn nếu mệt quá phải goi điện lại hỏi) thì bsy bảo k được dừng đột ngột. Từ giờ uống 1 ngày 1v vào buổi tối trc khi đi ngủ cho tới hết. Chắc cũng chỉ hết tuần 12 thôi. Em đang uống 2v/ngày rồi thì cứ uống tiếp hoặc giảm liều 1v/ngày như chị cũng được. Chị cũng k bị ra máu gì, chỉ có hôm đi khám bsy thấy nhiều dịch và dịch có màu hơi sẫm nên kê thuốc Utro. Hôm nay bsy hỏi còn ra máu không, nếu hết rồi thì giảm liều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 24 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cả nhà cho em tham gia với, em cũng được 7 w rồi. Từ hồi 5 w e đau bụng, ra huyết đỏ với dịch nâu đến giờ. Bác sĩ cũng cho thuốc Spas với Ultrogestran, còn bắt tiêm Pregnyl nữa, rồi còn nói chuẩn bị tinh thần đi vì túi ối không tròn như siêu âm lúc sáng nữa. Có bác sĩ đông y quen thì bảo là thai lưu chắc rồi làm em khóc sướt mướt. Nhưng may em bé kiên cường, hôm qua em đi siêu âm thấy có tim thai rồi. Giờ vẫn nghỉ làm nằm bất động. Mừng quá cơ! Hôm nay đăng kí vào hội của các mẹ để lấy hên. Em xin tặng hoa các mẹ nè :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,238 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    NGày 4/5 em đi siu âm đầu dò, có tim thai rùi :Angel: & thai đã vào trong tử cung :Smiling:, xong thấy trên tờ KQ siu âm ghi CDPT:3 mm :Thinking:; các mẹ cho e hỏi CDPT nghĩa là gì thế? chẳng lẽ kích thước phôi thai em 6-7 tuần rùi mà bé tí thế sao, lần đầu nên hơi căng thẳng, mấy mẹ trả lời giúp em với nhé!!:Smiling:
    Mình nghĩ đó là kích thước của phôi đó bạn . cũng hơi bé nhưng không lo đâu bạn, lúc được 6w mình còn chưa có phôi cơ, sau đó 2w đi siêu âm thì phôi được 16mm rồi và đã có tim thai và kết luận thai phát triển tốt đấy . Bạn đợi đến 8w đi siêu âm xem nếu được khoảng 16mm là tốt rồi .
    • 277 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emy.an Xem bài viết
    Hi hi, bác Sơn này siêu âm trứng cho mình đây mà! Bác ý mát tay lắm, đến nỗi ngay tháng đầu tiên theo dõi chỗ bác ý mình đã đón được con yêu về rồi. Nhưng tại nhà mình xa quá nên chắc không đi xuống đó theo dõi thai thường xuyên được.
    Cả nhà ơi, có ai bị nghén không? Mình nghén mệt quá, chả muốn ăn uống gì cả. Mệt ơi là mệt! Không bít có cách nào vượt qua giai đoạn này không các mẹ nhỉ?
    Mẹ emy ơi, em cũng siêu âm trứng ở chỗ bác Sơn đấy, công nhận là bác ý mát tay mẹ nó nhỉ? Em canh đến chu kỳ thứ 2 là có bé rùi. Hôm trước em đi siêu âm bé về tổ rùi nhưng chưa được 4 tuần, KT 3,5mm thì có bình thường ko các mẹ ơi? Bác sỹ hẹn thứ 6 tuần này đi siêu âm lại xem bé phát triển tn. Em chưa thấy nghén ngẩm gì cả, vẫn ăn no ngủ kỹ, chỉ thấy người mệt thôi, như là ko phải người của mình ý. bé nhà mẹ emy được bn tuần rùi, KT tn?
    • 219 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua mình mới nghe tin 1 người bạn của mình xét nghiệm dương tính với rubella, khổ thân bạn ấy, 2 vợ chồng dắt díu nhau lên HN, mới bầu được 7 tuần, bác sĩ bảo chuẩn bị tinh thần và sức khoẻ để cho e bé ra. Bạn ấy cũng như mình, mòn mỏi mong con tới 6 tháng trời mới có. Bạn ấy bị sốt phát ban trong đợt dịch cách đây khoảng nửa tháng. Từ hôm qua tới giờ cứ nghĩ tới là thương, lo cho cả bản thân mình nữa.
    Các mẹ chịu khó ăn nhiều, giữ gìn sức khoẻ để cơ thể có sức đề kháng thật cao nhé! mong con yêu bình an và khoẻ mạnh 9 tháng 10 ngày.
    Mình xin lỗi cả nhà vì mới sáng ra đã kể chuyện không vui rồi.
    • 277 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mình khám đầu dò mẹ Hiarin ạ, vì lúc đó cũng chưa biết mấy tuần nên khám đầu dò để ra được tuần luôn, sau khi khám xong bác sĩ siu âm bảo là 6-7 tuần, mà chỉ có 3 mm thì bé tí thế nhỉ? lo quá!!
    Mẹ nó ơi, em cũng siêu âm đầu dò, lúc đầu siêu âm thành bụng cũng thấy bé yêu về tổ rùi, nhưng bé quá ko xác định đc tuổi nên bs sâ đầu dò. bé nhà em chưa đc 4 tuần KT 3,5 mm.