TIN TÀI TRỢ.

Khám sàng lọc trước sinh, khoảng sáng sau gáy dày

• 3.57K Lượt chia sẻ
  • 212K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình 29t, đang mang thai lần 2 tuần thứ 16. Con đầu là con gái, 4 tuổi. Lần sinh nở đầu tiên thuận lợi. Vợ chồng mình cũng có đôi chút tính toán để mong sinh con trai nhưng giờ đây chỉ mong sao con sinh ra được mạnh khỏe.
    Tuần thứ 6, tim thai đều, có bóc tách nhẹ, bắt đầu nôn nghén nhiều. Điều trị nội tiết 1 tuần.
    Tuần thứ 9, lại bóc tách nhẹ, nghén nặng. Điều trị nội tiết 1 tuần.
    Tuần thứ 11, siêu âm BS nói dày da gáy 4,4 mm. Khỏi phải nói, mình đã suy sụp nhiều thế nào. Sau hơn 1 tháng cực khổ với chứng nghén, sút gần 5kg, cơ thể gần như kiệt sức, điều khiến mình vượt qua được là biết rằng sẽ có ngày được chào đón con yêu. Giờ thì phải nghĩ đến việc khác rồi. Trăm lần mình hỏi tại sao việc đó lại đến với mình, tuổi tác, môi trường làm vc, tiền sử sản khoa, mọi thứ đều tốt. Tại sao...
    "Dũng cảm, lạc quan" là cái gì rất khó nói, khó khen. Bởi vì nhìn vào bố mẹ nội ngoại, chồng, con, người thân. Ai nấy đều quan tâm, chăm sóc. Mình không thể sống ấu trĩ đc. Thế là không khóc, không nghĩ đến nữa, lảng tránh hoàn toàn việc đối diện với kết quả xấu, tự dối mình là biết đâu còn có hi vọng, xách ba lô lên và đi...
    Từ Vinh, Nghệ An bắt xe ra HN, đến viện Phụ sản TƯ. Kinh nghiệm đầu tiên là phải xếp hàng thật sớm. 6 giờ mở cửa nhưng tốt nhất là 5 giờ nên đứng loanh quanh gần cửa lây số luôn nếu không muốn đứng sau 1 đoàn dài 200m. Vợ chồng mình đến viện khi 4 rưỡi, và lấy được số 56!!!
    Mang thai dưới 12 tuần thì phải khám ở phòng khám phụ (phụ khoa). Mình thì chỉ sốt sắng muốn xem con có nguy cơ đến thế nào mà BS bắt phải lên bàn để soi CTC trc, lại còn phải lấy mẫu soi tươi nữa. Rất lằng nhằng. Thái độ thì lơ đãng vô cùng, mình còn sợ họ nhầm mẫu của mình nữa cơ. Mấy mẹ đến đây thì "xác định" trc nhé.
    Cuối cùng cũng đc đi siêu âm. Siêu âm 4D phải chờ hơi lâu. Trong khi phòng siêu âm thường đã gọi đến số 200 thì số siêu âm 4D của mình là 20 vẫn chưa được gọi tới. Lúc đó mình còn nghĩ là phát nhầm số nữa cơ. Nên nếu mẹ nào mà như mình thì cứ kiên nhẫn ngồi chờ nhé.
    Phòng SA 4D, BS rất ân cần, có vẻ cẩn thận, kỹ càng. Nhưng lúc đó, nhìn lên hình siêu âm, nước mắt cứ trào ra không ngăn đc. Rồi BS nói khoảng sáng sau gáy của con có vách gọi là thể Hygroma Kistique (nôm na là u bạch huyết), TH thế này không có hi vọng, chắc chắn phải đình chỉ thai, tuy nhiên BS cũng ghi cho mình 1 giấy lên hội chẩn ở Khoa Chẩn đoán trc sinh. Lúc đó, quay trở lại phòng khám ban đầu, BS cũng nói với mình y như BS siêu âm. Khoa Chẩn đoán trc sinh hẹn lịch 2 ngày nữa quay lại hội chẩn. Lúc đó, trong lòng thắc mắc, nếu chắc chắn thế thì hẹn hò làm gì nữa. Nhưng 2 ngày sau vẫn lặn lội quay lại viện.
    Lần này, BS nói KSSG của con k có vách, không phải dạng Hygroma K, KSSG dày 4,48 mm, có thoát vị rốn, nên làm xét nghiệm sàng lọc Tripletest, chọc ối lấy mẫu xét nghiệm kiểm tra các cặp NST. Tripletest thì đợi đến tuần 16 làm, tuần 17 chọc ối, tuần 21 mới có đầy đủ kết quả. Khi đó thì con đã lớn rồi. Thương quá!
    Dù sao thì tối nay mình cũng QĐ đi HN tiếp tục hành trình đó, tiếp tục hi vọng mong manh đó.
    Không nhịn đc nên tối qua lại đi siêu âm BS nói dài xương mũi của con ngắn 2,8 mm (15 tuần tròn), có nốt vôi hóa nhỏ ở tim, mọi thứ khác bt. Ôi, sao cứ mỗi thời gian trôi qua, con lại nhiều dấu hiệu lên thế này. Có mẹ nào trải qua như những vc như mình k? Đã sinh con hay chưa? Có được khỏe mạnh không? Có thể chia sẻ với mình đc k? Mình tặng hoa cho các mẹ đây này

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 381 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Cầu chúc mọi điều tốt đẹp đến với bé và mẹ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Vợ chồng mình ra viện C chọc ối xét nghiệm hôm 28/5 rồi. Hôm nay có kết quả xét nghiệm nhanh QF-PCR để xác định rối loạn cặp NTS 13, 18, 21, NST giới tính (Liên quan đến Hội chứng Down, Hội chứng Edwards, Hội chứng Turner, Hội chứng Klinefelter). Kết quả rất tốt.
    Mình còn đợi 2 tuần nữa mới xác định được đầy đủ 23 cặp NST. Hi vọng là tốt.
    Cảm ơn tình yêu của cả gia đình và bạn bè đã tiếp sức!!! Mong cho mẹ nào cũng gặp may mắn, sinh các con ngoan khỏe!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chúc chị và bé được mạnh khỏe mẹ tròn con vuông
    • 184 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Góp ý với chị về trường hợp của e tý xíu nhé..!!
    • 184 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trường hợp của chị gần giống với e, có gì c chat viber với e nhé, chị e mình tâm sự 0909497149, e tên Châu 23 tuổi ạ..
    E viết cho chị nãy giờ dài lắm mà mạng lag post lên ko đc laị còn mất nữa, bực quá.. hiccccc
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cathy19312 Xem bài viết
    Trường hợp của chị gần giống với e, có gì c chat viber với e nhé, chị e mình tâm sự 0909497149, e tên Châu 23 tuổi ạ..
    E viết cho chị nãy giờ dài lắm mà mạng lag post lên ko đc laị còn mất nữa, bực quá.. hiccccc
    Châu ơi, chị k có viber, khi nào em online thì chị em mình chat nhé. Em mấy tuần rồi, xét nghiệm những gì.
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đã có đầy đủ kết quả của 23 cặp NST rồi, không phát hiện thấy bất thường. Mình khỏe và đang hồi hộp đón con mạnh khỏe từng ngày. Viết ở đây để có mẹ nào bị như mình những tuần trước thì hãy tiếp tục hi vọng và giữ tinh thần tốt nhé.
    • 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chúc mừng chị nhé. E cũng có bé đc 5 tháng, s âm tất cả đều bt, trộm vía con. Nhưng chỉ có 1 nốt vôi hoá nhỏ ở tâm thất trái. E lo lắm nhưng bsi theo dõi cho e bảo bt vì độ mờ da gáy, xét nghiệm double test ko có j bất thường cả. Vậy nốt vôi ấy ko sao phải ko chị meoli? Bsi cứ bảo yên tâm nhưng e vẫn lo

Gởi từ ứng dụng Webtretho của letrantamanh
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ơ, mình cũng k biết rõ, xem trên web của viện Từ Dũ thì đó là một dấu hiệu cũng k cần quan tâm lắm nếu mọi chỉ số đều bt, nốt vôi hóa đó sẽ mất dần khi ngoài 33 tuần hoặc sau khi trẻ sinh ra ít lâu. Mong các bé khỏe mạnh lắm lắm!!!
    • 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bsi theo dõi cho e cũng nói là ko sao chị ak, e cũng có tham khảo các thôg tin rồi. Nhưng vì con đầu e lo lắm. Cám ơn chị nha. Mong mẹ con chúng ta ai cũng khoẻ mạnh

Gởi từ ứng dụng Webtretho của letrantamanh
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 473 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

chuc em va be co suc khoe that tot. lac quan len nhe.
    • 160 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E thai đôi và bs Cường siêu âm 1 bé 2.8. Đến Tw họ bảo ko xét nghiệm mà đi cùng chồng đến, đồng ý thì chọc ối, ko thì tiếp tục theo dõi. E mới 13 tuần và vẫn đang tiếp tục hy vọng.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc mừng chị và em bé khỏe mạnh. Kết quả thai nhi không có vấn đề bất thường gì về nhiễm sắc thể ADN nào. Tuy nhiên do chị đã làm chọc ối để lấy mẫu làm xét nghiệm QF-PCR nên cần chú ý nhiều hơn. Vì chọc ối là phương pháp xâm lấn vào thai nhi hay có các biến chứng như: sảy thai, dò dịch ối, chảy máu âm đạo, thai bị thiếu hụt chi...hoặc có thể dẫn tới tình trạng sinh non. Ở bệnh viện các bác sĩ chỉ cam kết vào chịu trách nhiệm sau 48 tiếng chọc ối còn hậu quả về sau bệnh viện sẽ không chịu trách nhiệm nữa. Vì thế chị cần thường xuyên đi thăm khám và siêu âm để theo dõi sự phát triển của thai nhi. Nếu biết trước chị có thể làm các xét nghiệm không xâm lấn (NIPT) ngay ở tuần thứ 10 cho độ chính xác trên 95% thì chị ko cần phải làm các xét nghiệm can thiệp trực tiếp vào thai nhi nữa.
    Chúc chị có một thai kỳ khỏe mạnh, mong tiếp tục nhân được cập nhật của chị về tình hình sức khỏe của chị và bé!
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đã chọc ối xét nghiệm rồi, ở VN thì chọc ối xét nghiệm (BV ĐH Y hoặc Viện Phụ sản TƯ), sinh thiết gai nhau (Từ Dũ) là phương pháp cho kết quả có độ chính xác cao nhất. Trước khi chọc ối, bs sẽ hẹn bạn 1 lịch tư vấn, có phân tích đầy đủ nguy cơ, để bạn và chồng QĐ có làm hay k. Đối với mình lúc nghe tin dữ thì chỉ biết khóc hu hu, nên BS bảo chọc ối là làm ngay để không phải hối hận, tiếp tục nuôi hi vọng. Còn quá trình chọc ối thì k có gì đáng phải căng thẳng như mình nghĩ, rất nhẹ nhàng, nhanh, k cảm thấy đau chút nào. Sau đó có kết quả như mình đã kể nhé. Quá trình nghén của mình kéo dài và rất khổ sở nên con hơi bé một chút, còn thì tất cả đang bt mẹ litteduck89 ạ. Mình mong là mẹ nó cũng có kết quả tốt đẹp (mà tỉ lệ tốt đẹp là cao hơn ấy). Giữ gìn sức khỏe và tinh thần để có qđ tốt cho cả mẹ và con nhé.
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mặc dù không thể phủ nhận những lợi ích mà phương pháp sinh thiết gai nhau và chọc ối mang lại cho lĩnh vực sàng lọc trước sinh. Nhưng theo cá nhân mình thấy, dù có độ chính xác cao nhưng đó lại là những phương pháp xâm lấn, ảnh hưởng trực tiếp đến thai nhi. Chính vì vậy, tiềm ẩn rất nhiều rủi ro không đáng có như: rò rỉ dịch ối, sang chấn thai nhi, nặng nề nhất là sảy thai, sinh non. Vậy thì tại sao khi đời sống vật chất ngày một nâng cao, khoa học kỹ thuật ngày càng phát triển, các mẹ lại không lựa chọn cho mình một phương pháp an toàn mà độ chính xác tương đương với chọc ối?? Mình cũng là mẹ nhưng mình may mắn biết đến xét nghiệm NIPT từ khi mang thai nên mình làm luôn lúc được hơn 9 tuần. Giờ mình đã là một bà mẹ của 1 nhóc khau khỉnh, khỏe mạnh. Không có hạnh phúc nào bằng hạnh phúc của một người mẹ sinh được những đứa con khỏe mạnh, lành lặn. Chúc bé khỏe mẹ vui. Chúc các mẹ bầu luôn là những mẹ bầu thông thái.^^.
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình sinh con đc 2m14d rồi. Trv con ngoan, khỏe, nhanh nhẹn, hay cười và hóng chuyện rất hăng. 🐥 Cảm ơn trời đất!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Meoli_711
    • 184 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Chị ơi e Châu đây, bé e cũng đc 2m20d rùi ạ. Trộm vía ngoan và cưng lắm
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 233 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo. Thai gần 3 tháng rồi. Vì mình ko biết có thai nên 2 tuần đầu còn uống thuốc chống say, rồi đợt tết tây ốm còn uống đủ các loại thuốc kháng sinh như: Amoxicilin
    và Ciprofloxacin, thuốc kháng viêm, Panadol,...Hix, không biết có sao không. Mình mới lên Viện C để xét nghiệm máu rồi. Ko biết có nên ra chỗ bác sỹ Cường nữa ko
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sexy_Fire Xem bài viết
    chuc em va be co suc khoe that tot. lac quan len nhe.
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2