TIN TÀI TRỢ.

Lịch trình khám thai và chuẩn bị đón em bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.07K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 141 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    em cũng có post nội dung này trên topic "Dành cho các mẹ mang thai 3 tháng đầu (phần 12)" thế nhưng nhà cao tầng quá, em sợ nội dung của em bị loãng mất. Em mạn phép mở topic mới nhé.
    Em vừa mới dính bầu xong, mừng ơi là mừng, thế nhưng hết mừng lại lo và đi đến việc làm ngốc chưa từng có. Em đi siêu âm ở bác sĩ Hồng (11 Thiền Quang), bác sĩ khôgn thấy nên siêu âm đầu dò, bác sĩ bảo chưa thể thấy rõ được, hẹn một tuần sau siêu âm lại. Về đến nhà em cứ ôm bụng mà nói xin lỗi với em bé, nghe nhiều mẹ bảo siêu âm đầu dò nguy hiểm, dễ động thai. Em cứ trách mình mãi.
    Theo lời khuyên của nhiều mẹ thì 6 tuần đi siêu âm để biết thai vào tử cung hay chưa, nhưng em sợ SA đầu dò lắm rồi, mà đây hình như là truyền thống của các bác sĩ Viện C thì phải. Các chị có bác sĩ nào cẩn thận, chỉ siêu âm ngoài thôi thì cho em biết với, em nghĩ 6 tuần chắc bé của em vẫn tí ti, nên sợ sẽ phải SA đầu dò lần nữa, thế thì tội bé con của em lắm. Thà em chịu đợi đến 7-8 tuần có sao không các chị nhỉ?
    À, đây là bé đầu của em, em ngơ ngác lắm, nhờ các chị chỉ giáo giúp em lịch trình nên đi khám như thế nào, lịch trình chuẩn bị thế nào với? Và ăn gì để tránh động thai một cách hiệu quả nhất?
    Huhu, sao mà nhiều nỗi lo thế này...
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 142 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình phát hiện có bé từ trước rùi, nhưng cố chờ tới tuần thứ 8 (chính xác là 7 3/7 tuần) mới đi siêu âm. Cố gắng uống thật nhiều nước để căng tiểu, bác sĩ sẽ nhìn thấy rõ hình ảnh túi ối (lúc đó mình siêu âm 2D), nghe cả tim thai luôn chứ không cần làm đầu dò đâu bạn.
    Lsy4p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,080 Được cảm ơn

em nên đợi đến khoảng 8 tuần thì đi khám 1 lần để nghe tim thai, sau đó 12 tuần, 22 tuần và 32 tuần đi siêu âm hình thái bằng 4D, lúc gần sinh thì có thể siêu âm 2D thêm mấy lần nữa theo yêu cầu chỉ định của bác sĩ nơi mình dự kiến sinh để làm hồ sơ chuẩn bị sinh. Nếu ko có gì bất thường, cũng ko nên siêu âm nhiều làm gì. Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 701 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomto1981 Xem bài viết
    Hi cả nhà,
    em cũng có post nội dung này trên topic "Dành cho các mẹ mang thai 3 tháng đầu (phần 12)" thế nhưng nhà cao tầng quá, em sợ nội dung của em bị loãng mất. Em mạn phép mở topic mới nhé.
    Em vừa mới dính bầu xong, mừng ơi là mừng, thế nhưng hết mừng lại lo và đi đến việc làm ngốc chưa từng có. Em đi siêu âm ở bác sĩ Hồng (11 Thiền Quang), bác sĩ khôgn thấy nên siêu âm đầu dò, bác sĩ bảo chưa thể thấy rõ được, hẹn một tuần sau siêu âm lại. Về đến nhà em cứ ôm bụng mà nói xin lỗi với em bé, nghe nhiều mẹ bảo siêu âm đầu dò nguy hiểm, dễ động thai. Em cứ trách mình mãi.
    Theo lời khuyên của nhiều mẹ thì 6 tuần đi siêu âm để biết thai vào tử cung hay chưa, nhưng em sợ SA đầu dò lắm rồi, mà đây hình như là truyền thống của các bác sĩ Viện C thì phải. Các chị có bác sĩ nào cẩn thận, chỉ siêu âm ngoài thôi thì cho em biết với, em nghĩ 6 tuần chắc bé của em vẫn tí ti, nên sợ sẽ phải SA đầu dò lần nữa, thế thì tội bé con của em lắm. Thà em chịu đợi đến 7-8 tuần có sao không các chị nhỉ?
    À, đây là bé đầu của em, em ngơ ngác lắm, nhờ các chị chỉ giáo giúp em lịch trình nên đi khám như thế nào, lịch trình chuẩn bị thế nào với? Và ăn gì để tránh động thai một cách hiệu quả nhất?
    Huhu, sao mà nhiều nỗi lo thế này...
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều
    Mẹ nó qua nhà chuần bị mang thai,vào topic " góc chia sẻ của mẹ uyên my" để tham khảo nha.Mọi thắc mắc của mẹ nó đều được giải đáp tận tình hết.Mẹ nó vào chữ ký của mẹ uyên my ,và mẹ little cuacó đầy đủ các thứ mẹ nó cần.
    Chúc 2 mẹ con bình an ,khỏe mạnh suốt thai kỳ
    Ôm Ta Rê,Tút Ta Rê,Tu Rê Soa Ha
    Cám ơn trời phật đã mang con yêu về bên con.Cầu trời khẩn phật cho 2 mẹ con con luôn được bình an,khỏe mạnh,đủ 9 tháng 10 ngày về đích an toàn

2DtF9a42DtFp7
    Ba mẹ yêu con lắm lắm:Kiss::Kiss::Kiss: bình an,khỏe mạnh bên ba mẹ con yêu nhé:Kiss::Kiss::Kiss:
    k2pG5Vqk2pGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,075 Bài viết

• 15,125 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo kinh nghiệm của HB thì có những mốc như thế này:

• Sau khi chậm kinh khoảng 1 tháng - tức là tầm 6 -7 tuần: đi khám thai + siêu âm + khám phụ khoa lần đầu tiên.

Vì sao nên đi khám lúc này? Vì đây là lúc thai bắt đầu vào tử cung, BS khi siêu âm mới xác định chính xác (ngoài thử que) là bạn có thai hay là không. Ngoài ra còn để xác định những điều bất thường khác (ví như có thai nhưng lại ko ở trong tử cung chẳng hạn) để còn có hướng can thiệp sớm, ko ảnh hưởng tới mẹ và bé.

Lần đi khám này cũng nên khám phụ khoa, để kiểm tra xem các phần phụ của mình có trong tình trạng tốt nhất không, có viêm nhiễm gì không để còn điều trị.

Từ tuần thai này là cũng có thể nghe tim thai của bé được rồi!

Lần này chỉ cần siêu âm (mà cũng chỉ có thể) 2D thôi nhé!

Bắt đầu uống vitamin tổng hợp được rồi!

• Tuần thai thứ 11- 12 (tính theo kỳ kinh cuối hoặc theo tuổi thai khi siêu âm - nếu ko nhớ ngày đầu của kkc): đi siêu âm 4D lần đầu tiên!

Lần siêu âm và khám thai này bắt đầu có tính quan trọng, để BS và ng mẹ có thể theo dõi trọng lượng và sự phát triển của bé.

Siêu âm 4D là bắt buộc để xác định khoảng sáng sau gáy, xem bé có nguy cơ bị DOWN hay là không. Qua tầm này, sang tuần 13 thì chỉ số ko chính xác và ko còn giá trị nữa!

Sau tầm tuổi thai này thì cứ 4 tuần lại đi khám thai 1 lần. Chỉ nên siêu âm 2D thôi nhé! Đừng lạm dụng siêu âm 4D, ko tốt cho em bé đâu.

Bắt đầu uống sữa bầu (nếu thích) được rồi! Còn nếu không, mẹ chỉ cần duy trì khẩu phần sữa (sữa tươi, sữa đậu nành) trong chế độ ăn hàng ngày cũng ok lắm rồi.

• Tuần thai thứ 15 - 17: đi làm triple test để xác định nguy cơ bị DOWN, dị tật ống thần kinh cho yên tâm hơn.

Làm dịch vụ này tại BV ĐH Y Hà Nội (đng Tôn Thất Tùng) hoặc tại BV PSTW (viện C).

• Tuần thai thứ 22 - 24: siêu âm 4D lần thứ 2!

Lần siêu âm 4D này là để xác định các dị tật bẩm sinh (nếu có) của em bé về tim, hệ xương là chủ yếu. Vì thế các mẹ nên đến những cơ sở không những có máy móc tốt mà chuyên môn của BS cũng phải chuẩn nữa nhé!

Lần siêu âm này có thể xác định giới tính của em bé chính xác rồi đấy!

Bắt đầu uống các loại thuốc sắt, canxi (nếu mẹ thiếu) được rồi!

• Tuần thai thứ 26 - 28: đi tiêm phòng, nếu cẩn thận.

• Tuần thai thứ 30 - 32: đi siêu âm 4D lần thứ 3, và là lần cuối cùng.

• Tuần thai thứ 36: đi làm xét nghiệm máu để chuẩn bị làm HS đẻ.

Cũng có thể đăng ký HS đẻ + chọn BV luôn từ lúc này là vừa.

Từ tuần thai này trở đi, khám thai mỗi tuần 1 lần.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,551 Bài viết

• 4,664 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ HB nhé. Nhưng mình thắc mắc là thường 12 tuần không cần phải sa 4D đâu. Và bsĩ của mình dặn là trong cả thai kỳ chỉ đc sa 4D 1 lần thôi à.... Không biết là thế nào?

Ngoài ra, theo mình thì khi thai còn nhỏ, không nên sa đầu dò nhiều. Tuy là các bác sĩ bảo không sao nhưng trong công ty mình làm, có 4 chị sa đầu dò khi thai nhỏ và sau này không giữ được em bé nữa. Có kiêng có lành mà.

Hồi mình mới 4 tuần nghi nghi, bác sĩ cũng bảo mình sa đầu dò đi nhưng mình nhất định không chịu, chỉ xin thử máu thôi...hihi. Cuối cùng thì kquả thử máu cũng báo là thai sớm...

Chúc các mẹ có 1 thai kỳ an toàn nhé
    Cv9fD7JCv9fp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 229 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Nói chung trong suốt quá trình mang thai mình chỉ nên SA tổng cộng 4 lần (trừ khi có chỉ định thêm của bác sĩ), còn SA 4D thì càng ít lần càng tốt và sau 18 tuần hãy dùng pp này. Chúng ta thường thích ngắm con, nhưng các mẹ hãy kiên nhẫn chờ con ra đời nhé, đừng nôn nóng mà đi SA hoài sẽ không tốt cho bé yêu của chúng ta đâu. Chúc các bà mẹ chúng mình sẽ trải qua 1 thai kì thoải mái và mẹ tròn con vuông
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,075 Bài viết

• 15,125 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi matongnghe Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ HB nhé. Nhưng mình thắc mắc là thường 12 tuần không cần phải sa 4D đâu. Và bsĩ của mình dặn là trong cả thai kỳ chỉ đc sa 4D 1 lần thôi à.... Không biết là thế nào?

Ngoài ra, theo mình thì khi thai còn nhỏ, không nên sa đầu dò nhiều. Tuy là các bác sĩ bảo không sao nhưng trong công ty mình làm, có 4 chị sa đầu dò khi thai nhỏ và sau này không giữ được em bé nữa. Có kiêng có lành mà.

Hồi mình mới 4 tuần nghi nghi, bác sĩ cũng bảo mình sa đầu dò đi nhưng mình nhất định không chịu, chỉ xin thử máu thôi...hihi. Cuối cùng thì kquả thử máu cũng báo là thai sớm...

Chúc các mẹ có 1 thai kỳ an toàn nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi jaelyn Xem bài viết
    Nói chung trong suốt quá trình mang thai mình chỉ nên SA tổng cộng 4 lần (trừ khi có chỉ định thêm của bác sĩ), còn SA 4D thì càng ít lần càng tốt và sau 18 tuần hãy dùng pp này. Chúng ta thường thích ngắm con, nhưng các mẹ hãy kiên nhẫn chờ con ra đời nhé, đừng nôn nóng mà đi SA hoài sẽ không tốt cho bé yêu của chúng ta đâu. Chúc các bà mẹ chúng mình sẽ trải qua 1 thai kì thoải mái và mẹ tròn con vuông
    Siêu âm 4D lúc 11 - 12 tuần là để đo khoảng sáng sau gáy. Cái này rất quan trọng đấy! Chỉ có thể đo khoảng sáng sau gáy vào tg này thôi. Qua tuần thứ 13 là đã ko còn giá trị chuẩn đoán nữa rồi!

Cũng có thể làm bằng siêu âm2D, nhưng với đk là máy móc tốt + chuyên môn BS thật giỏi (ví như BS Cường chẳng hạn). Còn nếu ko thì nên siêu âm 4D cho chính xác.

Đúng là siêu âm 4D nhiều ko tốt, vì thế chỉ nên làm 3 lần theo những mốc như HB đã nói thôi. Mà làm vì con chứ ko phải thích thì làm đâu nhé!

Những mốc đó là để kiểm tra sự phát triển của con xem có bình thường không. Có thai nên cẩn thận thì tốt hơn.

Các mẹ nên lưu ý tầm quan trọng của các mốc này nhé!

Các mẹ cũng lưu ý là giờ thông tin mở rất nhiều, tự mình cũng có thể tìm hiểu được. Vì thế nhiều khi lời khuyên của BS chỉ có tính tham khảo thôi, đừng có nhất nhất tin BS mà là tốt đâu nhé!
    • 141 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Cảm ơn thông tin hữu ích của các mẹ.
    SA đầu dò tệ lắm đúng không ạ, nghe mẹ matongnghe nói mà em buồn quá, 4 chị SA đầu dò không giữ được à, tội nghiệp bé của em quá, có chị nào SA đầu dò mà vẫn giữ được thì thông báo cho em với, nếu không lo chết mất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,522 Bài viết

• 1,767 Được cảm ơn

SA đầu dò tệ lắm đúng không ạ, nghe mẹ matongnghe nói mà em buồn quá, 4 chị SA đầu dò không giữ được à, tội nghiệp bé của em quá, có chị nào SA đầu dò mà vẫn giữ được thì thông báo cho em với, nếu không lo chết mất
    Hôm phát hiện 2v, chị đến bv DHY khám thì họ cũng s.a đầu dò ( được 5w), mà lúc đó chị đâu có bít gì mấy vụ này, đến lần thứ 2 s.a 7w vẫn s.a đầu dò.
    Sau này nghe mọi người bảo ko tốt mới bít , nhưng mà các lần sau thai lớn rồi nên bs toàn s.am thành bụng. Trộm vía, bé nhà chị đến nay vẫn khỏe mạnh.
    Nhưng mà chị nghĩ bsi ai cũng là những người có chuyên môn. Chị thấy hình như ai vô viện s.a để phát hiện thai đều như vậy hết. Điều này chứng tỏ chắc nó cũng ko đến nỗi nào đâu nhỉ
    Con gái iu của mẹ tên là Tiểu My
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 364 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mình cũng siêu âm đầu dò để xác định thai vào tử cung hay chưa ở tuần thứ 5 đây này và chính chị gái mình là bác sĩ sản làm cho, chẳng sao hết bạn ạ bây giờ mình được 17 tuần rồi, trộm vía mọi thứ đều bình thường. Lần đầu mình bị sảy mặc dù chẳng siêu âm đầu dò lần nào cả, mình thấy rất nhiều bác sĩ chỉ định siêu âm đầu dò, nếu nguy hiểm thì họ đã không cho làm vậy. Bạn cứ yên tâm đi.
    ------------------------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,075 Bài viết

• 15,125 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Siêu âm đầu dò nguy hiểm là vì nó đi qua cửa mình, có thể gây phản ứng co bóp tử cung của ng mẹ. Thế thôi mà~ Nếu mẹ nào nhạy cảm trong trường hợp đó thì nên hỏi BS trước khi làm. Chứ BS đâu có biết phản ứng của các mẹ ra sao đâu!
    • 277 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Em lúc mới phát hiện thai củng SA đầu dò. Sau đó mấy tuần em bị đau bụng (đau lâm râm do thai làm tổ) ra tí huyết nâu, đi khám lại bác sĩ vẫn chỉ định SA đầu dò. Về sau thì ổn rồi ....

Em nghĩ SA đầu dò chỉ có hại với những Mẹ nào cơ địa quá nhạy cảm, hoặc là kỹ thuật viên SA tay nghề kém.. Chứ nếu nó có hại thì các bsi không chỉ định đại trà như vậy đâu chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 433 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

có,có,,,,mình đây cũng sợ SA đầu dò lắm,,,,được hơn 6w thì mình đi SA,chổ mình SA bác sỹ chỉ SA bụng thôi,,,,,,,,,,sau 1 hồi nín tỉu mình vào SA BS bảo kg thấy,,,,mình thì lại sợ TNTC nên BS kêu đi tỉu sạch vào SA đầu dò,,,,,,thế mình cũng làm theo,,thế là SA đầu dò thì thấy túi thai và phôi luôn,,,,BS bảo do da bụng mình dày nên kg thấy,,,,,,,hehe,,,,trộm vía mình không sao hết vẫn khỏe re đấy thôi,,,,,,,,,,cái này tùy cơ địa mỗi người mẹ nó ạh,,,,,,mẹ nào yếu thì kg nên SA đầu dò,,,,,,,,,,,,mình nghỉ do cơ thể mình khỏe,,,,,,,,,,,,,
    eNortjK1UrIwMTc1U7IGXDAS4gKq81
    • 64 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Bạn ơi, đừng lo lắng quá nhiều lại ảnh hưởng đến em bé.
    Ở Nhật mọi người vẫn thường siêu âm đầu dò cho đến tuần thứ 12 mà đâu có ai lo lắng gì. Khoảng tuần thứ 6 khi phát hiện có thai thì siêu âm để xem thai đã vào tử cung chưa, khoảng tuần thứ 8-10 thì kiểm tra tim thai, đo kích thước và tính ngày dự sinh.
    Thường sau khi siêu âm đầu dò, có khả năng sẽ ra một chút máu nâu -sẽ k0 vấn đề gì nếu bạn nghỉ ngơi, sinh hoạt nhẹ nhàng.
    Tỉ lệ sảy thai ở phụ nữ mang bầu khoảng 10-15%, trong đó phần lớn xảy ra trong 12 tuần đầu- nguyên nhân chủ yếu là do em bé không bình thường, tự đào thải khỏi cơ thể mẹ.
    Mình nghĩ một số bạn bị sảy thai sau khi siêu âm đầu dò không hẳn do siêu âm mà còn có nhiều lí do khác, vì vậy bạn đừng sợ siêu âm đầu dò như vậy. Tuy nhiên trong 3 tháng đầu bạn cũng nên giữ gìn cẩn thận, đi nhẹ, nói khẽ cười duyên.
    Bạn tham khảo bài viết của mẹ Uyên My nhé !
    https://www.webtretho.com/forum/f90/l...ml#post5264111

Chúc bạn mẹ tròn con vuông:Rose:
    --------------------------------------

Có điều này chị muốn dặn lại các em mới cấn thai. Tuy hơi lạc đề, nhưng các em đều từ topic này đi ra. Xin ghi nhớ thật kĩ giùm chị nhé

-Khi chính thức biết mình mang thai rồi, các em nhớ đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên giùm chị . Tránh đi xa, tránh đi đường dằn xốc.

-Giảm áp lực tinh thần khi mang thai. Tránh nóng giận, bực mình, nên luôn tạo tâm trạng thoải mái vui vẻ sẽ tốt hơn cho con. Tránh đọc sách báo, xem tin tức rùng rợn, giật gân, sẽ làm ảnh hưởng đến tinh thần mẹ và bé.

Về vấn đề Thực Phẩm:

-Kiêng đu đủ, rau răm, rau ngót, nước dừa, cam thảo và các loại nước mát. Kiêng ăn trái Sơn Trà, vì sẽ gây co thắt tử cung dễ sinh non. Không ăn trái đào và long nhãn vì dễ gây xuất huyết trong thai kì.

Không ăn cua trong 3 tháng đầu của thai kì. Không ăn vi cá mập, cá ngừ, cá thu, cá kiếm…. vì trong thịt các loại cá này có chứa hàm lượng thủy ngân cao, rất nguy hiểm cho sự phát triển của thai nhi. Thức hiện phương châm, ăn chín, uống sôi để tránh nguy cơ nhiễm giun, sán. (Giống các em bé trong nhà trẻ nhỉ? ).

- Không ăn các thức ăn có sử dụng phèn chua như Quẩy, các món dưa muối chua…. Vì sẽ làm ảnh hưởng đến sự phát triển não bộ của thai nhi.

-Tránh các món ăn gây nặng bụng, các món chiên, xào nhiều dầu mỡ, không ăn các món ăn quá béo. Tránh các món nướng, xông khói, các món ăn có quá nhiều các loại gia vị.

-Tránh ăn ngải cứu nhất là khi đang động thai. Ngải cứu có thể làm sẩy thai ngay lập tức..

-Kiêng ăn mặn để tránh phù thủng, tăng huyết áp đột ngột làm ảnh hưởng đến sức khỏe cũng như sự phát triển của thai nhi, dễ dẫn tới nhiễm độc thai nghén.

-Nếu thai phụ có tiền sử huyết áp thấp thì có thể ăn mặn 1 tí, tuy nhiên với liều lượng vừa phải.

-Tránh ăn gan động vật quá nhiều vì trong gan có nhiều Vitamin A, quá liều có thể gây dị dạng thai nhi. Tránh ăn đồ hộp chưa qua hâm nóng lại.

-Tránh ăn quá ngọt để tránh nguy cơ tăng cân quá mức hoặc tiểu đường cho mẹ và thai nhi.

Về Thức uống:

-Tránh các thứ kích thích, tránh bia rượu, thuốc lá.. Chất cồn trong rượu khi đưa vào máu có thể gây ngộ độc rượu, gây dị tật cho thai nhi, làm tăng tỉ lệ sinh non và thai chết lưu trong bụng mẹ. Thuốc lá có thể gây dị dạng thai nhi, nhất là trong 3 tháng đầu của thai kì, mẹ hút thuốc có thể làm tăng nguy cơ thai chết lưu, dị dạng hoặc sẩy sớm.

-Riêng trà, cà phê, coca, socola… thì chỉ uống khi cần thiết. Tuy nhiên với liều lượng vừa phải. Uống nhiều có thể dẫn đến nguy cơ tăng nhịp tim, tăng áp lực máu và ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi, dễ dẫn đến sẩy thai và sinh non.

Về Kiêng Cữ:

-Tránh xa các thú nuôi trong nhà, như mèo, chó…. Lông chó, mèo có thể gây dị ứng trong quá trình mang thai. Phân mèo có thể mang vi khuẩn Toxoplasmosis rất nguy hại đối với thai nhi.

-Tránh thức khuya.

-Tránh để táo bón. Có thể uống 1 lít nước vào buổi sáng sớm, trước khi ăn sáng để ngừa táo bón. Ăn nhiều rau quả, trái cây tươi rửa sạch.

- Không sờ đầu ti, xoa nắn ngực và bụng trong suốt thời gian mang thai vì sẽ gây co thắt tử cung, dẫn tới động thai, sẩy thai hoặc sinh sớm.

-Tránh uống thuốc Đông y trong 3 tháng đầu của thai kì. Vì thuốc bổ quá đôi khi cũng dẫn đến động thai, gây xuất huyết AĐ và sẩy sớm.

--Hai vc nên tuyệt đối kiêng quan hệ trong thời gian đầu, ít nhất trong 1 tháng đầu sau khi biết tin có thai (cái này rất nguy hiểm, chị nhận được 6/10 tin động thai của các em gái đều từ lý do gặp chồng đêm trước ). Sau 2-3 tháng thì có thể quan hệ bình thường, tuy nhiên cần nhẹ nhàng hơn xưa

-Không có khái niệm máu báo khi mới cấn thai! Ra máu luôn là hiện tượng bất thường và là nguyên nhân gây động thai hoặc sẩy sớm. Dấu hiệu động thai thường chỉ là một hoặc vài giọt máu tươi. Vì thế các em cần cố gắng mặc quần lót màu sáng, luôn chú ý dịch AĐ, nếu có màu khác thường hay ra máu hồng, đỏ, nâu thì cần đi bs gấp Đừng nghĩ rằng đó là máu báo và mọi việc sẽ ko sao. Thật sự ra máu trong giai đoạn đầu thai kì rất nguy hiểm. Nếu không chú ý có thể dẫn tới sẩy thai cực nhanh.

-Nếu chẳng may ra dịch nâu đỏ hay hồng nhạt, tuyệt đối tránh đi lại, cần khám bs để được hỗ trợ thai kì, sau đó cố gắng nghỉ ngơi tối đa. Nằm nghỉ trên giường, chân gác lên gối. Ăn cháo cá chép, uống sữa đậu nành để giúp an thai. (Lưu ý là sữa đậu nành chỉ nên uống trong 3 tháng đầu của thai kì, sau đó ko nên uống quá nhiều)

-Thông thường, nếu chẳng may bị động thai và khéo giữ gìn thì mẹ và thai nhi sẽ phục hồi trong 3-5 tuần. Vì thế điều cần thiết ở đây là sự kiên nhẫn.

-Có thai đã khó, giữ thai cũng rất khó. Nhất là trong 3 tháng đầu của thai kì, tỉ lệ sẩy tự nhiên cực kì cao. Vì thế mong các bà mẹ tương lai lưu ý giùm chị nhé .

Yêu các em rất nhiều và luôn mong muốn tất cả các em đều hưởng diễm phúc làm mẹ. Em nào đã 2 vạch thì xin lưu ý các nhắc nhở trên giùm chị.

Em nào chưa 2 vạch thì cũng sẽ 2 vạch trong 1 ngày rất gần các em nhé Chúc các em may mắn thật nhiều nào

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Đúc rút lại kinh nghiệm của các mẹ, em làm một cái lịch trình tàm tạm bằng excel để mẹ bổ sung có gì để còn truyền kinh nghiệm theo file cho dễ theo dõi. Các mẹ thấy thế nào?
    • 1,551 Bài viết

• 4,664 Được cảm ơn

Mẹ bomto đừng lo lắng quá. Đúng như các chị nói do cơ địa của từng người nữa. Có thể các chị ở công ty mình do cơ địa nhạy cảm và do trùng hợp nữa nên các chị và bọn mình mới nghĩ tại sa đầu dò. Mình thấy có lỗi quá vì đã đưa thông tin này cho bạn để bạn lo. Xin lỗi bạn nhé.

Bây giờ bạn cứ làm theo những gì mẹ Uyên My nói đấy. Giữ gìn cẩn thận trong ăn uống và đi đứng nhẹ nhàng. Đừng lo nữa, ảnh hưởng đến tinh thần của mẹ và bé. Nếu rảnh thì bạn tham khảo mấy quyển sách về Lần đầu làm mẹ hay các topic của mẹ Uyên My đấy. Khi đọc nhiều bạn sẽ thấy ngoài sự phát triển theo kỳ của em bé còn có những điều cần phải làm, cần phải ăn uống thế nào và giữ gìn kiêng cữ ra sao. Chắc đọc hết những việc đó cũng khiến bạn quên đi được mối lo từ sa đầu do rồi ha.

Chúc bạn và bé khoẻ mạnh đạt mốc 9 tháng 10 ngày nhé
    Cv9fD7JCv9fp7
    • 141 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Ok ạ, em sẽ không lo lắng nữa, cảm ơn các chị nhiều lắm.
    Chung quy lại là do số phận nữa mà.
    • 123 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bạn lo lắng thái quá đó thôi, thường thì sảy thai là do chất lượng tinh trùng hoặc trứng chưa đạt yêu cầu hoặc do nhiều nguyên nhân khách quan khác. 12 tuần đầu thai quá bé, nếu ko siêu âm đầu dò thì sẽ không quan sát được bé đâu. Vả lại nếu nguy hiểm như vậy thì bác sĩ hoặc y học sẽ khuyến cáo chị em chúng ta. Mình cũng từng bị sảy thai tự nhiên ở tuần thứ 5 vì thế lần có thai sau này mình đã đi bác sĩ rất sớm. 3 tháng đầu tiên mình rất hay đau bụng nên đã siêu âm tất cả 5 lần theo yêu cầu của bác sĩ trưởng khoa BV Từ Dũ. Bạn cứ yên tâm đi nhé, mình nghĩ thà siêu âm để thấy đc con khỏe mạnh còn hơn là không thấy đc con lại càng thêm lo lắng mỗi lúc thấy cơ thể có những biến đổi bất thường. Chúc 2 mẹ con luôn khỏe!