TIN TÀI TRỢ.

Khó thở khi mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, em đang mang thai tuần thứ 22. Thỉnh thoảng em tháy bụng em cứng len, khi đay thì em lại khó thở kinh khủng. Máy tuần gàn đay em lại cứ hay bị đau bụng, đau lung tung chẳng có định ở chõ nào cả, mà nó cứ đau nhói len ấy. Chẳng biết đáy có phải là do em bé đạp không các chị nhỉ?
    Có chị biết các hiện tượng như thé thi chỉ bảo em vơi nhe!
    Chờ tin các chị nhiều!
    P.S: Chẳng hiểu sao em chắng đánh được dáu "^", các chị đọc thong cảm nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bạn xem về chứng khó thở ở đây nhé:

https://www.webtretho.com/w/bm.php?nID=474
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 689 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thai của em được 29 tuần, mấy hôm nay tự dưng em bị đau tức vùng ngực (từ thóp trở lên, đặc biệt là thóp) và khó thở. Nhất là mỗi khi trở mình từ nằm nghiêng sang nằm ngửa hoặc ngược lại, ngồi xuống đứng lên... nói chung cứ vận động là đau. Bình thường mà ấn tay nhẹ vào thóp hoặc quanh đó (phí dưói bầu ngực) cũng rất đau, không biết em bị làm sao nữa. Có chị nào kinh nghiệm về vụ này chỉ cho em với em lo quá.
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trường hợp của bạn có phải bị tức ngực, có cam giác nặng ngực như bị nghẹn từ phái xương ức cho tới cổ họng không? Nếu bị như thế thì không lo đâu, em bé chèn ấy mà.. Em bé của mình được 22 tuần.. mình cũng bị như thế.. hỏi bác sĩ bảo không sao hết. Nhưng mà mình chỉ bị 1 ngày là hết (từ hồi mang thai tới giờ bị 2 lần rồi)..Trường hợp này không phải ai cũng bị dâu.. Nhưng nếu bạn thấy đau quá, kéo dài nhiều ngày và không chịu được thì tốt nhất nên tìm đến bác sĩ cho yên tâm.
    Chúc bạn chóng khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, theo mình đọc trong sách thì như mình 38 tuần là em bé xuống thấp, làm mẹ dễ chịu hơn và có thể thở dễ dàng, nhưng sao càng mấy tuần cuối, mình càng cảm thấy khó thở, lúc nào cũng như thiếu oxygen ấy. Cả đêm cứ loay hoay ko thở được, chống tay kiểu bò thì đỡ mệt một chút, nhưng chẳng lẽ cứ tư thế ấy cả đêm Thỉnh thoảng tim đập rất nhanh và mạnh mà mình thì chẳng có tiền sử về bệnh tim gì. Có phải cao huyết áp trong khi mang thai cũng có thể gây nên tình trạng này ko? Có mẹ nào biết chỉ cho mình với, tuần sau mình mới được gặp bác sĩ
    J1tS
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 591 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu ngực căng tức đau đớn, các bà mẹ nên ăn ít thực phẩm có chất mỡ, chất béo. Ăn nhiều rau cải, trái cây, gạo và đậu. Cách ăn uống này có tác dụng làm giảm kích thích tố oestrogen trong người bạn.

Nếu là phái nữ và đã từng sinh sản, hẳn bạn đã biết qua mùi vị của chứng đau ngực này. Đa số thai phụ sắp đến ngày sinh nở đều thấy ngực của mình càng ngày càng lớn lên, căng cứng và đau đớn khó chịu đến mức tìm một tư thế nằm ngủ hợp lý cũng khó khăn.

Cũng có thể bạn chưa từng sinh nở, nhưng mỗi tháng vào lúc sắp có kinh nguyệt, bạn cảm thấy ngực mình hơi bị sưng lên, khó chịu. Chiếc áo ngực thường ngày rất mịn màng, rất tiện nghi, nay lại gây đau mỗi khi bạn mang vào.

Chứng này xuất hiện do chu kỳ tự nhiên của các kích thích tố trong người bạn. Chúng kích thích tế bào của các tuyến sữa hoặc các tuyến chất lỏng khác trong vú, làm cho các tuyến này trương căng lên, kích thích các hạch khác trương căng theo để có thể cung cấp đủ máu nuôi các tế bào... Nhìn chung, sự trương căng này giống như phản ứng dây chuyền, từ đó vú bị sưng to hơn. Các tế bào thần kinh ở vú bị ảnh hưởng và tạo nên cảm giác đau đớn.

Hiện tượng này là tự nhiên và không thể tránh được; nhưng một số phương pháp có thể làm giảm sự đau đớn:

Thay đổi cách ăn uống: Giảm chất béo, tăng rau cải, trái cây, gạo và đậu. Cách ăn uống này làm giảm oestrogen, nguyên nhân chính tạo nên sự đau đớn.

Đừng để quá mập: Mức độ đau tỷ lệ thuận với độ béo. Chất mỡ quá nhiều trong cơ thể có tác dụng như các hạch chuyên sản xuất và dự trữ kích thích tố oestrogen.

Dùng các sinh tố: Chất prolactin cũng là một trong những nguyên nhân tạo nên chứng đau vú. Muốn ngăn chặn sự phát triển của chất này, bạn nên uống các sinh tố B, C, và canxi.

Kiêng cà phê: Nhiều bác sĩ dựa trên kinh nghiệm của họ đã khuyên bệnh nhân không nên uống cà phê hoặc những thứ có chứa cafein như nước ngọt, kem, ca cao... và nhất là những thuốc làm giảm đau có cafein.

Giảm ăn muối: Chất muối có thể làm nặng hơn sự sưng nề. Cố gắng giảm lượng muối lại trước khi có kinh nguyệt khoảng 1 tuần lễ, bạn sẽ ít đau hơn.

Lạnh và nóng: Đây là phương pháp thần kỳ có thể làm dịu đi bất cứ chứng đau nhức nào. Dùng nước đá bọc trong bao plastic rồi đắp lên chỗ đau qua một lớp khăn lông chừng 5-10 phút; kế đó thay bằng một khăn lông nhúng nước nóng vắt khô chừng 5 phút, rồi trở lại lạnh. Làm như vậy nhiều lần trong ngày có thể xoa dịu sự đau đớn. Nó làm giảm hầu hết các bệnh sưng như đau lưng, bầm mắt, sưng vú, cho đến những vết bầm gây ra do nguyên nhân khác.

(Nguồn:Sức khỏe công cộng)
    K5IC
    • bbb
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thai em được 32 tuần, chiều tối qua tới giờ em bị đau vòng ngực kinh khủng. Em thường nằm nghiêng sang trái nhiều, trước đây cũng bị đau nhoi nhói rồi thôi, nhưng hôm nay đau suốt đêm làm em không thể ngủ được. Nhất là khi bị hắt hơi sổ mũi< ngày nào em cũng bị hắt hơi chảy mũi> là đau khiếp luôn. Còn em bé trong bụng vẫn đạp tung tăng như mọi khi. Em lo sợ không biết đau ngực có ảnh hưởng hay cản trở lượng máu về nuôi em bé không.. vì nó gây cho em khó thở.. Các mẹ ai có kinh nghiệm hay gặp trường hợp như em, vui lòng chia sẻ với em với. Cám ơn các mẹ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 916 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình cũng đau ngực, có lúc đau phải làm matxa mói đỡ.Lại còn nổi gân máu nữa chứ, xanh lè xanh lét. Nhưng mẹ bảo không sao, đằng nào cũng sẽ đau, sau này cương sữa còn đau hơn thế nữa, tập dần đi là vừa.ác thía không biết nữa.Bầu bì thế này thấy thương mẹ mình quá các u ơi. Mình hứa sau này sẽ thương mẹ mình nhiều hơn nữa.Nghĩ cũng lạ, mẹ chồng thì mình không dám nói lớn tiếng bao giờ, mà mẹ mình thì mình lại hay mè nheo, gắt gỏng nữa chứ.
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bbb
    Thai em được 32 tuần, chiều tối qua tới giờ em bị đau vòng ngực kinh khủng. Em thường nằm nghiêng sang trái nhiều, trước đây cũng bị đau nhoi nhói rồi thôi, nhưng hôm nay đau suốt đêm làm em không thể ngủ được. Nhất là khi bị hắt hơi sổ mũi< ngày nào em cũng bị hắt hơi chảy mũi> là đau khiếp luôn. Còn em bé trong bụng vẫn đạp tung tăng như mọi khi. Em lo sợ không biết đau ngực có ảnh hưởng hay cản trở lượng máu về nuôi em bé không.. vì nó gây cho em khó thở.. Các mẹ ai có kinh nghiệm hay gặp trường hợp như em, vui lòng chia sẻ với em với. Cám ơn các mẹ!
    Chị cũng giống em rồi, nhưng em mới đc 11 tuần thôi nhưng suốt ngày hắt hơi, ngực em ko đau mà tức, nghia là tức trong lồng ngực, khó chịu lắm, như kiểu bị hòn đá đè lên ấy. chẳng biết sau có đỡ không nhỉ.
    • 409 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Khi thai càng lớn thể tích tử cung tăng lên chèn vào lồng ngực nên làm mẹ bị đau ngực, khó thở. Bé nhà mình được 31 tuần nhưng mình đã bị đau ngực từ cách đây 1-2 tuần rồi cơ, vừa rồi mình cũng bị hắt hơi xổ mũi rất khó chịu, khi hắt hơi cũng thấy đau ngực, đau bụng lắm, giờ thì khỏi rồi. bạn cố gắng giải quyết món hắt hơi xổ mũi đi cho khỏi mệt nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 923 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mới gần 25 tuần mà cũng tức ngực quá trời, nằm nghiêng bên nào cũng thấy tức ngực. Chỉ khi ngồi là hết nhưng ngồi mãi thì đau lưng.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Em là thành viên mới tham gia, em không có đề tài gì mới đâu, em chỉ mong được sự giúp đỡ của các mẹ thôi. Em đang có bầu mới được 7 tuần, nhưng gần đây em hay bị khó thở, em có hỏi Bs em hay đến khám, bs bảo đi điện tim thử xem. Có mẹ nào biết ở đâu chuyên điện tim cho bà bầu không, giúp em với!!!
    Ah, em có đọc trên diễn đàn về mấy vụ có bầu mà bị viêm bàng quang, em chưa đi khám, nhưng chắc cũng bị hay sao ý, vì em thường xuyên đi vs bị buốt, mà mỗi lần chỉ đi được chút chút thôi. Bs bảo em k được uống gì hết vì đang trong thời gian 3tháng, có mẹ nào có phương thuốc gia truyền k cho em biết với (hàng ngày em hay uống nước râu ngô rồi nhưng vẫn không đỡ).
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 431 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha Hoang
    Chào các mẹ!

Em là thành viên mới tham gia, em không có đề tài gì mới đâu, em chỉ mong được sự giúp đỡ của các mẹ thôi. Em đang có bầu mới được 7 tuần, nhưng gần đây em hay bị khó thở, em có hỏi Bs em hay đến khám, bs bảo đi điện tim thử xem. Có mẹ nào biết ở đâu chuyên điện tim cho bà bầu không, giúp em với!!!
    Ah, em có đọc trên diễn đàn về mấy vụ có bầu mà bị viêm bàng quang, em chưa đi khám, nhưng chắc cũng bị hay sao ý, vì em thường xuyên đi vs bị buốt, mà mỗi lần chỉ đi được chút chút thôi. Bs bảo em k được uống gì hết vì đang trong thời gian 3tháng, có mẹ nào có phương thuốc gia truyền k cho em biết với (hàng ngày em hay uống nước râu ngô rồi nhưng vẫn không đỡ).
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Em ở hà nội hay sg. Nếu ở sg, lần trước chị cũng bị như vậy cũng phải đi điện tim để kiểm tra. Chi đến kiểm tra ở phòng khám Việt Mỹ, 79 Điện Biên Phủ, Q1. Tel : 08.9104545. Em thử check xem
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gửi Ha Hoang,

Trước đây khi thai mình còn nhỏ, mình cũng hay bị khó thở lắm, giống như co cái gì chặn lại cổ họng của mình vậy,không thở được, phải lấy hơi thật sâu mới thở ra được, mình có đi khám bác sĩ bảo khongc ần phải đi đo điện tim làm gì, đó là chuyện bình thường, thai càng lớn thì sẽ càng khó thở hơn và gặp trường hợp này thường xuyên do thành bụng của mình bây giờ đang chèn lên cơ hoành nên gây ra khó thở thôi. KHo gặp như vậy thì bạn nên đứng lên đi đi lại lại đừng nên ngồi 1 chỗ và tìm không khí trời rồi hít thở thật sâu vào sẽ thấy dễ chịu hơn. CÒn vấn đề đi vệ sinh bị buốt thì bạn nên uống thật nhiều nước lọc vào, bầu bình thường thì 2l/ngày, còn bạn thì nên 2,5l/ngày, nhớ là bây giờ thai còn nhỏ nên chỉ uống nước lọc và sữa bầu là chủ yếu, đừng nên uống nuơc lá này lá kia không tốt cho sự hình thành của bé đâu, nếu muốn chắc thì nên hỏi ý kiến bác sĩ chứ đừng sử dụng các phương pháp gia truyền nào cả, nhớ nhé. Hiện giờ thai mình đã đuơc 34w rồi và trường hợp khó thở cũng ít xảy ra hơn quẫng chẳng hiểu tại sao nữa, hi hi chắc con nó thương mẹ nên nó không quậy lên cơ hoành nên vẫn thở bình thường
    • myc
      Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,223 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha Hoang
    Chào các mẹ!

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    1. điện tim cho bà bầu!
    em ra bệnh viện hoặc phòng khám tư nhân nào cũng có! tốt nhất là ra phòng khám tư nhân, vì ở bệnh viện phải chờ lâu lắm! điện tim vài phút là xong, rất nhanh, ko đau đớn gì, ko ảnh hưởng thai nhi!

sau này thai nhi to dần, khoảng tháng thứ 7, em sẽ lại bị khó thở trở lại! lúc đó ko phải đi điện tim nữa, mà có bầu tháng thứ 7 hầu như ai cũng bị khó thở như vậy!

2. đi vệ sinh buốt!
    em chịu khó uống nhiều nước, càng nhiều càng tốt! khoảng 2 lít/ ngày! nước sẽ giúp gan thải độc ra khỏi cơ thể tốt hơn và hệ thống tiết niệu của em ổn trở lại!

đúng là có bầu thời gian này, ko nên uống thuốc gì cả! em mua BÔNG MÁ ĐỀ hoặc RÂU NGÔ, đun lên lấy nước uống! ko ảnh hưởng gì đến em bé cả!

chúc em khoẻ, em bé mau lớn, mẹ tròn con vuông
    Có nuôi con mới biết lòng Cha Mẹ:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 298 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với. Cả tuần nay mình khổ sở quá, cứ nghĩ đến tối phải đi ngủ lại sợ. Tối nào cũng thế buồn ngủ díp cả mắt, nhưng cứ nằm xuống là không thể nào mà thở được. Cảm giác máu dồn hết lên mặt nóng bừng lên k thể thở nổi. Lại phải bò dậy, mặc dù đã xoay sở đủ kiểu.:Crying: :Crying: :Crying: Có cách j k chỉ cho mình đi các mẹ.
    HẠNH NHÂN*ÓC CHÓ*HỒNG DẺO THƠM NGON TUYỆT CÚ MÈO
    https://zaodich.com/forum/f2933/cac-m...-180k-1492558/
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh mang thai 32w cũng bị hiện tượng như vậy, mình có đi khám Bs bảo ko sao đâu, do thai ngày càng lớn nên đè vào cơ hoành nên mới vậy.Các mẹ chịu khó thay đổi tư thế khi ngủ ko nhất thiết phải nghiêng bên trái( tốt cho sự lưu thông máu cho thai) để mình luôn có cảm giác dễ chịu, khi khó thở quá thì ngồi hoặc đứng lên di lại 1 chút và hit thở sâu vào sẽ cải thiện tình hình hơn đấy, mình cũng làm vậy.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình bầu được 24w rồi,gần đây, mỗi khi ăn hơi no no thôi, thì lập tức có cảm giác bị tức ở phần mỏ ức. Đứng,ngồi, nằm, mình đã thay đổi rất nhiều tư thế mà vẫn không đỡ. Cảm giác khó chịu đó chỉ mất đi sau khoảng 2-3 tiếng sau khi ăn. Đôi khi lúc ngồi ăn, mình cũng đã có cảm giác đó. Khó chịu quá. Có mẹ nào bị như mình không? Và có ai biết cách khắc phục không chứ nếu mãi như thế này thì mình không chịu nổi. Cảm ơn các mẹ
    • 123 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Mình bầu được 24w rồi,gần đây, mỗi khi ăn hơi no no thôi, thì lập tức có cảm giác bị tức ở phần mỏ ức. Đứng,ngồi, nằm, mình đã thay đổi rất nhiều tư thế mà vẫn không đỡ. Cảm giác khó chịu đó chỉ mất đi sau khoảng 2-3 tiếng sau khi ăn. Đôi khi lúc ngồi ăn, mình cũng đã có cảm giác đó. Khó chịu quá. Có mẹ nào bị như mình không? Và có ai biết cách khắc phục không chứ nếu mãi như thế này thì mình không chịu nổi. Cảm ơn các mẹ
    Hôm trước mình đi học cũng có 1 mẹ hỏi về vấn đề này. Bác sĩ bảo do thai to ra đẩy cơ hoành lên phía trên , chèn ép vào tim ... nên có cảm giác tức, khó thở. Nhưng tiếc quá bác sĩ không nói cách khắc phục. Cố gắng lên thôi bạn ơi, tất cả vì con cái mà
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Ôi, có mình đây, mẹ xiaobaobao ơi. Mình bầu được gần 26 tuần và cũng hay bị tức tức giống mẹ nó đấy. Cách khắc phục là trong 1 bữa mẹ nó ăn ít thôi, lúc nào đói thì ăn tiếp. Một ngày ăn nhiều bữa. Mình cũng thực hiện như vậy rồi, hiệu quả lắm. Chúc 2 mẹ con xiabaobao khỏe nhé!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3