Làm thế nào để con thông minh ngay từ khi còn nằm trong bụng mẹ?

• 16.8K Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Ngay khi còn nằm trong bụng mẹ, bé đã có những “sở thích” riêng của mình. Do đó cha mẹ có thể giúp con thông minh hơn ngay từ khi còn nằm trong bụng mẹ.

Tạp chí TIME của Mỹ cho biết, một nghiên cứu được công bố trong tờ PLOS One cho rằng khi mẹ bầu dùng tay xoa bụng, thai nhi sẽ cựa quậy và phản ứng nhiều hơn so với khi mẹ chỉ nói chuyện với bé bằng miệng.

Cụ thể hơn, các nhà nghiên cứu cũng nhận thấy rằng việc các mẹ xoa tay lên bụng bầu sẽ kích thích tay chân, đầu và miệng của bé cử động nhiều hơn so với khi các mẹ không làm gì hoặc chỉ nói chuyện bằng miệng với con.

“Mặc dù chỉ là phỏng đoán, nhưng dường như việc bé cử động tay chân nhiều hơn khi mẹ xoa bụng chính là những phản hồi trực tiếp trước sự kích thích”, các tác giả nghiên cứu cho biết.

Con-thong-minh-tu-trong-bung-me

Để làm rõ điều này, các nhà nghiên cứu đã tiến hành thử nghiệm trên 23 bà mẹ bầu. Các mẹ được đưa vào một căn phòng tối và được chia thành 3 nhóm để thực hiện 3 hành động khác nhau đối với thai nhi. Nhóm thứ nhất dùng tay xoa bụng bầu, nhóm thứ hai nói chuyện với thai nhi và nhóm thứ ba chỉ đặt tay dọc theo cơ thể, không xoa bụng cũng không nói chuyện với con. Trong lúc đó, các nhà nghiên cứu tiến hành siêu âm để ghi nhận những cử động phản hồi của bào thai. Kết quả cho thấy thai nhi ở nhóm thứ nhất, tức nhóm các mẹ dùng tay xoa bụng, là có nhiều phản hồi nhất.

Tuy nhiên đó không phải là cách duy nhất giúp con thông minh hơn qua những kích thích sự phát triển của bé trong lòng mẹ. Một nghiên cứu khác cũng cho thấy trẻ sơ sinh có thể học được các kĩ năng ngôn ngữ ngay khi còn nằm trong bụng mẹ. Nếu ba mẹ thường xuyên đọc truyện cho con nghe và trò chuyện với con thì khi sinh ra, bé sẽ có năng lực ngôn ngữ và kĩ năng đọc tốt hơn so với các trẻ khác. Lý do là vì việc lắng nghe mẹ đọc truyện ngay khi con còn nằm trong bào thai sẽ giúp bé phát triển thính giác, nhờ đó có kĩ năng nghe và năng lực ngôn ngữ tốt hơn, trẻ sẽ thông minh hơn.

Trả lời phỏng vấn của tạp chí Journal, bác sĩ Rebekka Levis của đại học Y dược New York cho biết, “Không bao giờ là quá sớm để bạn đọc truyện cho con nghe và trò chuyện với bé. Chúng ta đã biết chắc chắn rằng trẻ con có thể nghe và nhận biết giọng nói của mẹ ngay khi còn là bào thai còn gì.”

Theo WebMD, một nghiên cứu tương tự vào năm 2013 cũng cho thấy trẻ con có thể học và hiểu ngôn ngữ nhờ vào những gì chúng nghe được khi còn nằm trong bụng mẹ.

Cũng theo trang web này, trẻ con có thể tiếp thu thông tin trong suốt 10 tuần cuối của thai kì và có thể nhận biết được tiếng mẹ đẻ ngay khi vừa chào đời.

Tiến sĩ Patricia K. Kuhl, tác giả của nghiên cứu phát biểu: “Là những người sắp làm mẹ, bạn nên nhớ rằng trong những tuần cuối của thai kỳ, bé cưng trong lòng bạn đã có thể lắng nghe, học hỏi và ghi nhớ những điều bạn nói với bé rồi. Bộ não của bé sẽ chẳng đợi đến lúc chào đời mới tiếp thu thông tin đâu bạn ạ.”

Nhiều bố mẹ vẫn đang thắc mắc không biết nên lựa chọn tương tác nào trong nhiều cách tương tác với con để đạt hiệu quả tốt nhất. Thực tế, các chuyên gia cho biết rằng bất cứ sự tương tác nào cũng có thể giúp thai nhi thông minh và nhạy bén hơn. Bạn không nên để mặc bé mà hãy chú ý thường xuyên nói chuyện, giao tiếp, vỗ về và áp dụng nhiều cách khác nhau để tương tác với con ngay khi bé còn nằm trong bụng mẹ.

Theo các chuyện gia, sự tương tác của bố mẹ thực sự là một động lực rất to lớn và quan trọng cho sự phát triển của bé, giúp bé thông minh hơn từ khi còn nằm trong bụng mẹ.

Theo http://gagclip.com/

<<< Mang thai, chuẩn bị sinh
    <<< Thai giáo
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 150 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngay từ khi còn là thai nhi, các mẹ đã có thể luyện cho con kĩ năng vận động, kĩ năng ngôn ngữ, và ngôn ngữ cho bé.
    Em mang thai được 5 tháng rồi. Ngay từ khi 4 tháng, em đã cho con nghe nhạc mozart 15p ngày, cho bé nghe truyện cổ tích (tốt nhất bố mẹ nên đọc cho con để con nhận biết giọng nói và tăng thêm tình cảm), và vỗ vào bụng khi con thức để con phản ứng lại, luyện tập kĩ năng vận động. Ngoài ra, việc các mẹ ăn uống, ngắm nhìn hình ảnh cũng ảnh hưởng đến bé và là một phần quan trọng của kĩ năng thai giáo đấy.
    Em tìm hiểu thấy cái này rất hay và hữu ích cho con đấy các mẹ ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị trangttt0405 làm thai giáo rất tốt đấy ạ, vợ mình đang mang bầu tháng thứ 7, hiện cũng đang tiến hành thai giáo. Nghe nhạc không nhất thiết chỉ nghe nhạc Mozart, vì nhạc Mozart cũng chỉ có ít bài phù hợp với bé, chị có thể nghe nhạc thiếu nhi vui tươi, nhạc không lời của Richard Clayderman, Paul Mauriat, Yanni... Buổi tối có thể nghe nhạc Baroque sẽ ngủ ngon hơn.
    Giờ mình đang kể bé nghe chuyện Alladin và cây đèn thần, cứ đến giờ đọc lại nói mấy câu Alladin, Alladin là bé lại đạp, ó lẽ nghe quen câu này rồi.
    Thai giáo còn một số phương pháp nữa để tác động nên các giác quan của bé.
    Lúc thai giáo cả 2 vợ chồng mình thấy rất vui và hạnh phúc vì được chơi với con, và cách con phản ứng lại thấy rất vui sướng, cảm giác khó tả.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có một thắc mắc với chị Bluesky_mum, theo những gì mình tìm hiểu, phương pháp vuốt ve cần phải tiến hành cẩn thận và không phải ai cũng làm được.
    Thứ nhất 3 tháng đầu và vào giai đoạn cuối gần sinh nở, thì phần da bụng của người mẹ căng cứng, lúc này không nên vuốt ve thai nhi, để tránh nảy sinh hiện tưởng đẻ ngược.
    Với các phụ nữ sinh sản không tốt, có nguy cơ để non, đẻ thiếu tháng... thì không được áp dụng phương pháp thai giáo bằng vuốt ve.
    Với vợ mình thì chỉ dùng phương pháp ấn đẩy, và đặt tay lên bụng mẹ thôi, chứ không dám xoa bụng gì cả, để cho an toàn.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ âm nhạc giúp con bạn rất nhiều cho khả năng phát triển. Mình chọn Nhạc Baroque là thể loại nhạc cổ điển thịnh hành vào thế kỷ 17-18 với các nhạc sĩ lỗi lạc như Bach, Vivaldi, có lợi ích rất lớn cho việc học tập, giúp con người trở nên thông minh hơn.
    Gọi ý cho các bạn một số bản nhạc hay nhe
    Phần 1:
    <span style="color: rgb(20, 24, 35); font-family: helvetica, arial, sans-serif; font-size: 14px; line-height: 19.32px;">

Phần 2:
    <span style="color: rgb(20, 24, 35); font-family: helvetica, arial, sans-serif; font-size: 14px; line-height: 19.32px;">

Phần 3:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Còn những phương pháp thai giáo nào nữa không ạ?
    M: 093 2772 091

"Tôi tin rằng với bất kì một vấn đề nào đều có nhiều hơn một sự lựa chọn. Việc bạn chọn cách nào? Chọn cái gì sẽ đưa bạn đi theo những con đường khác nhau, vẽ nên cuộc đời bạn, quyết định bạn là ai ... Và ... Mỗi người luôn có những sự lựa chọn của riêng mình" <Let's smile>

Tôi - là chính tôi! Ime ♥
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết này hay quá, vậy bài viết chứng tỏ là những gì thai nhi được nghe khi còn trong bụng mẹ có sức ảnh hưởng tới sự phát triển của bé rồi. Oánh dấu.
    TƯ VẤN CHO THAI NHI NGHE NHẠC
    --------------------------------------------------------
    Hướng dẫn phương pháp cho thai nhi nghe nhạc và sử dụng tai nghe bà bầu hiệu quả - cho thai nhi khỏe mạnh và thông minh hơn

Tai nghe cho bà bầu, tai nghe cho ba bau, cho thai nhi nghe nhạc, tai nghe bà bầu giá rẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Để con và mẹ luôn khỏe mạnh thì vào giai đoạn đoạn đầu của thai kỳ mẹ nên cung cấp nhiều chất dinh dưỡng cho trẻ hoặc mẹ dùng thuốc bổ cho phụ nữa mang thai Blackmores nhé.myphamstal;vn là nơi bạn có thể an tâm để mua sản phẩm đấy
    • 120 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

giao tiếp với con ngay từ khi còn trong bụng cũng là một điều rất quan trọng đấy ạ
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thấy thường xuyên giao tiếp với con sẽ giúp con phát triển trí não
    • 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lúc chẳng biết làm như thế nào để con thông mình cả, đọc xong mà thấy hay quá ạ. Ghi lại những điều này ngay mới được nè
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 147 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Người mẹ nên đọc tụng kinh Địa Tạng Bồ Tát bổn nguyện trong thời gian mang thai:
    http://tuvientuongvan.com.vn/ung-dun...t-giao-p5.html
    Đặc biệt, người mẹ khi mang thai nên đọc tụng mỗi ngày một bộ kinh Địa Tạng Bồ Tát bổn nguyện hoặc niệm ngàn câu danh hiệu Địa tạng Vương Bồ tát. Với việc đọc tụng, lễ lạy chân thành, tha thiết như thế sẽ đem đến một hiệu quả bất khả tư nghì.
    Bởi lẽ, theo quan điểm Phật giáo, mọi mối quan hệ của con người chia thành 4 loại: báo ân, báo oán, đòi nợ, trả nợ. Cha mẹ, anh em, con cái trong một gia đình cũng không nằm ngoài những nhân duyên phức tạp đó. Thế nên, khi đứa trẻ đầu thai vào một gia đình nào đó, nếu nó là oan gia trái chủ của bạn, lớn lên sẽ là đứa con ngỗ nghịch, phá tán nhưng người mẹ khi còn đang mang thai thường xuyên đọc tụng kinh Địa Tạng Vương Bồ Tát Bổn nguyện thì oán kết này sẽ được hoá giải. Ngược lại, nếu đứa trẻ trong bụng người mẹ đến để báo ân thì mối nhân duyên tốt đẹp giữa đứa bé và cha mẹ chúng sẽ ngày càng sâu dày.
    Phật giáo hướng dẫn chúng ta phương pháp, trong vòng bảy ngày, sớm đọc tụng bộ kinh bất khả tư nghì này. Tốt nhất là đọc sớm. Khi biết có thai liền nên đọc, mỗi ngày đọc tụng một bộ kinh Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện, hoặc niệm nghìn câu danh hiệu Bồ Tát Địa Tạng. Cần phải dùng tâm chân thành cung kính để tụng niệm thì phước báu sẽ vô cùng to lớn.
    Vì sao đức Phật khuyên chúng ta đọc bộ kinh Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện?Nếu người mẹ chí thành, chí tâm tụng niệm quyển kinh này ngay từ khi mang thai hoặc chậm nhất là trong vòng 7 ngày trước khi sanh thì đứa bé mới chào đời, dù trai hay gái, nếu có ác báo đều có thể được giải trừ. Mỗi một con người ngay từ khi chưa chào đời đã mang trong mình nghiệp lực của đời trước và đến đời này, những nghiệp xấu ác sẽ lớn lên và buộc người kia phải chịu quả báoVì vậy thời điểm mang thai bé là lúc nghiệp chướng rất dễ tiêu trừ. Còn khi em bé lớn lên, sáng tối suốt ngày suy nghĩ lung tung, lúc đó chúng ta muốn tiêu trừ nghiệp chướng cho con cũng khó lòng giúp được. Lúc mang thai, bé hoàn toàn nghe lời, tiêu trừ nghiệp chướng nên thực hiện ngay trong thời gian này. Không những thế, khi đọc tụng kinh này, đứa trẻ còn trở nên dễ nuôi, thọ mạng được tăng trưởng. Nếu đứa bé này do thừa phước mà sanh, đến để báo hiếu cho cha mẹ hiền tiền thì việc độc tụng bộ kinh này sẽ giúp gia tăng thêm phước báu cho chúng và đem lại lợi ích càng lớn cho đứa trẻ về sau.
    Một người quyết chí đoạn trừ nghiệp chướng, khổ đau, xuất gia tu hành để tìm cầu giải thoát thì điều đó không có gì phải bàn nữa. Nhưng nếu chúng ta muốn sống một cuộc đời cư sĩ, có gia đình, có con cái và tích phước, làm lành thì ai cũng mong muốn có cuộc sống bình yên, vợ chồng hạnh phúc, con cái thuận hòa, hiếu thảo. Vậy thì ngay từ khi mang thai, việc giáo dục thai nhi theo tinh thần Phật giáo là điều vô cùng quan trọng. Người phụ nữ mang thai nên thực hành theo những điều nêu trên để chào đón một đứa trẻ vừa khỏe mạnh, thông minh vừa có nhiều đức tính tốt, lớn lên sẽ là những người đệ tử Phật chân chính hoặc là những người hộ trì cho chánh pháp, xây dựng xã hội phồn vinh.
    Nhuận Đoan
    • 78 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng biết làm thế nào để con thông minh cả, cứ bổ sung dưỡng chất đầy đủ cho con là được ý mà
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc mình mang thai mình không uống sữa bầu.cũng không ăn trứng ngỗng.nghe nhạc cũng không nhiều.mình chỉ vui vẻ với mọi người.tochs cực vận động,làm việc,sống thoải mái.với anh xã có người bạn bán tổ yến đáng tin cậy nên mua về nhặt chưng vho mình ăn.trộm vía bé nhà mình sinh ra trắng như trứng gà bíc ( nhà nội có gen đen như mỹ đen ý).không hề có óc trâu, giờ bé năm tháng rữoi đã biết bò và gọia ba mẹ rất rõ,khi mới sinh được vài tiếng đã cười với bà nội và giờ vẫn hay cười.bé còn biết giận khi mình gửi bé cho bà ngoại để đi ra ngoài (không thèm nhìn mặt mình và làm mặt lạnh cả mấy tiếng).quan trọng là lúc sinh mình không hề đau đẻ tẹo nào.mẹ nào có điều kiện nên mua tổ yến ăn lúc mang thai.mình đã kiểm nghiệm và hiệu quả thật sự rất rất rất tốt.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giải stress cũng là cách để cho thai nhi khỏe mạnh và phát triển, thấy cái này cg hay hay https://www.facebook.com/permalink.p...15108631993836
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 53 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng dùng nhiều cách đế con thông minh lên lắm nhưng không biết mai sau đẻ ra có được như mình mong đợi không
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình trong thời gian mang bầu rất nhiều áp lực, khóc cũng nhiều chỉ sợ con sau này ảnh hưởng chắc mình ân hận cả đời mất
    • 9,666 Bài viết

• 9,579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocngochai15 Xem bài viết
    giao tiếp với con ngay từ khi còn trong bụng cũng là một điều rất quan trọng đấy ạ
    mình hay nghe nhạc cùng con khi con khoảng 4 tháng, mình thì nghe nhạc thiếu nhi như bé xuân mai nè..mỗi khi con đạp bụng mẹ thì mình hay dùng tay vỗ vỗ nhẹ nhẹ lại với con, nhưng con mình có vẻ hiếu động, thích những âm thanh ồn ào hay sao í, mỗi khi mình ra đường tiếng còi xe nhiều là con đạp bụng nhiều lắm
    • 770 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bokhaukhinh Xem bài viết
    Bài viết này hay quá, vậy bài viết chứng tỏ là những gì thai nhi được nghe khi còn trong bụng mẹ có sức ảnh hưởng tới sự phát triển của bé rồi. Oánh dấu.
    đúng vậy bạn ơi, thai nhi từ trong bụng mẹ đã biết nghe và cảm nhận được rồi ạ, nếu bạn cho bé nghe bài hát nào đó hằng ngày thì sinh ra bé có thể nhớ bài hát đó và khi nghe bài hát đó bé sẽ thấy dễ chịu và nín khóc, do đó khi ông xã mình đi làm về mình hay bảo ông xã nói chuyện với con lắm, làm như vậy con sẽ phát triển tốt về nghe cũng như trí não luôn
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3