TIN TÀI TRỢ.

Em sắp làm bố trẻ con mà hoang mang quá

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.02K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 160 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Thưa các mẹ trên webtretho. Tình hình là vợ em sắp sinh rồi mà em thực sự thấy hoang mang và không biết chuẩn bị như thế nào. Em không biết là với vai trò là người chồng thì mình có thể giúp gì cho vợ lúc chuẩn bị sinh, lúc vượt can (em thấy là lúc chuẩn bị sinh thì vợ sẽ đau bụng dữ dội) thì mình phải làm gì, rồi sau đó vợ sinh thì mình sẽ phải làm gì???v...v...
    Thực tình các mẹ cho em xin ít ý kiên, hoặc các bố đã có kinh nghiệm đi trước cho em xin ít kinh nghiệm ạ!
    Em chân thành cảm ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 106 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bạn ơi bao giờ vợ bạn sinh? Bạn có thể tham khảo một số lớp học tiền sinh sản, hình như ở BV Phụ sản HN cũng có, nếu 2 vợ chồng cùng tham gia thì bạn có thể chia sẻ và giúp đỡ vợ nhiều hơn, không chỉ trước mà còn sau khi sinh nữa. Chúc bà xã mẹ tròn con vuông nhé.
    • 160 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai_xu Xem bài viết
    bạn ơi bao giờ vợ bạn sinh? Bạn có thể tham khảo một số lớp học tiền sinh sản, hình như ở BV Phụ sản HN cũng có, nếu 2 vợ chồng cùng tham gia thì bạn có thể chia sẻ và giúp đỡ vợ nhiều hơn, không chỉ trước mà còn sau khi sinh nữa. Chúc bà xã mẹ tròn con vuông nhé.
    Dạ em cảm ơn ạ. Vợ em dự kiến là đầu tháng 3 sinh. Em cũng có gu gồ và thấy người ta khuyên đi học một lớp như thế.
    Và em cũng muốn hỏi trên đây xem mọi người có kinh nghiệm gì không thì chỉ em biết với ạ!
    Em cảm ơn!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotheomeo Xem bài viết
    Thưa các mẹ trên webtretho. Tình hình là vợ em sắp sinh rồi mà em thực sự thấy hoang mang và không biết chuẩn bị như thế nào. Em không biết là với vai trò là người chồng thì mình có thể giúp gì cho vợ lúc chuẩn bị sinh, lúc vượt can (em thấy là lúc chuẩn bị sinh thì vợ sẽ đau bụng dữ dội) thì mình phải làm gì, rồi sau đó vợ sinh thì mình sẽ phải làm gì???v...v...
    Thực tình các mẹ cho em xin ít ý kiên, hoặc các bố đã có kinh nghiệm đi trước cho em xin ít kinh nghiệm ạ!
    Em chân thành cảm ơn!
    Bố nó ơi, hãy luôn luôn ở bên cạnh mẹ nó nhé, an ủi và chăm sóc nhiệt tình
    1. Hãy chuẩn bị sẵn 1 làn đồ sơ sinh để dùng khi bé chào đời
    2. Khi mẹ nó sinh xong sẽ phải kiêng cữ nhiều, bố nó hãy chăm sóc mẹ nó chu đáo (ăn uống, vệ sinh nếu ko có người phụ nữ khác giúp đỡ),....
    3. Sẵn sàng bế con để mẹ nó giảm stress nhé
    .............
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Kinh nghiệm làm bố đầu tiên của mình là: KHÔNG THUÊ NGƯỜI VỀ TẮM CHO BÉ. Hai vợ chồng mình tự tắm cho con và rất thích. Tắm thoải mái hàng ngày với nước máy bình thường pha đủ ấm, chẳng cần phải tắm bằng nước lọc mà bé vẫn ok, đúng 1 tuần thì rụng rốn. Tắm cho con lúc mới sinh là thích nhất, đừng để người khác làm mất phần việc hay ho này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em đừng hoang mang quá sẽ làm cho bà xã căng thẳng đấy. Em cứ bình tĩnh mà phụ giúp vợ. Cũng còn không lâu nữa vợ em sinh rồi nên em cứ chia sẻ với vợ bằng cách là giúp vợ soạn đồ chuẩn bị cho vợ đi sinh, sửa soạn phòng cho vợ ở cử, các vật dụng cho con (nôi, võng...). Quan tâm đến vợ nhiều hơn bằng cách làm cho vợ cười với những câu hài hước. Em nhớ sắp xếp công việc để sẵn sàng có mặt bên vợ yêu khi vợ chuyển dạ và sau khi vợ sinh xong ít nhất là mấy ngày trong bệnh viện. Cho dù có người nuôi đẻ nhưng sự có mặt của chồng làm cho người vợ mới sinh thấy tinh thần tốt hơn rất nhiều.
    Lúc vợ lên cơn đau em đừng tỏ vẻ khẩn trương quá vợ sẽ mất tinh thần mà em hãy tỏ ra bình tĩnh và an ủi vợ "Cố lên em yêu, anh yêu em" và nắm lấy tay vợ suốt đến khi vợ vào phòng sinh. Có thể vợ đau quá sẽ có những hành động xấu thì em cũng nên chuẩn bị tinh thần để khỏi thấy khó chịu. Đau đẻ mà em.
    Chúc em hạnh phúc.
    • c4t
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vợ tớ mới sinh được một tuần chia sẻ với bạn thế này:
    + Chuẩn bị kỹ đồ đạc cho việc sinh nở: đăng ký bệnh viện, bác sỹ đỡ, quần áo, tã lót, bỉm cho mẹ và con
    + Bố trí người giúp đỡ lúc sinh: bà ngoại, nội, anh em... cần vài người phục vụ vợ lúc trong viện vì có nhiều việc, các bà chăm sóc có kinh nghiệm hơn
    + Chuẩn bị đồ đạc ở nhà: vài cái phích chứa nước nóng, bình tiệt trùng bình sữa, quần áo, tã lót ở nhà. Kiểm tra lại đồ đạc nấu nướng: nồi hầm, nồi áp suất ... Tìm thêm tài liệu về chế độ dinh dưỡng, kiêng cữ cho bà mẹ sau sinh.
    + Chuẩn bị giữ ấm phòng ngủ: điều hòa, máy sưởi.

Tớ vẫn thuê y tá tắm cho bé đến khi rụng rốn, trời rét và có con đầu chưa có kinh nghiệm tắm cho bé nên tớ vẫn thuê. Cô ý tá làm quen rồi nên làm nhanh và sạch chứ mình lóng ngóng sợ con bị rét, quan sát kỹ cô tắm để sau này tự tắm cho bé. Nước tắm phải toàn bộ là đun sôi để nguội (ko pha nước lã với nước sôi, ko dùng nước bình nóng lạnh).
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

dung do lam bo se can giup vo nhieu hon khi vo sinh con . Lau chui don dep tot nhat la co' bà ngoai giup'
    • 970 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui mình thật ngưỡng mộ những ông bố vào diễn đàn webtretho hỏi cách chăm sóc vợ con. Chả bù cho xã nhà mình, hứt hứt. Em cũng sinh em bé tháng 4 này đây. Xã có giục đi mua đồ cho bé, dặn ăn uống đi lại... nhưng mà việc sinh nở chắc tự em phải lo rùi
    • 160 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Em chân thành cảm ơn các bố, các mẹ đi trước đã chia sẻ những kinh nghiệm rất quý báu ạ.
    Em chúc gia đình các anh chị luôn hạnh phúc!
    • 292 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

mình cũng ngưỡng mộ và cảm thấy vợ của chủ topic thật hạnh phúc, ước gì chồng mình cũng quan tâm đến mình như thế :Sad:
    odYip7

ChO5p7 :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

3AcBp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 576 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotheomeo Xem bài viết
    Em chân thành cảm ơn!
    Chủ topic cũng giống chồng mình roài, lúc nào cũng lo cho bé nhiều lắm! Nhưng nói thật chứ là chồng mình vụng lắm lần đầu vụng lần sau sẽ khéo hơn nhỉ? TRong lúc mang thai tinh thần rất quan trọng anh ạ! Vì có thêm 1 em bé nữa trong người nên tụi em là hay mệt mỏi này , uể oải này, chán ăn này, nhiều lắm! Em chỉ biết là người chồng là quan trọng nhất khi vợ mang bầu nên các anh chỉ cần quan tâm hơn là tụi chị em em và em bé hạnh phúc lắm rùi! Chúc anh chị hp, chúc chị Mẹ tròn ocn vuông nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,439 Bài viết

• 5,705 Được cảm ơn

Trong sách mình đọc thì nói thế này:
    - Vai trò của người chồng rất quan trọng, nên nếu vợ đau quá mà hành xự thiếu kiềm chế, mắng mỏ chồng, đuổi chồng đi thì cũng ko nên đi đâu hết
    - Chuẩn bị dầu mát xa lưng cho vợ
    -Chuẩn bị khăn mát để lau mồ hôi, bình nước có ống hút để vợ uống
    -2 vợ chồng cùng nhau bàn cách ra tín hiệu để biết vợ muốn gì (lúc đau thở còn ko xong, chứ ko nói được)
    -Nếu thấy chân vợ run thì đi tất cho vợ
    -Cầm tay vợ và nói "Em giỏi lắm"
    -Kiềm chế vợ la hét bằng cách nhắc và đếm nhịp thở cùng vợ (la hét là hết hơi rặn)
    -Nếu thấy vợ muốn rặn thì thông báo ngay cho b.s
    -Ở VN thì có bệnh viện cho chồng vào trong, có bệnh viện không. Nếu bạn ở trong phòng đẻ cùng vợ thì có thể thông báo tình hình diễn biến cho vợ, khi thấy mình lóng ngóng, thấy vợ gào hét, thấy mình bất lực không thể làm gì, cũng không nên bỏ ra ngoài.
    -Chồng cũng phải uống nhiều nước và tranh thủ ăn, không là ngất xỉu đấy :Smiling:
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trước đây mình cũng vậy .... rồi cũng qua hết, chẳng hiểu sao? Cứ chăm sóc vợ con cẩn thận là được
    • 160 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác đi trước. Em cũng đang tích cực tìm hiểu mọi ngóc ngách trên nét các thông tin về bà bầu chuẩn bị sinh. Mà sao đọc rồi, cố nhồi nhét vào đầu rồi nhưng không biết đến lúc vợ sinh em có nhở nổi không.