TIN TÀI TRỢ.

Em bị cổ tử cung ngắn, có mẹ nào biết về vụ này không, giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.49K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có thai duoc 15 tuần rồi, nhưng từ tuần thứ 8 đến giờ, em hay bị đau bụng, đã uống thuốc giảm co và nằm nhà an dưỡng rồi. Thấy ổn rồi (hết đau bụng, s.a thấy bình thường) em đi làm lại, nhưng đi được 1-2 ngày là lại đau lại, mà lần nào cũng thế (2 lần rồi). Em đi siêu âm lại, có bác sĩ nói là cổ tử cung của em bị ngắn, chỉ định em nằm nhà đễn lúc sinh. hic. có mẹ nào gạp trường hợp như em rồi không, tư vấn giúp em với. hic.Đây la bé đàu của vợ chồng em, bé trước đã bị hỏng rồi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_coi_coi Xem bài viết
    Em có thai duoc 15 tuần rồi, nhưng từ tuần thứ 8 đến giờ, em hay bị đau bụng, đã uống thuốc giảm co và nằm nhà an dưỡng rồi. Thấy ổn rồi (hết đau bụng, s.a thấy bình thường) em đi làm lại, nhưng đi được 1-2 ngày là lại đau lại, mà lần nào cũng thế (2 lần rồi). Em đi siêu âm lại, có bác sĩ nói là cổ tử cung của em bị ngắn, chỉ định em nằm nhà đễn lúc sinh. hic. có mẹ nào gạp trường hợp như em rồi không, tư vấn giúp em với. hic.Đây la bé đàu của vợ chồng em, bé trước đã bị hỏng rồi.
    Có mình nhg cách đây mấy năm rồi. Bs cũng khuyên nằm nhà, con cái là quan trọng, hì tớ nằm từ lúc 4 tháng đến đẻ luôn. May cquan cho nghỉ ko lương.
    Ko chủ quan đc đâu, bạn nên cân nhắc!
    • 112 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng bị bs nói CTC ngắn và hở. Tớ khám đi khám lại thì có kết luận là CTC ngắn 38mm (thai tuần thứ 23) và nút bên trong đóng, nút bên ngoài hơi mở. Ban đầu tớ chỉ khám phụ khoa ở chỗ BS Thắng Viện C 133 Trần Đăng Ninh nhưng bs doạ là CTC của E mềm, mở và ngắn. :Crying:
    Tớ uống thuốc No spa 4v/ngày * 5 ngày theo chỉ định và vẫn đi khám lại ở các chỗ khác. Quan trọng là s.âm để đo xem CTC của mình cụ thể ngắn ntn, mức độ nghiêm trọng ra sao và các cơn co ntn để có cách theo dõi và tránh bị hoang mang. Nếu bạn có tiền sử hỏng thai thì thông thường bs sẽ kiểm tra CTC cho bạn để khâu vòng ở tuần 11-12.
    Nhưng bgiờ bs đã khuyên nằm nhà thì bạn nên theo bs vì con cái là quan trọng nhất. Tớ vẫn đi làm bằng taxi hàng ngày và mang theo thuốc chống cơn co để uống khi cần. :Smiling: Bs cũng dặn tớ là phải giữ gìn và theo dõi cẩn thận.
    Chúc Mẹ cháu có tinh thần thoải mái để giữ con yêu nhé ! :Rose:
    kXaYp7
    • 2,182 Bài viết

• 1,354 Được cảm ơn

Đúng là nếu CTC ngắn thì bác sỹ sẽ khuyên nên khâu vòng CTC, tuy nhiên cái này thường được siêu âm trước lúc 12 tuần để đo chính xác chiều dài CTC. Việc khâu vòng chỉ nên thực hiện trong khoảng tuần 12 - 14, khi thai chưa quá to.
    Bây giờ bạn đã 15 tuần thì tốt nhất nên nghe theo bác sỹ, nghĩ ngơi tĩnh dưỡng tại nhà, tránh đi lại nhiều, tránh làm việc nặng và kiêng cả QH nữa nhé.
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe, mẹ tròn con vuông nhé
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_coi_coi Xem bài viết

c ơi. e cũng mang thai bé đầu ,cũng bị ctc ngắn như c ,mà e dc 19w r ,hôm 17w đi khám thì bs bảo ctc ngắn nên nhập viện theo dõi ,thì nó lên lại được mức ôn rđịnh nên bs cho về ,giờ e mới đi làm lại được 2 hôm .
    Chị cho e hỏi ,c đã sinh bé r fai k ạ ? sinh thường được k c ? Chia sẻ cho e chút kinh nghiệm c nhé ^^.,
    Cảm ơn C ạ ^^