Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hở cổ tử cung 1 lóng tay và bị gò tử cung khi thai 17 tuần, giúp em !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    :Sad: Tình hình là em vừa ở bệnh viện nửa tháng, em xin về chứ bệnh viện không cho về. Em đi siêu âm bs kết luận "chiều dài cổ tử cung ngắn 28mm, hở cổ tử cung 1 lóng tay, dọa sẩy thai", và em thường xuyên bị gò tử cung, đặc biệt càng gò nhiều hơn khi mắc đi tiêu đi tiểu.
    Em có hỏi thăm bs là về việc khâu eo cổ tử cung, nhưng bs nói không cần thiết phải khâu, vả lại khâu có thể gây nguy hiểm cho em bé. Em điều trị hơn 2 tuần mà tình trạng gò không khỏi, theo hồ sơ bệnh án thì được biết tình trạng em lúc ra viện là: tử cung không hở thêm, vẫn hở 1 lóng tay, tình trạng gò vẫn còn nhưng không đau, không ra huyết.
    Chồng em mong con lắm, ảnh kêu em ở lại trong bệnh viện cho tới lúc sanh bé luôn. Còn em thì thấy ở bệnh viện stress quá nên xin về. Muốn nằm nhà nghỉ ngơi.
    Bác sĩ nói tình trạng em dọa sanh non nên em phải điều trị dài ngày. Giờ em về nhà mà lòng không yên, nếu về nhà mà có chuyện gì thì chồng em đay nghiến em chắc chết mất. Còn ở lại bệnh viện thì em chỉ nằm thui thủi một mình buồn lắm.
    Con em giờ đã hơn 17 tuần rồi, thai bình thường, nhưng mỗi lần nghĩ đến ba chữ "dọa sanh non" là em lo sợ lắm.
    Ai đã từng ở trường hợp như em mà mẹ tròn con vuông thì chia sẽ với em nhe, em cảm ơn thật nhiều. Giờ em đang suy nghĩ không biết có nên nằm lại bệnh viện đến lúc sanh hay không ? Em không rõ về căn bệnh của mình lắm. Mỗi đêm chỉ biết thương con và khóc, em sợ lắm.
    FWEep7
    6q4Jp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 848 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Mình cũng bị tương tự như vậy. Cổ tử cung không hở nhưng liên tục bị gò, đau bụng, ra huyết. Nằm viện 3 ngày thì cho về tiếp tục đặt thuốc, thuốc Salbumol nhét hậu môn. Có thuốc thì không sao nhưng ngừng là đâu lại vào đó. Mình đang rất lo vì thuốc này dùng nhiều ko tốt cho em bé nhưng ko dùng thì sẽ bị sinh non. Đã dùng thuốc 3 tuần nay rồi mà ko bớt tí nào. Bác sĩ cho bạn dùng loại thuốc gì vậy? liều lượng bao nhiêu?
    eNortjKzUjI0N7Y0t1SyBlwwFcIC4Q,,16
    NB: 2,8kg-47cm, 1M: 3,7kg-54cm, 2M: 5,3kg-57cm, 3M: 7kg-61cm, 4M: 8,3kg-64cm,5M:9,3kg - 68cm, 6M: 9,9kg - 70cm, 7M: 10.2kg-71cm, 8M: 10.4kg, 71,5cm, 9M: 10,5kg - 72cm, 10M:11kg - 73cm, 11M:11.2kg, 12M:11.5kg-78cm, 13M:11.9kg, 14M:12.1KG, 15M:12.4kg-81cm, 16M:13.1kg, 17M:14kg, 18M: 13.8kg-85cm, 19M: 14.1kg, 20M:14.5kg-86cm, 21M: 14.5kg-89cm, 22M: 14.7kg, 23M: 15.7kg-90cm, 24M:15.9kg, 25M: 16.4kg-92CM; 26M:16.9kg; 27M:17kg-94cm, 28M: 17.4kg, 29M:17.2kg, 30M: 17.8kg-95cm (đi học), 31M:16.7kg -96cm, 32M:16.6kg-97cm, 33M: 16.3kg-98cm; 36M: 17kg-100cm
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng dùng salbumol nhét hậu môn, mình điều trị 2 tuần rồi mà không thấy giảm. Giờ không biết phải làm sao nữa
    FWEep7
    6q4Jp7
    • 2,510 Bài viết

• 2,852 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi cảm giác gò nó thế nào? tớ cũng hay bị đau bụng và quặn cứng bụng dưới khoảng vài giây, tớ đọc của mẹ nó thấy lo quá. Mẹ nó cố lên, giờ nên theo 1 bsy Sản thật giỏi rồi theo họ, nếu họ kêu nằm viện thì phải nằm, vì con yêu có buồn cũng cố mẹ nó nhé. Chúc mẹ nó và con yêu bình an đến tròn 9m10d nhé.
    Fxy1p8 RpT0p8
    NB: 3,5kg, 1 month: 4,5, - 3m14d: 6,5kg
    - 3m27d: biết lẫy
    - 5ms: 6,8kg dài:66cm, đang trườn lùi :Laughing::Laughing::Laughing:
    - 6ms: 7,3kg, dài 70cm. Đã quỳ gối nhưng chưa biết bò, chỉ lao về phía trc phi ngựa, cắm mặt xuống đệm :Applause::Applause::Applause:
    - 8ms: 7,7kg, 73cm. tự bám cũi, ghế... đứng dậy. Ê a mỗi khi mẹ hát, múa, vẫy tay, mặt xấu... Chưa biết ngồi bô
    - 9ms: 8,3 kg, 75cm. Tự đứng lên tênh tênh khoảng 1 phút, lười ăn :Worried::Worried::Worried:
    - 13m9d: ngã 16 bậc cầu thang
    - 15ms: 10,2kg

m8OMp7 :Rose:
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gò cứng cả tử cung, mình ít khi bị đau bụng, chỉ gò cứng lên thôi. Cảm ơn Metho nhé !
    FWEep7
    6q4Jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 232 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nên nằm viện bạn ạ

Mình biết cảnh nằm viện rất khổ, đông người thời tiết nóng nhưng về nhà còn lo hơn đó bạn
    Không có bác sỹ khám hàng ngày, chả nhẽ về nhà ngày nào cũng đi khám hả bạn, mà trường hợp của bạn lại hạn chế đi lại nữa!
    Mà mình không hiểu sao bác sỹ lại không cho khâu eo nhỉ?

Bạn cố gắng lên, mong mọi điều tốt lành sẽ đến với bạn
    • 214 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó nhé! Nghe thấy thương quá, thôi thì cố gắng vì con yêu, nằm viện đi bạn ạ!!! Rồi sẽ được đền đáp xứng đáng mà...chúc 2 mẹ con khỏe, bình an qua 9 tháng 10 ngày nha!!!:Angel:
    Chào con nhé, Dế nhỏ của mẹ...Hai mẹ con ta cùng nhau chiến đấu nào...:Applause::Applause::Applause::Applause::Ap plause::Applause::Applause:
    5dyEp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 364 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em không biết gì về trường hợp này chỉ chia sẻ với chị thôi. Em cũng bị ra dịch nâu và máu từ tuần thứ 11 đến hết tuần 13, đi khám và siêu âm thì không sao nhưng cứ ra một hai ngày, hết rồi lại ra đến hết tuần 13. Lần đầu tiên thật sự là hoảng loạn nhưng về sau thấy ko sao nên cũng bình tĩnh. Mấy tuần đó tuần nào em cũng đi siêu âm, đủ tháng đủ ngày còn siêu âm 4D luôn. Bây giờ em đang ở tuần 15 rồi, trộm vía ko thấy ra nữa. Sức khỏe thì vẫn tốt nên hy vọng tuần 18 đi siêu âm 4D lần 2 sẽ không sao.
    Đúng là mang bầu có lắm thứ lo thật. Vợ chồng em mới có con lần đầu sau một năm rưỡi cưới, mà mãi thì không sao, đến khi có bầu thì lão nhận dự án công tác cách mình đến nửa vòng trái đất thời gian thì 3 tháng. Ở nhà một mình có chuyện gì thì ko biết ăn nói với bố mẹ chồng, ông bà chồng rồi chồng sao nữa. Cứ nghĩ đến ngày chồng về chắc mình khóc lóc ầm ĩ ở sân bay mất hehe.
    ------------------------------------
    • 453 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Vài lời khuyên với em gái nhé.
    Gò tử cung, và tử cung hở thì rất nguy hiểm cho cả 2 như dọa sanh non, ra huyết, và rõ ràng nó ảnh hưởng tâm lý của mẹ lúc nào cũng thấp thỏm ko yên.
    Ở viện thì ko thoải mái, bất tiện và trăm cái khổ nhưng vì con đi em. Có gì thì y tá và bác sĩ có mặt ngay, thuốc và các phuơng tiện kỹ thuật là hỗ trợ rất tốt cho em. Đừng vì bản thân, đừng vì cái gì ngoại trừ sự an toàn cho cả 2 mẹ con em nhé. Chúc em khỏe và an thai tốt.
    Lì lợm, cứng đầu, khó bảo, bướng bỉnh y như Mẹ nó vậy... hờ hờ
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không hiểu sao lại không khâu eo cổ tử cung cho mình, có lẽ mình sẽ khám thêm một vài bệnh viện hoặc bác sĩ tư cho yên tâm. Lúc này mình cũng còn bị gò nữa. Mình lo lắng vô cùng.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình buồn quá, chiều nay mình lại bị mẫn đỏ khắp người và hơi sốt, nhà chỉ có một mình, đang điện thoại nhờ nhỏ em lát chở vô bệnh viện khám xem sao. Sao từ lúc có thai đến giờ mình mệt mỏi đủ chuyện. Mong chờ ngày ẳm con trên tay sao mà lâu đến quá.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu cơ địa em dễ sảy và sinh non, chị khuyên em nên nhập viện nằm theo dõi cho chắc chắn. Đừng vì buồn mà về nhà, khi có tình huống xảy ra ân hận cũng không kịp em ạ.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,332 Bài viết

• 1,262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-xuyen-chi Xem bài viết
    :Sad: Tình hình là em vừa ở bệnh viện nửa tháng, em xin về chứ bệnh viện không cho về. Em đi siêu âm bs kết luận "chiều dài cổ tử cung ngắn 28mm, hở cổ tử cung 1 lóng tay, dọa sẩy thai", và em thường xuyên bị gò tử cung, đặc biệt càng gò nhiều hơn khi mắc đi tiêu đi tiểu.
    Em có hỏi thăm bs là về việc khâu eo cổ tử cung, nhưng bs nói không cần thiết phải khâu, vả lại khâu có thể gây nguy hiểm cho em bé. Em điều trị hơn 2 tuần mà tình trạng gò không khỏi, theo hồ sơ bệnh án thì được biết tình trạng em lúc ra viện là: tử cung không hở thêm, vẫn hở 1 lóng tay, tình trạng gò vẫn còn nhưng không đau, không ra huyết.
    Chồng em mong con lắm, ảnh kêu em ở lại trong bệnh viện cho tới lúc sanh bé luôn. Còn em thì thấy ở bệnh viện stress quá nên xin về. Muốn nằm nhà nghỉ ngơi.
    Bác sĩ nói tình trạng em dọa sanh non nên em phải điều trị dài ngày. Giờ em về nhà mà lòng không yên, nếu về nhà mà có chuyện gì thì chồng em đay nghiến em chắc chết mất. Còn ở lại bệnh viện thì em chỉ nằm thui thủi một mình buồn lắm.
    Con em giờ đã hơn 17 tuần rồi, thai bình thường, nhưng mỗi lần nghĩ đến ba chữ "dọa sanh non" là em lo sợ lắm.
    Ai đã từng ở trường hợp như em mà mẹ tròn con vuông thì chia sẽ với em nhe, em cảm ơn thật nhiều. Giờ em đang suy nghĩ không biết có nên nằm lại bệnh viện đến lúc sanh hay không ? Em không rõ về căn bệnh của mình lắm. Mỗi đêm chỉ biết thương con và khóc, em sợ lắm.
    Chào ban !
    Mình đọc bài của ban nên ghi gui ban vài dòng ,mình o sg ,ctc ngắn lúc 19w là 28mm sang tuần 20 đo lai chi là 26mm nên minh dc Bs chi định khâu CTC ngay lúc tuần 20 .
    Minh nhập vien khau ngay ,nhẹ nhàng k hề đau ,Tu cung k gò nên sau 2 ngày la xuất vien ,Mình han chế di lai kể ca VS tại giường ,Bé nhà mình sinh lúc 32w trom via con 2kg ,tình trang lâm sàng hien tốt ! Me con mình vừa xuất viện ,lúc 28w minh có tiêm thuốc hỗ trợ phổi và sang tuần 32 thêm 1 mũi nữa ,vì mình phòng ngừa sinh sớm nên yêu cầu Bs tiêm .
    Mong me con ban bình an ,moi viec suôn sẻ ,nếu ở sg có thể alo cho mình ,minh se chỉ bạn khâu va BS theo dõi .
    • 9,334 Bài viết

• 68,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heovade Xem bài viết
    Chào ban !
    Mình đọc bài của ban nên ghi gui ban vài dòng ,mình o sg ,ctc ngắn lúc 19w là 28mm sang tuần 20 đo lai chi là 26mm nên minh dc Bs chi định khâu CTC ngay lúc tuần 20 .
    Minh nhập vien khau ngay ,nhẹ nhàng k hề đau ,Tu cung k gò nên sau 2 ngày la xuất vien ,Mình han chế di lai kể ca VS tại giường ,Bé nhà mình sinh lúc 32w trom via con 2kg ,tình trang lâm sàng hien tốt ! Me con mình vừa xuất viện ,lúc 28w minh có tiêm thuốc hỗ trợ phổi và sang tuần 32 thêm 1 mũi nữa ,vì mình phòng ngừa sinh sớm nên yêu cầu Bs tiêm .
    Mong me con ban bình an ,moi viec suôn sẻ ,nếu ở sg có thể alo cho mình ,minh se chỉ bạn khâu va BS theo dõi .
    Em à..:LoveStruc::Kiss: 2 mẹ con được về nhà rồi à
    • 9,334 Bài viết

• 68,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-xuyen-chi Xem bài viết
    Gò cứng cả tử cung, mình ít khi bị đau bụng, chỉ gò cứng lên thôi. Cảm ơn Metho nhé !
    Cổ tử cung có chiều dài tối đa là 30mm thì ko phải khâu, e thuộc tuýp cổ tử cung ngắn rồi, 28mm thì quá mong manh, nếu ko khâu eo tử cung sớm, khả năng em bị sinh non là rất cao, nếu như em ko nằm im tại chỗ mà đi lại thì cực kỳ nguy hiểm, khi bé sinh non khả năng sống sót là ít đi rất nhiều, hơn nữa khi sinh non dưới 30 tuần các bộ phận nội tạng chưa hoàn thiện, mắt, thính giác đều kém, nếu có nuôi được thì vô cùng khổ cực..sau này phát triển sẽ kém hơn lứa bạn cùng tuổi nhiều...Kể sơ vậy để em biết rằng sinh non lợi bất cập hại cho cả 2 mẹ con đó.

Chỉ số chiều dài kênh tử cung của em thuộc dạng ngắn, rất mong manh, dễ gò..khi gò nhiều sẽ sinh non ko giữ đc bé. Giờ e nên khâu eo tử cung ngay, nằm ở nhà, hạn chế đi lại tối đa luôn, mong sao 2 mẹ con sẽ an toàn
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vừa rồi chồng em lo lắng quá nên giục em đi khám thêm ở bv TD, hai vợ chồng khám 1 ngày trời tới 3h chiều mới xong, mệt nhưng mừng rơn, vì bs siêu âm kiểm tra kỹ lưỡng nói em chỉ hở ngoài thôi không bị hở trong, chiều dài kênh tử cung đo lại là 35mm. Em không hiểu sao chiều dài kênh tử cung mỗi lần đo là mỗi lần khác, bên HV đo lúc thì 28mm, em đi siêu âm bs tư thì 30mm, giờ TD thì 35mm. Nhưng em cũng vẫn cẩn thận, đi lại nhẹ nhàng trong nhà, không đi đâu hết, không làm việc gì hết. Chỉ mong con bình an đến tuần 38 thôi.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • 67 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi với, Em mang thai được 5 tháng. 2 hôm nay em thấy âm đạo có tiết ra chất dịch đặc (giống như mũi) màu vàng. KHông hiểu là em bị làm sao nhỉ? có mẹ nào biết không? chỉ em với
    song trong doi song, can co 1 tam long
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 194 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Mình 26 tuần, hở cổ tử cung 3.6mm, chiều dài kênh tử cung 25mm, so sánh với các mẹ trên này thì ngắn hơn nhiều. Các mẹ nào đã có kinh nghiệm rồi cho mình biết là nếu nằm nhà mình có giữ bé được 9 tháng không, hay với cơ địa kiểu này kiểu gì cũng sinh non hả các mẹ?
    73iop7

:Rose::Rose::Kiss::Kiss:Mong con yêu luôn an toàn khỏe mạnh :Kiss: :Kiss: :Rose: :Rose:
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mong cho mẹ mun-mun và bé yêu bình an. Nằm nghỉ ngơi nhiều mẹ nó nhé. Mình cũng chỉ nằm nhà, không làm gì hết. Mong là con khõe mạnh vượt qua đến tuần 38 là mừng rồi.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 616 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

mẹ hoa-xuyen-chi ơi, mẹ nó có thể chỉ rõ những biểu hiện của gò tử cung đc ko? Mình hiện tại cũng đang mang thai ở tuần thứ 18, đi sa cách đây 2 tuần thì ko có vấn đề j` hết nhưng thỉnh thoảng buổi tối mình hay thấy bị cứng bụng dưới, kéo dài khoảng 1-2 phút, lúc thì cứng bên này, lúc lại cứng bên kia, ko biết đó là do con trườn hay bị gò tử cung??
    Rất mong mẹ hoa-xuyen-chi giải đáp thắc mắc giúp mình cho mình đc an tâm hơn nhé! Thanks :Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2