TIN TÀI TRỢ.

Khi mang thai ăn nhiều thực phẩm chua có hại gì cho thai nhi không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện nay mình đang mang thai lần đầu tiên, nên kinh nghiệm còn rất hạn chế, vì vậy rất cần những lời chia sẽ của các bạn. Mong rằng những kinh nghiệm của các bạn giúp đỡ mình nhiều trong lần mang thai đầu tiên này.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao không ai giúp mình zới
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 154 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng đang tập 1, mình cũng ăn nhiều đồ chua lắm nhất là mấy tháng đầu vì nghén nên chỉ ăn đồ chua thì mình mới đỡ ghê cổ. bây giờ mình 21 tuần rùi ,hôm trước đi SA em bé vẫn khỏe mạnh bình thường,trông yêu lắm, không sao đâu mẹ nó ạ. đừng lo quá mà ảnh hưởng đến con đấy,
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé ! yên tâm ăn uống điều độ là được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,124 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Theo tớ thì khi mang bầu, cơ thể thiếu cái gì thì mình sẽ thèm ăn thứ đó. Tuy nhiên kiêng ko ăn nhiều đồ chua thì tớ không thấy tài liệu nào nói cả (cứ yên tâm), có lẽ chỉ kiêng ăn nhiều đồ ngọt vì khi mang bầu dễ bị tiểu đường thai nghén!
    Chúc các mẹ và baby khỏe mạnh.
    wBrq9YH8p7
    • 182 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

hic! Me mybaby2008 co cai avatar giong avatar tren blog cua minh the! Minh thich cai anh em be do lam y'!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình cũng đang mang thai đc 8 tuần rồi, thời gian vừa qua và hiện tại mình chẳng ăn uống đc gì cả, ăn gì cũng phải có tí chua chua mới ăn đc, lúc nào bụng cũng đói cồn cào nhưng miệng ko ăn đc đụng tới thức ăn là ọe ra ngay, người lúc nào cũng uể oải, khó chịu, đi làm thì cứ như người mất hồn í, mặc dù đã cố gắng lắm rồi đó, mắc cỡ ghê, chẳng lẽ nghĩ ở nhà hoài cũng ko đc. Mọi người bảo ăn uống vậy sẽ ko đủ chất cho em bé, mình cũng lo lắm nhưng ko biết làm sao?

Các mẹ có cách nào ko giúp em với……
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 939 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn nhiều đồ chua không có hại cho thai nhi nhưng sẽ có một số ảnh hưởng cho mẹ. Nếu mẹ bị đau dạ dày thì nên hạn chế ăn chua hoặc trong những tháng mang thai cuối ăn chua nhiều gây tình trạng ợ chua, đau dạ dày khó chịu lắm bạn ạ. Lúc mới có thai thèm ăn chua thì có thể ăn thoải mái nhưng sau khi hết nghén bạn nên điều chỉnh lại mức độ chua cho hợp lý nhé.
    hpX2p7
    Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 5,168 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

con có ảnh hưởng j ko thì em chưa biết chứ mẹ thì nặng nề ah. em nghén toàn thèm ăn dưa muối, j đau dạ dày trầm trọng, hix hix
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 291 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình 4 tháng đầu chỉ thích ăn chua và cay :Silly: . Ăn cơm phải có canh chua mới ăn được hết bát cơm, trái cây thì chỉ thích ăn xoài xanh, cóc, ô mai vừa chua vừa mặn . Nói chung là bất cứ thứ gì chua cay mặn là thích ăn hết he he. Nhưng bắt đầu sang tháng thứ 5 đến bây giờ thì không còn thèm chua nữa, mọi thứ trở lại bình thường, hết thèm chua nhưng đặc biệt không thích ăn ngọt chút nào, nhất là các loại bánh ngọt. Ăn chua không vấn đề gì đâu, chỉ trừ các mẹ có triệu chứng đau dạ dày thì nên giảm bớt.
    Thơ thẩn mần chi ngán sự đời
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E nghe người ta bảo thèm chua thì sẽ sinh con gái. Không biết các mẹ thế nào chứ còn em thì trúng phóc. Em hay ăn đồ chua và kết quả SA thì đúng là con gái thật
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc đâu đó trên mạng thấy nói rằng ăn chua ko tốt cho em bé, nhất là trong thời gian đầu. Hồi mới mang bầu mình ăn mận suốt, chua lè mà vẫn thấy ngon, đọc xong bài báo đó thì hết hẳn thèm chua. Nhưng mình nghĩ chắc ko sao đâu, các mẹ có bầu vẫn nghén đồ chua đấy thôi.
    P/s: cho mình hỏi chút xíu, làm thế nào để post cái hình tính ngày của em bé dưới phần chữ ký thế hả các mẹ? Mình vào lily pie tạo stick cho em bé rồi mà hì hục mãi mà post lên toàn ra phần code thôi :Sick:
    Bố mẹ mong Chuột con từng ngày, mau lớn và khoẻ mạnh con yêu nhé

JwS9

www.chuotcon.info
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mommommy Xem bài viết
    E nghe người ta bảo thèm chua thì sẽ sinh con gái. Không biết các mẹ thế nào chứ còn em thì trúng phóc. Em hay ăn đồ chua và kết quả SA thì đúng là con gái thật
    Tớ thì ngược lại ! Thèm ăn đồ ngọt!Tăng kí cứ vù vù ... chóng cả mặt...:Laughing::Laughing:
    Đi sâ là công chúa !
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Nghén mà, buồn nôn nên cứ thèm đồ chua để thấy dễ chịu. Tớ bây giờ 31t mà vẫn ăn chua ác liệt đây.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có đọc trên báo, một báo cáo nghiên cứu nước ngoài nói rằng mẹ ăn chua nhiều em bé sẽ bị giảm trí thông minh. Do đó mình khoái xoài chua lắm nhưng ráng giảm bớt.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 78 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QiuXian Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Mình cũng đang mang thai đc 8 tuần rồi, thời gian vừa qua và hiện tại mình chẳng ăn uống đc gì cả, ăn gì cũng phải có tí chua chua mới ăn đc, lúc nào bụng cũng đói cồn cào nhưng miệng ko ăn đc đụng tới thức ăn là ọe ra ngay, người lúc nào cũng uể oải, khó chịu, đi làm thì cứ như người mất hồn í, mặc dù đã cố gắng lắm rồi đó, mắc cỡ ghê, chẳng lẽ nghĩ ở nhà hoài cũng ko đc. Mọi người bảo ăn uống vậy sẽ ko đủ chất cho em bé, mình cũng lo lắm nhưng ko biết làm sao?

Các mẹ có cách nào ko giúp em với……

Trong mấy tháng nghén mình cũng bị y hệt như mẹ nó. Và mình còn bị hạ huyết áp thường xuyên làm ông xã phải bỏ cả công cả việc về để chăm sóc( tranh thủ làm nũng chút).hehe.

Ai cũng mắng mình vì không chịu ăn như vậy làm gì có chất gì cho con chứ cố ép ăn mà ăn không nổi,nhưng cuối cùng thi bị ép ăn lòng đỏ trứng gà vậy có chỗ trứng gà đấy là duy trì được tình trạng nghén đó trong suốt thời gian nghén.

Đến tuần thứ 12 đi siêu âm, trôm vía thằng Ku nhà tớ - mẹ ăn bao nhiêu vào con hết( trong 3 thang nghén tớ sút mất 2kg vì không ăn được- vậy mà siêu âm lại thấy con mình khỏe và rất nghịch - cứ xoay bên nọ bên kia đến bác sĩ không thể nào đo được kích thước và trong lượng của Ku cậu), nhưng vì tinh trang nôn nhiều và hạ huyết áp khá nhiều mà nước ối của mình quá ít cũng làm cho Ku nhà mình cũng khó cử động.

Cứ thấy mọi người nói hết 3 tháng là hết nghén mà thấy tình trạng mình thế này thì biết bào giờ mới hết nghén , hết sợ ăn. Vậy mà vừa kết thúc 3 tháng mình đã ăn trở lại được rồi.Và đến giờ cũng đã hồi được với số cân ban đầu.

Và giờ mình cũng được 17 tuần rồi. Mẹ nó cứ yên tâm đi lúc đó nghén nôn nhiều cứ cố nhắm mắt vào ăn được cái gì thì cứ ăn, nôn ra lại ăn tiếp.không được nữa thì ăn lòng đỏ trứng gà, ở thời kỳ đó luc nào mình cũng sợ đồ dầu mỡ nên toàn ăn rau muống luộc thôi.Lúc đó không ăn được cơm thì cứ Ngô ra mà ăn, suốt ngày cứ có bắp ngô cầm trên tay để gặm, rồi để sẵn bịch mía( cứ thấy lợm giọng là bỏ 1 khẩu ra gặm nhấm nhu chuột để sạch miệng cho đỡ buồn nôn- đó cũng là cách để chữa say xe ôtô của mình( mình dùng cách đó để chữa say xe và rất thành công giờ thì đi ô tô vô tư luôn, trước đó đứng cạnh ô tô đã ngất ngư say rồi).Chỉ với mấy cách đơn giản đó mà cũng qua được 3 tháng nghén ngẩm khổ đến giờ nghĩ lại vẫn sợ quá.

Mình đọc sách và xem tư liệu thấy nói cũng cố gắng hạn chế ăn đồ chua nhiều quá không tốt cho bé con,hết thời gian nghén 3 tháng giờ mình lại thèm ăn đồ chua, mỗi ngày vắt mấy quả chanh( lấy nước cốt pha với muối) cứ nhấm nháp suốt ngày, giờ thì hạn chế rồi , mà lại chuyển sang thèm quả sơ ri mới chít chứ ( quả đó ở Hà Nội mình lại hiếm nữa chứ) hic...hic.rooling:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 58 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng đang mang thai lần đầu tiên, được 22 tuần rồi. Nhiều người bảo thèm đồ chua thì sinh con gái, đồ ngọt là con trai nhưng mình ko thích đồ ngọt, SA mấy lần bsỹ đều bảo con trai hehe. Từ khi có bầu mình cũng thèm mận lắm, ăn cả chục quả 1 lúc cũng được (trước đây thì không ăn nổi 2 quả mận vì ghê răng) nhưng phải kiềm chế vì mình bị nóng, ăn nhiều mận vào là nhiệt tứ tung.
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cũng mới có tập đầu tiên. Thèm chua, cay, mặn kinh khủng. Toàn thèm xoài xanh, ngày nào mình cũng măm xoài, giờ nghe các mẹ nói vậy thì đành hạn chế lại thôi: Sading.. sading..