TIN TÀI TRỢ.

Em mang thai tuần 15 mà vẫn không uống được nước thì có sao không các mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 41.7K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 111 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ nó ko uống đc nước trắng thì có thể ăn những trái cây nhiều nước để bổ sung cho bé nữa ( hy vọng mẹ nó ăn đc những thứ đó: dưa chuột, cam, nước chanh, bưởi, mía...), vừa bổ sung nước vừa bổ sung chất xơ mà còn no bụng nữa mẹ nó ạ. Mình cũng bầu 12 tuần rồi, cũng chả uống đủ 2 lít 1 ngày ý. Vì cứ uống nước vào là những gì ăn trc full ra hết , mong cho qua cái thời kỳ này chứ mệt mỏi chả làm đc gì!
    Chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh nhé. À mẹ nó chắc sinh em bé vào tháng 5 nhỉ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E siêu âm ngày 10/02/2015 được 14 15 tuần, là con đầu nên e không rành gì hết, các mẹ cho e biết giấy ghi như thế này nghĩa là sao vậy các nẹ

Đường kính lưỡng đỉnh: 30mm
    chiều dài xương đùi: 14mm
    Đường kính ngang bụng: 27mm
    Chu vi vòng bụng: 85mm
    Ước lượng cân nặng: # 103g
    Lượng nước ối : b.thường
    vị trí nhau bám: mặt trước đáy thân
    Vậy thì bé nhà e có bình thường không ạ?..
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 33 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyenchi7122712 Xem bài viết
    E siêu âm ngày 10/02/2015 được 14 15 tuần, là con đầu nên e không rành gì hết, các mẹ cho e biết giấy ghi như thế này nghĩa là sao vậy các nẹ

Đường kính lưỡng đỉnh: 30mm
    chiều dài xương đùi: 14mm
    Đường kính ngang bụng: 27mm
    Chu vi vòng bụng: 85mm
    Ước lượng cân nặng: # 103g
    Lượng nước ối : b.thường
    vị trí nhau bám: mặt trước đáy thân
    Vậy thì bé nhà e có bình thường không ạ?..
    Em bé bình thường mà có vẻ cân nặng nhỉnh 1 chút, bạn cứ yên tâm.nhé và cố gằng bổ sung canxi vì trong gd này bé cần nhiều canxi để phát triển khung xương. Chúc mừng bạn
    Ví đời không có đông tàn,
    Làm sao có cảnh huy hoàng ngày xuân.
    ... mình mãi bên nhau nhé anh !
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sợ e bé bị suy dinh dưỡng và không cao í, e chẳng biết ăn gì để bổ cho con, e cứ thèm ngọt, hqa nay ăn chocolate quá trời lun, chẳng biết có sao k nữa các mẹ ạ..có mẹ nào có thực đơn tốt cho mẹ bầu ở 3 tháng giữa không ạ, mách hộ e với nhé
    • 114 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình bầu lần này là lần 2 rùi mà đều giống nhau không uống được nước lọc các mẹ ah. Uống vào lợm giọng chỉ có phun hết ra. Mình thay bằng uống nước cam thôi. Nước uống thì có cho thêm tí tẹo nước trà xanh cho mất mùi nước lọc không biết thế có được không các mẹ nhỉ?
    Vì hình như m nghe nói bảo uống trà xanh làm mất sắt nhưng khát nước uống đồ ngọt mình cũng không quen cơ. Chỉ thích uống nước pha tí tẹo nước trà vào cho thơm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ui dào...các c còn sướng đấy nhé....e nghén tới ngày đi sanh luôn đấy ạ.....nước trắng e chả uống đc suốt 6 tháng đầu.....toàn uống nước đá và cafe...mà khổ nỗi những thứ đó cấm cho bà bầu.......vậy mà cũng lết hết 9 tháng trời để gặp mặt con yêu đấy....ráng lên c ơi......
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HNFood Xem bài viết
    Mẹ nó ko uống đc nước trắng thì có thể ăn những trái cây nhiều nước để bổ sung cho bé nữa ( hy vọng mẹ nó ăn đc những thứ đó: dưa chuột, cam, nước chanh, bưởi, mía...), vừa bổ sung nước vừa bổ sung chất xơ mà còn no bụng nữa mẹ nó ạ. Mình cũng bầu 12 tuần rồi, cũng chả uống đủ 2 lít 1 ngày ý. Vì cứ uống nước vào là những gì ăn trc full ra hết , mong cho qua cái thời kỳ này chứ mệt mỏi chả làm đc gì!
    Chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh nhé. À mẹ nó chắc sinh em bé vào tháng 5 nhỉ
    Cảm ơn mẹ nó nhé em dự sinh 9/6 dương lịch đây ạ.
    Em ngén tận 5 tháng với hết, bắt đầu ăn và uống được nước. Nhưng giờ hơn 28 tuần rồi, hình như lại ngén lại hay sao í. hic hic, thi thoảng lại buồn nôn và uống nước vào lại lợm cổ .
    Mẹ nó dự sinh tháng mấy? định sinh ở đâu?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao mẹ ko thử uống mỗi lần 1 ngụm to ấy, ráng nuốt cái ực thì cũng xong mà, và thay thế nước lọc bằng nước mia lau nè, nước ép chẳng hạn, chứ uống mỗi ngày ít nước thế thì càng về sau có thể thiếu ối đấy mẹ ah, cố lên nhé
    • 98 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, topic cũ rồi, các mẹ cũng qua giai đoạn ốm nghén nên có kinh nghiệm chỉ mình với. Mình mang thai 14 tuần rồi, 3 tháng đầu nghén cũg dzữ dzội lun nhưng chủ yếu là đói cồn cào, dễ ngất xỉu nên em phải ăn dù sợ đồ ăn lắm. Em tăng 2kg trong 3 tháng đầu. Tuy nhiên, vừa hết 3 tháng em tưởng hết ốm nghén nhưng lại tồi tệ hơn, nôn ói nhiều hơn, kén ăn hơn, tuyệt đối tránh xa thịt heo, tất cả cái gì liên quan thịt cá em đều sợ, sữa bầu uống vào cũng ói (dù trc khi mang thai và 3 tháng đầu em uống sữa rất tốt). Em chỉ thích ăn trái cây, rau cũng được... Gần như là ăn chay! Hồi 12 tuần bé siêu âm khoẻ mạnh. Nhưng em thì bữa rầy mỗi tuần giảm nửa ký. Em lo lắng và nản quá các mẹ ơi. Ăn uống đã k ra gì, đến giấc ngủ cũng rất kém. Em bị gì cũng k sao, cơ mà lo cho bé thiếu chất, phát triển k khoẻ mạnh 😪. Phải 2 tuần nữa mẹ con em mới tái khám
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

e cũng mang thai được 14 tuần từ tuần thứ 6 thì nghén kinh khủng ko ăn được bất cứ thứ gì uống nước cũng nôn hết ra, ko ăn ko uống thì nôn mật vàng sáng nào cũng nôn ra máu tươi e nằm bẹp tại nhà và chỉ truyền dịch là đường 5% và lactat cứ cầm cự như thế đến tuần thứ 10 thì kiệt sức hoàn toàn oanh liệt nhập viện. Bs kêu để nghén nặng quá vào muộn điều trị mọi cách vừa tiêm vừa truyền 10 ngày liền thì bắt đầu đỡ nằm viện mệt quá chán nên xin ra chứ bs vẫn giữ lại. Về nhà vẫn còn xách 3 chai truyền 6 ống thuốc để tiêm, e bị tiêm nhiều quá sợ phát khiếp sống chết ko tiêm nữa, từ từ học ăn lại , bữa sáng thường ăn bánh cuốn ko hành ko mộc nhĩ ko chả ko nem để dễ tiêu, sau đó ngậm đá viên để bù nước vì nước thường vẫn ko uống được. bữa trưa thường ăn 2 thìa cơm và 1 bát canh xương, hoặc canh gì đấy thật chua, bữa tối thích gì ăn lấy, nhưng 2 ngày bị cắt thuốc thì vẫn nôn nhưng ko quá nhiều như trước đây sau đó mỗi ngày giảm nôn dần dần hôm nay là e ra viện được 6 ngày thì cách 1 ngày nôn 1 lần. Nôn là tại e, biết từ khi có thai ko thể ăn ngô cứ ăn vào là chướng bụng nôn ra nhưng thèm quá cứ ăn ăn và nôn ra sợ mất mật. lần sau nôn là tại uống thử sữa bầu. Nhưng cũng như c từ trước tới giờ ko uống được bất cứ loại sữa nào thế là lại nôn sạch ra. Lại tiếp tục canh ninh xương, hoặc canh cá, canh cua tất cả các canh gì có chất để ăn với nửa bát cơm trắng, uống nước lạnh từ từ để cơ thể dần hồi phục. Giờ thảm đến nỗi 2 tháng nghén sút 5kg trước có bầu là cao 1m6 nặng 45kg, giờ còn 40kg mang thai hơn 3 tháng mà chưa có tí bụng nào ( 1 phần là tử cung ngả sau nên chửa gọn) người khẳng khiu da mỏng xanh ngắt. Giờ vẫn đang kiên chì ngày chia 6 bữa ăn chậm ăn ít bù dần dần, ko thích hoa quả chua thì ăn dưa hấu cho có nhiều nước, ăn cơm thì nhiều nước canh để bù nước. Nói chung e vẫn đang cố gắng chờ đợi xem đã thực sự hết nghén chưa, nhưng giảm nôn 1 tuần rồi thì có vẻ khả quan.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 778 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mẹ nào nghén k uống nước được thử uống nước khoáng có gas Vĩnh Hảo xem. Mình đây cũng vậy, đổi nước khoáng uống thì ok. Có thai 2 đứa rồi đều phải uống nước khoáng khi nghén. Bây giờ đang bầu đứa thứ 3 cũng vậy. Nghén quá phải chịu, chắc k ai nghén như mình, buồn nôn và k nuốt được nước miếng, phải phun liên tục, ngại đi ra ngoài đường lắm, nhưng k khắc phục được. Có mẹ nào biểt cách khắc phục kiểu nghén k giống ai này k, chỉ mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 778 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh321_123 Xem bài viết
    e cũng mang thai được 14 tuần từ tuần thứ 6 thì nghén kinh khủng ko ăn được bất cứ thứ gì uống nước cũng nôn hết ra, ko ăn ko uống thì nôn mật vàng sáng nào cũng nôn ra máu tươi e nằm bẹp tại nhà và chỉ truyền dịch là đường 5% và lactat cứ cầm cự như thế đến tuần thứ 10 thì kiệt sức hoàn toàn oanh liệt nhập viện. Bs kêu để nghén nặng quá vào muộn điều trị mọi cách vừa tiêm vừa truyền 10 ngày liền thì bắt đầu đỡ nằm viện mệt quá chán nên xin ra chứ bs vẫn giữ lại. Về nhà vẫn còn xách 3 chai truyền 6 ống thuốc để tiêm, e bị tiêm nhiều quá sợ phát khiếp sống chết ko tiêm nữa, từ từ học ăn lại , bữa sáng thường ăn bánh cuốn ko hành ko mộc nhĩ ko chả ko nem để dễ tiêu, sau đó ngậm đá viên để bù nước vì nước thường vẫn ko uống được. bữa trưa thường ăn 2 thìa cơm và 1 bát canh xương, hoặc canh gì đấy thật chua, bữa tối thích gì ăn lấy, nhưng 2 ngày bị cắt thuốc thì vẫn nôn nhưng ko quá nhiều như trước đây sau đó mỗi ngày giảm nôn dần dần hôm nay là e ra viện được 6 ngày thì cách 1 ngày nôn 1 lần. Nôn là tại e, biết từ khi có thai ko thể ăn ngô cứ ăn vào là chướng bụng nôn ra nhưng thèm quá cứ ăn ăn và nôn ra sợ mất mật. lần sau nôn là tại uống thử sữa bầu. Nhưng cũng như c từ trước tới giờ ko uống được bất cứ loại sữa nào thế là lại nôn sạch ra. Lại tiếp tục canh ninh xương, hoặc canh cá, canh cua tất cả các canh gì có chất để ăn với nửa bát cơm trắng, uống nước lạnh từ từ để cơ thể dần hồi phục. Giờ thảm đến nỗi 2 tháng nghén sút 5kg trước có bầu là cao 1m6 nặng 45kg, giờ còn 40kg mang thai hơn 3 tháng mà chưa có tí bụng nào ( 1 phần là tử cung ngả sau nên chửa gọn) người khẳng khiu da mỏng xanh ngắt. Giờ vẫn đang kiên chì ngày chia 6 bữa ăn chậm ăn ít bù dần dần, ko thích hoa quả chua thì ăn dưa hấu cho có nhiều nước, ăn cơm thì nhiều nước canh để bù nước. Nói chung e vẫn đang cố gắng chờ đợi xem đã thực sự hết nghén chưa, nhưng giảm nôn 1 tuần rồi thì có vẻ khả quan.
    Mẹ này giống mình lúc có bé đầu. Nôn suốt, nhập viện và được cho chích thuốc trong 3 tháng nghén, muốn chai mông luôn. Qua nghén ăn nhiều tăng cân đều thôi mẹ nó, không sao đâu. Giai đoạn nghén mình sụt 6kg, sau đó tăng lại. Sanh con 2,9kg (tăng được 12kg so với chưa bầu).
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran_Dinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, topic cũ rồi, các mẹ cũng qua giai đoạn ốm nghén nên có kinh nghiệm chỉ mình với. Mình mang thai 14 tuần rồi, 3 tháng đầu nghén cũg dzữ dzội lun nhưng chủ yếu là đói cồn cào, dễ ngất xỉu nên em phải ăn dù sợ đồ ăn lắm. Em tăng 2kg trong 3 tháng đầu. Tuy nhiên, vừa hết 3 tháng em tưởng hết ốm nghén nhưng lại tồi tệ hơn, nôn ói nhiều hơn, kén ăn hơn, tuyệt đối tránh xa thịt heo, tất cả cái gì liên quan thịt cá em đều sợ, sữa bầu uống vào cũng ói (dù trc khi mang thai và 3 tháng đầu em uống sữa rất tốt). Em chỉ thích ăn trái cây, rau cũng được... Gần như là ăn chay! Hồi 12 tuần bé siêu âm khoẻ mạnh. Nhưng em thì bữa rầy mỗi tuần giảm nửa ký. Em lo lắng và nản quá các mẹ ơi. Ăn uống đã k ra gì, đến giấc ngủ cũng rất kém. Em bị gì cũng k sao, cơ mà lo cho bé thiếu chất, phát triển k khoẻ mạnh ������. Phải 2 tuần nữa mẹ con em mới tái khám
    Chào mẹ nó, mẹ nó đỡ ngén chưa? tình trạng sao rồi? Đến nay là bầu mấy tháng rồi nhỉ?
    Mình đã sinh bé được hơn 2 tháng, mình chia sẻ nè: 5 tháng mình với hết ngén và với bắt đầu tăng cân. Mình ngén thì khủng khiếp thôi rồi. Nghĩ lại thấy sợ luôn: không ăn không uống được gì, chưa cần nhìn chưa cần ngửi mùi đồ ăn mà chỉ cần nghĩ đến bất kỳ thứ ăn gì là mình đã nôn rồi. Cả ngày ôm cái nhà vệ sinh nôn mật xanh mật vàng. Time đó mình chỉ ăn trung bình 2 thìa cơm trộm nước rau luộc nuốt chửng chứ k nhai . Ăn vào cái lại nôn ra. Thèm gì là chồng chạy hùng hục đi mua vì sợ chậm là mình hết thèm luôn. hi hi ...Ăn vào cái cũng lại nôn ra...nói chung nôn - ăn, ăn - nôn, không ăn - nôn... Cứ thế cho hết 5 tháng. Người cứ vật vờ, mà trộm vía em bé vẫn phát triển vượt chuẩn ( bịt mũi uống sữa bầu, uống lúc thức là mình sẽ nôn nên mình chọn thời điểm trước khi đi ngủ, uống vào ngủ luôn ). Hết ngén mình ăn cũng k có nhiều, chủ yếu ăn thức ăn , hoa quả và uống sữa bầu (bữa uống bữa không vì mình k tiêu hóa được latose trong sữa, uống vào là nôn ói khó chịu). Và cũng hết ngén mình với bắt đầu uống được nước nữa í chứ.
    Chịu khó ăn uống ngủ nghỉ nhiều, đi lại vừa phải thôi vì ngén dài nên sẽ đuối sức lắm í.
    Đến tháng thứ 8 mình lại ngén lại, lại chán ăn. Tuy nhiên cũng không ngén kinh khủng như 5 tháng đầu. Khi ngén lại mình vẫn cố ăn vào (nôn ra lại ăn uống vào, nôn nghỉ tí lại ăn. hô hô. vì dù sao ăn vào nó cũng ngấm được tí chứ). Chủ yếu ngủ nhiều, nằm nhiều vì mệt lắm. Mẹ đẻ mình phải ra nấu nướng chăm mìh cho đến lúc sinh. Mình sinh ở tuần 38.2 ngày. Bé trộm vía được 2.9kg (Vừa chuẩn so với tuần tuổi)
    Mẹ nó cố lên nhé. Chúc 2 mc khỏe mạnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều! Mình cũng bị nghén đến tháng 5 mới hết. Sau đó ăn ngủ được lắm nhưng vẫn k thích uống sữa vì mình ăn no quá nên k uống nổi sữa nữa thôi. Đi khám thì BS bảo bé khoẻ, bình thường, cố gắng uống thêm sữa. Nhưng giờ đến tháng thứ 7 mình bắt đầu nghén lại, ăn vẫn okie, chủ yếu là mất ngủ, hông và lưng nhức khủng khiếp. Giờ mình lo k bít k uống sữa bé có bị ảnh hưởng gì k? Mẹ nó nghỉ làm từ tháng nào vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 53 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loisude Xem bài viết
    Mẹ nào nghén k uống nước được thử uống nước khoáng có gas Vĩnh Hảo xem. Mình đây cũng vậy, đổi nước khoáng uống thì ok. Có thai 2 đứa rồi đều phải uống nước khoáng khi nghén. Bây giờ đang bầu đứa thứ 3 cũng vậy. Nghén quá phải chịu, chắc k ai nghén như mình, buồn nôn và k nuốt được nước miếng, phải phun liên tục, ngại đi ra ngoài đường lắm, nhưng k khắc phục được. Có mẹ nào biểt cách khắc phục kiểu nghén k giống ai này k, chỉ mình với.
    Chào bạn, bạn đã hết nghén ko nuốt được nước bọt chưa ah ! Mình đang ở tuần thứ 10, nước bọt tiết ra rất nhiều và không nuốt được, phải phun liên tục, đến nổi đang chạy xe trên đường mình cũng phải phun ra, chắc nhiều người không hiểu sẽ chê mình bừa bãi, hixxx, giờ không biết làm sao để giảm, ngậm kẹo, xí muội đủ kiểu mà không được, lại thêm hay bị nôn ói, không uống được nước lọc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ơi khi bầu bí rất cần uống nước em nhé, uống nhiều nước nữa là đằng khác, e k uống được nc lọc thì còn các loại nước trái cây khác em có uống đc k? Nước cam, nước chanh, canh, hoa quả ép... Mẹ bầu uống đủ nước sẽ khiến cơ thể bớt mệt mỏi, giảm triệu chứng đau nhức, tránh phù nề, đủ nước ối và quan trọng hơn cả là chuẩn bị cho nguồn sữa mẹ để nuôi bé sau này.
    J40yp7
    • 1,261 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều bạn bầu nói k uống được nước trong thai kỳ, điều đó rất nguy hiểm và ảnh hưởng lớn đến thai nhi đấy ạ. Mình đọc đc bài viết nói về việc cần uống đủ nước khi mang bầu, bê về cho các mẹ cùng tham khảo thêm:

Tại sao nên uống nhiều nước khi mang thai?
    Nước là một nhu cầu thiết yếu nhưng với các bà bầu, cần uống bao nhiêu nước/ngày và làm thế nào để đảm bảo lượng nước đó? Cần lưu ý những gì? Câu trả lời dưới đây có thể sẽ khiến bạn phải ngạc nhiên vì thú vị đấy!

Nước quan trọng thế nào với bà bầu?

Dù mang thai hay không thì nước luôn là một trong những yếu tố duy trì sức khỏe cơ thể. Đó là một trong những chất lỏng quan trọng nhất của cơ thể cũng như duy trì chức năng của các cơ quan nội tạng.

Trong quá trình thai nghén, cơ thể bạn cần nhiều nước hơn để đáp ứng nhu cầu đang thay đổi từng ngày của cơ thể. Nước rất thiết yếu đối với các tế bào máu cũng như phòng ngừa tình trạng khử nước. Nước cũng là thành phần thiết yếu trong sữa mẹ cũng như hỗ trợ quá trình tiết sữa.

Uống nước mang lại ích lợi gì?

Nước giúp cơ thể luôn tràn đầy sức sống và uống đủ nước sẽ ngăn ngừa tình trạng khử nước. Tình trạng khử nước khi mang thai có thể dẫn tới những hậu quả như đau đầu, khả năng giữ nước, buồn nôn, chuột rút, phù nề và chóng mặt. Nước cũng quan trọng đặc biệt trong 3 tháng đầu thai kỳ khi tình trạng khử nước có thể kích thích dạ con co bóp, dẫn tới sẩy thai.

Cách tốt nhất để biết cơ thể có bị thiếu nước không là xem nước tiểu. Nếu nước tiểu đậm màu thì bạn cần uống nhiều nước hơn. Nếu nước tiểu có màu vàng nhạt là cơ thể đủ nước.

Một số chị em còn nhận thấy rằng uống nước thường xuyên còn giảm thiểu được tình trạng ốm nghén, ợ nóng và khó tiêu. Nó còn duy trì thân nhiệt, làm mát cơ thể, đặc biệt là trong những tháng nóng nực, ẩm ướt.

Nó cũng giúp ngăn ngừa tình trạng viêm nhiễm niệu đạo, một hiện tượng rất phổ biến khi có thai. Nếu bạn uống đủ nước, nước tiểu sẽ loãng hơn, giảm nguy cơ viêm nhiễm.

Nước cũng có tác dụng giảm táo bón, trĩ và phù nề.
    Nên uống bao nhiêu nước khi mang thai?

Tuy nhiên, để đáp ứng nhu cầu về nước ngày càng tăng của cơ thể trong suốt thời kỳ mang thai, bạn cần uống khoảng 3 lít nước (10 - 12 cốc nước). Thêm một ly nước sau khi tập luyện nhẹ nhàng.

Nếu là mùa hè thì cần uống thêm 1 - 2 ly nữa (11 - 13 cốc) để bù lại lượng nước bị thất thoát qua đường mồ hôi.

Nước quả cũng có thể coi là nước bổ sung nhưng cần nhớ là chúng cũng cung cấp nhiều năng lượng hơn. Tránh các loại đồ uống chứa cafein như cà phê, co la và trà bởi vì chúng rất lợi tiểu, làm cơ thể bạn nhanh mất nước.

Nếu không chắc chắn về lượng nước bạn uống mỗi ngày thì hãy chuẩn bị sẵn các chai nước và cố gắng uống nó hết vào cuối ngày.

Nếu không thích uống nước trắng?

Nếu bạn không thích nước trắng thì có thể cho thêm hương vị vào bằng cách cho vài giọt dầu bạc hà hay lát chanh hay đơn giản là vài giọt nước hoa quả.

Đặc biệt nước chanh có thể giúp giảm cảm giác buồn nôn nếu bạn ốm nghén.

Thay vì cho các viên đá, bạn có thể cho các loại quả đông lạnh như cam, chanh, kiwi, đào, mơ và mận đông lạnh hay đơn giản hơn là chút tinh dầu hoa quả.

Một số loại nước khác nên uống là nước dừa, sữa lắc....

Những điều cần lưu ý

Một trong những điều cơ bản là uống nước sạch, đảm bảo vệ sinh ở tất cả mọi lúc, mọi nơi. Tốt nhất chỉ nên uống nước đã đun sôi không quá 2 ngày hay nước đóng chai để tránh nhiễm khuẩn, ảnh hưởng tới sức khỏe.

Khi đi ra ngoài, tốt nhất là nên mang theo nước uống.

Không bao giờ uống nước cho thêm đá viên; tránh uống nước có ga vì dễ đầy bụng.

Nhớ là không uống nhiều nước cùng 1 lúc, chỉ nên uống từng chút một, cơ thể vừa dễ hấp thu vừa có lợi cho sức khỏe.
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Hic, nhắm mắt, nìn thở uống sữa thì còn nói chuyện gì nữa. Không biết mẹ chủ topic đang uống sữa bầu gì, chứ mình uống sữa dielac của vinamilk thì thấy dễ chịu, hương vani thơm. Vị thanh mát. Mình thấy thành phần sữa có acid folic giúp con phát triển hệ thần kinh tốt, gì chứ, cứ khoẻ mạnh thông minh là mẹ thích rồi.
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Chẹp, mình cũng là tín đồ của Dielac mama gold đây ạ. Uống từ lúc có bầu cho đến lúc cai sữa con luôn. Vì dielac mama gold có bổ sung chất sắt và chất xơ, cũng mát. Mình ăn uống không thể đầy đủ hết được dưỡng chất, do việc nấu nướng cũng mất nhiều vi chất mà các mẹ.
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Mình cũng thấy dielac mama gold cũng dễ uống hơn các loại sữa bầu khác mà các mẹ. Mình uống quen, lúc đầu nghén ngẩm thì cũng khó uống, nhưng sau này, thấy cũng không đến nỗi, chăc là khắc phục được tình trạng nghén, những tháng sau thì cơ thể người mẹ cảm thấy quen hơn với việc có con yêu bên cạnh nữa.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5