Lần đầu mang thai chưa có kinh nghiệm, các mẹ chỉ cho em tất tần tật về các bước khám tahi, siêu âm, ăn uống và những điều kiêng kị được không ạ

• 1 Lượt chia sẻ
  • 41.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em bị trễ kinh được 10 ngày, thử 2 lần que thì lên 2 vạch, đi siêu âm liền thì chưa thấy có thai, bác sỹ hẹn tuần sau tới siêu âm lại. Hiện tượng ban đâu của em là thấy bụng đau lâm râm, người hơi mệt mỏi...
    Vì là lần đầu mang thai nên em không biết phải bắt đầu từ đâu, các mẹ có thể chỉ cho em từng đường đi nước bước và những điều nên kiêng kị khi mang thai với ạ

Cảm ơn các mẹ nhiều

P/s: Lần đầu tham gia diễn đàn, có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo thêm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn nha
    mình nghe mẹ mình dặn là không được vắt khăn lên vai, không được đeo dây chuyền, không được ngồi ngay trước cửa ra vào, không được vừa đi vừa ăn (mình hay bị cái này, vừa cho vào miệng vừa đi vừa nhai sực nhớ lại phải ngừng nhai, chạy lại ghế ngồi nhai tiếp, nên ko biết có sao ko ) còn nhiều lắm mà mình cũng chẳng nhớ hết nữa, tạm thời nhớ đc nhiêu đó.
    Còn khám thì bạn cứ theo lịch bác sỹ hẹn là ok thôi, mình thì mới qua mốc 12 tuần, vừa đi siêu âm đo DMDG, nghe bác sỹ hẹn 5 tuần sau mới tái khám lại.
    Mới có nên mình nghĩ chắc bạn chưa nghén, nên tranh thủ ăn uống nhiều 1 chút, mình mới có ăn thấy ngon lắm, tăng luôn 2kg, giờ nghén quá ko ăn nổi nên sụt lại luôn. Kinh nghiệm của mình mỗi lần có cảm giác muốn ói (do nghén) thì nhai 1 ít mứt gừng vào sẽ đỡ hơn. Hy vọng giúp đc bạn
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn chỉ bảo, hôm mình đi siêu âm ở phòng khám tư, thấy bác sĩ hời hợt quá, k chịu tư vấn gì hết nên mình không biết làm sao.
    Mình ở Tp HCM, k biết bạn có thể chỉ cho mình phòng khám thai nào nhiệt tình được không? vì lần đầu nên k có kinh nghiệm, tâm trạng hơi lo lắng...
    Bạn có kinh nghiệm ăn uống gì, đi lại ra sao chỉ mình biết với nhé
    • 45 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình ko có đi pk tư nên cũng ko biết nữa, mình khám ở bệnh viện luôn để sau này có đi sinh thì bệnh viện có đầy đủ hồ sơ khỏi phải kiểm tra lằng nhằng nữa. Lần khám đầu mình đi bv Phụ sản quốc tế, bs cũng có kê thuốc multivitamins và sắt cho mình uống, nhưng thấy thái độ cũng hời hợt và ở đó đông quá nên mình xuống bv phụ sản hạnh phúc ở BD, bác sĩ có nhiệt tình hơn, nói chuyện nhẹ nhàng, bs siêu âm cũng vui vẻ và chỉ cho mình xem em bé ra sao này nọ, sạch sẽ, ít người nên không phải đợi lâu, nhưng giá thì cao gấp đôi bên psqt, bệnh viện hạnh phúc có pk ngay q.1 đó bạn.
    Mình cũng mới mang thai lần đầu nên cũng lo lắm. Theo mình thì ăn uống đc gì thì bạn cứ ăn, vì khi nghén có thèm ăn cũng ăn ko đc nữa, hạn chế ăn sushi , rau sống và khoai tây chiên (ảnh hưởng tới em bé), đồ ăn dầu mỡ (cái này thì chủ yếu gây khó chịu cho mẹ thôi), thèm quá thì ăn ít ít thôi.
    bạn đi lại nhẹ nhàng, trong 3 tháng đầu thì đừng đi bộ nhiều nha, đừng với tay lên cao lấy đồ, đừng mang xách nặng gì hết.
    • 1,805 Bài viết

• 8,904 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    bạn mua sách pregnancy về coi. ng ta hướng dẫn rất kỹ càng và khoa học. lời khuyên các mẹ trên đây cũng dựa vào kinh nghiệm bản thân thoai, chưa có đc bác sĩ nào chứng nhận hết. có thể hợp với ng này nhưng chưa chắc hợp với ng kia. chuẩn bị cho thai kỳ thì đọc mấy sách hướng dẫn để biết triệu chứng, cách chăm sóc bản thân và trao đổi thêm với bác sĩ sản khoa. tuyệt đối ko nghe ng nọ ng kia nói vì chẳng ai hiểu rõ bản thân bạn = bạn cả.

bác sĩ thì bạn nên theo 1 bác sĩ nhất định để có gì họ theo dõi thai sản của bạn ngay từ đầu luôn. bệnh viện thì vô chừng. thích riêng tư thì vô hạnh phúc, giá vừa phải thì vô vũ anh, mekong, phụ sản quốc tế. chắc ăn và rẻ thì vô từ dũ, hùng vương. bạn ko hiểu gì cứ tư vấn với bác sĩ. họ sẽ yêu cầu làm các xét nghiệm cần thiết nếu bạn chưa làm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn đi qua mekong cho đỡ, nghe nói dịch vụ ở đó tốt dù giá hơi mắc so với chỗ khác, bạn có biết bác sỹ nào tốt bên đó không chỉ cho mình biết với. Vì mới đi siêu âm hôm qua, thai chưa về TC nên mình tính 2 tuần nữa mới đi SA lại. Chắc lần này ghé Mekong nằm vùng luôn, có gì mai mốt sinh ở đó luôn.
    Mình có lên mạng tìm kiếm thông tin mang thai nhưng nhiều quá, nói như bạn thấy đúng thật, mua mấy cuốn sách về mở mang kiến thức mới đc
    • 4,253 Bài viết

• 1,959 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thấy bạn Trangtrangqb định sinh MK nên nhiều chuyện cung cấp cho bạn 1 số ttin bên MK vì mình vừa sinh ngày 07/02. Trước giờ mình theo bs Lê Thị Phương Uyên, lịch khám của bác Uyên là sáng t2, chiều t3 và sáng t4.
    Mình theo bác Uyên vì bác vui vẻ nhiệt tình, dù bạn sinh giờ nào 1-2h sáng alo bác cũng sẽ chạy vào với bạn ngay, minh mới sinh 2 bé và sinh thường do bác Uyên đỡ lun đó! Bạn cứ tham khảo và chọn lựa nhé! Chúc mc bạn khoẻ mạnh và đạt mốc 9m10d

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 4,253 Bài viết

• 1,959 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    À quên, còn tiền sinh thì mình trả 11tr cho 2 bé, có 1 bé phải nằm dưỡng nhi nữa

• 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotconmanghoa Xem bài viết
    Thấy bạn Trangtrangqb định sinh MK nên nhiều chuyện cung cấp cho bạn 1 số ttin bên MK vì mình vừa sinh ngày 07/02. Trước giờ mình theo bs Lê Thị Phương Uyên, lịch khám của bác Uyên là sáng t2, chiều t3 và sáng t4.
    Mình theo bác Uyên vì bác vui vẻ nhiệt tình, dù bạn sinh giờ nào 1-2h sáng alo bác cũng sẽ chạy vào với bạn ngay, minh mới sinh 2 bé và sinh thường do bác Uyên đỡ lun đó! Bạn cứ tham khảo và chọn lựa nhé! Chúc mc bạn khoẻ mạnh và đạt mốc 9m10d

Có cần hẹn bác sỹ Uyên trước không vậy bạn hay là đến đó theo lịch là vào khám thôi. Nghe nói khám dịch vụ ở MK mắc lắm phải không? Bạn có thể cho mình biết chi tiết hơn được không ạ?
    Mà bạn sinh đôi à? Chúc mừng bạn mẹ tròn con vuông nhé, mai mốt chỉ cho mình ít kinh nghiệm chăm con với
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vậy là có thai chắc rùi đó bạn, do thai nhi còn nhỏ quá nên siêu âm chưa thấy đó thui!
    shop đặc sản cao nguyên
    0988.426.181

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ cho e hỏi. e có bầu đc 6w r ạ. nhưng k thấy hiện tượng buồn đi tiểu nhiều như các mẹ khác. các mẹ cho e hỏi như vậy có s k ạ
    • 98 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình lúc mấy tháng đầu cũng không buồn tiểu nhiều lắm nhưng khoảng giữa thai kỳ mới bắt đầu buồn tiểu nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ!!!
    Fanpage Cộng Đồng Bầu https://www.facebook.com/congdongmebauvn/?fref=ts
    Bên trang mình có tổ chức những chương trình tư vấn tiền sản thai kì miễn phí với bác sĩ cho mẹ bầu. Tuần này sẽ có 2 chương trình tại Đà Nẵng và Đồng Nai. Mẹ bầu nào muốn tham gia có thể vào fanpage để theo dõi và đăng kí chương trình. Hoặc nt cho mình 01253 914 420 với. Họ tên, tuần thai, email, là đã tham gia được rồi MIỄN PHÍ NHA CÁC MẸ BẦU ƠI!!!
    À, các mẹ đến tham gia cũng sẽ nhận được 1 phần quà nhỏ của chương trình đó ạ.