TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu (Tầng 18): Mẹ khỏe, tinh thần thoải mái - Các con ngoan về tổ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 96.7K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em chào mọi người!
    Em mới cấn bầu, dự đoán là 6 tuần, nên em có tham khảo ý kiến mọi người bảo đợi thêm 1 tuần nữa rồi đi siêu âm tim thai, vậy nên bây giờ em không biết mình có nên uống thuốc gì không, mọi người tư vấn dùm em với. em xin cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramti Xem bài viết
    em chào mọi người!
    Em mới cấn bầu, dự đoán là 6 tuần, nên em có tham khảo ý kiến mọi người bảo đợi thêm 1 tuần nữa rồi đi siêu âm tim thai, vậy nên bây giờ em không biết mình có nên uống thuốc gì không, mọi người tư vấn dùm em với. em xin cảm ơn.
    bạn có thể uống thêm viên tổng hợp procare trong đó có nhiều thành phần cần cho bà bầu. thuốc đó được khuyên dùng trước khi mang bầu 1 tháng. Giờ tớ vẫn đang dùng, tớ có bầu được hơn 10 tuần rồi. bạn cũng nên giữ tinh thần thoải mái, ăn nhiều hoa quả vào nhé, còn lại thì cứ ăn uống như bình thường. Nếu có hiện tượng lạ như ra dịch nâu thì nên đi khám ngay!
    eNortjKzUjK0MLSwtFSyBlwwFcAC4Q,,16
    eNortjKzUjIyMrY0tVSyBlwwFZ8C2w,,94
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,065 Bài viết

• 2,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby7982 Xem bài viết
    Em vừa cấn bầu. Chậm kinh được 4 ngày. Ngày đầu kì kinh cuối của em là 31/3. Chu kì kéo dài 31-32 ngày. Ngày rụng trứng trong khoảng 18-20/4. Xét nghiệm beta Hcg ngày 2/5 ( tức 2 ngày sau chậm kinh )là 228,1. Em đòi xét nghiệm tiếp nhưng chồng k cho, bảo đợi 4 tuần nữa đi xét nghiệm tim thai luôn thể.

Vậy các chị cho em hỏi chút :
    10 ngày chậm kinh, em đi siêu âm xem thai về tử cung được chưa hay đợi thêm 4 tuần nữa để siêu âm tim thai bé luôn thể.? Em cứ sợ nhỡ thai ngoài tử cung.Vậy có nên khám trước không ạ
    ?
    Vì em thỉnh thoảng cũng thấy nhói bụng bên phải và hơi bị đau quặn do thay đổi tư thế.Cứ tầm chiều tối ( đặc biệt hôm 30/4 ) em đau bụng cả đêm, đau như sắp bị, cứ tưởng bị nhưng vẫn thử que thì thấy hai vạch. Có phải do bé làm tổ không các chị nhỉ ?. Nhưng em vẫn k ngừng đau. Ban ngày khoẻ re, bình thường, chẳng đau gì. cứ tầm chiều tối và tối lại hơi đau tẹo. K đau nhiều lắm, nhưng vẫn cảm nhận được là có đau. Đặc biệt em ho là cứ bị đau như cứng cơ ở phía gần háng ý ạ. Hn, em có trót quay sang ôm chồng hơi lâu teo. Thế là giờ bị đau bên phải ( kiểu như đau cơ ý ạ )

Mà hai hôm nay, em đang ngồi, tự nhiên thấy dịch trào ra ( như khi trứng rụng thì dịch ộc ra ý ạ )( có thể cảm nhận rõ ), có màu hơi đục ngả sang vàng, k giống như mọi ngày bình thường em toàn ra dịch trong, dai ). Nhưng k có mùi. Âm đạo cũng k hề bị ngứa, rát hay bất kì mùi hôi nào. Và chỉ ra một lần trong ngày bi thế.. Dịch này chắc từ tít bên trong nó ra ( chẳng biết em nghĩ vậy đúng không ? ) .Còn trong ngày thì vẫn ra dịch trong, dai.
    Cũng từ hai hôm nay, em thấy váng đầu. Có nghĩa ngồi 1 chỗ, đứng dậy hơi xâm xẩy mặt mày. Ngồi một chỗ , nếu quay đầu cũng có cảm giác hơi váng vất.
    Và k biết nếu thế thì có vấn đề gì không ạ. Có mẹ nào bị giống em không?

Từ lúc cấn bầu, cứ thỉng thoảng em bị đau bụng, lúc lâm râm, lúc nhói còn không và váng vất đầu còn lại không có triệu trứng gì cả.
    Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ giùm em với. Em xin cám ơn nhiều. Tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: cho cả nhà mình chúc moi người bình yên, an lành !
    Theo như kinh nghiệm của mình thì các triệu chứng của mẹ nó đều bình thường với thời gian đầu tiên phát hiện ra bầu bí thôi. Rất nhiều mẹ bị đau râm ran giống lúc bị í, miễn là không đau quặn, ko ra máu là ok thôi. Khoảng chừng hai đến ba tuần sẽ hết triệu chứng này. Hồi đầu mình đi khám cũng bị một bs dọa ngoài tc, nhưng khi đến khám chỗ bs Tuấn Hội Vũ thì chính bs bảo là ko sao hết, thai đang làm tổ thôi. Còn khí hư thì cũng rất nhiều mẹ cũng ra nhiều như vậy. Mẹ nó đừng lo quá nhé!
    Theo mình thì mẹ nó nên đi khám để xem thai về tc chưa đã. Đó là bước đầu tiên trong các bước quan trọng cần vượt qua, nên ko chủ quan được đâu mẹ nó ạ. Mẹ nào đi khám mà bs nghi ngoài tc là phải nhập viện ngay lập tức luôn chứ ko chờ được đâu. Mẹ nó đợi thêm 4 tuần nữa thì hơi mạo hiểm quá... Từ đợt 4 tuần đến nay, tuần nào mình cũng đi khám vì tuần nào cũng có cái mốc cần phải vượt qua. Đầu tiên là phải xem thai về tc chưa này. Tuần sau đến ktra lại xem tổng cộng có mấy túi thai này. Tuần sau nữa đến khẳng định chắc chắn là chỉ có hai chứ ko phải là ba thai này. Tuần nữa thì đến nghe tim thai. Mười một ngày sau mặc dù chưa đến lịch khám lại nhưng hồi hộp quá nên đi sa nghe lại tim thai của con để biết chắc vẫn còn tim thai và bé vẫn đang phát triển theo đúng lịch.
    Mẹ nó đến tuần thứ 5 hoặc thứ 6 đã có thể đi sa xem thai vào tc chưa được rồi. Như mình là tuần thứ tư thấy 1 thai vào tc, tuần sau thấy 1 thai nữa vào. Tim thai thì có thể đi nghe vào tuần thứ 7 hoặc thứ 8. Đi sa 2D ko sao đâu mẹ nó ạ. Người ta chỉ giới hạn số lần sa 4D thôi. Như mình đợt trước hai vc sợ sa nhiều có hại cho bé nên bỏ lịch khám 2 tuần, đến khi sa lại thì ko thấy tim thai, mình cứ ân hận mãi vì ko đi khám sớm, nếu đi sớm biết đâu còn dùng thuốc kịp... Nên lần này mình chăm chỉ theo dõi hai bé sát sao lắm. Bs đã hẹn là đi luôn, nếu thấy lo lắng gì thì cũng đi ktra cho yên tâm.
    Chúc mẹ con bạn mạnh khỏe, bình an nhé!
    uneMjTJlp7
    tQqYwmctQqYp7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 47 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiarin Xem bài viết
    Theo như kinh nghiệm của mình thì các triệu chứng của mẹ nó đều bình thường với thời gian đầu tiên phát hiện ra bầu bí thôi. Rất nhiều mẹ bị đau râm ran giống lúc bị í, miễn là không đau quặn, ko ra máu là ok thôi. Khoảng chừng hai đến ba tuần sẽ hết triệu chứng này. Hồi đầu mình đi khám cũng bị một bs dọa ngoài tc, nhưng khi đến khám chỗ bs Tuấn Hội Vũ thì chính bs bảo là ko sao hết, thai đang làm tổ thôi. Còn khí hư thì cũng rất nhiều mẹ cũng ra nhiều như vậy. Mẹ nó đừng lo quá nhé!
    Theo mình thì mẹ nó nên đi khám để xem thai về tc chưa đã. Đó là bước đầu tiên trong các bước quan trọng cần vượt qua, nên ko chủ quan được đâu mẹ nó ạ. Mẹ nào đi khám mà bs nghi ngoài tc là phải nhập viện ngay lập tức luôn chứ ko chờ được đâu. Mẹ nó đợi thêm 4 tuần nữa thì hơi mạo hiểm quá... Từ đợt 4 tuần đến nay, tuần nào mình cũng đi khám vì tuần nào cũng có cái mốc cần phải vượt qua. Đầu tiên là phải xem thai về tc chưa này. Tuần sau đến ktra lại xem tổng cộng có mấy túi thai này. Tuần sau nữa đến khẳng định chắc chắn là chỉ có hai chứ ko phải là ba thai này. Tuần nữa thì đến nghe tim thai. Mười một ngày sau mặc dù chưa đến lịch khám lại nhưng hồi hộp quá nên đi sa nghe lại tim thai của con để biết chắc vẫn còn tim thai và bé vẫn đang phát triển theo đúng lịch.
    Mẹ nó đến tuần thứ 5 hoặc thứ 6 đã có thể đi sa xem thai vào tc chưa được rồi. Như mình là tuần thứ tư thấy 1 thai vào tc, tuần sau thấy 1 thai nữa vào. Tim thai thì có thể đi nghe vào tuần thứ 7 hoặc thứ 8. Đi sa 2D ko sao đâu mẹ nó ạ. Người ta chỉ giới hạn số lần sa 4D thôi. Như mình đợt trước hai vc sợ sa nhiều có hại cho bé nên bỏ lịch khám 2 tuần, đến khi sa lại thì ko thấy tim thai, mình cứ ân hận mãi vì ko đi khám sớm, nếu đi sớm biết đâu còn dùng thuốc kịp... Nên lần này mình chăm chỉ theo dõi hai bé sát sao lắm. Bs đã hẹn là đi luôn, nếu thấy lo lắng gì thì cũng đi ktra cho yên tâm.
    Chúc mẹ con bạn mạnh khỏe, bình an nhé!

Cho mình hỏi thế siêu âm lần đầu thì siêu âm đầu dò ạ ?, Vì mình mới chậm kinh 4 ngày nên định để đến 10 ngày thì đi xem ( vòng kinh mình dài 32 ngày. 20/4 mới rụng trứng ). Tính đến giờ mới được 2 tuần,nên định thứ 4 tuần sau đi khám. Vậy có được không bạn hay là ngày mai hoặc ngày kia nên đi luôn. ?

Mong bạn có kinh nghiệm cho mình biết với

Mà ở Hà Nội thì siêu âm ở đâu tốt nhỉ ?

p/s : Em có nghe nói đến bs Thực ở Kim Ngưu.. Không biết mẹ nào biết địa chỉ chính xác và số điện thoại của Bác Thực chỉ giùm em với ạ ? Hoặc có mẹ nào khám bác Thực rồi cho em ý kiến với ạ. Em xin cám ơn nhiều
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế à? Bao giờ và ở đâu hả mẹ nó? Mình cũng đang quan tâm đến Việt Pháp đây.
    Tại BV đấy. Ngày thì mình không rõ lắm. Mẹ nó vào trang web BV xem đi! www.bvvp.vn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blueriver2011 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, sắp tới lại có hội thảo ở BV Việt Pháp năm nay đấy!
    Thế à? Không biết năm nay có quà gì nhỉ? Năm ngoái đứa em họ tớ tham gia được tặng ba lô BV với cả hộp sữa bà bầu nữa đấy...
    • 277 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cho em hỏi tí xíu. Em thử que mấy hôm nay, 4 que các loại đều 2v trong khoảng 3-4p, nhưng v2 chưa đậm = v1. Chiều qua em đi siêu âm, bs bảo thai chưa về tử cung làm em lo quá. Em ko thấy dấu hiệu gì như mọi người có, chỉ hay đau lâm râm, 1 lúc rồi thôi, đặc biệt là ra nhiều dịch màu trắng. Em chậm kinh 6 ngày rồi, hôm nay là ngày thứ 41 của ckk. Các mẹ thông thái giải thích giúp em với. bao giờ thai mới về tử cung đây? em đi siêu âm có sớm quá k?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 104 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình uống ngay trước khi đi ngủ í, hoặc ít nhất là tầm 11pm trở ra vì đó là bữa khuya của mình mà. Giờ đó mà ko ăn uống gì thì khoảng 12 giờ đêm sẽ đói âm ỉ (nếu còn thức), nếu lỡ ngủ rồi thì sáng hôm sau cũng thức giấc vì đói thôi. Có lần còn 4.30 sáng dậy đánh răng rồi bóc bánh trứng ra ăn & uống sữa nữa. Mình cũng toàn uống Ensure dạng lon đóng sẵn đấy. Uống thấy khỏe người lắm.
    Hì hì, em cũng thế, cứ phải uống trước khi đi ngủ thì đêm mới ko đói, có hôm k uống mà sáng hum sau dậy cồn hết cả bụng.
    Nhưng muh em uống ngay trc khi đi ngủ thì thấy hơi đầy bụng, phải ngồi nghỉ 1 tẹo, chỉ sợ phun ra hết thui. Bó tay, có cách nào hạn chế đầy bụng ko các mẹ?
    Hôm qua sốt ruột quá nên mình lại đi sa để kiểm tra tình hình hai bé. Mười một ngày trời ko nghe ngóng thêm thông tin j thấy lo lắng nên đi khám cho yên tâm. Trộm vía hai bé vẫn khỏe, nhịp tim là 161 và 164. Một bé được 18mm, bé kia được 15mm rồi, cũng tương đương giống các mẹ song thai khác. Tính ra trung bình cứ một ngày các bé lên được 1mm! Hi hi... Mới có 8 tuần mà mẹ đã lên được 1,5kg rồi. Hôm nay đi ăn buffet cùng cả nhà, bụng no lặc lè, về nhà nhìn bụng như 3-4 tháng í. Nên tí tởn bảo ax chụp cho cái ảnh làm kỷ niệm! :Laughing:
    Chúc mừng mẹ nó nhé!
    Em hơn 8w mà chả lên cân mấy, nhưng cái bụng thì đã lùm lùm lên rùi, nhìn như 3-4 tháng í. Em phải mặc quần bầu và váy rộng từ tuần 6. Ko bít bụng quá to thì có sao ko nhỉ? :Worried:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 131 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby7982 Xem bài viết
    Cho mình hỏi thế siêu âm lần đầu thì siêu âm đầu dò ạ ?, Vì mình mới chậm kinh 4 ngày nên định để đến 10 ngày thì đi xem ( vòng kinh mình dài 32 ngày. 20/4 mới rụng trứng ). Tính đến giờ mới được 2 tuần,nên định thứ 4 tuần sau đi khám. Vậy có được không bạn hay là ngày mai hoặc ngày kia nên đi luôn. ?

Mong bạn có kinh nghiệm cho mình biết với

Mà ở Hà Nội thì siêu âm ở đâu tốt nhỉ ?

p/s : Em có nghe nói đến bs Thực ở Kim Ngưu.. Không biết mẹ nào biết địa chỉ chính xác và số điện thoại của Bác Thực chỉ giùm em với ạ ? Hoặc có mẹ nào khám bác Thực rồi cho em ý kiến với ạ. Em xin cám ơn nhiều

Mới cấn thai không nên siêu am đầu dò đâu, dễ xảy thai lắm.Bạn đợi 10 ngày trễ kinh sa thành bụng là biết thai đã vào tử cung hay chưa.Đừng quá lo lắng, chúc 2 mẹ con khỏe.
    W4f5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 131 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuamiumiu Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi, cho em hỏi tí xíu. Em thử que mấy hôm nay, 4 que các loại đều 2v trong khoảng 3-4p, nhưng v2 chưa đậm = v1. Chiều qua em đi siêu âm, bs bảo thai chưa về tử cung làm em lo quá. Em ko thấy dấu hiệu gì như mọi người có, chỉ hay đau lâm râm, 1 lúc rồi thôi, đặc biệt là ra nhiều dịch màu trắng. Em chậm kinh 6 ngày rồi, hôm nay là ngày thứ 41 của ckk. Các mẹ thông thái giải thích giúp em với. bao giờ thai mới về tử cung đây? em đi siêu âm có sớm quá k?
    Cứ đợi chậm 10 ngày hãy đi nhá, sớm quá thai chưa về tử cung lại lo thêm, như mình thì 2 vạch đậm bằng nhau là mình sa, khi đó thai về tc rồi.
    W4f5p7
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blueriver2011 Xem bài viết
    Tại BV đấy. Ngày thì mình không rõ lắm. Mẹ nó vào trang web BV xem đi! www.bvvp.vn
    Em vào web nhg ko thấy thông tin gì.Mẹ nào biết thời gian diễn ra hội thảo thì nhớ loa loa thật to trên này để chị e cùng tham gia với nhá!!!!!!!!!
    :Rose:YM: huong_ktvt --- Tel: 0918.04 Chín Không Chín Không:Rose:
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 4,493 Bài viết

• 4,150 Được cảm ơn

Topic này đã đủ 1500 bài, các bạn tiếp tục thảo luận tại topic mới: https://www.webtretho.com/forum/f92/m...8/index24.html

Thân mến,

Smod2.