Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Em đang rối bời lo lắng, cần lời khuyên của các mẹ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.62K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đã làm mẹ một lần rồi và con em đã 4 tuổi. Em nuôi con một mình vì em ly hôn cách đây 2 năm. Trong thời gian đó em có quen một người và yêu nhau, đến với nhau được hơn 1 năm nay. Nhưng càng ở gần nhau thì càng thấy không hợp nhau bởi khoảng cách tuổi tác và cách đối xử. Em càng yêu chiều anh ấy thì anh ấy lại không coi em ra gì và luôn chê bai, coi thường em. Anh ấy hay giận giữ và đánh em. Em đã không chịu nổi khi hết lần này đến lần khác, anh ấy đánh em đến 4 lần rồi. Và lần này em không thể chịu đựng nổi nữa, em đành ra đi. Em buồn nhiều nhưng dằn lòng lại để lo tiếp cuộc sống của mình và con. Từ lúc chia tay cả hai đều không liên lạc gì với nhau, cứ thế em dần nguôi ngoai. Nhưng linh tính mách bảo có gì đó khác thường và em đành thử. Thì kết quả là 2 vạch các chị ạ. Em lo lắng và rối trí lắm. Em lo con sinh ra không có bố, nhưng em lại ko muốn mất con, ko muốn mất đứa nào hết. Các chị có thể cho em một lời khuyên không ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 148 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thực sự chia sẻ cùng chị! Theo cá nhân em thì chị nên giữ, vì đúng thật là bản thân đứa bé không có tội chị ạ Chúc chị sớm an lành, hạnh phúc !!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Làm mẹ đơn thân ko phải dễ nhưng ko phải ko ai làm được mẹ nó ạ. Mẹ nó cũng từng làm mẹ qua, cũng có kinh nghiệm từng trải thì có thể tự hỏi mình:

1. 1 mình mẹ nó có thể chăm sóc cho bé ko? hoặc có gia đình giúp đỡ ko?
    2. vấn đề tài chánh có nuôi nổi 2 con ko? có đủ điều kiện tài chánh để nghỉ làm ít nhất 1 tháng trước và 1 tháng sau sinh ko?
    3. sau khi sinh, mẹ nó đi làm lại thì ai trông con?

nếu những câu hỏi trên ko phải là vấn đề thì nên giữ mẹ nó ạ. Mình có 1 vài người bạn làm mẹ đơn thân, tuy vất và con hơi bị thiệt thòi tình cha nhưng cũng rất thông minh và sống tốt vì cái quan trọng là người mẹ có chịu dành thời gian nhiều nhất có thể để chăm sóc, dạy dỗ con ko? Làm mẹ đơn thân gần như là phải hy sinh tất cả thời gian vì các con đấy. Chúc mẹ nó mau tìm được hướng đi đúng cho mẹ nó.
    lsSWp9
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chị ơi, em xin chị đừng bỏ em bé nhé, vì con về với mình cũng là 1 cái duyên, bỏ con tội con lắm chị ạ! Chuyện cá nhân chị thì em không dám khuyên vì em ko có nhiều kinh nghiệm, nhưng em tin bản năng làm mẹ sẽ mách bảo cho chị điều gì là tốt nhất cho con mình!
    Em chúc chị mọi chuyện đều tốt đẹp nhé!
    • 65 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

theo e thì c nên suy nghĩ thật kỹ.vì ở hoàn cảnh của chị để nuôi 2 đứa bé là rất khó.vì rất khó để đảm bảo cho con.đồng ý sinh nó ra c chấp nhận nó nhưng bố nó có chấp nhận nó?một đứa con tgieeus t/c của bố là đủ r chị a!rồi còn gia đình chị còn gđ ng đấy?liệu ng đấy có thật sự đem lại hp cho chị và những đứa con chị khi c đã cảm thấy k thể chịu nổi tính cục cằn của a ta.?e nghĩ đã 1 lần đổ vỡ rồi c đừng tiếp tục đi vào vết xe đổ.c dành trọn t/y và cs cho con chị hiện tại là điều e thấy c nên làm nhất!c định có thêm 1 cuộc hôn nhân mệt mỏi nữa hay sao?c suy nghĩ ky c nhé để có qđ dúng c nhé!chúc sk c
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi forgetmenot8 Xem bài viết
    Làm mẹ đơn thân ko phải dễ nhưng ko phải ko ai làm được mẹ nó ạ. Mẹ nó cũng từng làm mẹ qua, cũng có kinh nghiệm từng trải thì có thể tự hỏi mình:

1. 1 mình mẹ nó có thể chăm sóc cho bé ko? hoặc có gia đình giúp đỡ ko?
    2. vấn đề tài chánh có nuôi nổi 2 con ko? có đủ điều kiện tài chánh để nghỉ làm ít nhất 1 tháng trước và 1 tháng sau sinh ko?
    3. sau khi sinh, mẹ nó đi làm lại thì ai trông con?

nếu những câu hỏi trên ko phải là vấn đề thì nên giữ mẹ nó ạ. Mình có 1 vài người bạn làm mẹ đơn thân, tuy vất và con hơi bị thiệt thòi tình cha nhưng cũng rất thông minh và sống tốt vì cái quan trọng là người mẹ có chịu dành thời gian nhiều nhất có thể để chăm sóc, dạy dỗ con ko? Làm mẹ đơn thân gần như là phải hy sinh tất cả thời gian vì các con đấy. Chúc mẹ nó mau tìm được hướng đi đúng cho mẹ nó.
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ. Em trả lời mẹ nó thế này
    1. Tài chính em ko dư giả nhưng nuôi 2 con thì đủ ạ
    2. Gd em thì chắc chắn sẽ ko giúp gì vì biết em có thêm đứa con này chắc bỏ em luôn
    3. Vd chăm con để em đi làm thì vất vả rồi, vì đủ ăn thôi chứ ko đủ tiền thuê osin
    Em thấy bồn chồn lo lắng quá. tình hình sk và tinh thần thế này ảnh hưởng đến cái thai trong bụng lắm. Mà em thì ko muốn bỏ con chút nào...
    • 166 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fire.inmyheart Xem bài viết
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ. Em trả lời mẹ nó thế này
    1. Tài chính em ko dư giả nhưng nuôi 2 con thì đủ ạ
    2. Gd em thì chắc chắn sẽ ko giúp gì vì biết em có thêm đứa con này chắc bỏ em luôn
    3. Vd chăm con để em đi làm thì vất vả rồi, vì đủ ăn thôi chứ ko đủ tiền thuê osin
    Em thấy bồn chồn lo lắng quá. tình hình sk và tinh thần thế này ảnh hưởng đến cái thai trong bụng lắm. Mà em thì ko muốn bỏ con chút nào...
    Tài chánh nuôi con có vẻ ko phải là vấn đề, còn chuyện chăm con ko đủ tiền thuê osin thì mẹ nó có thể tìm mẹ nào đó có cv làm trái giờ chịu trao đổi giờ trông con cho nhau thì đỡ mất tiền đấy. Cách này nhiều single mom ở nước ngoai cũng làm thế lại an tâm hơn là thuê người. Chủ yếu ở đây là vấn đề tinh thần. Cơ hội mẹ nó sẽ bị người nhà bỏ luôn là rất cao, thế rồi mẹ nó có chấp nhận nổi và đạp lên dư luận mà sống vì con ko? Có nhiều vấn đề lắm:

1. sau này con ko cha, mẹ nó giải thích thế nào với con?
    2. gia đình đối với mẹ nó quan trọng đến mức nào? Chọn con hay chọn gia đình? Nếu chọn con thì bạn phải chuẩn bị tâm lý sống cô lập, nghe gia đình mắng, nhưng nếu vì con thì cứ cho vào tai này rồi đi thẳng ra tai kia.
    3. thế còn miệng đời thì sao? mẹ nó có ngại nghe thiên hạ rủa ko?

Mình chỉ muốn đứng p73 phía trung lập mà phân tích vấn đề:

giữ lại dĩ nhiên là tốt, vì 1 sinh linh nhỏ là lộc trời cho, nhưng giữ lại nếu bạn ko có khả năm chăm sóc, bạn ko đủ giờ dạy dỗ 2 con, bị áp lực từ phía gia đình và xã hội, liệu bạn và hai con có hạnh phúc ko? rồi nếu bạn đi bước nữa thì sao?

Có đôi khi ngay cả bác sĩ cũng phải chọn lựa cứu mẹ hay cứu con, thì trong cuộc sống đôi khi mình phải chọn điều mình ko muốn để bảo vệ những gì mình đang có thì ko có gì sai cả.

Hiện giờ mình cũng đang mang thai được 11w, nhưng cũng chưa báo với gia đình vì mẹ mình ko muốn mình có thêm con. Đã nhiều lần mẹ mình nói nếu mình sinh thêm con bà sẽ từ mình đấy. Mình đã lên kế hoạch khi nào qua 13w mình mới nói. Với tính mẹ mình thì sẽ hành động như lời bà nói. Tuy vậy mình ko lo lắng gì cả vì khi mình đã quyết định giữ con thì 9m10d, mình ko màng mọi chuyện. Chuyện vui thì mình nghe, chuyện xấu thì mình cho vô tai này ra tai kia và chỉ nghĩ đến con, kệ ai làm gì làm, nói gì nói.

Nếu mẹ nó thật sự muốn giữ đứa bé vì quá yêu con, thì cũng nên bỏ mặc mọi chuyện đi. Chuẩn bị tâm lý bất cần đời, bất cần gia đình, chỉ có con là đủ thì tự động mẹ nó sẽ ko cảm thấy buồn hay áp lực nữa. Cứ luôn tâm niệm rằng, trời ban cho mình cái lộc thì ắt ko bắt mình đến đường cùng.

Chúc mẹ nó có nhiều nghị lực
    lsSWp9
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi forgetmenot8 Xem bài viết
    Tài chánh nuôi con có vẻ ko phải là vấn đề, còn chuyện chăm con ko đủ tiền thuê osin thì mẹ nó có thể tìm mẹ nào đó có cv làm trái giờ chịu trao đổi giờ trông con cho nhau thì đỡ mất tiền đấy. Cách này nhiều single mom ở nước ngoai cũng làm thế lại an tâm hơn là thuê người. Chủ yếu ở đây là vấn đề tinh thần. Cơ hội mẹ nó sẽ bị người nhà bỏ luôn là rất cao, thế rồi mẹ nó có chấp nhận nổi và đạp lên dư luận mà sống vì con ko? Có nhiều vấn đề lắm:

1. sau này con ko cha, mẹ nó giải thích thế nào với con?
    2. gia đình đối với mẹ nó quan trọng đến mức nào? Chọn con hay chọn gia đình? Nếu chọn con thì bạn phải chuẩn bị tâm lý sống cô lập, nghe gia đình mắng, nhưng nếu vì con thì cứ cho vào tai này rồi đi thẳng ra tai kia.
    3. thế còn miệng đời thì sao? mẹ nó có ngại nghe thiên hạ rủa ko?

Mình chỉ muốn đứng p73 phía trung lập mà phân tích vấn đề:

giữ lại dĩ nhiên là tốt, vì 1 sinh linh nhỏ là lộc trời cho, nhưng giữ lại nếu bạn ko có khả năm chăm sóc, bạn ko đủ giờ dạy dỗ 2 con, bị áp lực từ phía gia đình và xã hội, liệu bạn và hai con có hạnh phúc ko? rồi nếu bạn đi bước nữa thì sao?

Có đôi khi ngay cả bác sĩ cũng phải chọn lựa cứu mẹ hay cứu con, thì trong cuộc sống đôi khi mình phải chọn điều mình ko muốn để bảo vệ những gì mình đang có thì ko có gì sai cả.

Hiện giờ mình cũng đang mang thai được 11w, nhưng cũng chưa báo với gia đình vì mẹ mình ko muốn mình có thêm con. Đã nhiều lần mẹ mình nói nếu mình sinh thêm con bà sẽ từ mình đấy. Mình đã lên kế hoạch khi nào qua 13w mình mới nói. Với tính mẹ mình thì sẽ hành động như lời bà nói. Tuy vậy mình ko lo lắng gì cả vì khi mình đã quyết định giữ con thì 9m10d, mình ko màng mọi chuyện. Chuyện vui thì mình nghe, chuyện xấu thì mình cho vô tai này ra tai kia và chỉ nghĩ đến con, kệ ai làm gì làm, nói gì nói.

Nếu mẹ nó thật sự muốn giữ đứa bé vì quá yêu con, thì cũng nên bỏ mặc mọi chuyện đi. Chuẩn bị tâm lý bất cần đời, bất cần gia đình, chỉ có con là đủ thì tự động mẹ nó sẽ ko cảm thấy buồn hay áp lực nữa. Cứ luôn tâm niệm rằng, trời ban cho mình cái lộc thì ắt ko bắt mình đến đường cùng.

Chúc mẹ nó có nhiều nghị lực
    E chúc mẹ con chị mạnh khỏe, làm mẹ là 1 thiên chức.. em cũng rất đang hạnh phúc vì điều đó mà chưa biết rằng sau đó mình sẽ đối diện vs xã hội. gđ như nào.. Dẫu sao thì em cũng chọn con..

Em tin chị là 1 bà mẹ mạnh mẽ và sẽ bảo vệ con trước cs này.. Chúc mẹ con chị bình an chị nhé.
    • 166 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gravel.1986 Xem bài viết
    E chúc mẹ con chị mạnh khỏe, làm mẹ là 1 thiên chức.. em cũng rất đang hạnh phúc vì điều đó mà chưa biết rằng sau đó mình sẽ đối diện vs xã hội. gđ như nào.. Dẫu sao thì em cũng chọn con..

Em tin chị là 1 bà mẹ mạnh mẽ và sẽ bảo vệ con trước cs này.. Chúc mẹ con chị bình an chị nhé.
    chị cũng chúc mẹ con em nhiều nghị lực và sức khỏe nhé!
    lsSWp9
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Khi mang thai tập 1 minh hoàn toàn ko co cảm giác vui mừng gì cả. Vậy mà thiên chức làm mẹ mách bảo giờ con em là tất cả cuộc đời e. Giờ mang bầu tập 2 khi tập 1 còn nhỏ biết mình ích kỉ nhưng thật sự cảm giác làm mẹ rất hạnh phúc. Thêm con thêm niềm vui, lộc tài vào nhà Chúc chị có 1 quyết định sáng suốt.
    search Mẹ con mình có duyên nhưng ko lên phận... Có thứ tình yêu gọi là " khắc ghi ". Con mãi mãi đã từng là con của mẹ...Yêu...
    • 25 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

cố lên các chị ah.dù cho có bị cả xaz hội quay lưng thì vẫn nên giữ con lại.hy vọng các chị sẽ mạnh mẽ và nghị lực.hiện nay em có một đứa con trai 2 tuổi.em đã ly hôn.và bây h khát khao làm mẹ vẫn cháy bỏng.nhừng ko biết cách nào có thêm con.vì em chán với t/y của bọn đang ông bây h rồi.có lẽ số mình ko dc sống với người mình yêu.nhưng mình sẽ sông vì đứa con yêu quý của mình.các mẹ cố lên.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Còn một điều này quan trọng nữa các mẹ à. Bởi em đang có quyền nuôi đứa hiện tại của em nhưng mà bố nó rình rập đòi kiện để dành quyền nuôi con. Nếu biết em có thêm đứa nữa chắc nhân cơ hội này kiện luôn. Mà trong tình trạng đó em dễ thua lắm . Em sợ mất con, đứa nào em cũng sợ mất hết. Thứ nữa là bố em già rồi, nghe tin này chắc sốc mà ngã bệnh mất. Nói chung không giây phút nào em yên tâm được. Có lẽ sẽ chẳng ai đứng về phía em hết cả, có mỗi 3 mẹ con em cố gắng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 0 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cô bạn của e cũng đang lâm vào tình trạng tương tự như chị mà ko biết phải khuyên như thế nào,nếu là e chắc e sẽ giữ lại em bé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi oi, that su chia se cung hoan canh cua chi. Nhung dung vi vay ma khong cho dua be quyen song chi ah. Chị hãy cố gắng mà sinh nó ra, rồi người bố kia, là con của anh ta nữa, thì anh ta cũng có trách nhiệm nuôi con cùng với chị. Chúc chị khỏe mạnh và có sự lựa chọn sáng suốt.