TIN TÀI TRỢ.

Hỏi các mẹ về việc làm lễ cúng cho bé sinh đôi một trai một gái!!!!

• 9 Lượt chia sẻ
  • 36.3K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em sắp sinh 2 bé 1 trai 1 gái. Em nghe nói là người ta thường làm lễ cúng cho 2 bé sau khi sinh vì kiếp trước có duyên nợ nhưng không thành. Các mẹ đã từng làm lễ hoặc biết về thủ tục này thì giúp em với. Em muốn làm cho yên tâm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 230 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

mình đc nghe nói là phải làm lễ cưới trước nhưg k bít thủ tục ra sao. Bạn nên hỏi mẹ bạn hoặc họ hàng người lớn để an tâm nha
    H4NCp7

Gà con phải thật khỏe mạnh

Ba, mẹ và chị 2 rất yêu con
    • 94 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ui, lần đầu tjên nge tớj vấn đề này, hay wá, đáh dấu để theo dõj. Hjhj. Chúc 3 mẹ con pạn mạh khoẻ nha ^_^
    NGUYỄN GIA TUỆ là tên của con đó ! Con gái àh !
    • 1,344 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Mình thì lại nghe nói là phải làm lễ cắt duyên cho hai bé vì kiếp trước yêu nhau. Tốt nhất mẹ nó ra chùa hỏi các thầy, chứ mỗi người nói một kiểu khó chính xác lắm
    lCJMp7
    QIqRp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 230 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitbong155 Xem bài viết
    Mình thì lại nghe nói là phải làm lễ cắt duyên cho hai bé vì kiếp trước yêu nhau. Tốt nhất mẹ nó ra chùa hỏi các thầy, chứ mỗi người nói một kiểu khó chính xác lắm
    .
    hình như là lễ tơ hồng chứ k fải cắt duyên mẹ nó à. Chủ topic lên google ý, wtt cũng có nhìu topic về vấn đề này lắm.
    H4NCp7

Gà con phải thật khỏe mạnh

Ba, mẹ và chị 2 rất yêu con
    • 1,344 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VH-TD Xem bài viết
    .
    hình như là lễ tơ hồng chứ k fải cắt duyên mẹ nó à. Chủ topic lên google ý, wtt cũng có nhìu topic về vấn đề này lắm.
    Bên nhà song thai có chi Baobao2011 vừa sinh một gái một trai được gần 2 tháng, chị ý bảo các thầy bảo là lễ cắt duyên chứ không phải là lễ tơ hồng bạn ạ. Bạn chủ Top có thể nhắn tin hỏi chị ý xem sao, ở đây chị ý có nói đây này
    https://www.webtretho.com/forum/f92/s.../index128.html
    lCJMp7
    QIqRp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitbong155 Xem bài viết
    Bên nhà song thai có chi Baobao2011 vừa sinh một gái một trai được gần 2 tháng, chị ý bảo các thầy bảo là lễ cắt duyên chứ không phải là lễ tơ hồng bạn ạ. Bạn chủ Top có thể nhắn tin hỏi chị ý xem sao, ở đây chị ý có nói đây này
    https://www.webtretho.com/forum/f92/s.../index128.html
    thanks mẹ nó, mình cũng ko rõ là cắt duyên hay lễ tơ hồng nữa. muốn hỏi để nhà tự làm chớ lúc đẻ mọi thứ rối tinh rồi ko làm cho tụi nó thì mình lại áy náy. rắc rối quá.hix
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,041 Bài viết

• 3,424 Được cảm ơn

Bạn em có thằng em sinh đôi. Hai mấy năm trc đẻ ra mẹ nó làm lễ chụp ảnh 2 đứa rồi đốt ảnh.
    Cách tạo chữ ký

811f2990746cc068ceab7e18b74d0308_52139692.signature11
    SCx4W4sSCx4p7
    9Xhgp7
    --31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_Em Xem bài viết
    Bạn em có thằng em sinh đôi. Hai mấy năm trc đẻ ra mẹ nó làm lễ chụp ảnh 2 đứa rồi đốt ảnh.
    Hix, nhưng mình ko bit lễ cần chuẩn bị những gì?
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

mình cũng sinh 1 bé tra 1be1 gái, lễ đầy tháng thì mẹ chồng mình làm lễ cắt duyên luôn, mẹ mình vào chùa xin ý các thầy, các thầy chỉ hôm đó về lấy tóc 2 bé rồi cắt làm 2, rồi đọc đại loại là kiếp trước duyên nợ thì nên bỏ qua...gì đó mình cũng ko nhớ rõ vì lâu rồi, hôm đó nhà mình làm lễ đầy tháng cũng lớn, quay heo nữa...nói chung vì 2 họ mừng quá thôi...mình cũng ko tin chuyện này nhưng mẹ chồng muo61bn thì làm cho bà vui thôi hứ sinh đôi là do mình rụng 2 trứng chứ làm gì mà có chuyện kiếp trước kiếp sau...b sinh 2 bé được bao nhiêu kg, có đủ tháng ko
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ mình bảo nếu đứa con gái ra trước thì không fai làm lễ. Nếu con gái ra sau, thì khi đón con từ bệnh viên về nhà, đưa bé trai về nhà trước, bé gái về sau. Đặt tên thì con gái họ mẹ, con trai họ bố. Còn cẩn thận hơn thì làm lễ, mua bộ quần áo nam nữ, hoa quả, bánh kẹo về cúng. Quần áo cúng xong thì đốt.
    Mình cũng giống bạn, mang thai đôi, nhưng tháng 11 mới sinh cơ. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 60 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Nhà dì em sinh 1 trai 1 gái như chị thì dì e làm thế này:
    Từ bv về thì đưa bé gái về nhà bà ngoại, bé trai về nhà hoặc về nhà bà nội. Sau đấy bà nội với dì em làm 1 lễ trầu cau, bế bé trai sang nhà bà ngoại đón bé gái. Như lễ ăn hỏi ý . Chứ e ko thấy làm cắt duyên ở chùa j đó. Chắc mỗi nơi mỗi khác. Chỉ thử hỏi mẹ chồng xem.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào sinh đôi 2 trai k?Bao nhiêu tuần thì sinh vậy?Làm lễ thôi nôi thì có giống sinh đôi 1 trai 1 gái không?
    • 117 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình ko rõ cái này, tôt nhat là hỏi mẹ ấy, các bà đi trước thì biết nhiều hơn mà.
    Đợt con tớ, mẹ tó cung làm cho, mẹ co j ko rõ lại hỏi bà. hi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nene Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Em sắp sinh 2 bé 1 trai 1 gái. Em nghe nói là người ta thường làm lễ cúng cho 2 bé sau khi sinh vì kiếp trước có duyên nợ nhưng không thành. Các mẹ đã từng làm lễ hoặc biết về thủ tục này thì giúp em với. Em muốn làm cho yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 224 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nene Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Chị ơi, cái này gọi là lễ tơ hồng, khi chị cúng mụ cho con lúc đầy tháng ( có nhà cúng mụ đầy 1 tuổi) thì trên mâm cúng sẽ có thêm hai sợi dây len được tết vào nhau. Cái này khi mua đồ cúng mụ, hỏi người bán hàng là người ta xếp cho mình luôn. Cúng mụ thì mình sẽ nói thêm kiểu như xin bà mụ chứng giám lễ tơ hồng cho hai em bé. Em cũng sinh đôi 1 zai 1 gái nên nghiên cứu cái này nhiều chị ạ. Chỉ đơn giản thế thôi chứ không lằng nhằng gì đâu.