TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về tình trạng thiếu nước ối, bụng cứng, thai nhi chậm phát triển ở 3 tháng cuối thai kì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào tất cả các mẹ!
    Em năm nay 25 tuổi và đang mang thai con trai đầu lòng ở tuần 30 của thai kì. Cả tuần nay e cứ ủ rủ và lo lắng nhiều lắm...Vì tuần trước(16/8/15) thấy con đạp thất thường, mạnh và đau liên tục mấy h liền, e sợ bị j về dây rốn nên đi siêu âm thì Bs nói e bị thiếu nước ối, bé chậm phát triển so với tuổi thai.
    ( Phiếu SA ghi: ít ối, 4 buồng 70mm, nhịp tim 150/p, câng nặng 1056g, đklđ 71mm, cdxđ 50mm) bs nói nc ối ít quá k nhìn thấy dây rốn, dặn e về uống nhiều nước ngày 3lit và ăn đủ chất, 1 tuần nữa SA lại.
    Trươc đó 20 ngày e có đi siêu âm chỗ Bs khác(tuần 27),e về coi lại tờ SA đó thì bực và buồn ghê luôn
    ( phiếu ghi: nhip tim 158/p, cân nặng 834g, nc ối bình thường 55mm, đklđ 67mm, cdxđ 47mm).
    Vậy là e bị thiếu ối từ cách đây cả thág ùi, nhưg lúc đó e ko biết, nc ối 55mm mà bs này ko cảnh báo j e, còn bảo bình thường, hèn j bé thiếu ối lâu ko lên kg đc mà còn bị mệt đạp mẹ miết. Em search tìm hiểu thì thấy hoang mang quá vì tình trạng thiếu ối rất nguy hiểm, mà baby em lại bị suy dinh dưỡng nữa nên rất lo.
    Mấy nay e cố gắng uống đủ 3lit nc ngày( gồm nc lọc, nc cam, nc dừa, sữa, nc mía...) và ráng ăn. Nhưng khuya hôm qua e lại tự nhiên đau bụng dưới trằn trằn, bụng thì gồ lên cứng như gỗ trong khi bé đạp trườn liên tục, 1 tiếg sau thấy đỡ hơn xíu. E sợ quá hôm sau lại đi siêu âm để coi tình hình(19/8/15 cách lần SA trc mới 3 ngày, hic), lần này thì biết đc bé ko bị dây rốn quấn cổ, nc ối e đc 80mm, nhip tim 144/p, bé 1250g) nhưng bs nói bụng cứng và đau cũng nguy hiểm nên cho thuốc uống nhưg e hỏi thì ko cho toa nên h e ko dám uống nữa.

Hiện tại e đang lo và thương con quá nên lên wtt đăng kí và viết bài luôn, e đag về quê nghỉ sinh bé luôn mà ở huyện rất kém về điều kiện thăm khám. E rất mong được các chị chia sẻ và giúp đỡ em kinh nghiệm khắc phục tình trạng này với ạ. E cảm ơn rất nhiều!!!
    Cầu mong cho tất cả Bà bầu đều "Mẹ tròn con vuông"... Mong chờ con chào đời khoẻ mạnh để mẹ gặp con ôm con vào lòng 😘👼

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 334 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Bạn uống bổ sung nước dừa sẽ có nhiều ối. Nằm nghỉ ngơi, bạn đừng đi lại nhiều bụng sẽ bớt gò thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dạ thanks chị, e đag cố uống 1 trái dừa mỗi ngày, uống 3lit nước mệt lắm luôn ak, đi đâu cũng ôm cái bình , bụng thì căng óc nóc, đi tiểu liên miên 😨😅
    • 40 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đến hôm nay thì chính xác mẹ nó mang thai được bao nhiêu tuần rồi? Thiếu ối thì mẹ nó uống nhiều nước lọc và nước dừa vào. Nếu uống được sữa bầu thì uống sữa Similac Mom ý, em bé mau lên ký lắm. Mình được 32 tuần rồi, ăn uống bình thường thôi, mà có uống sữa nên mẹ với con cứ lên ký vù vù luôn. Cố ăn cho con đủ ký mẹ nó ạ, thiếu ký tội lắm.
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dạ chị, e đc 30w1d rùi chị. E cũng thương con quá, ráng cố ăn thêm đủ chất và uống nhiều nước mong con lên kg. E nghe bảo ăn thêm trứng vịt lộn vs gà hầm .Ah hiện tại e đang uống sữa Anmum, để hết hộp e chuyển qua Similac như chị nói xem sao. Tks chị nhé!
    Ah chị đang mang thai hay sinh bé rùi ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bonbon.0707 Xem bài viết
    Đến hôm nay thì chính xác mẹ nó mang thai được bao nhiêu tuần rồi? Thiếu ối thì mẹ nó uống nhiều nước lọc và nước dừa vào. Nếu uống được sữa bầu thì uống sữa Similac Mom ý, em bé mau lên ký lắm. Mình được 32 tuần rồi, ăn uống bình thường thôi, mà có uống sữa nên mẹ với con cứ lên ký vù vù luôn. Cố ăn cho con đủ ký mẹ nó ạ, thiếu ký tội lắm.
    Ui chị đc 32 tuần ùi, e đọc mắt mũi để đâu hok biết hihi. Chị lên bao nhiêu kg ùi và giờ bé đc bn kg ạ? E lên 10kg mà con mới đc 1257g, hic
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

E cũng mang thai 30w3d rồi mn ơi. Siêu âm lúc 29w con e đc 1kg3. E thì lên 8kg rồi. Mn ở đâu vậy?
    • 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ăn nhiều thịt bò, trứng vịt lộn vs uống nc dừa (tăng nc ối) cho con mau lên kg nhé.
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nana3112 Xem bài viết
    E cũng mang thai 30w3d rồi mn ơi. Siêu âm lúc 29w con e đc 1kg3. E thì lên 8kg rồi. Mn ở đâu vậy?
    Mình lên 10kg ùi muk bé còn nhẹ kg hơn bé bạn nữa , hic. Mình lấy ck ở tp Hcm nhưng h đang về quê nghỉ sinh ơ nhà mẹ minhf, ở miền trung bạn ah!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hotboycuame90
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen2812 Xem bài viết
    Em ăn nhiều thịt bò, trứng vịt lộn vs uống nc dừa (tăng nc ối) cho con mau lên kg nhé.
    Dạ tks chị, chị đang mang thai hay sinh bé rùi ạ?

Tưf h mỗi ngày e cố gắng ăn 100gr thịt bò, 1 vịt lộn,1 trứg gà. Ăn thêm thịt gà, cá, rau.. 2 trái chuối, 2 cam, 1 dừa, mía, 1 sữa bầu,1 sữa tươi, 2lit nc lọc, e uống thêm viên sắt B9 lúc chiều, sáng uống cãnxi, cách 2ngày thêm viên procare ...ko biết cần bổ sung thêm j nữa ko? Hic e uống nhiều nc mệt ng lun ak, mong rằng tình hình bé sẽ cải thiện tốt, mau khoẻ và lên kg ngheng con trai mẹ 😘

• 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E mới đọc đc về vấn đề thai nhi chậm phát triển còn do tình trạng Tăng trở kháng động mạch rốn j đó, làm máu chất dinh dưỡng truyền từ mẹ sang thai nhi bị cản trở dẫn đến bé chậm ko lớn đc, cũng rất nguy hiểm ạ!
    Hình như e cũng bị cái đó nữa, e lục coi giấy siêu âm thì thấy có ghi cái trở kháng đmr đúng 1 lần vào tuần 27; S/D= 4,3 nhưg bác sĩ k nói j nên e ko biết luôn, h tự tìm hiểu và so ket quả trên mạng mới biết là bị tăng, cũng thấy có mẹ bị mà ko biết cách khắc phục, mẹ nào biết chỉ e vs nhé 😭

• 40 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hotboycuame90 Xem bài viết
    Dạ chị, e đc 30w1d rùi chị. E cũng thương con quá, ráng cố ăn thêm đủ chất và uống nhiều nước mong con lên kg. E nghe bảo ăn thêm trứng vịt lộn vs gà hầm .Ah hiện tại e đang uống sữa Anmum, để hết hộp e chuyển qua Similac như chị nói xem sao. Tks chị nhé!
    Ah chị đang mang thai hay sinh bé rùi ạ?
    Mình đang mang thai được hơn 33 tuần rồi nè, nhưng thấy em bé của mẹ nó hình như hơi nhỏ ý, tuần thứ 32 mình siêu âm mà em bé có 1,8kg, bác sĩ nói vừa chuẩn thôi. Nên mẹ nó cố gắng ăn cho em bé vừa đủ chuẩn sau này sinh cho dễ mà bé không bị còi cọc. Ak, giờ siêng uống nước mía em bé sau này sinh cũng sạch sẽ lắm đó mẹ. Ăn được gì cứ ăn thôi, đừng kiêng gì cả, giờ là em bé nhanh lên ký lắm.
    • 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạ tks chị, chị đang mang thai hay sinh bé rùi ạ?

Tưf h mỗi ngày e cố gắng ăn 100gr thịt bò, 1 vịt lộn,1 trứg gà. Ăn thêm thịt gà, cá, rau.. 2 trái chuối, 2 cam, 1 dừa, mía, 1 sữa bầu,1 sữa tươi, 2lit nc lọc, e uống thêm viên sắt B9 lúc chiều, sáng uống cãnxi, cách 2ngày thêm viên procare ...ko biết cần bổ sung thêm j nữa ko? Hic e uống nhiều nc mệt ng lun ak, mong rằng tình hình bé sẽ cải thiện tốt, mau khoẻ và lên kg ngheng con trai mẹ 😘

Chị được 35w rồi em ạ. Em ăn vừa đủ no thôi chứ đừng cố quá lại hại dạ dày thì còn khổ gấp đôi. Chịu khó uống thêm yến em nhé. Tốt lắm đấy em ạ.
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị được 35w rồi em ạ. Em ăn vừa đủ no thôi chứ đừng cố quá lại hại dạ dày thì còn khổ gấp đôi. Chịu khó uống thêm yến em nhé. Tốt lắm đấy em ạ.
    Dạ bi h e còn đag thiếu ối nên phải uống nhiều nước, cái bụng lúc nào cũng no căng k ăn nỗi luôn, mặc dù e ăn rất ngon miệng và lúc mang bầu h ko bị nghén j hết. E sẽ mua thêm yến, nhưg chắc mua cái hủ bán sẵn 35-40k j đó/ hủ chứ mua yến tổ thì h e ko có điều kiện mua cái đó nữa, nghe nói mắc lắm phải k chị?

• 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bonbon.0707 Xem bài viết
    Mình đang mang thai được hơn 33 tuần rồi nè, nhưng thấy em bé của mẹ nó hình như hơi nhỏ ý, tuần thứ 32 mình siêu âm mà em bé có 1,8kg, bác sĩ nói vừa chuẩn thôi. Nên mẹ nó cố gắng ăn cho em bé vừa đủ chuẩn sau này sinh cho dễ mà bé không bị còi cọc. Ak, giờ siêng uống nước mía em bé sau này sinh cũng sạch sẽ lắm đó mẹ. Ăn được gì cứ ăn thôi, đừng kiêng gì cả, giờ là em bé nhanh lên ký lắm.
    Ah vậy là bé của mẹ hơn e khoảng 3 tuần, baby boy hay girl vay chj? E định 10 ngày nữa sẽ đi chik ngừa uốn ván mũi 2, lúc đó e đc 32 tuần nên sẽ SA lại xem con lên đc bn kg sau khi mẹ ăn uông cật lực. Mà mẹ bonbon ơi, hùi chị là nc ối và các vấn đề khác bình thường hả chị? Bé chị 1kg8 là cũng vừa vừa, mong lúc đó con e cũng đc tầm đó, chỉ sợ e thiếu ối vs bị tăng động mạch rốn j đó ko truyền đc chất dinh dưỡng đủ cho con thui 😭😰😖

• 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạ bi h e còn đag thiếu ối nên phải uống nhiều nước, cái bụng lúc nào cũng no căng k ăn nỗi luôn, mặc dù e ăn rất ngon miệng và lúc mang bầu h ko bị nghén j hết. E sẽ mua thêm yến, nhưg chắc mua cái hủ bán sẵn 35-40k j đó/ hủ chứ mua yến tổ thì h e ko có điều kiện mua cái đó nữa, nghe nói mắc lắm phải k chị?

Em mua chân yến về chưng cũng kinh tế lắm em ạ. Không đắt đâu mà còn dôi nữa, tuần ăn hai lần thì tính ra không quá khả năng đâu em à. Tầm 2tr/lạng mà nở hơn tổ yến nhiều vì nó là gốc mà. Em lên có chị bán chân yến ở SG đó, chứ dùng yến hũ thì hàm lượng yến không bao nhiêu cả. Mình không cần ăn yến đảo hay yến tinh chế quá đắt, chỉ cần chân yến là vừa. À mà thiếu ối người ta hay uống nước dừa đó em à. Em uống thêm vào nhé.
    • 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em mua chân yến về chưng cũng kinh tế lắm em ạ. Không đắt đâu mà còn dôi nữa, tuần ăn hai lần thì tính ra không quá khả năng đâu em à. Tầm 2tr/lạng mà nở hơn tổ yến nhiều vì nó là gốc mà. Em lên có chị bán chân yến ở SG đó, chứ dùng yến hũ thì hàm lượng yến không bao nhiêu cả. Mình không cần ăn yến đảo hay yến tinh chế quá đắt, chỉ cần chân yến là vừa. À mà thiếu ối người ta hay uống nước dừa đó em à. Em uống thêm vào nhé.
    Em lên làm cha mẹ nhé
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn chị ạ! E uốg ngày 1 trái dừa, h sẽ tăg lên 2 . Chăc e phải mua Yen quá, nhà ngoại e ở Nha Trang chắc e gửi mua ở đó luôn. 1 lạng thì ăn đc trong time bn nhiêu chị, từ h tới lúc sinh e còn khoảng 2m nữa luôn😳

• 1,288 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chị ạ! E uốg ngày 1 trái dừa, h sẽ tăg lên 2 . Chăc e phải mua Yen quá, nhà ngoại e ở Nha Trang chắc e gửi mua ở đó luôn. 1 lạng thì ăn đc trong time bn nhiêu chị, từ h tới lúc sinh e còn khoảng 2m nữa luôn😳

1 tuần 2 lần. 1 tổ nấu đc 2 lần em ạ. Em ngâm rồi chia làm đôi, phần chưa dùng thì để ráo nước cho vào tủ lạnh, khi nào dùng thì mang ra. 1 lạng từ 7-8 tổ thì em cứ tính xem dùng được bao lâu nhé.
    • 257 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình mang bầu ăn uống bình thường chả tăng bao nhiêu chỉ uống nhiều nước và 1 ly sữa bầu 1 ngày mà con lên ký đều mẹ thì ko tăng mấy. Nghe nói uống thêm sữa tươi bé lên ký mau lắm. Bạn mới 30w đừng lo quá cố gắng tháng cuối ý. Còn yến thì dành cho những mẹ nghén ko ăn được mới dùng thôi chứ mình ăn được thì dùng phí tiền vì yến ko làm bé tăng cân đâu.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Ngoctam.2210
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5