TIN TÀI TRỢ.

Khi có thai các bà mẹ nên uống sữa gì????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi! cho mình hỏi tí bà xã mình mới mang thai lần đầu nên việc chăm sóc bà xã mình mình vẫn còn bỡ ngỡ lắm có bà xã nào thông thạo về chế độ dinh dưỡng trong thời kỳ mang bầu mách nhỏ cho minh chút a. Và cho mình hỏi trong thời kỳ mang thai thì có cho bà mẹ uỗng sữa thêm không? và nếu uống sữa thì cho uống sữa gì a. Bà xã mình mang bầu đến hôm này là được 6 tuần và 5 ngày rồi.
    Cảm ơn các bà mẹ rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

híc. không có bà mẹ nào cho mình lời khuyên nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,704 Bài viết

• 8,857 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2thanh Xem bài viết
    Các bà mẹ ơi! cho mình hỏi tí bà xã mình mới mang thai lần đầu nên việc chăm sóc bà xã mình mình vẫn còn bỡ ngỡ lắm có bà xã nào thông thạo về chế độ dinh dưỡng trong thời kỳ mang bầu mách nhỏ cho minh chút a. Và cho mình hỏi trong thời kỳ mang thai thì có cho bà mẹ uỗng sữa thêm không? và nếu uống sữa thì cho uống sữa gì a. Bà xã mình mang bầu đến hôm này là được 6 tuần và 5 ngày rồi.
    Em cũng đang mang thai gần 6 tuần đây. Em đang uống viên Furmafe B9 bổ sung Sắt và Acid Folic (vì em thiếu máu). Em đi khám tư vấn ở Viện Dinh Dưỡng, BS nói thực đơn hàng ngày cần ăn đa dạng, 1 bữa ăn phải đủ 4 nhóm thực phẩm thiết yếu là rau, tinh bột, đạm và dầu mỡ,; bổ sung nhiều thịt, cá, hải sản. Ngoài ra mỗi ngày cần uống 3 cốc sữa bà bầu, sữa bà bầu thường hơi khó uống nhưng em chọn được sữa XO Mum dễ uống và ngon lắm, BS bảo uống sữa ấy cũng được.
    Đặc biệt là bà bầu cần tránh làm việc nặng, tránh tâm lý xao động, buồn phiền hoặc bực tức khi mang thai. Nên anh cần giúp đỡ chị việc nhà, các việc nặng nhọc và chăm sóc động viên tinh thần cho chị vui nhé! Anh đèo chị đi làm cho an toàn và chị thích ăn món gì lạ lạ thì anh cố gắng mua cho chị ăn nhé! (Em đang mong chồng em chăm sóc em được như thế này đấy, hihi)
    Chúc anh chị khỏe và mẹ tròn con vuông nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,423 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình thì chả uống được sữa bà bầu vì bị đi ngoài, nôn mửa chắc la không hợp nên mình đang uống sữa tươi, bs mình bảo chủ yếu là ăn đủ chất và sữa chỉ là bổ sung thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Vy vì những lời khuyên của mẹ mình thì mình cho bà xã mình uống Zentomun những mình không biết thể có được không ạ. Theo lời khuyên của mẹ Vy mình về cố gẵng chăm sóc bà xã mình hơn và thử mua XO mum mong là bà xã mình uống được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,704 Bài viết

• 8,857 Được cảm ơn

Mình cũng chưa uống Zentomum bao giờ, nhưng nên uống thuốc theo sự kê đơn của BS, đặc biệt là trong giai đoạn thai kỳ. Sữa XO dễ uống lắm, bà xã anh chắc là sẽ thích đấy. Vì em cũng mua mấy loại uống thử rồi, toàn loại khó uống, mỗi úong XO là vừa miệng: ko ngọt quá, ko có mùi tanh... Em ko ăn được nhiều, ăn nhiều hay bị đầy bụng và 1,2 ngày nay còn buồn nôn nữa nên cố gắng uống thật nhiều sữa để có nhiều dinh dưỡng cho 2 mẹ con. Mấy hôm nay lừa được anh xã nhà em pha sữa rồi, sướng lắm, ho 1 câu là có 1 cốc sữa uống, hi hi! Anh 2thanh tập pha sữa cho vợ đi nhé!
    • 1,071 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Mình thì hồi bầu đến giờ chỉ uống mỗi Anmum. Kinh nghiệm đi mua sữa của AX mình là hay so sánh thành phần dinh dưỡng giữa các loại sữa với nhau, cuối cùng chọn Anmum và BS cũng nói sữa này tốt. Bạn thử xem thế nào nha. Anmum mình uống loại chocolate nên cũng k quá khó uống, pha nước ấm uống là ok thôi. 1 ngày uống 2 cốc là đủ chất. Ngoài ra, kết hợp thêm ăn uống bên ngoài nữa nếu vợ bạn k bị nghén. Mong 2 vợ chồng luôn vui, khỏe để chờ đón con yêu ra đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mấy hôm nay lừa được anh xã nhà em pha sữa rồi, sướng lắm, ho 1 câu là có 1 cốc sữa uống, hi hi! Anh 2thanh tập pha sữa cho vợ đi nhé!
    Thế Mẹ Vy Cho anh sdt của ax nhà em đi để anh học hỏi kinh nghiệm:Smiling:
    Nhưng ở chỗ anh không có bác sỹ chuyên khoa sản khám tư nên cũng khó quá nhiều khi muốn hỏi một vấn đề gì mà cũng không được à.
    Em bây giờ thì uống những thuốc gi???
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy loại nào cũng khó uống, hiện tại đang chiến đấu ngày 2 lần với Mama sữa non, chỉ fải fa với 30ml nước thôi nên nhắm mắt 1 hơi là hết, đến h uống sữa mà như như uống thuốc. tự dưng cảm thông với thằng cháu lười uống sữa của mình quá
    • 2,070 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

E cg có thai đc gần 7w nè.E đang uống sữa anmum,cg dễ uống.OX e thương vợ lắm.Tối nào cg pha sữa cho vợ uống.E đang nghĩ dưỡng 1 tuần ở nhà cho khoẻ,trưa nào ox cũng gọi dt hỏi xem thich ăn gì rồi mua về cho vợ,xong lại chạy đi làm tiếp.Thương oxa ghê:Kiss::LoveStruc::Kiss:.
    Con là tất cả của cuộc đời mẹ :Kiss:
    • 2,539 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

mình tính uống sữa tươi vinamilk thì đc k nhỉ? vì ghiền mùi sữa tươi hơn
    s7JUp7
    • 1,121 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Mình nghe nói sữa tươi nào cũng được mẹ nó à, hiện mình cũng đang uống sữa tươi tách béo của úc, uống quen rồi nên thấy hợp vị, không muốn đổi sữa khác. Ngoài ra mình vẫn uống Vitammin tổng hợp và E nat.
    Đời thay đổi khi ta thay đổi.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 206 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bầu bé 2 ko muốn động một tí sữa bầu nào, nên đành u sữa tươi. Cũng chỉ là bổ sung thôi, cố gắng ăn đa dạng các mẹ ạ. Nói thế thôi, chứ nghén ngẩm cũng khó ăn lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,704 Bài viết

• 8,857 Được cảm ơn

Thế Mẹ Vy Cho anh sdt của ax nhà em đi để anh học hỏi kinh nghiệm:Smiling:
    Nhưng ở chỗ anh không có bác sỹ chuyên khoa sản khám tư nên cũng khó quá nhiều khi muốn hỏi một vấn đề gì mà cũng không được à.
    Em bây giờ thì uống những thuốc gi???
    Pha sữa có gì khó đâu anh, anh cứ pha đúng theo hướng dẫn sử dụng của nó là được mà. Nếu chị uống thấy nhạt thì anh pha thêm 1,2 thìa nữa cho dễ uống, chả sao đâu. Anh ở đâu mà ko có bác sĩ sản? Nếu ở HN em chỉ chỗ cho.
    Em giờ chỉ uống mỗi Furmafe thôi, bác sĩ bảo sau 4 tháng thì úông bổ sung Canxi nữa, nhưng tầm này chưa uống canxi được đâu nhé!
    Đặc biệt bà bầu tuyệt đối ko được uống thuốc bắc đâu anh nhé, kể cả thuốc bổ hay là thuốc an thai gì gì nữa, nguy hiểm lắm đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vycuoc Xem bài viết
    E cg có thai đc gần 7w nè.E đang uống sữa anmum,cg dễ uống.OX e thương vợ lắm.Tối nào cg pha sữa cho vợ uống.E đang nghĩ dưỡng 1 tuần ở nhà cho khoẻ,trưa nào ox cũng gọi dt hỏi xem thich ăn gì rồi mua về cho vợ,xong lại chạy đi làm tiếp.Thương oxa ghê:Kiss::LoveStruc::Kiss:.
    mẹ vycuoc bắt đầu post bài bên box này hơi bị nhiều òi nghen
    từ đầu đến giờ em làm biếng uống sữa lắm, mỗi hộp similac mẹ chồng mua cho uống đến lsuc gần sanh vẫn chưa hết, nhg sữa tươi thì uống nhiều lắm, vả lại bs khám cho em bảo cũng ko cần, ăn đầy đủ dinh dưỡng là ok rùi, nguyên văn chị ý nói khi em đi khám lần đầu là : "đâu phải vì mình uống sữa này sữa nọ mà con mình thông minh hơn con ngta đc đâu, chắc gì những nhà nghèo ko có xiền mua sữa ngoại, sữa tốt uống mà con kém thông minh đâu...."
    • 483 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Hoan hô bố này nhé :Applause:, quan tâm chăm sóc vợ là một liều thuốc bổ quí giá cho chị em bầu bì lắm rồi. Mình ghi lại một số thứ mà mình còn nhớ được nhé.
    Về ăn uống:
    - ăn theo nhu cầu, tức là thích gì ăn nấy, đừng kiêng kem phi lý.
    - Tuyệt đối không ăn đồ sống (kể cả rau sống), hạn chế thức ăn nhiều muối.
    - Nên ăn thức ăn có chứa nhiều canxi như tôm, cua, cá, trứng, sữa.
    - Nên ăn thức ăn có nhiều vitamin A (rau, củ, quả có màu đỏ cam hoặc xanh đậm).
    - Kinh nghiệm dân gian thì khuyên phải kiêng ăn đu đủ xanh, rau ngót, uống nước dừa trong 3 tháng đầu (vì dễ bị sảy thai). Nên uống nước dừa vào những tháng cuối thai kỳ để bé sạch sẽ trắng trẻo.
    - Cũng kinh nghiệm dân gian thì khuyên ăn cá chép (mua cá loại nhỏ, để nguyên con hấp chín) , ăn trưng ngỗng (cái này khó ăn lắm) giúp bé thông minh.
    - Sữa thì bà xã thích sữa gì thì mua loại đó, thật ra thành phần sữa không khác nhau nhiều đâu bạn. Nếu không uống được sữa bà bầu thì sũa tươi cũng tốt.
    Về sinh hoạt:
    - Đi giày bệt.
    - Tránh tiếp xúc với chó mèo, vật nuôi.
    - Quần áo rộng rãi, thoáng mát.
    - Tránh cáu giận
    - Mua đĩa nhạc thính phòng cho em bé nghe nhé
    - Không nên ngồi xổm
    - Nếu có điều kiện thì nên chở vợ đi làm cho an toàn nhé. Hạn chế để bà bầu đi xe máy.
    - Và chiều vợ hết cỡ nhé (các bà bầu dễ xúc động và hay tủi thân khóc lóc lắm đấy).
    Tạm thời chỉ nhớ được đến thế. Chúc mừng 2 vợ chồng bạn nhé.
    • 855 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

5 tháng đầu em cũng chăm uống sữa bầu lắm , nhưng tới tháng thứ 6 này tự dưng lại thấy sữa bầu rất khó uống , uống vào bị ngấy và buồn nôn , em quyết định dừng uống sữa bầu lại , chuyển sang uống sữa tươi , ăn sữa chua......bổ sung những thực phẩm từ sữa...em thấy vẫn rất khỏe , không nhất thiết phải uống sữa bà bầu ...........hì.
    1-10

ĐINH THÙY LINH
    TKVCB :0011002308318
    TKBIDV:1230000040162
    • 252 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nguy rồi. Mình chưa uống được tý sữa bầu nào (dù trong nhà đang có máy loại liền), cứ nghĩ đến là thấy sợ rồi, thậm chí phải cất biến đi kẻo nhìn đã thấy ngán rồi. Có lẽ tại hồi có bầu bé đầu mình có uống và đã thấy sợ rồi nên bây giờ chịu hẳn luôn.
    Mình cũng cố gắng uống sữa tươi, sữa chua thay thế nhưng gần đây cũng sợ rồi. Tự dưng mấy hôm nay lại thèm sữa đặc (đi siêu thị vác về mấy hộp liền vì thèm quá). Không biết uống sữa đặc thì có sao không nhỉ? (mình vẫn sợ loại này nhiều đường, không tốt cho cả mẹ và con, nhưng mà tại vì thèm quá)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

E cg có thai đc gần 7w nè.E đang uống sữa anmum,cg dễ uống.OX e thương vợ lắm.Tối nào cg pha sữa cho vợ uống.E đang nghĩ dưỡng 1 tuần ở nhà cho khoẻ,trưa nào ox cũng gọi dt hỏi xem thich ăn gì rồi mua về cho vợ,xong lại chạy đi làm tiếp.Thương oxa ghê:Kiss:Love%20Struck:Kiss:.
    • 11 năm
    • 227 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tốt nhất là uống sữa tươi thanh trùng nếu vợ bạn uống mà không bị tăng nhiều cân quá. 2 tháng đầu tớ chỉ uống sữa tươi nhưng bị tăng tận 4kg nên phải chuyển sang Morinaga của Nhật, đủ chất mà độ béo chỉ bằng 1/5 so với sữa tươi. Các bà bầu ở cơ quan tớ đều tín nhiệm vụ Morinaga này.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2