TIN TÀI TRỢ.

Em mang thai tuần thứ 15 mà hình như bị lây ghẻ... thì phải làm sao hả các mẹ?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 9.94K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 55 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em có một sở thích ko kìm nén được đó là chơi với mấy chú cún. Chồng em trót dại xin về 1 em becgie con mà nó bị lây...ghẻ từ mẹ nó. Em thương nó quá cứ tắm táp rồi bôi thuốc...giờ em thấy mình cũng ngứa ngứa, nổi mẩn ko biết có phải là bị lây ghẻ của em nó ko nữa huhu. Mẩn hầu như lan khắp người, nhưng nhiều nhất là vùng bụng và 2 bên đùi. Em đoán là bị ghẻ chứ ko phải là ngứa do thai kì đâu các mẹ nhỉ? Mà em ở đây ko có điều kiện đi bác sỹ được!!!

Nếu như bị ghẻ thật thì em phải làm sao? Mang thai thì có bôi thuốc được ko? Em đang tích cực tắm táp và thử bôi dung dịch vệ sinh Gynofar (màu xanh), nhưng bôi lên bụng em cũng thấy sợ sợ. Ai giúp em vấn đề này với!

(Em chụp hình các nốt ngứa này ở bụng, nhưng ko rõ lắm, mấy mẹ chịu khó giúp em!)
    Mẹ mà bị ghẻ thì con có làm sao ko? huhu...
    Hình đính kèm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,439 Bài viết

• 5,705 Được cảm ơn

Có 2 vấn đề, 1 là khi có bầu nên tránh xa ko tiếp xúc với chó mèo, đặc biệt là phân mèo (như là đi đổ chậu cát cho mèo), không ăn sống, không làm vườn, tránh hôn hít trẻ con hoặc ăn chung bát đĩa vì trong nước dãi và nước tiểu của trẻ con cũng có virus dễ làm mình bị nhiễm và truyền bệnh cho em bé. Bạn đọc link này sẽ thấy rõ http://suckhoedoisong.vn/20091217103...toxoplasma.htm Bây giờ bạn trả lại chó hoặc nhờ ai nuôi dùm.

Thứ 2 là về mấy nốt ngứa. Nhiều khi có bầu sẽ bị dị ứng với những thứ trước kia mình không bị. Nếu chó bị nấm hắc lào thì mình cũng sẽ bị lây. Tin mừng cho bạn là bệnh ngứa và dị ứng này không ảnh hưởng đến em bé. Tin buồn là thường thì ngứa dị ứng thế này sẽ không hết, chỉ đến khi sinh mới hết (ngứa này khác với ngứa rạn da, dôm sảy của các mẹ khác). Mình không dám khẳng định là bạn bị lây ghẻ từ chó. Nhưng 1 điều khuyên bạn là không nên gãi. 3tháng trước mình cũng bị ngứa người, có nốt đỏ, sau đó xoa (xoa thôi chứ ko gãi), bây giờ các nốt nhỏ đó kết lại với nhau, to bằng bàn tay rồi. Mang thai thì bôi được thuốc, nhưng phải hỏi b.s, mỗi tội mẹ nó bây giờ thai còn bé quá, vẫn đang hoàn thiện, nên phải thật cẩn thận. Mình đến tuần thứ 25, ko chịu nổi mới bôi thuốc (theo đơn b.s) ngừng bôi lại bị, nhưng ko được bôi thêm nữa. Nói chung là đừng gãi nhé, kinh nghiệm đấy. Mình bây giờ chỉ mong nốt ngứa của mình nó nhỏ như của bạn thôi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 494 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Mẹ nó nên đi đến bác sĩ để kiểm tra cho chính xác nguyên nhân,nếu cần thiết thì bác sĩ sẽ kê thuốc để bạn bôi.Nhớ là đừng tự ý bôi thuốc lung tung nhé.
    Chúc mẹ nó mau lành nhé.Chúc mẹ tròn con vuông khi 9m10d nhé:Rose:
    bao-bao
    NVfoxGBNVfop7
    • jes
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 387 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vì những chỗ ngứa đây.Lúc khoảng 12w ngay chân mình chỗ từ đầu gối xuống mắt cá xuất hiện những chấm nhỏ li ti, mà trước đó mình bị 1 con bé đi xe đạp tông vào đúng chỗ đó nên cứ nghĩ là do bị tông xe, vậy mà chỗ đó nó ngứa k chịu nổi làm mình cứ gãi mãi.Từ cái chấm nhỏ nó thành cái mụn nước, gãi nó loét ra rồi lan ra, bây giờ chân mình k còn mặc váy đc nữa vì chỗ ngứa nó k hết mà nó dầy lên và thâm đen (do mình gãi nhiều wa', hic hic ..) vừa rồi đi khám thai bị bs la wa' trời, bs k cho gãi, nói gãi nhìu wa' nó sẽ biến chứng thành chàm sau này khó chữa, khi nào ngứa thì bôi alcol (cồn) vào cho đỡ ngứa.Mình cũng bôi mà nó xót wa' chịu k nổi mà làm da chỗ đó của mình nó bóng lưỡng, do cồn nó sát trùng mạnh.Mẹ mình k cho bôi nữa mà dùng nước trà xanh pha chút muối bôi ngày 2 lần .. mình đang tích cực xem có giảm k vì nghe nhìu ng nói có ng cơ địa yếu sau khi sanh bé vẫn k khỏi bị ngứa, hic hic k biết phải làm sao nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,439 Bài viết

• 5,705 Được cảm ơn

uh, tại sao những vết nứa nó lại thâm đen và ko lành nhỉ? Gãi ít thì nó có màu nâu nhạt, chỗ nào nặng thì nó thâm sì luôn, hic. Hy vọng đẻ xong mấy vết đấy nó biến mất. B.s kê thuốc bôi cho mình. Ngứa ko chịu đc và nó lở ra nên phải bôi. Thuốc ghi thận trọng khi dùng cho thai phụ, b.s da liễu bảo ko ảnh hưởng gì. B.s sản và b.s vật lý trị liệu của mình cũng động viên mình bôi, nói là ko ảnh hưởng, mà mình cũng phải cảm thấy được thoải mái. Mình bôi đúng 7 ngày thì dừng thuốc, trong khi bôi chỗ ngứa trước nó thành chàm hết, thâm! Ngừng bôi 4 ngày thì lại bị, bị 2 tuần lở loét ra nằm rên vì ngứa và đau, b.s da liễu lại cho bôi thuốc khác, bôi đúng 2 lần chỗ ngứa nó khô đét lại, vẩy rụng hết, da mịn nhưng vẫn bị màu nâu sẫm, to lắm. Hic...mình đang sợ ngừng bôi lại bị lại. Mà mỗi loại thuốc đều không được dùng quá liều.
    • 55 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã tham gia topic của em. Tình hình là các mẹ có ai biết dung dịch vệ sinh phụ nữ Gynofar màu xanh ko nhỉ? Em đọc ko thấy chống chỉ định với phụ nữ mang thai. Mấy hôm vừa rồi em dùng bông tắm với dung dịch đó, tắm xong lại lấy tăm bông bôi vào các nốt ngứa, thấy triệu chứng ngứa giảm đáng kể, và có dấu hiệu biến mất. Em đoán là con ghẻ ko chịu được nên chết òy. Phải ko nhỉ?

Bắt buộc phải trả chó hả các mẹ...hic, nó cũng vừa quen quen trong gia đình...em thật thấy ko nỡ chút nào. Sao mà em có cái sở thích khổ sở thế ko biết. May mà em ko thích mèo.
    Khỏe mạnh, thông minh, xinh xắn, hiếu thảo...con nhé! Mong bé con của mẹ từng ngày!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em dang co thai duoc 7 Tuan . Bat dau mang thai em bi ngua Bs noi La bi chàm cho toi hom nay di Bs ai cung hok cho thuoc gi vì so Anh Huong em be . Em ra nhà thuoc tay mua chai gynofar tính đem tắm vì em bị khap het trong nguoi hok bit co tắm duoc cho thai 7w ko ạ
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 9 năm
    • 662 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Nói chung nếu kg trả chó thì bạm đừng đụng tới. Để người khác chăm đi. Mang bầu da đã vốn rất dễ dị ứng. Nhiều sách cũng đã khuyến cáo đừng đụng đến chó mèo. Bạn mà bị nổi ghẻ trên bụng và không được bôi gì đâu. Chị bạn mình kg nuôi chó, nuôi mèo mà tự nhiên trên bụng bị dị ứng, mưng mủ mà bs kg cho bôi thuốc gì chị ấy vừa đau vừa sợ nhiễm trùng cuống rốn ảnh hưởng đến e bé.
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 524 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Con ghẻ là ký sinh trùng. Nếu bị ghẻ thì phải có tổ ghẻ (trong đó có con ghẻ) ở dưới da. Đi bác sĩ khám là biết có mắc hay không.

Chó mèo nhiều loại ký sinh trùng, dễ gây dị ứng nên tránh xa khi mang thai. Đã trót bị ngứa và nổi mụn thì nên đi khám xét nghiệm để tránh ảnh hưởng thai nhi. Hỏi ở đây cũng không có mấy giá trị.

Nếu bị ngứa do tăng sinh nội tiết, chàm cơ địa thì cách tốt nhất không ảnh hưởng tới em bé là uống nước lá giải nhiệt. Không phải dùng thuốc corticoid làm ảnh hưởng đến em bé và hệ miễn dịch của cơ thể.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E đag mang thai 2 tháng rùi,e sử dụng rượu gạo ngâm rễ cây để trị mụn,liệu thai nhi có bị ảnh hưởng ko?mẹ nào có sử dụng rùi tư vấn cho e với ạ
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ nó có thấy mấy nốt ấy đóng nắp không, khi ngứa mà gãi thì bật máu tươi ra, thì mẹ nó đích thị bị ghẻ r đó