TIN TÀI TRỢ.

Help, help!Có mẹ nào mang thai bị bỏng bô giúp em với!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 495 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Híc, thứ 7 tuần trước nữa (cách đây 10 ngày) em bị bỏng bô ở chân chỗ cây xăng Lê Trọng Tấn. Em đang mag bầu 7 tháng các mẹ ạ. Vì chỗ đó xa nhà nên em chẳng sơ cứu gì cả. Về nhà em nghĩ bỏng bô cũng đơn giản nên chỉ bôi Trangala thôi. Sau đó nó phồng rộp bong bóng lên, 2 hôm sau thì vỡ nước ra, rồi lở loét và chảy mủ vàng nữa. Em cũng chủ quan chẳg đi chữa ở đâu cả, cứ nghĩ nó tự khỏi. Chỉ rửa nước muối nhạt và bôi thuốc mỡ mắt thôi (Vì đọc các loại thuốc sát trùng thông thường đều chống chỉ định cho bà bầu).
    1 tuần sau thấy nó vẫn cứ chảy nước, chảy mủ vàng và có vẻ bị bỏng sâu và rất đỏ (da em thuộc dạng da rất dữ), em mua thuốc BIAFINE (bà bầu có thể dùng được) về bôi cho tới hôm nay là 3 ngày thì vết thương có vẻ se hơn nhưng vẫn đau rát và thỉnh thoảng vẫn chảy mủ. Nói chung là cũng không đỡ nhiều lắm.
    Em lo bị nhiễm trùng lắm các mẹ ạ, mà không biết đi khám ở đâu đảm bảo đây? Thấy có người khuyên đến chỗ ông lang Thân ở số 3 Quang Trung mà search trên mạng nhiều bài về ông này thấy kinh hoàng quá.
    Các mẹ có biết chỗ nào khám tốt ko, nhất là cho người đang mang bầu? Có nên đến Viện da liễu trung ương không ạ.
    :Crying::Crying::Crying:Em lo lắm, vì càng ngày càng đau và không khô gì cả. Sẹo siếc gì thì em ko lo em chỉ lo nhiễm trùng ảnh hưởng đến con em thôi.
    Các mẹ giúp em với.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khổ thân mẹ nó chắc đang lo lắng lắm đây. Tớ cũng bị bỏng bô khi cún nhà tớ mới được 4 tháng, mà bị 2 lần, 2 chân, cách nhau đúng một tuần, hihi. Đau đớn dã man luôn, nhưng mè chả dám dùng thuốc men gì sất. Anh xã thương quá mắng cho một trận, cái tội hậu đậu vụng về. Sau khi bị khoảng 1 ngày thì vết bỏng nó mọng lên, rồi vỡ ra nước vàng, đau rát lắm. Mẹ nó chú ý giữ thật khô, tắm rửa ko để nước bắn vào. Buổi tối trước khi đi ngủ thì vệ sinh bằng nước muối loãng, hoặc có thể rửa bằng cồn nhẹ, hoặc dung dịch oxi già. Sau đó dùng bông sạch thấm khô. Tuyệt đối ko để nước vào nhé. Và cũng ko phải băng bó gì cả, càng dễ bị nhiễm trùng. Cứ để khô thoáng là được. Vài ngày sau mẹ nó sẽ khỏi thôi. Đừng lo lắng quá nhá!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Tớ có chị bạn cũng bị bỏng bô khi mang thai, cũng nặng, tớ ko nhớ là có nhiễm trùng hay ko, nhưng mà ko nhẹ tí nào. Chị ý chữa ở ông bs nào ở Trung Hòa- Nhân Chính ý. Rồi cũng khỏi và sinh bé rùi.
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 495 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ vitco và mẹ ủn ỉn. Chắc nó lâu khô vì mình hay tắm lâu, để nước vào chân. Mình sẽ chú ý điều này. Nhưng mà khó nhỉ. Bụng to kềnh càng mà phải giơ chân cao thì đau bụng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 309 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

nếu bụng to quá thì chị ngồi lên ghế rồi gác chân lên 1 cái ghế khác, phải tránh nước cho vết thương mau lành chị nhé, khi chị dùng các thuốc bôi chị nên cẩn thận hỏi ý kiến BS nhé.

chúc cho chị mau lành và em bé khỏe mạnh.
    :LoveStruc::LoveStruc:x9Ru
    :Angel::Angel::Angel::Angel:
    • 252 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân mẹ nó quá. Em cũng đang mang thai được mấy tuần và đã bị bỏng cách đây gần 1 tháng. Lúc đó em có sơ cứu nhưng mà cũng bị phồng rộp lên. May mà nó không bị vỡ mà tự xẹp xuống nên cũng không đến nỗi nào. Mỗi lần tắm em toàn quấn băng vào, xong quấn thêm bằng nilon ở ngoài cho nước khỏi thấm vào. Mẹ nó cố gắng đừng để nước vào vì nếu không rất dễ bị nhiễm trùng và lâu khô đấy. Nếu có thể chị nên đi bác sỹ xem sao, chứ giờ chắc bị nhiễm trùng rồi, bôi lung tung nguy hiểm lắm.Khi nào lên da non thì mẹ nó bôi kem Con ong (bán ở 94 Quán Thánh thì phải). Em thấy bôi cái đấy có vẻ đỡ bị sẹo đấy. Mà phải kiên trì nhé. Em vẫn đang bôi đây.Chúc vết bỏng của mẹ nó mau lành nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 508 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Mình htrc cung bị 1 vết to tướng đây. Kinh nghiệm của mình là tắm ngồi xuống gác chân lên ghế, mẹ nó cũng đừng rửa oxy già nhiều quá vì nó sẽ ko khô đc vết thương. Và mình bôi thêm thuốc sát trùng là nhanh làm lành vết thương (tớ ko nhớ rõ tên thuốc). Sau 2w bgio vết thương đang lên da non rồi
    data3
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 495 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không biết là của mình có bị nhiễm trùng ko nữa. Hơn 1 tuần rồi mà vẫn có mủ vàng (tuy mủ không chảy ra nữa nhưng đón thành cục nổi lên trên vết thương) và đau rát. Chắc chỉ cần hỏi bác sĩ gần nhà là biết được có nhiễm trùng hay ko nhỉ? hay phải đi xét nghiệm ở bệnh viện. Híc, mù mờ quá đi. Mình lo quá vì mấy hôm đầu cứ vô tư tắm như bình thường mới ngốc xít chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 195 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

He he, mẹ này giống mình nhỉ. Mình đang 29 tuần cũng vừa bị bỏng bô xe máy xong tuần trước, nhưng may mình phi ngay ra hàng thuốc mua lọ thuốc xịt bỏng của Đức, xịt ngay vào thế là đỡ luôn. Vết bỏng chỉ bị rộp lên 1 ít và mất khoảng 3 ngày thì tự vỡ chảy nước ra. bây giờ cái chỗ rộp lên đã dính lại vào da và phẳng lỳ, và đã thấy ngứa vì lên da non. Mà chẳng hiểu sao lúc bị bỏng mình chỉ lo nhất cho quả chân bị sẹo thôi, sợ nhất trên đời là cái sẹo bỏng bô vì nó cứ trắng hếu ra, mà còn vĩnh viễn ko bao giờ mất đi, cứ nhắm mắt mua thuốc xịt xong mới sực nhớ ra là không biết có chống chỉ định cho bà bầu ko. Cũng may là không sao cả.Bạn bị có mủ vàng là nhiễm trùng rồi đấy, nếu nhiễm trùng thì cố gắng để cho vết đó khô, và trách va chạm vào nó hoặc bạn ra Việt Đức khám đi, họ sẽ bôi thuốc và dán cái băng mỡ vào (dùng để tránh cái gạc dính vào vết thương khó thay rửa) và băng lại. Mẹ mình cũng bị bỏng bô ngay sau mình một hôm đấy, phải vào đấy cấp cứu, bôi thuốc dán băng mỡ và băng lại, vì vết đó cũng bị khá nặng, lột cả da tay ra. Tớ vừa đọc trên mạng có bài viết là vết bỏng ko điều trị kịp thời có thể gây ra ung thứ đấy, nên bạn phải thật cẩn thận, đừng chủ quan nhé.Chúc bạn sớm khỏi như mình
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- Chị nên đến viện da liễu để xem xét tình trạng nhé!Bỏng như thể này là nguy hiểm lắm đó!