Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khâu eo cổ tử cung (phần 2) - Cùng chia sẻ kinh nghiệm dưỡng thai, khâu eo cho các mẹ có tiền sử sinh non

• 269 Lượt chia sẻ
  • 219K Lượt đọc
  • 1.64K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dành cho các mẹ có tiền sử sinh non 3 tháng giữa, mang song thai-đa thai mà có nguy cơ sinh non do CTC ngắn-thấp-hở sớm. Khi có tiền sử rồi bs sẽ tiến hành đo kênh CTC từ 12-14w để quyết định khâu eo dự phòng hay không.
    - Về mặt chỉ định khi kênh tử cung ở 12-14w mà < 26mm thì khâu eo, nhưng thực tế < 29 là các BS đã chỉ định khâu rồi.
    Sau khi khâu eo các mẹ nên hạn chế đi lại hay leo cầu thang nhiều, theo dõi cơn gò thường xuyên để dùng thuốc giảm gò kịp thời, tránh để bị gò nhiều dễ làm xóa mở CTC.
    - Khoảng 28w bs sẽ cho tiêm trưởng thành phổi cho bé.
    - Các mẹ nên theo bs nào có đỡ sinh ở những bv sản lớn và có khu dưỡng nhi tốt vd như Từ Dũ
    - Chúc các mẹ & bé luôn khoẻ mạnh & bình an!!!
    Link tầng 1: https://www.webtretho.com/forum/f92/k...han-1-a-84165/

http://ebladdercancer.com/wp-content/uploads/2011/05/Bladder-Cancer-Prevention.jpg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình mang song thai 12w, 1 rau bám đáy mặt trước, 1 rau bám đáy mặt sau. Sang tuần mình cũng vào viện C để khâu đây mà lo quá. Mẹ Jennyp nhắc đến cơn gò thì cho mình hỏi: mình từ lúc có thai 6w là nhiều lúc đã thấy có những cơn cử động, lúc thì cuộn, lúc thì cứng bụng. Đến bây giờ mình vẫn bị. Nhiều lúc nằm nghiêng sang trái vẫn thấy có gì đó cuộn cuộn và chuyển động trong bụng mình, cảm nhận rất rõ. Vậy đó có phải cơn gò k? Hàng ngày mình vẫn uống 4v Spamasverine.
    Mà mình ngồi thì khó ngồi lắm. Cảm giác khó thở, như có cái gì chèn xuống. Đại loại ngồi 5p là p nằm (. Có mẹ nào bị giống mình k? Sao mình thai vẫn bé mà đã nthe rồi? Có vấn đề gì không hả các mẹ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @mechip511: theo mình biết gò là bụng dưới sẽ gom cứng lại 1 cục ý, còn cảm giác cuộn như mẹ nó mình cũng thi thoảng bị khi nằm ngửa, kê chân cao, nhưng cũng bị thoáng qua thôi và mình sờ bụng ko cứng nên nghĩ ko sao. Mẹ nó hôm nào tái khám hỏi bs xem sao rồi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Mình cũng đc 12w4d rồi mà trog SG 16w mới đo kênh TC và quyết định khâu hay ko. Hiện giờ bs chỉ cho mình đặt Utrogestan 200mgx3v/ ngày đến 36w thôi. Mà nghe nói dùng progesteron nhiều dễ ảnh hưởng đến giới tính thai nhi nếu là bé trai nên cũng k bít thế nào nữa. Kênh ctc mẹ nó đc bn?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 199 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hu hu các chị ơi, có chị nào sinh non xong mà dịch ra đến tận 2 tháng chưa hết không ạ? Em bị lây dây đến nay là 2 tháng rồi mà vẫn ra. Dịch nâu đen (thi thoảng có máu đỏ) kèm những mảng dai dai ấy ạ . Hai tuần trc em đi khám bs bảo sắp hết rồi, bình thường, thế mà đến hnay vẫn vậy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Demgiare Xem bài viết
    Hu hu các chị ơi, có chị nào sinh non xong mà dịch ra đến tận 2 tháng chưa hết không ạ? Em bị lây dây đến nay là 2 tháng rồi mà vẫn ra. Dịch nâu đen (thi thoảng có máu đỏ) kèm những mảng dai dai ấy ạ . Hai tuần trc em đi khám bs bảo sắp hết rồi, bình thường, thế mà đến hnay vẫn vậy
    em đi hốt thuốc bắc uống đi cho ra hết sản dịch luôn, ăn rau ngót & rau tần ô (cải cúc) nhiều vào là hết ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 199 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennyp Xem bài viết
    em đi hốt thuốc bắc uống đi cho ra hết sản dịch luôn, ăn rau ngót & rau tần ô (cải cúc) nhiều vào là hết ah.
    Hic, em uống thuốc bắc rồi, cũng toàn ăn rau ngót mà cũng ko thấy hết c ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 57 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

chị đi siêu âm đầu dò xem khéo sót nhau đấy chị ah, sinh non dế sót nhau lắm. bình thường 6 tuần là phải sạch rồi, nếu chị bị như vậy dễ là sót một tí nhau đấy, đi khám sớm kẻo bị viêm nhiễm ạ
    PovFsQMPovFp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 367 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

so sad, vừa vào topic sinh non, thai lưu to có chị bị như vậy, vào đây lại gặp chị demgiare, rồi cả chị em hay nói chuyện nữa, cũng tình trạng y như thế, chị ý dc bs chuẩn đoán viêm niêm mạc tử cung, em cũng bị giống các chị, thì viện c bảo viêm ctc tạp khuẩn, thuốc uống đặt, kết quả vẫn là 0, chắc k phải viêm thông thường rồi, ....chán quá, chị ơi, chị đi khám ngay đi nhé, có j về bảo em với, e cũng đang hoang mang lắm, con cái thì đã mất rồik, k thể lấy lại dc, sức khỏe giờ cũng mất nốt thì chắc k còn thiết sống nữa, so sad, 1 trung thu cực buồn, ,..... cho e chia sẻ tâm trạng với,
    chúc cả nhà may mắn bình an
    Có những nỗi đau tưởng không bao giờ có thể nguôi ngoai...

Có những vết thương lòng chỉ tạm lắng xuống mà không thể nào thôi xót xa...

Có những phút giây chìm đắm trong bế tắc, tuyệt vọng mà nào biết ánh sáng đang le lói phía cuối con đường...

Khi hướng về phía mặt trời, bóng tối sẽ khuất sau lưng ta…….Khi đêm đến bạn sẽ thấy những vì sao…..
    • 367 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poruru Xem bài viết
    chị đi siêu âm đầu dò xem khéo sót nhau đấy chị ah, sinh non dế sót nhau lắm. bình thường 6 tuần là phải sạch rồi, nếu chị bị như vậy dễ là sót một tí nhau đấy, đi khám sớm kẻo bị viêm nhiễm ạ
    buồn lắm, sau 2 tuần tớ đi khám sót dịch về uống thuốc của viện, ray ngót nc dừa các kiểu thì sau đó cũng hết nhưng có khi k ổn cậu ạ...giờ k biết nên đi khám ở đâu nữa, ở đâu cũng qua loa đại khái, đang tính liều đi mổ nội soi luôn, mà k biết có dc k, mất phương hướng kinh khủng

Có những phút giây chìm đắm trong bế tắc, tuyệt vọng mà nào biết ánh sáng đang le lói phía cuối con đường...

Khi hướng về phía mặt trời, bóng tối sẽ khuất sau lưng ta…….Khi đêm đến bạn sẽ thấy những vì sao…..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc đó mình đc khoảng 1 tháng là đi hốt thuốc bắc luôn, chỉ cần 3-5 thang uống vào sản dịch đc tống ra sạch sẽ. Nếu sót nhau thì phải bị sốt cơ . Kinh nghiệm của mình càng lo lắng càng bị ra lắt nhắt như thế, với k nên uống nước dừa, rau má trog giai đoạn này nha vì mới bị mất nhiều máu mà uống mấy loại này ko tốt. Chịu khó xoa bụng theo chiều kim đồng hồ để TC co thắt cũng giúp tống sản dịch ra đó. Sau đó thì nên:
    - đi ktra phụ khoa nếu có viêm nhiễm thì đặt thuốc
    - bốc thêm thuốc bắc uống giúp bồi bổ khí huyết, ấm & khoẻ TC
    • 7,632 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

Em có khâu vá hay đụng đến Kim chỉ gì không? Nếu có thì dừng ngay nhé, các cụ xưa dạy mới sinh xong đụng đến Kim chỉ là hoài ko hết sản dịch đâu. Chị bữa nay đc 2 tuần mà cũng Vân còn chưa hết nữa, lần trc hơn 1 tháng mới hết. Em có siêu âm ko. SIÊU âm cũng biết đc còn ít hay nhiều, chịu khó đi lại nhiều nhé. Bữa nay chị đi lại bình thường ra ngoài đường luôn rồi.
    • 7,632 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

Mình hôm trc bị sót nhau, 2 hôm sau sinh Bs khám rồi chích cho mũi trợ sanh nữa và bắt thụt hậu môn. Híc Hic đau đẻ thêm một lần thấu trời luôn. Mình nghĩ ko phải bị sót nhau đâu vì khi khám ra viện Bs đã khám trong rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 57 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Lúc đó mình đc khoảng 1 tháng là đi hốt thuốc bắc luôn, chỉ cần 3-5 thang uống vào sản dịch đc tống ra sạch sẽ. Nếu sót nhau thì phải bị sốt cơ . Kinh nghiệm của mình càng lo lắng càng bị ra lắt nhắt như thế, với k nên uống nước dừa, rau má trog giai đoạn này nha vì mới bị mất nhiều máu mà uống mấy loại này ko tốt. Chịu khó xoa bụng theo chiều kim đồng hồ để TC co thắt cũng giúp tống sản dịch ra đó. Sau đó thì nên:
    - đi ktra phụ khoa nếu có viêm nhiễm thì đặt thuốc
    - bốc thêm thuốc bắc uống giúp bồi bổ khí huyết, ấm & khoẻ TC
    Cũng tùy trường hợp bạn ah, đợt mình thì sót 1 tí nên cũng chẳng sốt siếc gì đâu. Uống thuốc co bóp tử cung đẩy ra cũng ko hết, xay rau ngót uống cũng không được. Mà nó cũng kiểu dây dưa mãi ko sạch hẳn đấy, có lúc sạch 1-2 ngày xong nó lại bị ra. Xong phải đi siêu âm đầu dò bác sĩ bảo sót 1 tí và hút sản dịch về mới hết hẳn đấy ạ.
    PovFsQMPovFp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ryan_tongtien Xem bài viết
    Em có khâu vá hay đụng đến Kim chỉ gì không? Nếu có thì dừng ngay nhé, các cụ xưa dạy mới sinh xong đụng đến Kim chỉ là hoài ko hết sản dịch đâu. Chị bữa nay đc 2 tuần mà cũng Vân còn chưa hết nữa, lần trc hơn 1 tháng mới hết. Em có siêu âm ko. SIÊU âm cũng biết đc còn ít hay nhiều, chịu khó đi lại nhiều nhé. Bữa nay chị đi lại bình thường ra ngoài đường luôn rồi.
    chị ơi thế lúc đang bầu bí có phải kiêng khâu vá kim chỉ ko? em còn mấy cái tranh thêu dang dở chưa làm xong định sắp tới mà nằm nhà treo chân thì lấy ra thêu cho đỡ bùn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 57 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi darrrling Xem bài viết
    buồn lắm, sau 2 tuần tớ đi khám sót dịch về uống thuốc của viện, ray ngót nc dừa các kiểu thì sau đó cũng hết nhưng có khi k ổn cậu ạ...giờ k biết nên đi khám ở đâu nữa, ở đâu cũng qua loa đại khái, đang tính liều đi mổ nội soi luôn, mà k biết có dc k, mất phương hướng kinh khủng
    Đợt tớ dịch dây dưa mãi phải đi hút sản dịch đấy. xong thì sạch sẽ luôn, bsi kê cho Marvelon uống, hết 1 vỉ thì 2 ngày sau QKĐ luôn.
    PovFsQMPovFp7
    • 367 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Cũng tùy trường hợp bạn ah, đợt mình thì sót 1 tí nên cũng chẳng sốt siếc gì đâu. Uống thuốc co bóp tử cung đẩy ra cũng ko hết, xay rau ngót uống cũng không được. Mà nó cũng kiểu dây dưa mãi ko sạch hẳn đấy, có lúc sạch 1-2 ngày xong nó lại bị ra. Xong phải đi siêu âm đầu dò bác sĩ bảo sót 1 tí và hút sản dịch về mới hết hẳn đấy ạ.
    ngán lắm bạn ạ, tớ cũng bị rây rây như thế, sau 2 w sinh tớ đi khám, bị sót ít dịch , uống thuốc alsoben, 1w sau khám lại bảo k có dịch nhưng niêm mạc còn dày, lại cho misoprotol lần này hơn chục viên liều cao cơ, sau đó đi khám thì bảo hết rồi, mà mãi vẫn bị rây rây dịch âm đạo trắng trong dai đó, chán quá, chả biết phải làm sao, đến giờ 3 tháng rồi, nản kinh, ah ra kinh nguyệt toàn lẫn cái nhày nhày đó thôi, k biết có ai giống mình nữa k, nản kinh khủng.
    biết thế lúc bs bảo hút lại, hút luôn cho xon thuốc với thang để lâu viêm nặng rồi, ôi là buồn

• 7,632 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

chị ơi thế lúc đang bầu bí có phải kiêng khâu vá kim chỉ ko? em còn mấy cái tranh thêu dang dở chưa làm xong định sắp tới mà nằm nhà treo chân thì lấy ra thêu cho đỡ bùn
    He he mình cũng có ý Đinh đấy khi bầu bì á nhưng rồi chẳng làm đc vì nằm thêu rất khó và mỏi tay, chồng thì cấm tiệt luôn vì sợ mình gồng người nên thôi luôn. Bức tranh của mình 3 năm rồi chưa xong 1/4. Thôi cứ kiếm vài Quyên truyện rồi film về luyện cho nó lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    He he mình cũng có ý Đinh đấy khi bầu bì á nhưng rồi chẳng làm đc vì nằm thêu rất khó và mỏi tay, chồng thì cấm tiệt luôn vì sợ mình gồng người nên thôi luôn. Bức tranh của mình 3 năm rồi chưa xong 1/4. Thôi cứ kiếm vài Quyên truyện rồi film về luyện cho nó lành.
    bức tranh của em cũng 3 năm giống chị đó mà chắc mới được 1/5 hehehe. mà hình như đặt utro vào thấy bụng nhẹ nhõm hơn phải ko chị? em cứ sáng ngủ dậy thấy bụng xẹp lép nhiều khi tưởng như ko phải bầu luôn ấy, xong ăn sáng ăn trưa các kiểu xong mới thấy bụng to to 1 tí, đi lại thì cũng cảm thấy bình thường ko nặng nề lắm nên cứ lo lo. trừ khi nào bị đầy hơi hay táo bón do viêm đại tràng thì bị đau co thắt 2 bên bụng dưới thôi, cứ xì hơi đc là hết đau. em hỏi bs thì bác nói phải chịu thôi với lại đặt cái utro nó cũng làm mình bị táo, rõ khổ hic
    • 7,632 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

bức tranh của em cũng 3 năm giống chị đó mà chắc mới được 1/5 hehehe. mà hình như đặt utro vào thấy bụng nhẹ nhõm hơn phải ko chị? em cứ sáng ngủ dậy thấy bụng xẹp lép nhiều khi tưởng như ko phải bầu luôn ấy, xong ăn sáng ăn trưa các kiểu xong mới thấy bụng to to 1 tí, đi lại thì cũng cảm thấy bình thường ko nặng nề lắm nên cứ lo lo. trừ khi nào bị đầy hơi hay táo bón do viêm đại tràng thì bị đau co thắt 2 bên bụng dưới thôi, cứ xì hơi đc là hết đau. em hỏi bs thì bác nói phải chịu thôi với lại đặt cái utro nó cũng làm mình bị táo, rõ khổ hic
    Hì hì hổng phải tại thuốc đâu. Mình ngủ cả đêm thì sáng dậy người nhẹ hơn vì ko có gì trong bụng, bụng mềm xèo xẹp lép à. Ăn sáng xong thì ko sao, cứ ăn trưa xong là bắt đầu bụng to đùng đến khi đi ngủ luôn. Cả ngày ăn uống nên bụng cứ tích lại to mà. Ban ngày uống nước này kia nữa, giêng đêm đi tè độ 2 hoặc 3 lần là bụng Đa xẹp đáng kể rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,805 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hì hì hổng phải tại thuốc đâu. Mình ngủ cả đêm thì sáng dậy người nhẹ hơn vì ko có gì trong bụng, bụng mềm xèo xẹp lép à. Ăn sáng xong thì ko sao, cứ ăn trưa xong là bắt đầu bụng to đùng đến khi đi ngủ luôn. Cả ngày ăn uống nên bụng cứ tích lại to mà. Ban ngày uống nước này kia nữa, giêng đêm đi tè độ 2 hoặc 3 lần là bụng Đa xẹp đáng kể rồi.
    đúng rồi chị em cũng y như thế hèn gì em thấy bụng em êm ru ah chỉ thấy hơi to ra thôi chứ chả cảm giác là đang có thai luôn í, chắc do em mới 13w thai còn bé. Khổ ghê hm bữa em xn nước tiểu thấy có Blood (hồng cầu) chỉ sổ 25 (giá trị TB 0-5) thôi mà đi bs nói chả sao, uống nhìu nước vô, mà 1 ngày em uống hơn 2 lit nước mà k hiểu sao lại bi viêm đường tiết niệu hay sao ấy. đi tiểu chả bị buốt hay gì hết, trừ khi ngủ say quá quên tiểu đêm thì bụng dưới bị đau co thắt âm ỉ đi tiểu hết lại hết đau. mà tình trạng này xảy ra có 2-3 lần dạo này tối em hạn chế uống nước rồi với trc khi đi ngủ là đi tiểu trc đến tầm 5am dậy tiểu lần nữa rồi đặt utro xong làm 1 giấc đến 7-8am dậy thôi, em đang đinh hết tháng này em xin work at home cho khỏe, ngồi nhiều sợ bị táo w trĩ nữa quá hic.
    Không biết tình hình chị camlinh dạo này thế nào nữa