TIN TÀI TRỢ.

Khi nào thì bắt đầu uống viên bổ sung Sắt và Canxi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 108 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em giờ đang 15 tuần. Hiện đang uống viên Vitamama, sắp hết rùi. Em nghe nói trong quá trình mang thai còn phải uống bổ sung nhiều sắt với canxi nữa. Vậy các mẹ cho em hỏi khi nào thì bắt đầu uống và uống loại gì là tốt nhé. Tks các mẹ nhiều nhiều.
    Bố Nhím Mẹ Moon yêu Bông nhất trên đời****

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

hichic sắt thì uống ngay khi chuẩn bị mang thai ko thì có thai uống luôn mẹ nó à >.< - mẹ nó chắc khỏe ăn đủ chất nên 15 tuần vẫn chưa pải uống - chắc ko thiếu máu, choáng - canxi thì đến tuần 20 uống là vừa - còn nếu mẹ nó thiếu canxi quá thì uống sớm cũng ko sao >.< - tùy theo bác sĩ kê khi mẹ nó đi khám thai ^.^

hihi nick mẹ nó giống tên Tiếng Anh của mình ^.^ scarlet = Hồng Đỏ = Hồng Thắm :Battin ey:rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 60 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ngay lần đầu tiên đi khám được 5 tuần bác sỹ đã cho e uống viên sắt và can xi. Canxi tên là DONGKOO CALCIUM, tên viên sắt thì em không nhớ nhưng nó ở trong vỏ bạc ấy.Chị thử hỏi bác sỹ xem nhé!
    • 308 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Viên Sắt được uống tốt nhất là 3 tháng trước khi mang thai. Và uống trong suốt quá trình mang thai, đến khi sinh xong cho con bú vẫn cần uống axic folic bạn ạ.Axic folic có rất nhiều loại, nhưng viên Ferovit được mọi người và cả bác sĩ khuyên uống nhiều nhất.Canxi cũng vậy ! NHiều loại cho bạn chọn lựa.Mình nghe mọi người trong 4room bảo đến tháng thứ 5 mới uống canxi, nhưng bác sĩ khám thai thường xuyên cho mình thì kê toa có thuốc Canxi từ tuần thứ 14 cơ.
    • 238 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

viên này k thừa đi đâu, nên uống sớm lại càng tốt, từ khi có í định có bầu mẹ nó ạ!
    Còn không thì ngoài 3 tháng, khi bé bắt đầu hấp thụ chất của mẹ rồi, thế nào bsi cũng kê cho bạn, như tớ đây. Tớ định uống đến sau khi sinh luôn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bc e là bs,gửi thuốc nói em uống...thuốc sắt là FERROVIT,thuốc canxi là Ossopan 600mg...có mẹ nào uống giống e không ạ ?
    • 126 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình cũng uống calci Ossopan 600mg đây mẹ Ahoj nè. Uống theo chỉ định của bác sĩ. Nhưng bác sĩ không kê mình uống viên sắt, vậy là không uống luôn. Đợt này khám xong bác sĩ nói nếu ko thấy vấn đề gì mệt mỏi, chuột rút thì nên ngừng uống calci vài tuần, vì calci uống nếu dư thừa cũng không tốt, dễ gây sỏi thận. Vậy là mình dừng uống calci 2 tuần rồi. Các mẹ có ai không uống sắt, ko calci giống mình không? Mình đi siêu âm thì em bé vẫn phát triển tốt, thậm chí thai tương đối to nữa. Nhưng không uống bổ sung sắt với calci cứ hoang mang thế nào í các mẹ ạ. Cho em lời khuyên với!!!

hKlJJxGhKlJp7

• 238 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

tớ uống cả 2 của hãng Corbierre, hãng này đang qcáo rất nhiều thì phải.
    Canxi của nó là ống pha loãng (nhìn như philatop, kiểu ống tiêm i). Bác sĩ dạy lớp tiền sản cũng nói với tớ canxi nên pha loãng uống với nước, chứ uống dạng viên nén hơi khó hấp thụ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 937 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

em cũng được BS kê cho Ferovit nhưng phải lên đây nhờ các mẹ tư vấn cho hết băn khoăn mới dám uống hehâhh. Cám ơn mẹ 81 và mẹ POPPy nhé

Mẹ Nhô
    • 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

bác sĩ thấy tớ uống nhiều mắng cho nè - giờ bỏ sắt và canxi chỉ uống Procare - trong này chứa ít sắt và canxi hơn nhưng cũng nhiều vitamin - nhiều chất khác :Sigh:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 176 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

em mới có được 4w, từ hồi trước bs Sinh ở phòng khám Nguyễn Công Hoan đã cho uống thuốc này là loại uống cả lúc trước, sau và cho con bú để bổ sung chất...nhưng có bầu thì em đang định đi khám chỗ khác nên chưa khám lại. 004Có chị nào cũng đã uống thuốc này chưa , liệu 4w thì có cần bổ sung thêm cái gì để em bé được khỏe mạnh k các chị ơi :Rose:
    • 1,225 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

mình vừa nói ở trên đó - chỉ cần uống 1 loại này thôi - tuy ít sắt và canxi nhưng bác sĩ bảo thế là đủ - uống thêm sắt hoặc canxi thì lại thừa chất roài >.<

Procare nó có nhiều thành phần vitamin , DHA , Omega ... mà :Battin ey: mắc hơi các thuốc kia 1chuts
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 638 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

@mẹ meomeoxulong : bc e là bs,gửi cho e bảo uống,thì e uống thôi...bảo e tháng đầu uống mỗi ngày mỗi loại 2v...từ tháng tiếp theo mỗi ngày mỗi loại 1v uống cho đến khi sinh baby...sau đó ông tính tiếp :Laughing:
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    bác sĩ thấy tớ uống nhiều mắng cho nè - giờ bỏ sắt và canxi chỉ uống Procare - trong này chứa ít sắt và canxi hơn nhưng cũng nhiều vitamin - nhiều chất khác :Sigh:
    tớ uống sắt và canxi lúc 16w. Chị họ tớ uống sắt từ lúc mang thai, khi sinh em bé, nó bị chàm xanh đen 1 bên má, càng lớn vết đó càng lan rộng. đưa đi khám da liễu, người ta kết luận nó bị u máu dạng nhẹ do mẹ uống nhiều sắt quá :Sad:. Như vậy là uống thừa quá cũng có hại đúng ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

nghe các mẹ nói mình cũng hoảng quá. không uống thuốc không được, uống nhiều cũng không được.mà bác sỹ cho mình cứ thành công thức chứ có hỏi han cụ thể từng người đâu.mình vẫn đang uống sắt, cái viên gì gì B9 ấy, với lại Obimin, còn can xi thấy bác sỹ bảo tuần 17 bắt đầu uống nên chưa dám uống.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    sieuthiNHANH201002265608zmjmzjq2zj4022086
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

chị tớ cũng uống theo đơn của bs mà ko hiểu sao lại thế :Sad:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em uống viên tổng hợp sắt và axit forlic trước, còn calci thì nên uống theo chỉ định bác sĩ khi có thai các mẹ ạ
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em thì từ tuần thứ 12 đến giở vẫn uống Obimin & DHA (tảo biển). Em chưa thấy bác sĩ cho uống sắt hay canxi gì. Ko bít có trễ ko vì các mẹ khác đều đã uống canxi với sắt rồi ạ. Lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomeoxulong Xem bài viết
    Mình cũng uống calci Ossopan 600mg đây mẹ Ahoj nè. Uống theo chỉ định của bác sĩ. Nhưng bác sĩ không kê mình uống viên sắt, vậy là không uống luôn. Đợt này khám xong bác sĩ nói nếu ko thấy vấn đề gì mệt mỏi, chuột rút thì nên ngừng uống calci vài tuần, vì calci uống nếu dư thừa cũng không tốt, dễ gây sỏi thận. Vậy là mình dừng uống calci 2 tuần rồi. Các mẹ có ai không uống sắt, ko calci giống mình không? Mình đi siêu âm thì em bé vẫn phát triển tốt, thậm chí thai tương đối to nữa. Nhưng không uống bổ sung sắt với calci cứ hoang mang thế nào í các mẹ ạ. Cho em lời khuyên với!!!
    Mới đầu có thai (lúc 8 tuần đi siêu âm mới biết vì mình k nghén) thì cũng được cho uống bổ sung sắt, sau 12 tuần đi kiểm tra lại và làm các xét nghiệm về máu với HG gì đó thì bác sĩ k kê sắt nữa, calci mình cũng k được kê luôn. Mình song thai, so với bé nhà các mẹ mang thai đơn thì mỗi đứa nhà mình cũng bằng cân và chiều dài của các mẹ kia. Lúc đó vừa 12 tuần thôi. Chắc hàm lượng trong cơ thể mình cũng đủ rồi, chưa đến lúc phải bổ sung nên bác sĩ k kê thôi. Vì thừa hay thiếu những thứ này đều k tốt mà. Siêu âm và xét nghiệm thấy con khỏe là vui rồi, cảm giác lúc thấy hình hài con bé xíu nằm xếp hàng với nhau chân tay ngọ nguậy chút chút thôi mà cũng hạnh phúc rơi cả nước mắt. Đúng là ai lần đầu làm mẹ cũng thấy như vâỵ nhỉ. ^^